ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้พึ่งเข้าใจคำว่า Branding อย่างชัดเจน ถ่องแท้  (อ่าน 11661 ครั้ง)

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: วันนี้พึ่งเข้าใจคำว่า Branding อย่างชัดเจน ถ่องแท้
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 08:14:05 »
ซื้อรถมา
มีใครใช้สมรรถนะของมันเต็มร้อยบ้างครับ
ความมั่นใจในแบรนด์ บริการหลังการขาย มันสำคัญนะครับ

ผมเห็นซื้อมา โห้ววว เครื่องแรง ขับดี พวงมาลัยเลิศ ช่วงล่างเทพ
แต่เอามาขับรถติดๆในเมือง ขับแค่ 90 กิโลเมตรต่อ 3 ชั่วโมงในเมือง รถติดๆ

.........

ผมไม่คิดว่า การซื้อวีโก้เป็นการตัดสินใจที่ผิดนะครับ
คุณสมบัติของรถ อะไรที่เรนเจอร์ BT50 หรือโคโรลาโด้ มีดีกว่าวีโก้
ไม่ได้ต่างกันราวฟ้ากับเหว

ผมเป็นคนๆนึงที่บ้าขับรถมาก ผมมีความสุขกับการขับรถ
ไม่เป็นไรครับ
โลกของการแต่งรถ ทำให้โตโยต้าช่วงล่างบ้านๆ ขับสบายและเกาะขึ้นเยอะ

...........

รถกระบะ ชั่วโมงนี้
อยากได้ขับดี เครื่องแรง ประหยัด ศูนย์ดี อู่เพียบ หน้าตาโอเค ประกอบดี ราคาขายต่อดี
"รุ่นใหม่หมด ปิคอัพ สำหรับคนทั้งจักรวาล" คือคำตอบครับ

ฮาดีครับ ;D ปิคอัพ สำหรับคนทั้งจักรวาล

ผมว่า กระทู้นี้ยาวแน่

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
Re: วันนี้พึ่งเข้าใจคำว่า Branding อย่างชัดเจน ถ่องแท้
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 08:35:32 »
น่าสงสารพวกที่ซื้อรถ  แต่ต้องซื้อรถที่ตัวเองชอบไม่ได้ เหตุผลเพราะ... ความคิดหัวโบราณ

สำหรับผม การซื้อรถมาใช้สักคัน สิ่งที่ผมคำนึงที่สุด คือ ระบบการขับขี่  ไม่ว่าจะเป็น ช่วงล่าง ระบบเบรค และระบบความปลอดภัยต้องมาก่อนเท่าที่เงินผมจะซื้อได้
เพราะวินาที ที่เราขึ้นรถและขับมันออกไป  ชีวิตเราที่เหลืออยู่ ก็ขึ้นอยู่กับ สิ่งเหล่านี้ ช่วงล่าง ระบบเบรค และระบบความปลอดภัย เช่น ถุงลม abs ebd ba เป็นต้น
เพราะคำว่า อุบัติเหตุ คือ สิ่งเลวร้าย ที่เราไม่มีวันรู้ล่วงหน้าได้ครับ  ถ้ามันไม่เกิดก็ดีไป แต่ถ้ามันเกิด ผมเชื่อว่าสิ่งที่ผม ว่ามานั้น น่าจะช่วย เซฟชีวิตผมได้ระดับหนึ่งครับ

ส่วนเรื่อง 0 บริการ หรือราคาขายต่อ พวกนั้นมันจะไม่มีค่าเลยถ้าเราไม่มีชีวิต อยู่

+ให้ครับเพราะคิดเหมือนกัน โตโยต้าใช้มา2คันแล้วไม่ได้ชอบมันเลยทั้ง2คันแต่ซื้อเพราะความสบายใจแค่นั้น ตอนนี้ลาขาดซื้อรถที่ชอบดีกว่าเพราะใช้รถเยอะ เอาที่นั่งสบายขับแล้วมีความสุข

