ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้พึ่งเข้าใจคำว่า Branding อย่างชัดเจน ถ่องแท้  (อ่าน 11663 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
มีเรื่องเล่าค่ะ
 มีลุงเป็นข้าราชการครู แกกำลังจะเกษียร เลยอยากเปลี่ยนรถจากเก๋งเก่าๆ มาใช้กระบะยกสูงสี่ประตู
ตลอดหนึ่งเดือนที่ผ่านมาหลานๆก็พาไปลองทุกยี่ห้อ ที่สำคัญมาลองขับรถเราเกือบทุกวัน (นาวาร่า คาริเบอร์)
แล้วแกก็บอกชอบมากๆ เลียงลำดับความชอบของแก เรนเจอร์ น่าจะอันดับหนึ่ง ต่อด้วย บีที 50 นาวาร่า
ที่แกบอกห่วยสุดที่ไปลองขับ คือ วีโก้ วันนี้ขณะทานข้างเย็นกันอยู่
ลุง: เมื่อวานลุงไปวางมัดจำจองรถแล้วนะ
เรา: ไม่รอนานแย่เหรอลุง
ลุง: ไม่นะ ประมาณเดือนกว่าๆ
เรา: ก็เริ่มงง เพราะเรนเจอร์ตอนนี้น่าจะหกเดือนเป็นอย่างน้อย เลยขอดูใบจอง
      โอ้.................โตโยต้า ไฮลัก วีโก้ พรัรันเนอร์ สี่ประตู เกียร์ออโต
ลุงแกบอกว่า พอจะต้องเลือกรถแล้วก็คงเป็นโตโยต้า

แล้วก็นั่งทานข้าวกันต่อ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: วันนี้พึ่งเข้าใจคำว่า Branding อย่างชัดเจน ถ่องแท้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 21:37:53 »
ถึงมันห่วย แต่โปรดี ได้รถเร็ว ศูนย์เยอะ ช่างเยอะ ราคาขายต่อดีก็มีผลนะครับ ;)

อีกอย่าง แกจะเกษียณแล้ว ผมว่าคิดถูกมากเพราะรถพวกนี้ ถึงจะห่วยยังไง

ก็มีมาตราฐานพอสมควร ไม่น่าจะสร้างภาระให้แก่คนมีอายุเท่าไรนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2013, 21:40:21 โดย jorpor...SilverG »

Re: วันนี้พึ่งเข้าใจคำว่า Branding อย่างชัดเจน ถ่องแท้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 21:40:07 »
ถึงมันห่วย แต่โปรดี ได้รถเร็ว ศูนย์เยอะ ช่างเยอะ ราคาขายต่อดีก็มีผลนะครับ ;)
โปรไม่ได้ดีนะคะ รู้สึกได้ประกันชั้นหนึ่ง
ไตรตันกับเชพ และ นี่รู้สึกรับรถได้เลยนะคะ
ส่วน บีที นี่เขาบอกประมาณเดือน สองเดือน นึงถ้าเกียออโต

GreenG

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 21:42:07 »
โปรไม่ได้ดีนะคะ รู้สึกได้ประกันชั้นหนึ่ง
ไตรตันกับเชพ และ นี่รู้สึกรับรถได้เลยนะคะ
ส่วน บีที นี่เขาบอกประมาณเดือน สองเดือน นึงถ้าเกียออโต

ผมว่าคนอายุมากๆ บางทีขับดีหรือไม่ดีไม่ใช้ประเด็นนะครับ สำคัญ คือ ความไว้ใจในระยะยาวมากกว่า ศูนย์ดี ราคาขายต่อดีมีนำไปกว่าครึ่งแล้ว

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 21:44:20 »

ผมว่าคนอายุมากๆ บางทีขับดีหรือไม่ดีไม่ใช้ประเด็นนะครับ สำคัญ คือ ความไว้ใจในระยะยาวมากกว่า ศูนย์ดี ราคาขายต่อดีมีนำไปกว่าครึ่งแล้ว
น่าจะอย่างที่คุณ jorpor silverG บอกค่ะ
นี่น่าจะเป็นเหตุผลหลักที่ทำไมโตโยต้าขายดีจัง

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 21:45:42 »
สำหรับคนที่คอยติดตามข่าวสารเรื่องรถแล้วมันก็อดเก็บมาคิดไม่ได้จริงๆ เสียดายแทนนะครับ

แต่มันก็เป็นความชอบของคุณครู จะให้สอนครูก็คง....?

