ผู้เขียน หัวข้อ: Proton Preve น่าซื้อมั้ยครับ  (อ่าน 5669 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
Proton Preve น่าซื้อมั้ยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 21:28:03 »
สวัสดีครับ
เมื่อวาน ผมได้มีโอกาศได้ดูเจ้า Preve ตัวเป็นๆ ที่ 0 สุรินทร์ (รถเพิ่งลงสดๆร้อนๆเลย ไปถูกจังหวะพอดี) ผมรู่สึกประทับใจกับหน้าตา เมื่อได้เห็นตัวจริง รู้สึกดีกว่าที่เห็นใจรูปอะครับ แต่ว่าที่ 0 เค้าไม่มีรถทดสอบ ก็เลยได้แต่ดูๆ ผมรู้สึกประทับใจกับระบบหลายๆอย่างที่ไม่คิดว่าเจ้าตัวนี้จะมี เช่นไฟนำทางก่อนเข้า/ออกจากตัวรถ ไม่คิดว่าจะมีระบบนี้มาให้
ความกว้างของห้องโดยสารที่รู้สึกว่าไม่แคบ บั้นทายที่ดูดีกว่าในรูป และราคานี้น่าสนใจมากๆ

จากนั่นผมก็ออกไปดู Focus ต่อ จริงๆชอบมาก แต่พอเข้าได้ดู Focus แล้วรู้สึกว่าทำไมห้องโดยสารมันรู้สึกอึดอัดกว่ายังไงก็ไม่รู้ เพื่อนๆสมาชิก มีความคิดเห็นอย่างไรกับ Preve บ้างครับ น่าซื้อมั้ยครับ กลับราคาที่ดูแล้วคุ้มจังเลย ;D

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
Re: Proton Preve น่าซื้อมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 21:34:49 »
ตามความคิดผมนะครับสิ่งที่ทำให้เจ้านี่ไม่น่าซื้อสำหรับผมคือศูนย์บริการที่มีน้อยเกินไป

ออฟไลน์ holahola66

Re: Proton Preve น่าซื้อมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 21:39:59 »
จากรีวิวผมว่ามันดูดีทีเดียว ผมเคยลองตัว Neo ของเพื่อน ช่วงล่างดีจริงครับ แต่ตัวนั้นเครื่องไม่มีเทอร์โบ อืดบรมเลย
เรื่องศูนย์บริการไปถามในคลับดีกว่าครับ. มันอาจจะไม่เลวร้ายอย่างที่คิดก้อได้ครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 22:06:29 »
ผมรอดูรุ่น  proton preve sapphire ก่อนครับ แต่ไม่รู้ว่าจะมาช่วงไหนและราคาจะโดดไปที่เท่าไหร่

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 23:32:10 »
ผมว่าไม่ได้มองราคาขายต่อ และ ไม่ใช่รถคันเดียวในบ้าน
น่าซื้อมากครับ สมราคา เครื่องแรง ขับสนุก
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Tui_PSG

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 23:37:54 »
ไม่ได้ใช้ Preve แต่เพิ่งเป็นเจ้าของ Proton Exora ได้แค่ไม่ถึงสองเดือน ใช้ไปแค่สองพันกว่ากิโล เท่าที่ใช้มามี Impression ดังนี้ครับ

1. วัสดุไม่ค่อยดี พลาสติกๆกระป๋องๆหน่อย ตามราคา ตามที่เห็นนั่นแหละครับ

2. ภายในห้องโดยสารเก็บเสียงไม่ดีและมีสารพัดเสียงกวน (Noise) เช่น เบาะดัง, เสียงกระพือบริเวณคอนโซล, เสียงหอนของเกียร์ CVT, เสียงเครื่องยนต์ เป็นต้น

3. ช่วงล่างไม่ค่อยนุ่มนวล(แต่ก็ไม่ถึงกับแข็งกระด้าง) แต่โดยรวมถือว่าน่าพอใจ เกาะถนนและเข้าโค้งดีใช้ได้

4. ศูนย์บริการมีน้อยและไม่ค่อยได้มาตรฐาน แต่ถ้าเจ้าของพอมีความรู้เกี่ยวกับรถบ้าง ก็น่าจะเอาอยู่

5. เค้าว่า(เพราะเคยเข้าเช็คพันกิโลแค่ครั้งเดียว)....อะไหล่(บางชิ้น)รอนานมาก (แต่ประเด็นอะไหล่ ในคลับเห็นมีคนสั่งมาขายเยอะพอสมควร และรับสั่งอะไหล่จากมาเลฯด้วย)

ประมาณนี้ครับ

เท่าที่เคยอ่านรีวิวของคุณจิมมี่สำหรับ Preve ผมว่าถ้าคุณไม่ได้คาดหวังมากเรื่องศูนย์เรื่องความเนี๊ยบของตัวรถและพอมีความรู้เรื่องรถบ้าง ผมว่าเป็นรถที่คุ้มค่าน่าใช้มากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2013, 23:46:43 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 23:56:54 »
น่าซื้อครับ มีหอยอ็อพชั่นครบราคาเอื้อมถึง แต่เท่าทีเคยไปนั่งลูบมา ติที่งานประกอบจริงๆ ยังไม่เรียบร้อยเท่าที่ควร ถ้ารับได้ก็เรื่องแค่ศูนย์ที่น่าห่วงหน่อยๆแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ leksey36