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 09:16:09 »
ผมมองอีกมุมแบบนี้ครับ

มันเป็นเรื่องของนิยามคำว่า ดี ในเรื่องรถมันต่างกันมากกว่า แล้วมันก็ไม่มีข้อสรุปหรือตัดสินอะไรได้ เพราะมันไม่ได้ถูกซื้อด้วยเรื่อง " ความถูกต้อง " เพียงอย่างเดียว มันใช้ " ความพอใจ " ประกอบด้วย หลายๆคนก็น่าจะเข้าใจเรื่องนี้ดี

เปรียบเทียบอีกแบบก็เช่น คำว่ากินดีอยู่ดี ของแต่ละคนนี่ ต่างกันมากมายนะครับ

บางคนเรื่องกินดี คือเรื่องใหญ่ ต้องดี สะอาด ถูกอนามัย มีประโยชน์
แต่บางคนตีความหมายการกินดี คือกินของแพง มันก็ต่างกัน เพราะของแพงนั้นก็ไม่ได้ดีเสมอไป

การอยู่ดี ความหมายบางคนก็คือ บ้านแพงๆ เฟอร์นิเจอร์ชั้นดี ฯลฯ
แต่สำหรับบางคน เพียงแค่อยู่พร้อมหน้ากันทุกวัน อยู่ทาวน์เฮ้าส์ ก็คืออยู่ดีได้เหมือนกัน

รถก็เช่นกันครับ บางคนซื้อรถเพราะคิดว่ามันก็แค่ยาพาหนะ ทีใช้แทนเกวียนในสมัยโบราณ อย่ามาจุกจิกไรมากก็พอ

แต่กับบางคน มันไม่ใช่ ต้องอย่างนั้น ต้องอย่างนี้ มีเงื่อนไขอะไรต่ออะไรอีกมากมายอย่างผมเคยเจอมานะ เอารถไปทำเครื่องเสียงหมดไปสามแสน แต่ซื้อผ้าเบรคของเทียมใส่รถตัวเองที่ขับเอง ทั้งที่ราคาต่างกันแค่พันกว่าบาท แบบนี้ก็มีถมไป

คุยกันแบบว่ารถคันนี้ อะไรดีตรงไหน ไม่ดีตรงไหน จากการได้ใช้งานจริงมา
หรือชอบหรือไม่ชอบ ก็ทำให้เราคุยกันได้สนุก ไม่เดือดกันดีกว่าครับ

เป็นข้อมูลจริง ให้เพื่อนๆ ท่านอื่นได้เก็บไปใช้ช่วยการตัดสินใจกันครับ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 09:41:18 »
Branding จริงๆครับ กอดชื่อ Toyata แล้วอุ่นใจ
ตัวรถผมมองว่าพอๆกันทุกแบรนด์ แถมบางรุ่นอาจจะมีดีตรงใจคุณลุงมากกว่าด้วยครับ
แต่นั่นคือนับเฉพาะตัวรถ

ตอนใหม่ๆรถทุกคันก็วัดกันที่100%แหละครับ แต่พอใช้ๆไปมีเสียมีซ่อม ไม่มีรถคันไหนไม่ซ่อม
ซึ่งคะแนนรวมบริการหลังการขายตรงนี้แหละครับ ยอมใช้รถด้อยกว่านิดแต่วางใจได้มากกว่า

ใช้รถแล้วมีความสุขตอบสนองความต้องการได้เราซื้อสินค้าเพื่อตอบสนองความต้องการไม่ใช่เหรอครับ
ความต้องการแต่ละคนไม่เหมือนกันแค่นั้นเองถึงมีสินค้าหลากหลายให้เลือกตามความต้องการ