ออฟไลน์ ll3enz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 21:51:13 »

อีกอย่าง แกจะเกษียณแล้ว ผมว่าคิดถูกมากเพราะรถพวกนี้ ถึงจะห่วยยังไง

ก็มีมาตราฐานพอสมควร ไม่น่าจะสร้างภาระให้แก่คนมีอายุเท่าไรนัก

ผมก็เพิ่งออกวีโก้พรีรันเนอร์ เมื่อเดือนที่แล้ว ตอนตัดสินใจเทียบกับนาวาร่า บีที 50 เหมือนกันครับ
สรุป รถผมซื้อมาใช้ทำงาน เรื่องซ่อมง่าย อะไหล่เยอะ ไว้ใจได้ในระยะยาว มีผลมากเลยครับ
เรื่องการขับขี่ ใช้ทำงาน ขับเรื่อยๆ ไม่ได้แข่งกับใคร วีโก้ก็พอละครับ : )

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 21:51:31 »
สงสัยผมจะค้ลายครูท่านนั้น
ผมชอบ ภายในฮอนด้า
ชอบช่วงล่างมาสด้า
ชอบรูปทรง bmw
ชอบออฟชั้น ฟอร์ด

แต่สุดท้ายพอจะซื้อรถ ผมก็เลือก โตโยต้าทุกที ครับ    เพราะคำว่า "ง่าย"  ให้คำตอบสำหรับคำว่า พาหนะ สำหรับการเคลื่อนที่ได้ดี  ถึงแม้จะไม่ได้สนุกกับการขับขี่ แต่มันง่ายไปหมด สำหรับการใช้งานในทุกๆวันดีครับ และระยะยาว

แต่ บางที มีสิ่งหนึ่งที่ผมมักจะทนไม่ได้กับโตโยต้ามากๆ และไม่รู้จะทนได้ถึงไหน คือการ กั๊กออฟชั่ความปลอดภัย ABS ใส่ซะที เฮ้อ กับรุ่นล่างๆ MT
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 21:55:07 »

ผมก็เพิ่งออกวีโก้พรีรันเนอร์ เมื่อเดือนที่แล้ว ตอนตัดสินใจเทียบกับนาวาร่า บีที 50 เหมือนกันครับ
สรุป รถผมซื้อมาใช้ทำงาน เรื่องซ่อมง่าย อะไหล่เยอะ ไว้ใจได้ในระยะยาว มีผลมากเลยครับ
เรื่องการขับขี่ ใช้ทำงาน ขับเรื่อยๆ ไม่ได้แข่งกับใคร วีโก้ก็พอละครับ : )

อาจต้องขอโทษคูณ csamabat นะคะที่ใช้คำแรงไป (คำว่าห่วย) คือจริงๆลุงแกก็ตินั่นตินี่ค่ะ
เช่นบอกว่าร่อน อะไรแบบนี้ค่ะ
ส่วนตัวก็ว่าสวยดียุค่ะรุ่นนี้

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 22:04:35 »
ไม่น่าแปลกใจครับ เป็นทุกที่แหละครับ ยังไงเจ้าตลาดก็ได้เปรียบ หากคนซื้อไม่ได้เป็นคนมีเงินถุงเงินถัง เพราะยังไงใช้จ่ายอะไรเราก็ต้องให้คุ้ม หากยังคำนึงค่าน้ำมัน ค่าซ่อม อู่ ราคาขายต่อ มันจะหนียี่ห้อตลาดได้ไงครับ

เหมือนแฟนผม จะหารถ SUV ผมตอนนี้เชียร์ volvo V60 เต็มที่ กับราคา 2 ล้านต้น ไม่มีไรคุ้มกว่านี้
ชีบอกว่า ไปลองก็ได้ แต่คงไม่ honda ก็  BMW แหละ เพราะหากต้องขายต่อ ตกน้อยสุด (จบ)
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 22:08:21 »
ถ้าเป็นพ่อผมก็คงอีซูซุอย่างเดียวเหมือนกันครับ
ฮ่าๆ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ kritsnutty

