ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้จะเริ่มจริงจังเรื่องติดกล้องจับความเร็วแล้วครับ  (อ่าน 11567 ครั้ง)

ออฟไลน์ marsstone

• Jr. Member
  • **
ในเมือง จำกัด 80 กม. / ชม.
ทางด่วน 90 กม. / ชม.
ทางด่วนพิเศษ ( บางเส้น ) 120 กม. / ชม.

แล้วอีกหน่อย Headlightmag จะทดสอบรถได้ไหมอ่า

แล้วไอ้ 90 เนี้ย ขับไปเชียงใหม่ มิตูดบานกันเรอะ  ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2013, 11:08:10 โดย marsstone »

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ขอโทษนะครับ ไม่ทราบว่าข่าวจากไหนครับ?
เท่าที่ผมอ่านในเน็ตเมื่อเช้ายังไม่เจอข่าวนี้เลยครับ

ออฟไลน์ shando

จากจส100รึเปล่าครับ แล้วบางเส้นนี่เส้นไหนเนี่ย

ออฟไลน์ kikumarru

• **
ทดสอบรถ ส่วนใหญ่ป้ายแดง ส่งไปไม่ถึง ถึงป้ายขาวก็ส่งเข้าโชว์รูม/สำนักงานใหญ่ เพราะส่งตามสถานที่ที่จดไว้กับป้ายนั้นๆต่างหาก
ปล โดนกล้องถ่ายนะ ถ้าคนนี่ไม่รุ้ 555

• **
ขอโทษนะครับ ไม่ทราบว่าข่าวจากไหนครับ?
เท่าที่ผมอ่านในเน็ตเมื่อเช้ายังไม่เจอข่าวนี้เลยครับ

ใน พันทิพย์ มีพูดถึงหลายกระทู้แล้วครับ
วันนี้ หนังสือพิมพ์ M2F หน้า 5 ก็มีลงครับ

บางเส้นที่ว่า เท่าที่รู้ มี Motor way ที่ไปพัทยา
กับ บางพลี-สุขสวัสดิ์ ครับที่ยอม

ออฟไลน์ dumrongkiat

• **

พล.ต.ต.วรศักดิ์ นพสิทธิพร รองผบช.น. (ดูแลงานจราจร)
ถูกใจหน้านี้ · วันจันทร์

โปรดทราบครับ ท่านผู้ที่ขับขี่รถบนทางด่วนขั้นที่ 1 และขั้นที่ 2 ในเขตกรุงเทพฯ โปรดขับรถโดยใช้ความเร็วตามที่กฏหมายกำหนด อย่าขับเร็วเกิน เพราะตอนนี้ การทางพิเศษแห่งประเทศไทย ได้ทำการติดตั้งกล้องตรวจจับความเร็วรุ่นใหม่ล่าสุดเข้าประจำอยู่ตามจุดต่างๆบนทางด่วน 1 และ 2 เสร็จสิ้นเรียบร้อยตั้งแต่ต้นปี 2556 แล้ว แบบเดียวกับต่างประเทศที่เค้าติดกัน และมีการทดสอบ พบว่ามีการตรวจจับรถที่ขับเร็วบนทางด่วน 1 และ 2 แต่ละวันได้ภาพรถที่ขับเร็วเกินกว่าที่กฏหมายกำหนดหลายพันคัน ซึ่งก่อนหน้านี้ การทางพิเศษได้ติดตั้งกล้องจับความเร็วบนทางด่วนบูรพาวิถีและด่วนบางพลี-สุขสวัสดิ์ ซึ่งอยู่นอกเขตกรุงเทพมหานคร และทางตำรวจจังหวัดสมุทรปราการได้ทำการออกหมายเรียกมาดำเนินคดีอย่างต่อเนื่องเป็นจำนวนมาก และวันนี้(4มี.ค.56)ได้สั่งการให้ตำรวจสน.ทางด่วน 1 และ สน.ทางด่วน 2 เริ่มดำเนินคดีกับผู้ที่ขับขี่รถเร็วเกินกว่าที่กฏหมายกำหนดอย่างน่าเกลียดมาก จากกล้องตรวจจับความเร็วที่การทางพิเศษแห่งประเทศไทยได้ทำการติดตั้งไว้ตามจุดต่างๆ ซึ่งไม่บอกว่าติดไว้ที่จุดใด เป็นวันแรก หลังจากที่มีการทดสอบการใช้กล้องรุ่นนี้มาเป็นระยะเวลาหนึ่งแล้ว โดยกล้องรุ่นใหม่นี้ เป็นกล้องที่มีประสิทธิภาพสูง และสามารถตรวจจับได้ทั้งเวลากลางวันและกลางคืน ถ่ายภาพได้คมชัดด้วยความละเอียดสูงและส่งหมายไปดำเนินคดีกับผู้ขับขี่ถึงบ้านพัก รวมทั้งมีระบบออน์ไลน์ทั่วประเทศ ไม่ปล่อยให้คนทำผิดลอยนวลไปได้โดยเด็ดขาด ดังนี้นขับขี่รถโปรดใช้ความเร็วตามที่กฏหมายกำหนด อย่าขับเร็วมากเกิน เพราะอาจเกิดอุบัติเหตุได้ตลอดเวลา และจะถูกกล้องตรวจจับออกหมายเรียกมาดำเนินคดีถึงบ้านพักครับ