สุดท้ายนี่ผมเข้าใจประเด็นที่เข้าของกระทู้ต้องการสื่อนะครับ ลุงบอกเองว่าห่วยกว่าคันอื่น แต่ก็เลือกคันนั้นเองเพราะBranding
เจ้าของกระทู้ก็ฟังแล้วไม่ได้ติติงอะไร แต่ผมไม่เข้าใจบางท่านนะครับไปแตกประเด็นที่ "Toyotaห่วย" คืออ่านครบทั้งประโยคมันไม่ได้แรงขนาดแตะต้องไม่ได้ขนาดนั้นเลยนะครับ  แสดงความคิดเห็นกันเบาๆหน่อยเถอะครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 09:46:23 »
คนละคนกันก็มีมตราฐานวัดนิยามของคำว่าดีไม่เหมือนกัน คนนึงจะวัดจากราคาขายต่อดีส่วนอีกคนจะวัดจากประสิทธิภาพที่ดีที่สุดมันก็ไม่ผิด แต่ขออย่างเดียวอย่าด่าคนที่เลือกไม่เมหือนตัวเองเพราะมีความคิดไม่ตรงกัน ที่ผมเจอมาคือซื้อรถต้องเลือกเจ้าตลาดเท่านั้น ใครไม่เลือกตามนี่เป็นเรื่องขึ้นมาเลือกต้องพูดจาเสียดสีมีอารมณ์ขึ้นมากันทันที เงินของข้าพเจ้าท่านจะมาสอใส่เกือกทำไม?  :P ถ้ารู้ว่าดื้อซื้อยี่ห้อไม่ตลาดมาใช้ล่ะก็พอรู้ข่าวว่ายี่ห้อนั้นๆมีปัญหาขึ้นมาเมื่อไหร่ล่ะก็สารพัดสารเพที่จะยกมาทับถมเกทับไม่จบไม่สิ้น จริงหรือเปล่าไม่รู้แต่บลัพกันแหลกราญ  :-X

อย่าลืมว่าเรื่องของ brand loyalty นั้นถ้าหากว่ามีรุนแรงมากเกินไปมันก็ก่อให้เกิดผลในแง่ลบเช่นกัน ต่อให้เค้าขึ้นราคาลดแต่เสป็คขึ้นมาก็ไม่สามารถเรียกร้องอะไรได้เพราะคนอื่นๆในสังคมอีกจำนวนมากประเคนสิทธิชี้ขาดให้เค้าไปแล้ว เค้าจะคิดว่าขาดลูกค้าไปแค่คนหนึ่งก็มีที่เหลืออีกเป็นล้านๆ ทำได้แค่ก้มหน้าก้มตายอมรับไป ถ้าเจอปัญหาที่รุนแรงขึ้นมาก็ถือว่าซวยไปทำอะไรไม่ได้ ลงท้ายก็จะเป็นแค่เสียงเล็กๆที่ค่อยๆเลือนหายไปจนเงียบในที่สุดเพราะสู้ด้วยไม่ไหวทั้งเวลาทั้งเงิน  :-\

ผมชอบสถาณการตลาดรถในตอนนี้ที่สุดแล้ว รถที่ขายดีไม่จำเป็นต้องเป็นยี่ห้อเจ้าตลาดเสมอไป รถที่มีศูนย์เยอะแยะและอะไหล่หาง่ายพร้อมส่งก็ไม่จำเป็นต้องยึดติดกับแค่เจ้าตลาดอีกเช่นกัน มีโรงงานประกอบในบ้านเรา มีการเปิดศูนย์บริการเพิ่มมากขึ้น มีรุ่นรถให้เลือกมากขึ้น อีโคคาร์ของนิสสันก็พิสูจน์ให้เห็นแล้วว่าราคาต่อความคุ้มค่าและความสบายใจมีพร้อมให้หมด  :)  สมัยก่อนต้องรถเจ้าตลาดเท่านั้นถงจะใช้งานได้สบายใจแต่ยุคสมัยมันเปลี่ยนไปแล้วครับ ยี่ห้ออื่นๆก็ใช้งานแล้วสบายใจได้เหมือนกัน ในอนาคตถ้าหากว่าอัตราความนิยมไม่ได้ไปกระจุกตัวอยู่แค่ยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งเราจะซื้อรถยี่ห้อไหนๆมันก็สบายใจได้เหมือนกันหมดทั้งนั้น  :D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 09:47:58 »
ที่บ้านผมใช้ Toyota มาสามคันละ
ผมว่ามันก็ไม่ได้ห่วยอะไรเลยนะ
ตอนนี้ถ้าจะซื้อรถใหม่ก็ลองมองยี้ห้ออื่นไว้บ้าง แต่ถ้าเราพอใจหรือมีความสุขกับรถรุ่นที่เราชอบก็ซื้อไปเถอะครับ
ขับรถที่ไม่ชอบมันก็ไม่มีความสุขหรอก ;)