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 22:21:39 »
ถ้าผมอายุเท่าลุง  ผมก็เลือกเจ้าตลาดแบบลุงครับ
ผมไม่ต้องการความเทห์ แต่ผมต้องการความสบายใจ

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 22:26:35 »
ห่วยเลยหรอครับๆๆ มันห่วยเลยหรอครับ แล้วไอทีว่าดีเนี่ย มานดีกว่ามากเลยหรอครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

popdemonic

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 22:38:49 »
เหตุผลในการเลือกซื้อรถ สมรรถนะไม่ใช่ทั้งหมดทั้งปวงในการเลือกซื้อรถหนึ่งคัน

สมมติว่า มีqualification 10อย่าง วีโก้อาจะแย่ขับสุดในรถทุกคัน แต่คุณสมบัติ วีโก้อาจจะไม่ได้

ด้อยหนิครับ ยกตัวอย่างเช่น การบริการหลังการขาย ราคาอะไหล่ ราคาขายต่อ etc. วีโก้อาจะไม่ได้

ด้อยกว่าคันอื่นครับ เพราะฉะนั้นเมื่อมาweight กัน แกจึงเลือกโตโยต้าไงครับ สำหรับผมเองการจะซื้อรถหนึ่งคัน

ก็ต้องคำนึง แต่สำหรับผมเองเรื่อง การบริการหลังการขาย อะไหล่ ราคาอะไหล่ผมอาจจะให้weight น้อยหน่อย

ผมอาจจะไปสนใจเรื่องอื่นแทนครับ แค่นั้นเองครับ สำหรับผมๆว่าไม่แปลก รถส่งของผมเองก็เลือกวีโก้นะ มันทนดี

เบรคห่วย ช่วงล่างห่วย แต่ทำไมถึงซื้อ เพราะคันนี้ไว้หาเงินครับ อะไรก็ได้ที่มันทำเงินให้ผมมากสุดและมีรายจ่าย

ให้ผมน้อยสุดครับ เรื่องการขับขี่ถ้าอยากขี่แรงๆ  ผมก็มีรถเก๋งซิ่งของผมคันนึง หรือถ้าอยากขี่ออกงานผมก็มีรถไว้ออกงาน

ตามอรรถประโยชนของรถแต่ละคัน แต่สำหรับคนที่มีรถคันเดียวบางทีมันคิดแบบผมไม่ได้เค้าต้องคำนึงถึงปัจจัยมากตัวหน่อยครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 22:42:59 »
ถ้าพี่โต เข้ามาทำตลาดในประเทศไทยได้สัก10ปี จะขายดีแบบนี้มั้ย

ออฟไลน์ settavut

• First
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 23:02:43 »
ผมชอบ เรนเจอร์ อยากเอา lpg  ไปดมแก๊ส  แต่เมื่อสองอาทิตย์ที่แล้ว กลายเป็นได้ vigo champ cab cng ออกมาแทน

เหตุผลอย่างเดียวคือ ทน ถึก ศูนย์โอเค ถึงแม้ราคาจะแรงและแก่แล้วก็ตาม
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 23:28:05 »
ทำไมหลายคนเวลาพูดถึงเจ้าตลาดก็ต้องบอกว่ามันห่วยไว้ก่อนเลย

Altis นี่เครื่องแรงแทบจะที่สุดในตลาด
ระบบ Hybrid ใน Camry และ Prius ก็ยังไม่มีรถยุโรปแบบ mass product ยี่ห้อไหนสู้ได้เลย
Vigo Champ ตั้งแต่ minorchange มันก็ไม่ได้แย่ไปกว่ากระบะยี่ห้ออื่นเลย

แม้แต่ Vios ที่ใช้เครื่อง+เกียร์เก่าคนก็มองลบไว้ก่อนและ ทั้งที่ถ้าให้เลือกเครื่องนี้กับ 1.5 Dual clutch อะไรนั่นของฟอร์ดผมว่าคนเลือกเครื่องโตโยต้าดีกว่า

