ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกยังไง กับข่าวนี้  (อ่าน 5518 ครั้ง)

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
รู้สึกยังไง กับข่าวนี้
« เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 16:13:22 »
http://www.siamsport.co.th/motoring/home/view.php?code=130310141643

ลองดู นะครับ

ผมก็ ติด lpg ตอนแรก จะติดก็ตัดสินใจนาน  ว่า ngv หรือ lpg ดี

เทียบกัน ตาต่อตา   lpg นำขนาด สมัยนั้น   ปั้ม + ราคา ก็ ผ่านเเล้ว

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• Hero Member
    • นครอัญมณี
Re: รู้สึกยังไง กับข่าวนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 18:31:18 »
นักข่าวมั่ว
รัฐบิดเบือด
ประชาชนเข้าใจผิด
ประเทศหลงทาง
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 18:34:19 »
พี่ที่ทำงานผมก็เชื่อรัฐสุดๆ คือไม่หาข้อมูลเพิ่มเลย แล้วก็พูดอยู่อย่างเดียวว่า NGV ปลอดภัยสุด พูดอะไรก็บอกว่า NGV ปลอดภัยสุด เหอๆ

ออฟไลน์ The plant

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 18:49:23 »
ซุงแหล จอมโกง :'( (ไม่รู้ว่าพวกไหน)

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 19:34:08 »
พี่ที่ทำงานผมก็เชื่อรัฐสุดๆ คือไม่หาข้อมูลเพิ่มเลย แล้วก็พูดอยู่อย่างเดียวว่า NGV ปลอดภัยสุด พูดอะไรก็บอกว่า NGV ปลอดภัยสุด เหอๆ

ดีแล้วครับ พวกนี้อย่าไปนั่งพูดให้เสียเวลา ญาติผมก็มี ถ้าเค้าคิดว่าดี ก็ปล่อยเค้าต่อคิวเติมไป เวลาผมไปทริปกับครอบครัว ผมก็บอกรอปลายทางเลยนะพี่ รอครึ่งชม.บ่อยๆไม่ไหวหรอกครับ

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 19:34:40 »
ขออนุญาติถอนหายใจแรงๆ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 20:36:16 »
มันเป็นเรีองปกติหละครับทีรัฐบาลมันกะยัดngvให้เราใช้ทั้งทีปั้มยังไม่มีเพียงพอในต่างจังหวัดต้องไปต่อแถวกับรถบรรทุกหละครับรถบรรทุกเค้าอัดกันทีนานหละครับรถบรรทุกเค้ามีแปดถังหละครับแล้วพวกรถเล็กๆก็เติมได้น้อยหละครับเพราะแรงดันไม่ดีหละครับแล้วพ่อผมรอเติมก๊าชทีเกีอบครั้งวันเลยหละครับกว่าจะได้เติมหละครับเวลาไปต่างจังหวัดหละครับผมหละเช้งครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ AutoPlace

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 21:15:09 »
ชินแล้วครับ lpg ผิดตลอดแหละ
อย่าบิดเบือนนักเลย

ออฟไลน์ ATOMIC

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 21:15:32 »
ให้ติดNGV กันเยอะๆแหล่ะดีครับ LPGเก็บไว้ให้ผมเติม 555
Everything beyond !!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 21:16:18 »
ที่นี่ประเทศไทย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 21:57:27 »
ผมเคยใช้ นิวแลนเซอร์ cng 0 ขอบอกแมร่งชีวิตวันๆไม่เป็นอันทำอะไรเลย ต้องมาคอยหาปั้มว่างๆหรือบางที ปั้มแก็สหมด - -* แซง ดีนะที่รัฐบาลเขาใจความลำบากของผม

เลยจัดน้ำท่วมชุดใหญ่ถึงคอมาที่ บางใหญ่ ครึ่งคันเจ้า CNG อายุ 8เดือน คืนทุนมา 580000 เห้อ จัดรถติดLPG สบายครับ ไม่ต้องรอ แรงกว่า สำคัญ วิ่ง 250-320 โล NGV ไม่เคยเกิน 140โล ครับ

มันจะขายNGV ปตท พวกมันก็คือผู้ถือหุ้น เงินปันผลพวกมันก็เพิ่ม เห้อ ประเทศไทย

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 22:35:26 »
ปิดหู ปิดตา บิดเบือนข่าวสาร จะให้คนใช้ NGV อย่างเดียวเลยแฮะ...ให้ด่าว่าอะไรดีเนี่ย
ผมคนนึงล่ะติด LPG มาแล้วเมื่อต้นเดือน ใครจะไปใช้ NGV ถังก็หนัก ความจุก็น้อย คอยคิวเติมก็ยาว
หาปั๊มเติมก็ยาก วิ่งก็สู้ LPG ก็ไม่ได้ ค่าติดก็แพง.....ข้อดีมันอยู่ตรงไหน :P
อ้อ...ดีที่ถูกกว่ากันตอนนี้ 2 บาทกว่าแค่นั้น ;D

