ผู้เขียน หัวข้อ: หารถให้น้องสาวครับช่วยดูให้หน่อยครับ  (อ่าน 7069 ครั้ง)

ออฟไลน์ supawit

• Jr. Member
  • **
  • KIA picanto K1
เดี่ยวตัวผมเรียนอยู่ต่างจังหวัดไม่สามารถ รับส่งน้องได้ตลอดทุกวัน ประจวบกับทางคุณแม่ต้องลาราชการไปศึกษาต่ออีก
จึงทำให้ไม่มีใคร รับส่งน้องสาวได้เลยยย คุณพ่อกับผมจึงคิดว่าน่าจะหัดน้องขับรถ แล้วก็หารถให้ไว้ใช้ไปเรียน

โจทย์คือ
1)ราคาไม่ขอเกิน 550,000 + - ไม่อยากให้เกิน 50,000 บาท
2)ใช้ขับไปเรียน เรียนพิเศษ ไปห้างบ้าง วันๆหนึ่งไม่น่าเกิน 50 โล
3) คือน่าจะเป็น AT เพราะน้องชอบบ่นว่า MT ขับยากมากกกกลัวชน

หรือ จะเอารถที่ผมใช้อยู่ (kia picanto k1 2011)สละให้น้องดีแล้วก็ออกขับใหม่ให้ตัวเองดีครับ
ตอนนี้ในใจก็มี สวิฟตัวล่าสุด กับ มาร์ช แต่ผมว่ามันเก่าไปแล้ววว หรือจะรอ พี่โตโยต้าดีครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ  ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
"96 BENZ W124 E280 code C
"07 TOYOTA vigo prerunner E
"11 KIA picanto SE
"14 HONDA city SV
"16 HONDA HR-V E

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: หารถให้น้องสาวครับช่วยดูให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 17:56:29 »
ไปถามสวิฟที่ศูนย์มาเมื่อสัปดาห์ก่อนจองตอนนี้รับต้นปี 57ครับ

ผมว่ารอ ECO ของพี่โตก็ดีครับถ้ารอไม่ไหวก็จองวิออสเลยครับ

ได้คลาสสูงกว่าแต่เลือกตัวออพชั่นต่ำหน่อยพวก J หรือ E

ราคาน่าจะอยู่ประมาณ 5 แสนปลายครับ ;)

ปล.ส่วนมาชไม่ค่อยชอบภายในเท่าไหร่ครับ เทียบกับภายในสวิฟแล้วดูดีกว่ามาก

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
Re: หารถให้น้องสาวครับช่วยดูให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 18:14:33 »
รอดู march minorchange  กับ brio minorchange ก่อนครับ  พี่จิมมี่เขียนไว้ว่าภายในเดือนนี้
และถ้ารอไหวก็รอดู yaris(eco)  ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2013, 18:25:27 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 18:14:48 »
เชียร์ m2 at

ราคาไม่แรงมาก ช่วงล่างดี อุปกรณ์ความปลอดภัยครบ

0 ไม่ต้องเป็นห่วงจัดเต็ม airbag คู่ abs ebd ba
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 18:25:52 »
บริโอ้ อเมซ - รอรถไม่นานมาก อุปกรณ์ความปลอดภัยครบครัน เจ้าตลาด แต่ภายนอกอาจไม่ถูกใจ

สวิฟท์ - สวย ขับดี แต่รอนานเกินไป ตอนนี้จะไม่มีใครไปส่งน้องแล้ว น่าจะรอไม่ไหว

โตโยต้า อีโค่ - ภายนอกดูกว้างขวาง แต่ยังไม่เห็นภายใน,ออพชั่น,ราคา ถ้ารอไหวก็รอครับ เพราะโตต้า ซื้อมา ใช้ได้ยาวๆ ไม่น่ามีปัญหา (มั้ง)

มาช - กำลังจะ ไมเน่อเชนจ์ ไม่แน่ใจว่ามีอะไรเปลี่ยนบ้าง ตอนนี้อัดโปรโมชั่นแน่นเอี๊ยดเพื่อขายตัวเก่า

มิราจ - แรง ประหยัด อัดโปรโมชั่นอยู่เหมือนกัน

วีออสใหม่ -  จากราคาในโจทย์ น่าจะไ้ด้ตัวล่างๆ ออพชั่นอาจจะน้อย

แล้วก็สิ้นเดือนนี้ ถ้ายังไม่ตัดสินใจ ลองไปเดินงานมอเตอร์โชว์ดูครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัย

