ผู้เขียน หัวข้อ: เอาภาพจากกล้องติดรถมาให้ดู เกือบซัดกับมอเตอร์ไซค์ซะแล้ว  (อ่าน 5450 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
วันนี้ตอนเช้าระหว่างขับรถไปทำงาน

ผมขับรถออกจากหอ แล้วถนนจะเป็นถนน 4 เลน ผมต้องขับไปฝั่งตรงข้าม ระหว่างที่ข้ามไปแล้ว มีมอเตอร์ไซค์ขับย้อนศรมา (เป็นสันดานของคนที่นี่เลยครับ ที่อมตะนคร มอเตอร์ไซค์ส่วนใหญ่ขับรถกันแบบนี้)

อยากทราบว่า ถ้าแบบนี้ ถ้าเกิดชนขึ้นมา ผมจะผิดหรือเปล่าครับเนี่ย

ปล ภาพอาจจะไม่ดีมากนะครับ เพราะย่อมาจากปกติประมาณ 5 เท่า

ออฟไลน์ SP

ผมอยากให้รถทุกคันในบ้านมีมากเลยครับ แต่คุณพ่อคุณแม่ผมไม่เห็นความสำคัญ

ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงละครับ  ??? ??? ???

ออฟไลน์ Eddy5659

เขาหลบอะไรเหรอครับ กินมาซะครึ่งเลน
ประเด็นว่าถ้าชนแล้วใครผิด เขาผิดครับ แต่เราก็ผิดฐานทำให้ตนอื่นบาดเจ็บโดยไม่เจตนา
น้องเขยผมขับรถส่งของอยู่ดีๆ มีมอร์ไซด์เสียหลักข้ามเลนมาชนและตายด้วย น้องเขยผมมีความผิดซะงั้น
แต่ไม่ติดคุก แค่ต้องรายงานตัวเป็นระยะ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ไม่ได้หลบครับ ย้อนศรมาเฉยๆ

พวกมอเตอร์ไซค์ที่นี่ ชอบขับรถแบบนี้ครับ คงเป็นเพราะว่าทางที่เขากำลังจะไป มันมีรถวิ่งอยู่ มันเลยขี้เกียจรอ ก็เลยย้อนศรตีคู่ไปกับรถฝั่งที่เขาจะไป

คุณ SP
ผมว่ากล้องที่ผมใช้ราคามันถูกมากๆนะครับ พันกว่าบาทเอง (จำราคาไม่ค่อยได้) น่าจะซื้อมาติดไว้นะครับ

ผมเองก็ไม่ได้ซื้อมาหวังจะถ่ายให้เห็นป้ายทะเบียนอะไรเท่าไหร่อะครับ ผมกลัวเจอเหตุการณ์แบบนี้แหละ พวกข้ามถนนตอนกลางคืนก็เยอะ คนเมาก็เพียบ

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
น่ารำคาญมากครับกับไอพวกแมงกะไซค์
ที่ขับห่วยๆ แบบมักง่ายแบบนี้
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Sappe!

รถตรงสามแยกเลียบทางมอเตอร์เวย์ตรงนั้นรถมั่วมากครับ

ผมผ่านประจำและก็เจอประจำครับ ต้องระวังมากเลย สงใสต้องหามาติดใว้สักหน่อยแล้ว

ว่าแต่ซอยที่ออกมาใช่ข้างศูนย์ฮอนด้ารึป่าวครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
คุณ SP
ผมว่ากล้องที่ผมใช้ราคามันถูกมากๆนะครับ พันกว่าบาทเอง (จำราคาไม่ค่อยได้) น่าจะซื้อมาติดไว้นะครับ

ผมเองก็ไม่ได้ซื้อมาหวังจะถ่ายให้เห็นป้ายทะเบียนอะไรเท่าไหร่อะครับ ผมกลัวเจอเหตุการณ์แบบนี้แหละ พวกข้ามถนนตอนกลางคืนก็เยอะ คนเมาก็เพียบ
นั่นแหละครับผมอีกคนนึงอยากให้พ่อมีติดรถไว้มากแต่พ่อผมไม่เอาจะนำเสนอยังไงก็ไม่เอาบอกว่าเกะกะกระจกรถ

ออฟไลน์ Yangyang

แหะๆ ผมก็อยู่หอกรองทองนี่เหมือนกัน
เวลาจะขึ้นมอเตอร์เวย์กลับบ้านที่ กทม. เจอแบบนี้ทุกรอบครับ ยิ่งเวลาแตกฮือออกมาเป็นฝูงจากแยกนั้น
ยืนยัน.... "ทุกรอบ"

ออฟไลน์ csamabat

เกิดชนขึ้นมา มอไซก็บอกไม่มีเงินอีก

ผมก้ติดกล้องเหมือนกันครับ ของผมแบบถูกๆ อย่างน้อยก็พอให้ได้ยินเสียง ตอน ผมตกหลุมถนบาสพาสเกือบถึงพัทยา ยาง 2 เส้นระเบิดเลย แม๊กเดิมๆ เบี้ยว โดนกันไป5 คันได้ครับ ตอนผมจอด