ออฟไลน์ settavut

• First
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 00:23:25 »
จากข่าวนี้ผมว่า มันแย่เกินไปครับ ถ้าจะบิดเบือนกันขนาดนี้

NGV มีดีอย่างเดียวคือราคาบาทต่อกิโล ถูกกว่า LPG ส่วนอย่างอื่นแย่กว่า LPG เกือบจะหมดทุกอย่าง

ผมเองก็ใช้ทั้ง NGV (Altis CNG + Vigo CNG) และ LPG (Vios LPG)

ถ้าเลือกได้ รถเก๋ง ผมคบ LPG ดีกว่าเยอะ!!
ลูกอ๊อด เพิ่งจับดม LPG เมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา รีบจับไปทำก่อน รมต.จะเพี้ยน บ้าจี้ห้ามจดทะเบียนแก๊ส LPG จริงๆ
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 01:12:00 »
วันนี้ผมฟังข้อมูลเกี่ยวกับ ปั้ม NGV มา ไม่รู้จริงรึป่าว

เค้าบอกว่า จะไม่ให้สร้างปั้ม NGV ในแนวท่อเพิ่มแล้ว
ปั้ม NGV ที่จะเกิดใหม่ จะต้องอยู่นอกแนวท่อ หมายความว่า ปั้มใหม่ๆ ก็จะเสียเปรียบเรื่องค่าขนส่งอย่างรุนแรง
ถ้าเป็นแบบนี้จริง มันจะมีปั้ม NGV เพิ่มสักเท่าไหร่กัน ทั้งๆที่ทุกวันนี้ ปั้มก็ไม่พออยู่แล้ว
อีกหน่อยยกเลิก LPG รถใหม่ ติด NGV หมด โอ้โห สงสัยได้รอกันข้ามวันแน่ๆ

สรุป ก็ต้องกลับไปใช้น้ำมันเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 03:42:57 »
รถตู้ คันนี้ ติด NGV ครับ

ผมดูคลิป นักข่าวแกเอาเอกสารมาแฉ

ทำให้คนเป๋ จะให้ไปใช้ N เหอๆ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 08:52:42 »
ถึงข่าวจะบิดเบื่อนยังไงสุดท้ายมันก็คือ"แก๊ส"อยู่ดี

ส่วนตัวผมว่าแก๊สใดๆก็บึ้มง่ายครับ  ที่บอกมีระบบตัดแก๊ส  ก็ตัดได้เฉพาะท่อเชื่อม
แต่ถ้าชนโดนถังขึ้นมาก็เป็นอย่างที่เห็นในข่าวนั่นแหละครับ

ใช้แก๊สก็ต้องยอมรับความเสี่ยง  คนใช้แก๊สก็มักตระหนักอยู่แล้ว
เว้นแต่ยังมีบางคนที่หลงเชื่อหรือพยายามปลอบใจตัวเองว่า "มันปลอดภัยเท่ากับใช้น้ำมัน"

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 09:13:36 »
ผมก็ใช้ NGV ครับเสียวๆทุกวัน แต่เพราะวันเชฟค่าใช้จ่ายในการเดินทางได้เยอะเลยจำเป็น ถ้าร่ำรวยเป็นเศรษฐีเมื่อไรคงเลิกใช้ละครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 11:51:08 »
ติดดีๆไม่รั่วไม่บึ้มครับ ที่รั่วที่บึ้มมีแต่พวกที่ซื้อถังมาดัดแปลงใส่เอง(ย้ำว่าใส่เองนะครับ ไม่ได้ใช้ช่างและไม่มีวิศวกรรับรอง)

ออฟไลน์ marsstone

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 18:26:33 »
จากความเชื่อส่วนตัวนะครับ
ติดแก๊ส ถ้าโดนกระแทกอย่างรุนแรง LPG NGV ระเบิดทั้งคู่

แต่ LPG จะมีลักษณะเป็นไฟพุ่ง ไม่มีแรงดัน
NGV นี้ เป็นระเบิดย่อม ๆ แน่นอนเพราะแรงอัดเยอะ

ผมยอมเสี่ยงกับไฟมากกว่าอะ