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 21:15:45 »
ไปถามสวิฟที่ศูนย์มาเมื่อสัปดาห์ก่อนจองตอนนี้รับต้นปี 57ครับ

ผมว่ารอ ECO ของพี่โตก็ดีครับถ้ารอไม่ไหวก็จองวิออสเลยครับ

ได้คลาสสูงกว่าแต่เลือกตัวออพชั่นต่ำหน่อยพวก J หรือ E

ราคาน่าจะอยู่ประมาณ 5 แสนปลายครับ ;)

ปล.ส่วนมาชไม่ค่อยชอบภายในเท่าไหร่ครับ เทียบกับภายในสวิฟแล้วดูดีกว่ามาก

สงสัยต้องตัดสวิฟทิ้งงงรอนานไม่ได้ แต่ก็อยากได้แบบดีที่สุดเท่าที่จะหาได้  :-\ ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ ^^

รอดู march minorchange  กับ brio minorchange ก่อนครับ  พี่จิมมี่เขียนไว้ว่าภายในเดือนนี้
และถ้ารอไหวก็รอดู yaris(eco)  ด้วยครับ

หรอครับ ต้องพิจรณากันหน่อยแล้วว ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ ^^

เชียร์ m2 at

ราคาไม่แรงมาก ช่วงล่างดี อุปกรณ์ความปลอดภัยครบ

0 ไม่ต้องเป็นห่วงจัดเต็ม airbag คู่ abs ebd ba

ต้องแรกเชียร์มากครับ มาคู่กับ ฟอร์ดเฟียรต้า  แต่ไม่รุ็ว่ามันเป็นช่วงปลายโมเดลหรือเปล่า ซื้อมากลัวตกรุ่นน 5555
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ ^^

บริโอ้ อเมซ - รอรถไม่นานมาก อุปกรณ์ความปลอดภัยครบครัน เจ้าตลาด แต่ภายนอกอาจไม่ถูกใจ

สวิฟท์ - สวย ขับดี แต่รอนานเกินไป ตอนนี้จะไม่มีใครไปส่งน้องแล้ว น่าจะรอไม่ไหว

โตโยต้า อีโค่ - ภายนอกดูกว้างขวาง แต่ยังไม่เห็นภายใน,ออพชั่น,ราคา ถ้ารอไหวก็รอครับ เพราะโตต้า ซื้อมา ใช้ได้ยาวๆ ไม่น่ามีปัญหา (มั้ง)

มาช - กำลังจะ ไมเน่อเชนจ์ ไม่แน่ใจว่ามีอะไรเปลี่ยนบ้าง ตอนนี้อัดโปรโมชั่นแน่นเอี๊ยดเพื่อขายตัวเก่า

มิราจ - แรง ประหยัด อัดโปรโมชั่นอยู่เหมือนกัน

วีออสใหม่ -  จากราคาในโจทย์ น่าจะไ้ด้ตัวล่างๆ ออพชั่นอาจจะน้อย

แล้วก็สิ้นเดือนนี้ ถ้ายังไม่ตัดสินใจ ลองไปเดินงานมอเตอร์โชว์ดูครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ ^^ มีครบทุกคันนนที่ราคาพอได้ไปเลยย

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 22:05:11 »
ผมว่าคนเป็นพี่ควรเสียสละให้น้องครับ รถที่เราเคยใช้ รู้ใจกันดี แนะนำน้องได้โดยละเอียดครับ

ส่วนคนพี่  ;D คงไม่ต้องช่วยเลือกล่ะมั้ง  ;D

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 22:12:20 »
ถ้ารีบใช้รถ ก็ลองดูพวก Brio ไม่ก็ M2 groove AT ครับ
แต่ถ้าไม่ ก็รอดูพี่โต ไม่ก็ Swift ครับ

หรือไม่ก็รอ รถเครื่อง  1.5 ตัวทอปขายดาวน์ ....

