ผู้เขียน หัวข้อ: Chevrolet vs Mazda ว่าด้วยศูนย์บริการ อันไหนไว้ใจได้มากกว่า ?  (อ่าน 11065 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsnutty

• Full Member
Chevrolet vs Mazda ว่าด้วยศูนย์บริการ อันไหนไว้ใจได้มากกว่า ?
เนื่องจากคิดว่า ถ้าจะออกรถซักคันซึ่งตัวเลือกที่ตัวตัวสินค้า(ตัวรถ)ก็ดูดีพอๆกัน เลยอยากทราบว่า 0 ของแบรนไหนน่าไว้ใจมากกว่ากัน ในประเทศไทยครับ

ใครมีข้อมูลอธิบายที ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Mazda ดูจะมาราศีกว่า แต่ก็ใช่ว่าจะดี เพิ่งเจออะไรไม่ค่อยดีมากหมาดๆ

ออฟไลน์ asrimung

• Jr. Member
  • **
มาสด้าผมไม่รู้ แต่ที่ผมรู้และเคยใช้เชฟ ห่วยสุดๆ  ชิ้นส่วนในรถเหมือนตั้งเวลาระเบิดไว้เลย หมดประกันเมื่อไหน บานแน่ อันไหนพังก่อนหมดประกัน0เค้าก็จะถ่วงเวลาไว้นานจะเราเบื่อเข้า0ไปเอง

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ใช้บริการ Mazda อยู่ครับ ภาพรวมถือว่าใช้ได้
แต่ผมว่าที่เป็นปัญหาน่าจะขึ้นอยู่ที่ศูนย์แต่ละศูนย์ด้วย เลือกให้ดี ก็ไม่ต้องห่วงแล้วครับ  :)

ออฟไลน์ AMG GT

mazda นะผมว่า

ออฟไลน์ Nyquist

ผมว่ามันขึ้นอยู่กับ 0 นะ
0 ดีๆก็มี 0 แย่ๆก็เยอะ
ถ้าอยู่ กทม 0 มีให้เลือกเยอะ ไม่น่ากังวลเท่าไหร่เลือกได้ทั้ง 2 ยี่ห้อ
แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัดก็เหมือนจะเลือกไม่ค่อยได้เท่าไหร่

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
โดยรวม มาสด้า ครับ แต่บังเอิญ ศูนย์ฟอร์ดที่ขึ้นชื่อเรื่องความห่วยแตกที่สุดในบรรดาคู่แข่ง แต่ผมว่าเรื่องนี้มันกลับใช้ไม่ได้ในฟอร์ดและมาสด้าปัตตานีนะครับ ส่วนหนึ่งเพราะพ่อแม่ผมแกรู้จักกับเจ้าของบริษัททั้งสองค่ายนี้ด้วยครับ(ท่านชูเกียรติ) บริการดีโคตร

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

mazda อีกเสียงครับ หลังจากที่ได้สัมผัสทั้งสองยี่ห้อ  ;)

ออฟไลน์ vertex6811

• Newbie
  • *
จากประสบการณ์ตรงที่เคยใช้ทั้ง 2ศูนย์

เชฟ นี่ห่วยจริง อะไหล่แพง รอนาน อยากรู้ว่าจริงไหมต้องลอง ครับ

มาสด้า โอเคเลย ฝากผีฝากไข้ได้ ถ้าให้เทียบ2ยี่ห้อนี้

มาสด้า ดีกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ Starter

• Full Member
เชฟ ไม่เคยใช้ เเต่ มาสด้าโอเคครับ

ออฟไลน์ Nonthacha

• **
ผมว่าศูนย์บริการก็มีทั้งดีและไม่ดี เราคงเอามาเหมารวมกันไม่ได้
ถ้าคุณอยู่ที่ กทม คงหาศูนย์ดีๆได้ไม่ยาก ถ้าอยู่ ตจว ตัวเลือกคงไม่มีให้เลือก คงต้องรองหาข้อมูลในพื้นที่ดูว่าศูนย์ไหนจะดีว่ากัน
ศูนย์เชฟเคยเข้าไปใช้บริการ 2 ครั้ง ที่ ศูนย์ทางไปท่าน้ำนนท์(ตอนนี้ปิดไปแล้ว) กับอีกศูนย์ที่เลย
การบริการก็ใช้ได้แต่ก็ไม่ถึงกับดี
ถ้ามองในภาพรวม mazda น่าจะมีภาษีดีกว่า