แต่พอเวลาใครสักคนตัดสินใจซื้อโตโยต้า กลับกลายเป็นซื้อเพราะ "ราคาขายต่อ" "ภาพลักษณ์" "ศูนย์เยอะ" ฯลฯ
ทั้งที่จริงๆแล้วถ้ามองเพียงตัวรถ มันก็เป็นรถที่คะแนนโดนรวมทุกอย่างอยู่ในอันดับต้นๆในตลาดด้วยซ้ำ จะเสียเปรียบก็แค่หลายโมเดลอยู่ในช่วงปลายอายุแล้วเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 23:33:42 »
ไม่ได้ว่าห่วยหรอกครับ
เพียงแต่ขายยนาดนี้
ราคาก็ขนาดนี้

น่าจะมีอะไรดีๆ กว่านี้หน่อยหนะครับ ^^

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 23:36:02 »
ทำไมหลายคนเวลาพูดถึงเจ้าตลาดก็ต้องบอกว่ามันห่วยไว้ก่อนเลย

Altis นี่เครื่องแรงแทบจะที่สุดในตลาด
ระบบ Hybrid ใน Camry และ Prius ก็ยังไม่มีรถยุโรปแบบ mass product ยี่ห้อไหนสู้ได้เลย
Vigo Champ ตั้งแต่ minorchange มันก็ไม่ได้แย่ไปกว่ากระบะยี่ห้ออื่นเลย

แม้แต่ Vios ที่ใช้เครื่อง+เกียร์เก่าคนก็มองลบไว้ก่อนและ ทั้งที่ถ้าให้เลือกเครื่องนี้กับ 1.5 Dual clutch อะไรนั่นของฟอร์ดผมว่าคนเลือกเครื่องโตโยต้าดีกว่า

แต่พอเวลาใครสักคนตัดสินใจซื้อโตโยต้า กลับกลายเป็นซื้อเพราะ "ราคาขายต่อ" "ภาพลักษณ์" "ศูนย์เยอะ" ฯลฯ
ทั้งที่จริงๆแล้วถ้ามองเพียงตัวรถ มันก็เป็นรถที่คะแนนโดนรวมทุกอย่างอยู่ในอันดับต้นๆในตลาดด้วยซ้ำ จะเสียเปรียบก็แค่หลายโมเดลอยู่ในช่วงปลายอายุแล้วเท่านั้นเอง

+1เลยครับๆๆ ถูกๆเลยครับบบบ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

gunz13096

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 00:52:47 »
ถ้าไม่คิดราคาขาย อะไรก็ใช้ได้ ขนาดผมเองยังใช้วีออสเพราะตามใจอยาก อยากใช้อะไรก็ขับ ไม่ได้เอาแต่ใจแต่อยากใช้ที่ชอบ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 01:53:19 »
หุหุหุ นิสัยคนไทยก็งี้แหละครับ อันอื่นดีหมด คนอื่นดีหมด แต่ของที่ตัวใช้มีแต่ข้อติ
ทั้งๆที่ข้อดีมีเยอะแยะ กลับเลือกพูดแต่ด้านลบ มันคงไม่ได้เกี่ยวกับแบรนด์อย่างเดียวหรอกครับ
ถ้ารถเขาห่วย เขาจะเป็นอันดับหนึ่งของโลกเหรอครับ ขนาดโดนภัยธรรมชาติเล่นงานจนอ่วมอรทัยยังกลับมาได้ในเวลานิดเดียว