ออฟไลน์ ab4u

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 22:24:17 »

:D
แนะนำ มิราจ ออโต้ตัวแรกจนถึงท๊อปครับ เพราะราคาถูกและมันมี ABS ด้วย
 ;D ;D ;D ;D

หรือไม่ก็ อเมส หรือ บริโอ้ ตัวท๊อป

ออฟไลน์ Hahaha

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 23:26:27 »
เอาคันเก่าให้น้องเถอะครับ แล้วซื้อใหม่ให้ตัวเอง เห็นว่าช่วงนี้เดินทางบ่อย ซื้อคันใหญ่กว่าเดิมไปเลยสะดวกดีครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 00:20:44 »
Vios ใหม่รุ่นล่างๆ น่าจะได้อยุ่คับ หน้าตามันสวยดีจิงๆคันใหญ่ดีด้วยคับ ไม่ก้

City-Jazz รุ่นล้อฝาครอบล่ะคับ แต่ดูเกินงบไปหน่อยคับ ไม่แนะนำให้ใช้อีโค่เท่าไหร่คับ พวกนี้น่าจะดีกว่าระยะยาว

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 00:57:18 »
คนโสด ขับรถออโต้ รอรถนานได้ เลือก สวิฟครับ แต่มันรอนานนะ ถ้ารีบผมว่า วีออสใหม่ เกียร์ออโต้ คงไม่เกินหกแสน เหมาะกับสาวๆเพราะโตโยต้า มันไม่ซับซ้อน ศูนย์เยอะ และยังใหม่ด้วยได้รถโฉมใหม่ไปเลย

แหมเสียดาย ถ้าบอกเกีย์ธรรมดา จะเชียร์มิราจ GLX/MT ซะหน่อย ผมใช้อยู่ มันคุ้มค่าจริงๆ กับเงินที่เสียไป

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 01:15:26 »
สนใจเปลี่ยนจากหารถให้น้องเป็น หาคนขับรถรับส่งน้องแทนไหมครับ อาจมีคนพอช่วยได้ ไม่ต้องซื้อใหม่แถมมีคนขับให้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 01:38:06 »
อยากเชียร์สวิปครับ แต่นานมากๆ

ผมว่ารอ yaris eco เลยครับ

ไม่ก็ vios อะครับ ลองดู

แต่ถ้าไม่รอผมแนะนำ mazda2 ฮะ

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 09:19:05 »
VIOS

CITY

MAZDA 2

ออฟไลน์ ID-4

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 09:23:44 »
ถ้าจะเอาสวีฟ รอไม่นานหรอกครับ
เข้าไปตั้งกระทู้ขอซื้อใบจองในสวีฟคลับ เอาที่ใกล้ๆวันรับรถรับรอง ได้รถภายใน 1 เดือนครับ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 13:40:04 »
ตอนนี้ลองตัดออกมาเหลือหลักๆๆๆเป็น

M2 ตัวล่างสุด AT 580,000
yaris eco  nq/
new  vios  n/a
swift eco คัวท๊อปสุดAT 559,000

ตอนนี้ใจไป swift หมดแล้ววว แต่ก็อยากจะรอ พี่โต ทั้ง 2 คันอยู่  :) :) :)

ออฟไลน์ PATTY

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 18:43:37 »
ตอนนี้ลองตัดออกมาเหลือหลักๆๆๆเป็น

swift eco คัวท๊อปสุดAT 559,000

ตอนนี้ใจไป swift หมดแล้ววว แต่ก็อยากจะรอ พี่โต ทั้ง 2 คันอยู่  :) :) :)

จาก shortlist เราแอบชอบ swift ตัว Top ที่สุดเลย ภายนอกสวย ภายในงาม option เยอะ
เหมาะมากกับการขับ/นั่ง 1-2 คน
M2 - ภายในโบราณแล้วอ่ะค่ะ

***ขอให้เลือกได้คันที่ดีที่สุด ในช่วงเวลาที่เหมาะสมที่สุดนะคะ***

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 21:08:34 »

จาก shortlist เราแอบชอบ swift ตัว Top ที่สุดเลย ภายนอกสวย ภายในงาม option เยอะ
เหมาะมากกับการขับ/นั่ง 1-2 คน
M2 - ภายในโบราณแล้วอ่ะค่ะ

***ขอให้เลือกได้คันที่ดีที่สุด ในช่วงเวลาที่เหมาะสมที่สุดนะคะ***

โดยส่วนตัวผมก็ชอบ สวิฟ นะครับแต่ติดอย่างเดี่ยวว่าต้องจองกันข้ามปีเนี้ยยย เครียดอยู่  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 21:12:11 »
ยก Kia ให้น้องครับ