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 09:58:04 »
ผมว่าเรื่องเหล่านี้มีผลกับการตัดใจสำหรับคนส่วนมากเลยล่ะคับ
เอาแค่เรื่องสเกลเล็กๆอย่างมือถือก็พอ ผมซื้อมือถือแบรนด์ระดับล่างมาใช้
ออฟชั่นเยอะ ราคาถูกมากถ้าเทียบกับแบรนด์เจ้าตลาด ในขณะที่น้องชายผม
ซื้อมือถือของแบรนด์เจ้าตลาดมาใช้พร้อมๆกันกับผม้และก่อนซื้อน้องชายก็แนะว่า
ซื้อรุ่นของเจ้าตลาดไม่ดีกว่าเหรอ เพราะการส่งซ่อมการขายต่อมันดีกว่าเยอะนะ
ผมก็ไม่สนใจนะ อยากได้อย่างที่ชอบมากกว่า แต่พ่อคุนเอ้ย
ไอ้ตอนขายต่อนี่สิ ไปร้านไหนก็ส่ายหน้าไม่มีใครซื้อเลย
มีร้านเดียวที่รับซื้อแต่ราคานั้นละเหี่ยใจเหลือเกิน เหมือนผมให้เค้าไปฟรีๆเลยก็ว่าได้
มาเปรียบกับเครื่องของน้องชายผมที่เอาไปขายไล่เลี่ยกันกับของผม ได้ราคามากกว่าของผมเกือบ 3 เท่า นี่แค่เรื่องมือถือนี่มันก็ทำให้พอมองออกแล้วคับว่าเอาเข้าจิงการseviceและราคาขายต่อ
ของแบรนด์เจ้าตลาด มีผลต่อการตัดสินใจซื้อสินค้าจิงๆไม่ว่าจะของเล็กๆอย่างมือถือยันของใหญ่อย่างรถยนต์็

