ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อกล้อง ติดรถ DVR มาครับ ไว้ว่างๆจะ รีวิวให้ฟัง : เพิ่มผลรีวิวครับ  (อ่าน 15828 ครั้ง)

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
หลังจากหาข้อมูลอยู่พักนึก ไปเจอรุ่นนี้น่าสนใจ K6000 Vehicle Blackbox DVR เห็นรีวิวในเน็ตใช้ได้เลย

ได้โอกาสเลยสั่งซื้อมาในราคา พันกลางๆ (เอามาลองเล่นในราคานี้ น่าจะคุ้ม อิอิ) ....

พอดีเพิ่งได้ของวันนี้เอง ยังไม่ได้เอาไปติดรถลองเลย อีกอย่าง เค้าไม่แถมการ์ดมาให้ เลยไม่ได้ดูว่าคุณภาพ วีดีโอเป็นยังงัย

ไว้จะรีวิวให้ฟังอีกที อันนี้เอาเบื้องต้นไปดูก่อนละกัน... สำหรับสัมผัสแรกที่จับของ ...เออ มันก็เหมาะสมกับราคาจริงๆ

ตัวเครื่องเป็นพลาสติกเบามากๆ ทำให้ดูก๋องแก๊งไปนิด อีกอย่างไม่แถมการ์ดมาให้ อดเล่นเลย  (รูปอาจไม่ค่อยชัดนะครับ ใช้มือถือถ่ายเอา

ตัวกล่องครับ....

อันนี้ตัวเครื่อง รูใส่การ์ดโบ๋เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2013, 23:22:58 โดย kati348 »

อุปกรณ์ในกล่องมี 1. ตัวกล้อง 2.คู่มือ 3.สาย USB 4.ต่อไฟต่อที่จุดบุหรี่ 5.ขาทรายยึดกระจก 6.สาย HDMI

พอเอากล้องเสียบ USB ต่อกับคอม มันจะให้เลือกว่าจะให้เป็น Mass Storage หรือ เป็น PC Camera ผมลองเลือกเป็น PC Camera

แล้วลองส่องไปเล่นๆ ดูมันก็ชัดพอสมควร แต่ไม่รู้ว่าพอบันทึกเป็นวิดีโอจริงๆ จะชัดแค่ไหน ...

ไว้ลองจริงๆแล้วจะมาอัพเดทคุณภาพไฟล์ และส่วนอื่นๆให้ทรคาบกัน อีกที

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

พอจะบอกได้ไหมว่าซื้อจากไหนครับ อยากได้

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
พอจะบอกได้ไหมว่าซื้อจากไหนครับ อยากได้
จริงๆ บอกราคาด้วยก็ได้นะ ไม่น่าจะผิดกฎอะไร เพราะโดยส่วนตัวก็อยากรู้ราคาเหมือนกันค่ะ
เผื่อมีตังจะได้ซื้อค่ะ

ออฟไลน์ kris-lack

จริงๆ บอกราคาด้วยก็ได้นะ ไม่น่าจะผิดกฎอะไร เพราะโดยส่วนตัวก็อยากรู้ราคาเหมือนกันค่ะ
อ้อพึ่งอ่านเจอค่ะ ว่าพันกลางๆ
แล้วกี่พันน้อ..

เปิด google แล้วใส่ K6000+Vehicle+Blackbox+DVR+ราคา จะอยู่อันแรกๆเลยครับ ... แต่ของต้องรอของนิดนึงครับ เหมือนต้องพรีออเดอร์เข้ามา

ส่วนราคาเต็ม 2990 แอบเวอร์หรือเปล่าก็ไม่ทราบ มันลดราคาเหลือพันเก้า ผมใช้สิทธิ์สมาชิกของพี่คนนึง ลดได้อีกห้าร้อย เหลือพันห้าตามที่แจ้งครับ.

ออฟไลน์ YenChar

ไม่ถือเป็นการโฆษณาหรอกครับ

ของดีๆ ต้องแชร์กัน แบ่งปันกัน แนะนำกัน
ถึงจะเรียกว่าสังคมดีๆครับ

ไอ้พวกแฝงตัวนั่นล่ะแย่ครับ

ออฟไลน์ tee333

• Jr. Member
  • **
รอดูครับ อยากรู้ว่าชัดใหม  โดยเฉพาะตอนกลางคืนนะครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

ทำงานอัตโนมัติ ตอนเปิดระบบไฟรถ รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ NoName__???