จาก fb ครับ ที่มา : https://www.facebook.com/photo.php?fbid=523509047700975&set=a.318509371534278.94376.315467721838443&type=1&theater

ออฟไลน์ mikio

• **
วันก่อนเดินทางจาก หัวหินมากรุงเทพ เจอแฟลชไป 2 ทีครับ  ครั้งแรก แถวเพชรบุรี กล้องอยู๋ใต้สะพานลอยคนข้ามถนน
อันนี้เจ็บใจมาก วิ่งตามตูดวีโก้อยู่ในเลนขวาสุด ห่างประมาณช่วงคัน ที่ความเร็ว 160 รู้สึกเหมือนเซ็นเซอร์จับความเร็วที่วีโก้ แต่แฟลชวาบที่หน้ารถผมเต็มๆ

ครั้งที่สอง พอกำลังขึ้นสะพานแขวน รถโล่งมาก ไต่ความเร็วมาที่ 140  อันนี้แฟลชเป๊ะ  

หลังๆมาเนี่ย ไม่ค่อยอยากขับเลนขวาสุดแล้วเสียวๆ

ออฟไลน์ AkE

เอาเลยคับ จับเลยกำหนดแต่ห้ามเกินเท่าไหร่ไม่กำหนดความเร็วขั้นต่ำด้วยโง่สไตล์ประเทศเราคับ ส่งมาเลยคับไม่จ่ายอยุ่ละ กฎหมายโง่ๆ

จิงๆน่าจะล็อคไปเลยไม่เกิน 120 คับ แบบญี่ปุ่น 180 ผมว่าบริโอ้จะขายดีขึ้นมาเลย 5555

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ทางหลวงระหว่างเมืองนี่ให้วิ่งเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ dumrongkiat

• **
สรุป... แล้วสมัยนี้จะทำรถแรงๆ ม้าเยอะๆ ไปทำไมครับ แก้ปัญหาต้นเหตุซิครับ ถ้าอย่างนั้น กำหนดไปเลย รถที่จำหน่ายในประเทศไทย ห้ามเกินกี่ ซีซี กี่ม้า ความเร็วห้ามเกิน 90 เอากับมันซิ

• **
ทางหลวงระหว่างเมืองนี่ให้วิ่งเท่าไหร่ครับ

90 ครับ

ออฟไลน์ Devil13

ใน พันทิพย์ มีพูดถึงหลายกระทู้แล้วครับ
วันนี้ หนังสือพิมพ์ M2F หน้า 5 ก็มีลงครับ

บางเส้นที่ว่า เท่าที่รู้ มี Motor way ที่ไปพัทยา
กับ บางพลี-สุขสวัสดิ์ ครับที่ยอม

ผมตกข่าวอย่างแรงงงง  ;D

ออฟไลน์ redsun

ช่วยจับรถขับช้าชิดขวาไปด้วยสิ  ;D

ออฟไลน์ 2k

อเมริกาที่พื้นที่ประเทศเค้ากว้างขวางกว่าเราหลายเท่าให้ใช้ความเร็วต่ำกว่าที่คนทไยใช้กันอยู่มากครับ 140-160 ที่คนไทยชอบทำกันเนี่ยโดนจับหมด ถ้าซ่าขับหนีโดนเค้าเรียกมาทั้งโรงพักจับกดหลังเข้าคุกได้ง่ายๆเลย การเดินทางข้ามรัฐเค้าใช้เวลาหลายชั่วโมงหรือเป็นวันๆกันแต่เค้าก็อยู่กันได้นะครับ  :)