ออฟไลน์ cdap

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 10:12:19 »
     ผมพอจะเข้าใจอีกมุมนึงนะว่าคนรุ่นใหม่จะมองด้านเทคโนโลยี โน่นนี่รายละเอียดปลีกย่อยเป็นหลัก
แต่คนรุ่นใหม่ต้องเข้าใจด้วยว่า คนอายุเยอะๆ เค้าเคยขับรถรุนก่อนรุ่นเก่า ที่ไม่มีอะไรพวกนี้ เค้าก็ยังใช้กันมาได้ ดังนั้น option ต่างๆด้านเทคโนโลยีคงจะไม่ได้เป็นอะไรที่สำคัญที่สุด
ถึงแม้จะเป็น option ด้านความปลอดภัยต่างๆ มันเป็นเรื่องของประสบการณ์ส่วนตัวมากกว่า เพราะบางคนขับรถมาตลอดชีวิตไม่เคยเฉี่ยวชนอะไรจะให้เค้าซื้อรถแพงขึ้นแต่ได้แอร์แบค6ลูกเค้าก็คงไม่เอาหรอก
     อย่างที่สองผมมองว่ามันคงไม่ใช่เรื่อง brand แต่เป็นเรื่อง ค่าใช้จ่าย มากกว่า เจ้าตลาดที่ว่าเค้าประสบความสำเร็จในเรื่องนี้มาก เวลาซื้อรถไม่ใช่ซื้อแล้วจบ แต่มีค่าใช้จ่ายในอนาคตตามมาอีกเยอะ ใหนจะค่าน้ำมัน ค่าบำรุงรักษา ซึ่งเจ้าตลาดทำได้ดีกว่า และราคาขายต่อไม่ตกมาก ซึ่งถ้าคนที่ทำงานหาเงินแล้วมีภาระเรื่องรถย่อมต้องคิดหนักเรื่องนี้ ซึ่งคนมีรายได้มากจนไม่รู้สึกว่ารถเป็นภาระนั่นก็อีกเรื่องนึง ซึ่งแน่นอนว่าคนกลุ่มแรกคือคนส่วนใหญ่ของประเทศ (เพิ่มอีกกลุ่ม กลุ่มที่ไม่เคยมีรถแล้วแห่กันมาซื้อเมื่อปีที่แล้ว เพราะไม่รู้ว่าค่าใช้จ่ายตรงนี้มันสูงแค่ใหน กลุ่มนี้เหนื่อยหนักแน่นอน)

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 10:16:46 »
ลุงเขาอายุเยอะแล้ว ซื้ออะไรที่ซื้อแล้วสบายใจที่สุดดีกว่าครับ

Toyota ก็เหมือน Samsung ละครับ วัสดุอาจสู่ Nokia ไม่ได้ ออกแบบอาจสู้ Sony ไม่ได้ และ Software อาจไม่เหนือกว่า HTC แต่ขายดีเพราะ "คนส่วนใหญ่ของสังคม" เชื่อว่า "ซื้อแล้วสบายใจ" ก็เท่านั้นละครับ

ผมขับ Vios เพราะเผื่อติดแก๊ส และหาศูนย์ง่าย เพราะตอนถอยออกมา ผมเป็นเซลล์ต่างจังหวัด ยังไงศูนย์ Toyota โดยภาพรวมก็ยังไว้ใจได้มาก ก็แค่นั้นละครับ ถึงแม้เบาะห่วยๆ ของมันจะทำให้ผมตะคริวกินเป็นประจำก็ตาม

ขอค้านเรื่องโตโยต้ากับซัมซุงครับ
เพราะซัมซุงโดยเฉพาะรู่นบนๆ (อย่างตอน S2 เพิ่งออก) สเปกจัดเต็มมาก ไม่มีกั๊ก ในขณะที่ยี่ห้ออื่นที่ออกแบบดีค่อนข้างกั๊ก
ในขณะที่ถ้าเป็นรถยนต์ โตโยต้าได้ชื่อว่าเป็นจอมกั๊กพอสมควร ของที่ควรมีก็เอาไปใส่ในตัวไมเนอร์

ถ้าจะเปรียบ โตโยต้าคงเหมือนโนเกียสมัยก่อนมากกว่า

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 10:24:31 »
ตื่นมาทำงาน มาดูกระทู้ตัวเอง
โอ้ย................ทำไมมันเป็นแบบนี้ ทำไมคนเข้ามาเถียงกันแบบไม่น่าอ่านเท่าใด
ยังไง จขกท ต้องขอโทษสำหรับคนอ่านด้วยนะคะ ไม่ได้มีเจตนาที่จะตั้งกระทู้ให้เถียงกันเลยค่ะ
ถ้าดูจากหัวข้อ คือ Branding เป็นคำสำคัญที่ จขกท เอามาตั้งกระทู้
เพื่อที่จะสื่อว่า คนๆนึงที่เขาบ่นให้รถคันนึงว่าไม่ดี แต่พอสุดท้ายที่ต้องควักตังค์ซื้อแล้ว Branding ก็มีส่วนสำคัญมาก