ในทางตรงกันข้ามที่เราบอกยี่ห้อนั้นดี ยี่ห้อนั้นเด่น ทำไมขายไม่ได้เท่าโตโยต้า ไม่ใช่แค่ในบ้านเรา มันรวมถึงต่างประเทศที่เขามีทางเลือกมากกว่าเรา
แสดงว่าคนทั่วโลกชอบรถห่วยแตกเหรอครับ ไม่จริงมั้ง ว่ามั๊ยครับ  :)
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 02:10:08 »
สำหรับผม โตโยต้า ไม่ใช่แบรนด์ที่ผมชอบเลยแม้แต่นิดเดียว
แต่ทีซื้อเพราะคำเดียวครับ ทนทาน    อย่างน้อยวิ่ง ๆ ไปไม่ดับกลางทางบ่อย ๆ  5 ปีขับไปเหอะ ปัญหาน้อยมาก หลัง 5 ปีค่อยว่ากัน
innova สมรรถนะเห่ยมาก รูปร่างขี้เร้ขี้เห ร่เร่งทีหาวยาว ๆ เลย รูดถนนวิภาฯเลนขวา เหมือนนั่งเรือ หัวโขกกระจกเล่น แต่ซื้อ คิดแก็สแล้วทน และ รถ 7 ที่นั่งเจ้าอื่นราคาไปไกล
altis เครื่องยนต์ดีมาก เกียร์ คันเร่ง พร้อมตอบสนองเท้า สวดยวด แต่รูปร่างก็ขี้เหร่สำหรับผม เบาะนั่งที่ไม่ตั้งใจให้คนนั่งสบาย เบาะคนขับเหมาะกับลิง เบาะหลังชันมาก
ออฟชั่นขาด ๆ (ไม่มีเกิน ๆ) ซื้อเพราะหลังน้ำท่วมใหม่ ๆ  รีบใช้รถ มีตัวเลือกแค่ altis EX และ Cruze  ถ้าไม่จำเป็นต้องรีบคงซื้อ Civic ครับ
ส่วนตัวชอบฮอนด้าที่สุดครับ ผมอัดรอบสูง ๆ บ่อย สาวกคงเข้าใจความมันส์  แถมภายนอกสวยงาม  แต่ตำแหน่งคันเร่ง กับ คันเบรค มันชอบให้ผมเบียดไข่จริง ๆ ช่วงล่างก็เกือบแย่
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 02:21:42 »
อยากให้ผมบอกข้อเสียของนาวาร่ามั้งมั้ยล่ะ ไม่อยากใช้คำว่าห่วยหรอก

เทียบกับวีโก้ เอาแค่สมรรถนะ ไม่เอาราคา

ช่วงล่างนาวาร่าเด้งกว่า เผลอๆแย่ที่สุดในตลาดเมื่อเทียบกับตัวอื่น แม้วีโก้ไม่เทพสุด แต่ใช้งานได้ไม่แย่
การซ่อมแซมและความทนทาน ถ้าตามนี้ผมให้ ดีแมก ดีที่สุด รองมาคือ วีโก้ ตามมาด้วย นาวาร่า และไทรตั้น
เสียงเครื่องกับการสั่นสะเทือนแย่กว่าวีโก้และอาจแย่สุดในตลาด

อันนี้สำคัญสุด อัตราการสิ้นเปลือง นาวาร่าแย่สุดในตลาด จากประสบการณ์คนข้างบ้านซึ่งต้องขายทิ้งไปเพราะรับไม่ได้มันเปลืองมาก
ข้อนี้สำคัญสุดเพราะอะไร คนซื้อรถกระบะส่วนใหญ่เอาไปทำการพานิชย์ ดังนั้นการสิ้นเปลืองเป็นอะไรที่สำคัญมาก อาจชี้ผลกำไรขาดทุนได้เลย

จากราคารถมือ2 จะเห็นว่าปีพอๆกัน big m ราคาตกแบบโหดร้ายมาก นาวาร่าก็น่าจะชะตาเดียวกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 03:36:30 »

กดไลค์หน่อยครับ "ราคาขายต่อ" "ภาพลักษณ์" "ศูนย์เยอะ" โตโยต้าเนี่ย

พ่อแม่ผม เลือกฟอร์จูนเนอร์ แต่ผมเลือกแคปหมู

เค้าบอกว่า แคปหมูมันดูทันสมัยไป วัยรุ่นไปหน่อย ไม่ชอบ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 04:16:24 »
ลุงเขาอายุเยอะแล้ว ซื้ออะไรที่ซื้อแล้วสบายใจที่สุดดีกว่าครับ

Toyota ก็เหมือน Samsung ละครับ วัสดุอาจสู่ Nokia ไม่ได้ ออกแบบอาจสู้ Sony ไม่ได้ และ Software อาจไม่เหนือกว่า HTC แต่ขายดีเพราะ "คนส่วนใหญ่ของสังคม" เชื่อว่า "ซื้อแล้วสบายใจ" ก็เท่านั้นละครับ

ผมขับ Vios เพราะเผื่อติดแก๊ส และหาศูนย์ง่าย เพราะตอนถอยออกมา ผมเป็นเซลล์ต่างจังหวัด ยังไงศูนย์ Toyota โดยภาพรวมก็ยังไว้ใจได้มาก ก็แค่นั้นละครับ ถึงแม้เบาะห่วยๆ ของมันจะทำให้ผมตะคริวกินเป็นประจำก็ตาม
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Aek_CM