(กลางคืนมืดจริงๆ555) กลางวันโอเคอยู่

1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ localgame

ขับรถชนมอเตอไซยังไงก็โดนข้อหาทำร้ายร่างกายอยู่แล้ว แต่จะโดยเจตนา หรือ ไม่เจตนา แต่ถ้าจอดเฉยๆแล้วมีมอเตอไซมาชนอันนี้ไม่โดนอะไรครับเสียเวลาอย่างเดียว

ออฟไลน์ fishfinger

ขับรถชนมอเตอไซยังไงก็โดนข้อหาทำร้ายร่างกายอยู่แล้ว แต่จะโดยเจตนา หรือ ไม่เจตนา แต่ถ้าจอดเฉยๆแล้วมีมอเตอไซมาชนอันนี้ไม่โดนอะไรครับเสียเวลาอย่างเดียว

คือสงสัยว่าถ้าเราไม่หลบอะครับ เราวิ่งๆของเรา มันก็ย้อนมา ถ้าชนผิดไหม

กฏหมายไมแม่มแปลกๆ :'( :'(

ออฟไลน์ The Copy

• Newbie
  • *
แถวนั้นผมเจอประจำครับ  พอเลี้ยวซ้ายไปแล้ว ช่วงก่อนจะลอดอุโมงค์ใต้มอเตอร์เวย์

ตอนเวลาเร่งด่วนรถติด  พวกมอ'ไซค์ชอบขี่แซงกินเลนเข้ามา  จะชนหลายครั้งแล้ว

ผมก็ว่าจะซื้อมาติดบ้างเหมือนกัน  ไม่มีใครอยากเกิดอุบัติเหตุหรอก  แต่ถ้าเกิดขึ้นมา

เราเป็นฝ่ายถูก  คู่กรณีจะเถียงไม่ออก

morphling14

• บุคคลทั่วไป
เจส ดูยังตกใจ มันมาจากใหน ต้องหามาติดบ้างแล้ว เดี๋ยวนี้ต่อให้เราขับระวังแทบตาย รอจังหวะให้ปลอดภัย จักรยาน มอเตอร์ไซค์ ขี่ย้อนศร เลี้ยวออกมาไม่ดูอะไรเลย

ออฟไลน์ Xtream@tom

ซื้อแถวคลองถมก็ได้ตรับ อันละไม่ถึงพัน ;D

ออฟไลน์ localgame

คือสงสัยว่าถ้าเราไม่หลบอะครับ เราวิ่งๆของเรา มันก็ย้อนมา ถ้าชนผิดไหม

กฏหมายไมแม่มแปลกๆ :'( :'(
มันไม่ผิดข้อหาเกี่ยวกับการขับขี่ครับ แต่จะผิดข้อหาทำร้ายร่างกายไงครับ ส่วนใหญ่เคสพวกนี้ตำรวจจะปรับคนขับมอไซข้อหาผิดกฏจราจร แล้วก็ต้องจ่ายค่าเสียหายแก่รถเราด้วย แต่เราต้องจ่ายค่ารักษาพยาบาลแก่คนขับมอไซข้อหาทำร้ายร่างกาย แต่ส่วนใหญ่จะยอมความกันต่างคนต่างแยกย้ายเพราะไม่อยากเสียเวลาถือว่าฟาดเคราะห์

ออฟไลน์ Do!phinz

• Jr. Member
  • **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
ชัดๆเลยนะครับ

เรื่องรถ ลุงผมก็เคยเจอแบบนี้ แต่เป็นถนน 2 เลน เค้าขับมาปกติใกล้ๆจะถึงแยก มอเตอร์ไซค์มันมาจากแยกแล้วตีโค้งเข้ามากินเลนรถลุงผม มอเตอร์ไซค์เป็นรถส่งแกส ชนจนถังแกสกระจาย สุดท้าย ตำรวจปรับรถส่งแกสแค่ข้อหาไม่มีบัตรประชาชน(พม่า)กับขับรถโดยประมาท

รถลุงผมซ่อมเองอีกต่างหาก เหอๆ

ส่วนเรื่องกล้อง กล้อง DVR ที่มาจากจีน คุณภาพมันใกล้เคียงกับตัวที่ผมใช้นี่แหละครับ ตัวละไม่กี่บาท แต่อยากให้ระวังหน่อย ฟังก์ชั่นมันจะไม่ค่อยมี

ตัวที่ผมซื้อ เป็ยของญี่ปุ่น แต่ประกอบในจีนนี่แหละ มีตัวแทนจำหน่าย ราคาพันปลายๆ มีฟังก์ชั่นจำพวกเวลาสตาร์ทแล้วติดเอง ดับเครื่องแล้วดับเอง(ถ้าเสียบที่ชาร์จไว้) เวลาพับจอแล้วจอจะตัดการทำงานเพื่อนประหยัดแบต ที่ชาร์จมีฟิวส์กันไฟสปาร์ค

ออฟไลน์ Ruksadindan

แว้นเวร คุณมองแทบไม่เห็นมันอ่ะครับ ถ้าชนซะมันก็น่าจะสาสม