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 10:28:29 »
ถ้าในชีวิตนึงคุณใช้รถมาไม่ต่ำกว่า2ยี่ห้อ และเป็นผู้ดูแลเองทั้งหมด พอถึงจุดๆนึงเหตุผลการตัดสินใจซื้อรถซักคันอาจไม่ใช่ รถที่เทพที่สุด.... ;)

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 10:32:14 »
โตโยต้าเหรอผมขอบาย ไม่ใช่เพราะตัวรถนะ. เบาะครับที่แย่!!!!!  นั่งคราใดปวดหลังสุดๆ ปรับแล้วปรับอีกก็ไม่ดี ขับ vigo ที่ไร อยากจะลงจากมันให้พ้นๆ
เบาะรองนั่งสั้นไป แถมพนักพิงก็ไม่ดันหลังด้วย

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 10:38:57 »
โอ้ย................ทำไมมันเป็นแบบนี้ ทำไมคนเข้ามาเถียงกันแบบไม่น่าอ่านเท่าใด
ยังไง จขกท ต้องขอโทษสำหรับคนอ่านด้วยนะคะ ไม่ได้มีเจตนาที่จะตั้งกระทู้ให้เถียงกันเลยค่ะ
ถ้าดูจากหัวข้อ คือ Branding เป็นคำสำคัญที่ จขกท เอามาตั้งกระทู้
เพื่อที่จะสื่อว่า คนๆนึงที่เขาบ่นให้รถคันนึงว่าไม่ดี แต่พอสุดท้ายที่ต้องควักตังค์ซื้อแล้ว Branding ก็มีส่วนสำคัญมาก

เรื่องปกติครับ อย่าไปซีเรียส ต่างคนต่างความคิด

บางทีเราพูดอย่างนึง แต่คนฟัง ไม่ได้เข้าใจสิ่งที่เราจะสื่อเลยก็มี เค้าก็พูดอย่างที่อยากพูด

แล้วเวปบอร์ดเนี่ย บางทีหลุดเขียนผิดคำเดียว ก็เป็นเรื่องว่ากล่าวกันได้ยาวครับ

ปกติ ไม่จำเป็นผมจะไม่ตั้งกระทู้เลย เพราะบางทีแค่ตอบบ้าง มันก็ไม่ตรงกับที่เราอยากสื่อ

ไอ้ครั้นจะมานั่งอธิบาย ว่าที่เขียนไป เราตั้งใจจะบอกอะไร มันก็ไม่ไหวครับ

อ่านบ้างไม่อ่านบ้าง กำลังดีครับ อ่านตลอดบางทีมันสะสมจนหงุดหงิดก็มีครับ ;D ;D ;D

ปล. ห้อง User's voice อ่านแล้วสบายใจดีครับ ไม่ค่อยมีเถียงกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2013, 10:42:49 โดย YF-19 »
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 10:55:07 »

ใจเย็นครับ ผมว่าถ้าเทียบกับหลายๆบอร์ดแล้วนี่ยังน้อยมากครับ  ;D ;D ;D

ทุกๆรุ่นทุกๆยี่ห้อต่างก็มีจุดเด่นจุดด้อยต่างกันไปแหละครับ ถ้าตัดสินใจเลือกคันไหนไปแล้วก็ให้คิดเสมอว่านี่คือการตัดสินใจที่ดีที่สุดของเราแล้วก็พอครับจะได้ไม่ต้องซีเรียสทีหลัง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 3662

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 11:25:00 »
บริบทของการซื้อรถต่างกันไปตามสภาพการณ์ของแต่ละท่านครับ ส่วนตัวผมเคยใช้โตโยต้ามาหลายคันแล้วทั้งแต่โตโยต้าหรู โตโยต้าสปอร์ตและโตโยต้าแบบบ้านๆ ก็โอเคนะครับ