ออฟไลน์ superden

ผมเคยเห็นเจ้านายใช้เชฟ แกไปศูนย์บ่อยมากและแกก็บ่นตลอดว่า แพง  อะไหล่ใช้ไม่นานพังอีกละ 
แล้วพอแกขายรถได้แกก็ดีใจมาก  เหมือนจะดีใจกว่าตอนได้รถอีกครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

ยังไม่เคยได้ยิน ชื่อ เสีย ของ Mazda

แต่ Chevrolet ...

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ผมใช้มาสด้าและเจ้าตลาด แอบเชียร์มาสด้าลึกๆครับ ชอบมากกว่าเจ้าตลาด

ออฟไลน์ Oldsmobile

• **
Mazda ยังไม่เคยใช้ เคยใช้แต่เชฟครับ ตลอด 9 ปี ศูนย์บางบัวทอง ดูแลดีมาก
ราคาก็ไม่ได้แพงอย่างที่คนอื่นว่ามา เข้าซ่อมครั้งเดียวจบทุกครั้ง
แต่เห็นมีคนบ่นเรื่องศูนย์เชฟกันเยอะ
น่าจะเป็นว่าดีไม่ดีขึ้นอยู่กับดวงว่าเจอศูนย์แบบไหนมากกว่าครับ

ออฟไลน์ aoddy1

ใช้ทั้งเชฟและมาสด้าครับ เชฟเข้าศูนย์จนครบแสนกิโลตามประกัน น้ำมันเครื่อง+อะไหล่สิ้นเปลืองแพงจริงๆครับ ส่วนมาสด้าก็พอประมาณรับได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มาสด้าครับ

เชฟหาดีๆยาก

ออฟไลน์ 6162002

พี่แฟนผม ทำงานอยู่ ศูนย์เชฟแห่งนึง

มีรถคันนึงจอดรออะไหล่อยู่เป็นอาทิตย์แล้ว ลูกค้าโทรมาด่าว่ารอของนาน

ช่างก็เลย เอาอะไหล่ของรถคันอื่นที่จอดรอซ่อมอยู่ มาใส่ให้แทน แล้วก็คิดค่าบริการเหมือนเป็นของใหม่

สรุป

- รถคันนั้นก็ได้ของเก่า ในราคาของใหม่ไป
- รถคันที่ถูกถอด ก็ได้ของใหม่ไปซะงั้น

ยังมีอีกหลายเหตการณ์ครับ ขอบอกว่าศูนย์เชฟ(แห่งนี้) แม่งโคตรมั่ว แต่อย่างว่า  ศูนย์อื่นก็อาจมีเหตุการณ์แบบนี้ก็ได้ แต่เราไม่รู้เฉยๆ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
เท่าที่เจอมา Mazda ไว้ใจได้มากกว่า และดีขึ้นเรื่อยๆด้วยซ้ำครับ

ส่วน Ford & Chevrolet ยังย่ำอยู่กับที่ เป็นเหตุผลหนึ่งที่ผมพยายามจะมองข้าม 2 ยี่ห้อนี้ไป เพราะ ไม่มั่นใจในศูนย์บริการ และการตรวจสอบคุณภาพเท่าไหร่ เห็นเจอปัญหากันบ่อยมาก แถมบริการหลังการขายก็น่าปวดหัว เอาแน่ไม่ได้ แก้ไขปัญหาไม่ดีเลย