คนพี่ออก Vios ติดแก๊ส (ต่างจังหวัด ประหยัดแน่ๆ อิอิอิ)

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 17:40:41 »
ถ้าเป็นผม,,, ถ้าที่บ้านมี Picanto อยู่แล้ว, ผมคงไม่เอาเก๋งเล็กอีก (ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ  :-\)
....เพื่อประโยชน์,,, การใช้งานที่มากขึ้น ผมคงมอง Triton 2.4 ติดแก็สคับ
....แน่นอน,,, ว่าเอามาขับเอง แล้วยก Picanto ให้น้องไป  ;D

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 20:10:58 »
ถ้าเป็นผม,,, ถ้าที่บ้านมี Picanto อยู่แล้ว, ผมคงไม่เอาเก๋งเล็กอีก (ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ  :-\)
....เพื่อประโยชน์,,, การใช้งานที่มากขึ้น ผมคงมอง Triton 2.4 ติดแก็สคับ
....แน่นอน,,, ว่าเอามาขับเอง แล้วยก Picanto ให้น้องไป  ;D

ผมมี vigo prerunner 3.0 4door กับ E-classw124 E320 อยู่ ครับบบ

อยู่แล้วว เลยลงมาหารถที่พอจะวิ่งขำๆๆในเมื่องแต่ดี ให้น้อง  หรือว่า สำหรับผมที่ วิ่งในเมืองบ้างออกต่างอำเภอบ้าง แบบนี้อ่าครับ ^^

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 20:21:12 »
เอารถที่ทุกความเห็นแนะนำ ให้น้องสาวเลือกดูเลยครับ  น้องคุณชอบคันไหนก็คันนั้นครับ   ของใช้ของน้องสาวควรให้น้องสาวเลือกเองโดยที่เรานำตัวเลือกไปให้น้องก็พอครับ  ^^

ส่วนตัว ถ้าน้องสาวเป็นคนน่ารักแบ๊วๆ  น้องมีนา เหมาะสุดครับ  ^^

ออฟไลน์ PATTY

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 01:46:43 »
เอารถที่ทุกความเห็นแนะนำ ให้น้องสาวเลือกดูเลยครับ  น้องคุณชอบคันไหนก็คันนั้นครับ   ของใช้ของน้องสาวควรให้น้องสาวเลือกเองโดยที่เรานำตัวเลือกไปให้น้องก็พอครับ  ^^

ส่วนตัว ถ้าน้องสาวเป็นคนน่ารักแบ๊วๆ  น้องมีนา เหมาะสุดครับ  ^^

เห็นด้วยเลยค่ะ โดยเฉพาะที่บอกว่า ถ้าน้องสาวเป็นคนน่ารักแบ๊วๆ  น้องมีนา เหมาะสุดครับ
55555

ออฟไลน์ jojo79

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 10:12:51 »
เชียร์ Swift ครับ  จะบอกว่าผมมีใบจอง Swift สีดำ รุ่น TOP จองไป 5,000 บาท
รับรถเดือนมิถุนายน 56 ศูนย์ เลียบด่วนเอกมัยรามอินทรา
แต่ผมออก Fiat500 ไปเมื่อเดือนที่แล้ว ไม่แน่ใจว่าสนใจมั้ยครับ
เห็นว่าอยากได้ Swift แต่รอนาน เลยมาบอกเผื่อช่วยแก้ปัญหาให้ได้ครับ
ผม่ไม่บวกเพิ่มนะครับ รับไปเลย 5,000 บาท เท่ากับมูลค่าจอง  ;)
ถ้าผิดกฎลบได้เลยนะครับพี่จิมมี่  :)
ปล. พิแคนโต้ น่ารักจริงๆ ครับ เจอต้องเหลียวมองทุกครั้งเลย ส่วนตัวชอบรถแฮทชแบ็ค เล็กๆ เหมือนกับ จขกท. เลยครับ
ตัว Swift เองก็ชอบมาก แต่น้อง Fiat500 มันเร้าใจจริงๆ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2013, 11:31:45 โดย jojo79 »

ออฟไลน์ jojo79

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 11:37:06 »
สนใจเปลี่ยนจากหารถให้น้องเป็น หาคนขับรถรับส่งน้องแทนไหมครับ อาจมีคนพอช่วยได้ ไม่ต้องซื้อใหม่แถมมีคนขับให้

5555  ;D :D