คนไทยใช้ความเร็วกันตามใจชอบเกินไปแล้ว อุบัติเหตุที่ตายเพราะความเร็วที่เกิดจากคนขับคิดเองว่าเอาอยู่เกิดขึ้นทุกวันวันละหลายหนแต่ไม่เคยที่จะเรียนรู้กัน เป็นแบบนี้แหละครับดีแล้ว จะวีออส รถกระบะ หรือเฟอรารี่ทุกคันอยู่ภายใต้กฏหมายเดียวกันหมดไม่แบ่งชนชั้น  :)

สิ่งที่กฏหมายจะกำหนดไม่ใช่ที่รถ ที่แรงม้า หรือเทคโนดลยีแต่อยู่ที่ตัวคนขับนั่นแหละ น่าจะมีการจับปรับจริงจังกว่านี้ด้วยซ้ำไป เอาเข้าจริงก็ให้ไม่เกิน120อีกอยู่ดี   :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ PREM

อเมริกาที่พื้นที่ประเทศเค้ากว้างขวางกว่าเราหลายเท่าให้ใช้ความเร็วต่ำกว่าที่คนทไยใช้กันอยู่มากครับ 140-160 ที่คนไทยชอบทำกันเนี่ยโดนจับหมด ถ้าซ่าขับหนีโดนเค้าเรียกมาทั้งโรงพักจับกดหลังเข้าคุกได้ง่ายๆเลย การเดินทางข้ามรัฐเค้าใช้เวลาหลายชั่วโมงหรือเป็นวันๆกันแต่เค้าก็อยู่กันได้นะครับ  :)

คนไทยใช้ความเร็วกันตามใจชอบเกินไปแล้ว อุบัติเหตุที่ตายเพราะความเร็วที่เกิดจากคนขับคิดเองว่าเอาอยู่เกิดขึ้นทุกวันวันละหลายหนแต่ไม่เคยที่จะเรียนรู้กัน เป็นแบบนี้แหละครับดีแล้ว จะวีออส รถกระบะ หรือเฟอรารี่ทุกคันอยู่ภายใต้กฏหมายเดียวกันหมดไม่แบ่งชนชั้น  :)

สิ่งที่กฏหมายจะกำหนดไม่ใช่ที่รถ ที่แรงม้า หรือเทคโนดลยีแต่อยู่ที่ตัวคนขับนั่นแหละ น่าจะมีการจับปรับจริงจังกว่านี้ด้วยซ้ำไป เอาเข้าจริงก็ให้ไม่เกิน120อีกอยู่ดี   :P

เมกาก็มีทั้งบริเวณที่มีกล้องกับไม่มีกล้องนะครับ
ผมไปเที่ยวข้ามรัฐญาติผมก็ขับ 80-85 mph (130-140) คันอื่นเลนซ้ายก็ขับกันเท่านี้
บางช่วงก็แอบเลยไปถึง 100 mph ก็มี เหมือนขับที่เมืองไทยทุกอย่าง
เหมือนกับที่โน่นเค้ามีการหยวนให้ เกินจากลิมิตไม่เกิน 5 หรือ 10 mph ก็ไม่จับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

KumaZ

อีกไม่นานคงมีเวปบอกตำแหน่งทุกจุด เผลอๆลงใน google map  ;D

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ผมว่าเหมาะสมแล้วนะ 120

ถ้ามองแบบไม่เห็นแก่ตัวนะ ถนนมันมีมากกว่ารถนะเมืองไทย มอไซ จักรยาน คนเดิน เด็ก หมา วัวควาย เป็ดไก่ เอาแค่นี้แหละกำลังดี ;D ;D

ถ้ารถแรงมากแนะนำให้ไปเช่าสนามขับครับ ปลอดภัยกับ คนอื่น มากกว่า  :)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ขอบคุณครับ

เชียร์ ++

ออฟไลน์ S6

ที่อเมริกา มีแต่รถ ซีซีใหญ่ แรงม้ามากๆ แล้วจะขายได้เหรอ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
บางที ขับช้าเกินไปก็อันตรายนะบางเส้นอะครับ  :(  120 โอเค แต่ 90 ไม่ช้าไปหรอนั่น

ออฟไลน์ MystogaN

โทลเว รังสิตรุ้สึกมาเกือบทุกวันเลยครับช่วงนี้ ;D

แต่ถ้าขับประจำจะรู้จุดครับ ช่วงไหนเร่งได้และช่วงไหนต้องเบา

• **
ผมว่าเหมาะสมแล้วนะ 120

ถ้ามองแบบไม่เห็นแก่ตัวนะ ถนนมันมีมากกว่ารถนะเมืองไทย มอไซ จักรยาน คนเดิน เด็ก หมา วัวควาย เป็ดไก่ เอาแค่นี้แหละกำลังดี ;D ;D