ออฟไลน์ frame@kk

หลังจากเพิ่งเปลี่ยนมาใช้มาสด้า จากที่ใช้อีซูซุมานาน ก็ประทับใจในระดับหนึ่งนะครับ โอเคเลย อาจจะมีบางเรื่องที่ยังไม่ทันบ้างเช่นในกรุงเทพ bt-50 pro เขามีอัพกล่อง ecu ให้ที่ศูนย์ แต่ที่ขอนแก่นช่างยังไม่รู้เลยว่ามีอัพ แต่เรื่องว่อมเรื่องอะไรก็โอเคครับ เทคแคร์ดี

ออฟไลน์ tamrong

• **
mazda  ก็มีรออะหลั่ยเหมือนกันครัีบ 

อย่างยอยพวงมาลัยของ mazda 2  นี่  คิวยาวรอกันข้ามเดือนเลยทีเดียว

แต่ว่า การบริการดี  เคลมให้โดยไม่มีการยึกยัก  พูดจาดี  โดนผมโทรไปด่าหลายรอบ ก็ยังยิ้มแย้มแจ่มใส 

แม้จะต้องรอเคลมกันนาน  แต่ก็ไม่ขุ่นเคืองครับ

ส่วน  Chev  นี่  อ่านกระทู้เค้าเยอะๆแล้ว ขนพองสยองเกล้า

ออฟไลน์ apinui

ความเป็นมาตราฐาน ของเชฟฯ ยังมีน้อยครับ หลายๆเรื่อง การต้อนรับ การบริการ การให้ข้อมูล ฝีมือช่าง ยังห่างไกลมาสด้าเยอะครับ

และก็ สิ่งหนึ่งที่ 2 ยี่ห้อนี้เหมือนกันคือ ..ฝ่าย service มีเป้า มียอด ในการให้บริการ เช่นต้องได้ 1ล้านบาท/เดือน

ดังนั้น ลูกค้าไม่ดูให้ดี ถามให้ละเอียดก่อนใช้บริการ มีหวังโดนฟัน ทำยอดเข้าบริษัทฯไป

นี่คือสาเหตุที่โดน น้ำมันน้ำยา ต่างๆสวมเข้ามาในใบเสร็จ .... นั่นล่ะครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Mazda ดีกว่าเยอะมากครับ
Chevy อ่านในเฟชแล้วมันเหมือนฟอร์ดมากๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ redsun

ผมเคยเห็นเจ้านายใช้เชฟ แกไปศูนย์บ่อยมากและแกก็บ่นตลอดว่า แพง  อะไหล่ใช้ไม่นานพังอีกละ 
แล้วพอแกขายรถได้แกก็ดีใจมาก  เหมือนจะดีใจกว่าตอนได้รถอีกครับ

5 5 5  ;D

ออฟไลน์ xman2029

mazda โคราช บริการดีจน ผมลืมศูนย์เจ้าตลาด ;D

ออฟไลน์ XL_SiZe

มาสด้า ได้สัมผัสมาด้วยตัวเองครับ
เต็มสิบ เอาไปเลย 8.5

ออฟไลน์ kimjung

มายกมือให้ Mazda อีกเสียง ดีกว่า Ford เยอะเลย

ออฟไลน์ tee333

• **
มาสด้า เอาใจใส่ดี แต่ช่างบางที่ยังไม่ค่อยเก่ง แก้ไขปัญหาให้ไม่ได้ บางอย่างต้องมาจัดการเอง โดยรวมก็ดีครับ  ส่วนเชฟไม่เคยใช้

ออฟไลน์ Enzo

• **

Mazda ศูนย์ใช้ได้ ครับ

เสียอย่างเดียว ไม่มีศูนย์ซ่อมตัวถังเป็นของตัวเอง ( ไม่รู้ว่า ป่านนี้ มีหรือยัง )

ออฟไลน์ PATTY

• **
เท่าที่เคยเจอกับตัว ชอบการบริการของศูนย์ Mazda มากกว่าค่ะ :)