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 11:59:22 »
ออกทะเลกันไปไกลเลยครับ จากกระทู้ branding ,brand image กลายเป็นกระทู้ข้อเสียของโตโยต้าไปซะงั๊น ::)

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 12:38:50 »
สนุกีนะกระทู้นี้ อิอิ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 14:06:56 »
สมัยเด็กๆ  เคยซื้อของที่ตัวเองไม่ชอบแต่ต้องจำใจซื้อเพราะอะไรหลายๆอย่าง(เช่น ซื้อตามเพื่อน)   มันก็มีความสุขดีนะ  แต่มันก็เรื่อยๆมา
ปัจจุบัน เลือกซื้อแต่ของที่ตัวเองชอบ   ปรากฎว่ามีความสุขมากๆ   โดยเฉพาะรถ.....เวลากลับบ้านอาบน้ำจะนอน ยังรู้สึกถึงอารมณ์สนุก  และความสุขที่ได้ควบคุมรถค้างอยู่เลย
ตื่นเช้ามาขับรถออกไป   เข้าโค้งปั๊บ.....โอ้ว   สวรรค์   ......นี่แหละความพอใจอย่างแท้จริงของชีวิต

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 16:43:05 »
เรื่องรถยี่ห้อไหนดี ยี่ห้อไหน ห่วย

สำหรับผม ผมคิดว่า   "ความสุข" ของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

คนเราก็เลือกสิ่งที่คิดว่า เลือกแล้วจะมี "ความสุข" โดยรวมมากที่สุด ขาดเหลืออะไรบ้างอย่างก็พอกล้อมแกล้มไปได้ครับ

โตโยต้า ไม่ได้ห่วยนะครับ  มันเหมาะสำหรับคนกลุ่มหนึ่ง ... และไม่เหมาะกับคนอีกหลายกลุ่ม

แต่เผอิญ คนกลุ่มหนึ่งนั้น .. เป็นคนกลุ่มใหญ่ของสังคม    เช่น พ่อ และแม่ของผมเป็นต้น เขาขับรถ 90 ตลอดทาง .. ดังนั้น ช่วงล่าง หนึบ ๆ เบรคเทพ เครื่องแรง ไม่จำเป็นโดยสิ้นเชิง

แต่เค้าต้องการรถที่ตอบสนองการเดินทางได้ ไม่งอแง ประหยัด ปลอดภัยในระดับหนึ่ง (abs airbag บลา บลา)

แต่สำหรับผม ก็คิดอีกอย่างครับ ..

ออฟไลน์ cdchn

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 19:49:05 »
  ส่วนตัว เมื่อก่อน ออกคันแรกตามใจชอบ ตอนนี้ รอให้เจ้าอื่นมากทาบรัศมี ก่อน ค่อยเลือก
เพราะว่า ความชอบ ชอบมากก็เกลียดมาก (ส่วนตัวเท่านั้น)  :o

ออฟไลน์ romeo2011

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 20:17:41 »
ตอนนี้ต้อง เรนเจอร์ หรือไม่ก็ bt เท่านั้นชั่วโมงนี้

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 20:40:11 »
ผมจอด E60 กับ E39 ไว้บ้าน แล้วควบ Fortuner กับ Prius ใช้ประจำวันแทน

หลายปีผมอคติกับยี่ห้อนี่มากๆ จนตอนนี้ยอมกลืนน้ำลายตัวเองที่ว่ายี่ห้อนี้ห่วยแล้วเปิดใจใช้ ผลออกมาคือผมใช้แล้วสบายใจ แล้วมีความสุขไม่ต่างจากรถยุโรปทุกคันที่ใช้มาเลยครับ

Fortuner เอาไปจูนกล่องนิดหน่อย กับใส่ช่วงล่าง Bilstien ก็ขับสนุกไม่แพ้ Bmw หรอกครับ