รอดูด้วยคน

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
ผมก็อยากจะติดนะ

ออฟไลน์ Satanic za'

กล้อง full HD ถูกๆมีเยอะครับ

แต่ส่วนมาก มักจะไม่บอก FPS มาให้ ส่วนใหญ่จะต่ำมากๆ ถ่ายแล้วกระตุกจนดูอะไรไม่ออก (ยกเว้นตอนจอด) ถ้าแบบนั้น Full HD ก็ได้แค่ภาพใหญ่ แต่ไม่คุณภาพไม่ดีครับ

ถ่ายมาแล้วเป็นไงบ้างครับ ช่วยแชร์หน่อย อิอิ ผมก็ซื้อมาตัวนึง คนละยี่ห้อกัน ราคา 1900 ไม่ค่อยเวิร์ค แต่พอใช้ได้

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รอชมครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
ดีเลยครับ ของผมก็ได้มาวันก่อน
กำลังจะนั่งทำรีวิวเหมือนกันครับ

มาต่อกันเลยครับ หลังจากทดลองใช้ผลได้ดังต่อไปนี้ครับ....

อย่างแรก การติดตั้งเป็นไปได้อย่างเหมาะสม เนื่องจากตัวเครื่องเล็ก และสายชาร์ตที่จุดบุหรี่ ให้มายาวพอสมควร

ดังนั้นการติดตั้งค่อนข้างง่าย ผมใส่ไว้ตรงกลางหลังกระจกมองหลัง พบว่า บังกระจกพอดี ไม่รบกวนสายตาขณะขับรถเลย

สายไฟก็จับยัดๆเสียบๆไว้ตามแนวขอบๆครับ เป็นไปด้วยความเรียบร้อย

....ผมพยายามอัพ วีดีโอ แต่มันช้ามาก ไม่รู้เป็นไร เอาเป็นว่าผมเล่าไว้เคล่าๆก่อนละกันครับ ไว้อัพได้ ค่อยเอามาลงให้ดูกันอีกที ไปฟังกันเลยครับ....

ด้วยสเปกที่เขียนไว้ข้างกล่อง ... สามารถบันทึกได้แบบ full HD ได้ 1080  FR 25 frame/ses.

+ จากการทดลอง พบว่า 25 frame/ses. ไม่้เพียงพอให้เห็นป้ายทะเบียนรถได้  รถต้องจอดนิ่ง ถึงจะอ่านป้ายออก แม้จะเป็นเวลากลางวัน(กลางคืนไม่ต้องพูดถึง)

+ ตั้งค่าความละเอียด 1080 นั้น ไม่ได้ดีไปกว่า 720 เท่าไหร่เลย ...เหมือนนำมาขยายเฉยๆ เปลืองเมมม เปล่าๆ

+ ตั้งค่าบันทึกรอบๆทุกๆ 2 นาที ช่วงรอยต่อเป็นไปได้ด้วยดีครับ เนื้อหาไม่หาย ...มีช่วงถ่ายซ้ำให้ด้วย ประมาณ 1-2 วิ

+ ตั้งค่า 720 นั้น 1 ไฟล์(2 นาที) กินเนื้อที่ประมาณ 280 เมก ...ดังนั้น เมม 1 G ใช้ได้ประมาณ 7 นาที (ผมใช้ เมม 8G บันทึกได้ราวๆ 50 นาที)

+ โหมด event ไม่ได้ทดลองใช้ แต่คิดว่า คงไม่เวิร์ค

+ อันนี้สำคัญ เวลากลางคืน ยังห่างไกลกับคำว่าชัด ... ถ้าถนนไม่มีไฟสว่าง แทบจะไม่รู้ว่าอะไรเป็นอะไร... ได้แต่เดาว่า นั่นคือไฟท้ายรถอะไร แค่นั้นเอง ดังนั้น ไม่ต้องถามว่้ากลางคืน มองเป็นป้ายทะเบียนหรือเปล่า