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 01:26:00 »
เป็นรถที่สวยมากเลยครับ ผมลองดูตัวจริงสวยอ่ะ แต่ภายในดู ไม่หรูเหมือนด้านนอก
ผมว่าน่าสนมากเลย ผมเห็นแล้วก็น่าคิดหรือจะกัดฟันเอา mazda 3 ดี
เบือ หารถคันเล็กๆๆล่ะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 03:27:52 »
ผมว่าถ้าชอบเครื่องมีหอย อัตราเร่งดี ราคาไม่แรง ออฟชั่นผมจำไม่ได้ละว่าเป็นไง

มันตอบโจทย์เลยนะครับ และน่าใช้เลยแหละ

ถ้าคุณพี่ชอบแนวนี้และเท้าหนัก ผมว่าจัดเลยดีกว่า เพราะราคานี้ หาเจ้าอื่นไม่ได้อีกละครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 07:31:43 »
โดดเด่น ไม่เหมือนใคร
หน้าตาติ๋มๆ แต่แรง
แรงขนาดรถขนาดกลางเครื่อง 1.6-1.8 หรือรถใหญ่ 2.0 ตามไม่ทัน

ติดอยู่ที่ 3 อย่าง

- วัสดุ งานประกอบ ผมว่ายังไม่เนียนเท่าไหร่ วัสดุโอเค แต่น่าจะดีกว่านี้หน่อย

- ศูนย์บริการน้อย จะเข้าซ่อมบำรุง ลำบาก
คุณไม่มีอู่นอกรองรับหลากหลายเหมือนยี่ห้อตลาด
ถามว่าอู่ไหนซ่อมอัลติส ซีวิคไม่ได้ อู่นั้นควรปิดครับ (ยกเว้นอู่เฉพาะรุ่น เฉพาะยี่ห้อ)

- กรณีส่งซ่อม รถชน เคลมอะไหล่
อู่น้อย ยอดขายน้อย เป็นธรรมดาที่เค้าจะสต็อคอะไหล่ไม่เยอะครับ
ส่งซ่อมที อาจจะรอนาน

นอกนั้นผมว่า รุ่นนี้ โปรตอนทำได้ดีครับ

ออฟไลน์ PacMan

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 07:56:29 »
น้าผมออกPreveมาขับได้เกือบ2เดือนละ Turboแรงดีจริง ผมว่าตัวรถมันให้มาครบเลยทีเดียวในราคาที่น่าสนใจ

ส่วนเรื่องอื่นไม่ทราบ ที่แน่ๆศูนย์บริการน้อย การบริการเป็นไงไม่รู้แต่คันเก่าน้าผมก่อนเปลี่ยนเป็นPreveก็คือSavvyใช้มาเกือบ5ปี เห็นว่าตอนขายออกได้ราคาดีมีคนอยากได้มาดูเยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2013, 07:58:42 โดย PacMan »

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 09:10:24 »
เป็นรถที่น่าใช้ครับ  เพียงแต่ทำใจกับราคาอะไหล่  ระยะยาวนิดนึง  ถ้าทำใจได้ก็จัดเลยครับ

ส่วน Focus ก็อย่างที่ผมเคยบอก  ว่าภายในมันมีพื้นที่นั่งแคบกว่า ECO Car (คอนโซลมันยื่นมาชิดตัวเราเกินไป) ก็เลยดูอึดอัดหน่อย

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 09:26:49 »
น้าผมออกPreveมาขับได้เกือบ2เดือนละ Turboแรงดีจริง ผมว่าตัวรถมันให้มาครบเลยทีเดียวในราคาที่น่าสนใจ

ส่วนเรื่องอื่นไม่ทราบ ที่แน่ๆศูนย์บริการน้อย การบริการเป็นไงไม่รู้แต่คันเก่าน้าผมก่อนเปลี่ยนเป็นPreveก็คือSavvyใช้มาเกือบ5ปี เห็นว่าตอนขายออกได้ราคาดีมีคนอยากได้มาดูเยอะเลย
ที่กล่าวมาถูกต้องแล้ว ผู้บริโภคที่ฉลาดไม่จำเป็นต้องเป็นเบี้ยล่างของจ้าวตลาด ไม่ควรยอมให้บริษัทเหล่านั้นเอาเปรียบ กั๊กoption เงินในกระเป๋าเรา เราต้องกำหนดเองได้

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 12:18:43 »
ถ้าเป็นที่นิยมอีกหน่อยก็มีคนทำธุรกิจซ่อมและอะไหล่ให้เองแหละไม่ต้องกลัว demand มันเปลี่ยน supply ได้ อะไหล่ก็ไม่ได้หายากอะไร มาเลย์นี้เอง
H.

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 16:53:25 »
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ
ส่วนตัวผมแล้วชอบขับรถเร็วพอสมควร เพราะรถที่บ้านแต่ละคันทำผมนิสัยเสีย เหยียบเป็นมา ( Dmax 3.0 /Cefiro A33 3.0 )  ผมได้อ่านรีวิวขิงพี่ จิมมี่ แล้วรถสึกว่ารถคันนี้น่าจะขับสนุก คือผมกำลังจะมีแพลนเป็นรถ หลังจากที่ล้มเลิกไปนาน ตอนนี้ก็เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆครับ ใจผมชอบ Focus นะ แต่ผมไม่รู้ว่า เครื่อง 1.6 อัตตราเร่งเป็นแบบใหน เคยทดลองแต่ 2.0

พอเจ้า Preve ออกมาก็เลยสนใจเห็นราคาไม่แพง แต่ก็กลัวเรื่อง 0 อยู่เหมือนกันนะครับ เมื่อวานที่ไปดูรถ เห็น โรงซ่อมแล้วก็แท๊บซ๊อคเหมือนกัน