ส่วน Prius นี่เอาไว้ใช้วิ่งในเมือง เป็นรถที่ประหยัดมากๆ ไม่ต้องพึ่งแก็สให้เสียวหลัง

ลองดูครับ ต่างคนต่างความคิด

ออฟไลน์ kimhalua

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 23:48:44 »
ในสายตาผม กับรถ ตลาด อย่างเดียวที่ผมคิดคือ มันเอาเปรียบลูกค้าเกินไป
ทั้งราคาที่สูงกว่าชาวบ้าน แล้วก้ อ๊อปชั่นที่กั๊กเหลือ เกิน ผมไม่ได้ต้องการอ๊อปชั่นอะไรมากมายหรอก แตทผมค่อแค่อ๊อั่นความปลอดภัยแบบที่รถยี้ห้ออื่นเค้าให้กันแค่นั้นพอ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 02:49:33 »
ซื้อรถมา
มีใครใช้สมรรถนะของมันเต็มร้อยบ้างครับ
ความมั่นใจในแบรนด์ บริการหลังการขาย มันสำคัญนะครับ

ผมเห็นซื้อมา โห้ววว เครื่องแรง ขับดี พวงมาลัยเลิศ ช่วงล่างเทพ
แต่เอามาขับรถติดๆในเมือง ขับแค่ 90 กิโลเมตรต่อ 3 ชั่วโมงในเมือง รถติดๆ

.........

ผมไม่คิดว่า การซื้อวีโก้เป็นการตัดสินใจที่ผิดนะครับ
คุณสมบัติของรถ อะไรที่เรนเจอร์ BT50 หรือโคโรลาโด้ มีดีกว่าวีโก้
ไม่ได้ต่างกันราวฟ้ากับเหว

ผมเป็นคนๆนึงที่บ้าขับรถมาก ผมมีความสุขกับการขับรถ
ไม่เป็นไรครับ
โลกของการแต่งรถ ทำให้โตโยต้าช่วงล่างบ้านๆ ขับสบายและเกาะขึ้นเยอะ

...........

รถกระบะ ชั่วโมงนี้
อยากได้ขับดี เครื่องแรง ประหยัด ศูนย์ดี อู่เพียบ หน้าตาโอเค ประกอบดี ราคาขายต่อดี
"รุ่นใหม่หมด ปิคอัพ สำหรับคนทั้งจักรวาล" คือคำตอบครับ

+1 ตรงมากๆเลยครับ
คนที่บอกว่าบริการหลังการขายไม่สำคัญ เป็นเพราะยังไม่เคยเจอปัญหานี้
ดูจากบอร์ดโฟกัส รถสุดเทพ ปลอดภัยโคตรๆยังไง ลองเจอปัญหาแก้ไม่จบ ซ่อมนานเข้าไป ก็อยากจะไปถอยอัลติสแทนเหมือนกันแหละครับ

และวีโก้ก็ไม่ได้แย่อะไรเลยเอาจริงๆ ถึงจะไม่ใช่ที่หนึ่งเลยซักด้าน แต่ก็ไม่ได้เลวร้ายเลยสักด้านครับ

หรืออย่างคนซื้อไทรทัน จะตกรุ่นเหมือนกัน แม้เครื่องไทรทันจะไม่ใช่อันดับหนึ่ง แต่ไม่ขี้เหร่ เบาะนั่งสบาย มี DVD อะไหล่ ศูนย์ ของแถมเพียบ ค่า Maintenance ฟรีหมด
ซื้อไปแล้วใช้สบายใจ จ่ายแต่ค่าน้ำมัน ผมว่ามันก็เข้าท่าครับ 

เทียบกับซื้อเรนเจอร์แล้วเจอปัญหาสนิมเข้าไป  ต่อให้ผมมีตัง ตอนนี้ผมยังไม่กล้าซื้อเรนเจอร์เลยครับ