สรุป...
ข้อดี

+ ตัวเครื่อง เล็กกระทัดรัด ติดตั้งง่าย สายไฟให้มายาวดี เก็บสายได้ง่ายพอสมควร

+ ด้วยราคานี้ ถือว่าไม่ได้่ดีหรือว่าห่วยไปซะเท่าไหร่ สำหรับกลางวันนั้นพอไปวัดไปวาได้ พอรู้ได้ว่าอะไรเป็นอะไร

+ รอยต่อระหว่างไฟล์ทำได้ดี ไม่หายไปช่วงรอยต่อ

ข้อเสีย

+ คุณภาพ 1080 ไมไ่ด้ดีไปกว่า 720 เท่าไหร่

+ เฟรมเรทต่ำ พอช่วงรถเร็วๆจะเบลอๆ มองทะเบียนรถขณะวิ่ง ไม่รู้แน่นอน

+ ภาพกลางคืนห่วยมาก มองไรแทบไม่เห็นลย

+ นึกไม่ออกแล้ว... ไว้นึกได้จะมาบอกอีกที

สุดท้าย
        ถ้าราคาต่ำกว่า 1500 ลองเอามาเล่นก็ได้ครับ...แต่ถ้าแพงกว่านั้น ลองตัวอื่นดีกว่า การใช้งานจริงๆสำหรับกลางวัน พอใ่ช้แค่ว่าอะไรเป็นอะไร

ไว้เป็นหลักฐานพวกขี้ปาด พวกย้อนศรได้ แต่เอาถึงขั้นดูป้านทะเบียน บอกได้ว่ายังห่างไกล ส่วนกลางคืนไม่ต้องพูดถึง ยังใช้ไม่าได้ครับ...

ปล. ผมไมไ่ด้เปิดให้บันทึกเสียง เลยไม่รู้ว่าบันทึกเสียงได้ชัดหรือเปล่านะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 10:03:33 โดย kati348 »

อัพเสร็จแล้วครับ...

กลางวัน ฝนตกปรอยๆ

กลางวันช่วงนเย็นๆ ขับย้อนแสงนิดๆ นาทีที่ 1:43 มีเจออุบัติเหตุด้วย

กลางวัน ช่วงเย็นๆ  ตอนแรกขับย้อนแสง แต่หลังจากนาทีที่ 1:40 ก็ไม่ย้อนแสง ทำให้ชัดขึ้น

กลางคืน

ออฟไลน์ toonze

ขอบคุณมากครับผมก็กำลังจะติดเหมือนกัน สั่งของไปละ เป็นตัวเกาหลี Lukas LK 5200 Cuty HD  3990 หวังว่าคงจะชัด

ออฟไลน์ nachi

• **
คลิปตอนกลางคืนนี่ถ่ายที่โรงงาน seagate โคราชปะคับ ดูจนจบคลิปเหมือนว่าจะขับไปทางด้านหลังโรงงานซะด้วย ที่ถามมิใช่อะไรคับ พอดีบ้านอาอี้ผมก็อยู่หลัง seagate เหมือนกัน ไม่ได้ไปเยี่ยมอาอี้นานแล้ว เห็นแล้วคิดถึง

ออฟไลน์ tee333

• **
ขอบคุณมากครับผมก็กำลังจะติดเหมือนกัน สั่งของไปละ เป็นตัวเกาหลี Lukas LK 5200 Cuty HD  3990 หวังว่าคงจะชัด
  ผมใช้รุ่น 5100 ชัดกว่านี้ แต่กลางคืนหรือย้อนแสงก็มีปัญหาแบบเดียวกัน

คลิปตอนกลางคืนนี่ถ่ายที่โรงงาน seagate โคราชปะคับ ดูจนจบคลิปเหมือนว่าจะขับไปทางด้านหลังโรงงานซะด้วย ที่ถามมิใช่อะไรคับ พอดีบ้านอาอี้ผมก็อยู่หลัง seagate เหมือนกัน ไม่ได้ไปเยี่ยมอาอี้นานแล้ว เห็นแล้วคิดถึง

ถูกต้องแล้วครับ