ถ้ารถแรงมากแนะนำให้ไปเช่าสนามขับครับ ปลอดภัยกับ คนอื่น มากกว่า  :)

120 แค่บางเส้นสิครับ เท่าที่รู้ตอนนี้ แค่ 2 เส้น
ที่เหลือ 90 อะ  :P

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ช่วยจับรถขับช้าชิดขวาไปด้วยสิ  ;D
อยากให้ตำรวจลองจับช้าแช่ขวาอย่างจริงจังครับ ผมว่ารถน่าจะหายติดขึ้นเยอะ

แต่ที่ผมชอบประโยชน์ของมันมากๆคือ ขับยังไงคนก็ไม่ตายจากอุบัติเหตเพราะใช้ความเร็วสูงไม่ได้

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
ถ้าทำจริงจัง คันไหนผิดโดนทุกคัน อันนี้เห็นด้วยและยินดีปฏิบัติตาม

แต่ถ้าบางคันโดน บางคันไม่โดน
คนที่ทำตามกฎก็จะท้อแท้ได้

promt

เมกาก็มีทั้งบริเวณที่มีกล้องกับไม่มีกล้องนะครับ
ผมไปเที่ยวข้ามรัฐญาติผมก็ขับ 80-85 mph (130-140) คันอื่นเลนซ้ายก็ขับกันเท่านี้
บางช่วงก็แอบเลยไปถึง 100 mph ก็มี เหมือนขับที่เมืองไทยทุกอย่าง
เหมือนกับที่โน่นเค้ามีการหยวนให้ เกินจากลิมิตไม่เกิน 5 หรือ 10 mph ก็ไม่จับ

ใช่เลยครับ

ส่วนใหญ่ที่อเมริกา เวลาขับ Free way จะใช้ความเร็ว ใกล้เคียงกัน ส่วนใหญ่จะ 70-80 mph และไม่ค่อยขับกันเกินลิมิต ค่าปรับมันแพง

ทำให้เวลาขับรถข้ามสเตต สบายๆ

ไม่ค่อยเจอ ช้าเป็นเต่า

ออฟไลน์ JIRATH

วิ่งตามทางหลวงจะไม่ค่อยมีกล้องถ่ายแล้วส่งบ้านหรอกครับ จะมีก็แต่รถตำรวจทางหลวง คอยซุ่มอยู่ พอเห็นคันไหนเร็วปุ๊บ พวกกระโดดออกมา ขับวิ่งไล่ตามให้เราจอด

แล้วก็จะโดน Ticket ไปโดยปริยาย

2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ porasit33

จับรถตู้ดีกว่ามั้ย ?

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
ทางด่วนจากประชานุกูล ไป แจ้งวัฒนะ บางปะอิน มธ.รังสิต เค้าเรียกว่าทางด่วนอะไรอะครับ เส้นนั่นเค้ามีดักถ่ายกันหรือยังครับ ผมได้ข่าวว่ามี แต่ผมไม่รู้จุดอะครับ

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
ติดกล้องตรวจจับความเร็ว แล้วควรติดป้ายบอกด้วยนะครับว่าบังคับใช้เท่าไหร่

ผมขึ้นทางด่วนทีไรเจอแต่ป้ายไฟวิ่งบอกว่า "โปรดใช้ความเร็วตามที่กฏหมายกำหนด"

แต่ทำไมไม่บอกต่อไปเลยว่ากำหนดเท่าไหร่ แล้วก็มีคนสงสัยตลอดว่า ป้ายไฟที่มีเลข"80" นั้นมันหมายถึงอะไรกันแน่

ห้ามขับเกินหรือว่าห้ามขับต่ำกว่า 80 กม./ชม. ถนนทุกสายที่มีกล้องควรมีป้ายบอกความเร็วที่กำหนดให้ชัดเจน

เพื่อแสดงเจตนาที่ดีของตำรวจครับ ท่านจะได้ใช้กฏหมายได้เต็มที่

ไม่ใช่มีกล้องอยู่ทั่วแต่ไม่มีป้ายบอก แล้วก็มาภาคภูมิใจว่าในยุคสมัยท่านนั้นเป็นคนทำไว้

ถ้าทำอย่างที่ผมว่า คงไม่มีใครจะด่าว่าตำรวจอย่างทุกวันนี้หรอกครับ

ออฟไลน์ hutzero

เอาจริงๆนะครับ  ปัจจุบันทางด่วนผมขับ 100-110  ไม่เกิน 110 แน่นอน
ในเมือง-ชานเมืองผมขับ 0-160 แล้วแต่ว่าถนนโล่งแค่ไหน