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 06:32:13 »
น่าสงสารพวกที่ซื้อรถ  แต่ต้องซื้อรถที่ตัวเองชอบไม่ได้ เหตุผลเพราะ... ความคิดหัวโบราณ

สำหรับผม การซื้อรถมาใช้สักคัน สิ่งที่ผมคำนึงที่สุด คือ ระบบการขับขี่  ไม่ว่าจะเป็น ช่วงล่าง ระบบเบรค และระบบความปลอดภัยต้องมาก่อนเท่าที่เงินผมจะซื้อได้
เพราะวินาที ที่เราขึ้นรถและขับมันออกไป  ชีวิตเราที่เหลืออยู่ ก็ขึ้นอยู่กับ สิ่งเหล่านี้ ช่วงล่าง ระบบเบรค และระบบความปลอดภัย เช่น ถุงลม abs ebd ba เป็นต้น
เพราะคำว่า อุบัติเหตุ คือ สิ่งเลวร้าย ที่เราไม่มีวันรู้ล่วงหน้าได้ครับ  ถ้ามันไม่เกิดก็ดีไป แต่ถ้ามันเกิด ผมเชื่อว่าสิ่งที่ผม ว่ามานั้น น่าจะช่วย เซฟชีวิตผมได้ระดับหนึ่งครับ

ส่วนเรื่อง 0 บริการ หรือราคาขายต่อ พวกนั้นมันจะไม่มีค่าเลยถ้าเราไม่มีชีวิต อยู่

ออฟไลน์ midobuns

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 07:02:41 »
น่าสงสารพวกที่ซื้อรถ  แต่ต้องซื้อรถที่ตัวเองชอบไม่ได้ เหตุผลเพราะ... ความคิดหัวโบราณ

สำหรับผม การซื้อรถมาใช้สักคัน สิ่งที่ผมคำนึงที่สุด คือ ระบบการขับขี่  ไม่ว่าจะเป็น ช่วงล่าง ระบบเบรค และระบบความปลอดภัยต้องมาก่อนเท่าที่เงินผมจะซื้อได้
เพราะวินาที ที่เราขึ้นรถและขับมันออกไป  ชีวิตเราที่เหลืออยู่ ก็ขึ้นอยู่กับ สิ่งเหล่านี้ ช่วงล่าง ระบบเบรค และระบบความปลอดภัย เช่น ถุงลม abs ebd ba เป็นต้น
เพราะคำว่า อุบัติเหตุ คือ สิ่งเลวร้าย ที่เราไม่มีวันรู้ล่วงหน้าได้ครับ  ถ้ามันไม่เกิดก็ดีไป แต่ถ้ามันเกิด ผมเชื่อว่าสิ่งที่ผม ว่ามานั้น น่าจะช่วย เซฟชีวิตผมได้ระดับหนึ่งครับ

ส่วนเรื่อง 0 บริการ หรือราคาขายต่อ พวกนั้นมันจะไม่มีค่าเลยถ้าเราไม่มีชีวิต อยู่

เห็นด้วยครับ กด like ชีวิตเราสำคัญที่สุด

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 07:22:09 »
ผมเชื่อว่าคนส่วนมาก ก็คิดถึงการบริการ ราคา และขายต่อ เป็นลำดับแรก คุณสมบัติและความปลอดภัย เป็นลำดับต่อไป ..สำหรับผม เลือกที่ชอบ ปลอดภัย ราคาถูก ไม่สนใจเรื่องขายต่อ บริการมีอู่เฉพาะตัว พร้อมที่จะบริการนอกสถานที่  ผมเลือกใช้ saab เก่า ๆ แต่ระบบทุกอย่างสมบูรณ์    ถามว่าชอบ bmw , mb หรือไม่ ผมบอกเลย ชอบ สวยดี แต่ให้ซื้อมาใช้ไม่เอา รับไม่ได้กับค่าตัวรถใหม่ เสียดายเงิน และค่าซ่อมมือสอง(รุ่นใหม่ ๆ) ก็โหดมาก ๆ แทบทุกแบรนด์ ไม่ว่ารถจากโซนไหน...

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 07:42:01 »
ปลอดภัยต่อความรู้สึกไว้ก่อนเป็นดีครับ แม้ผมจะศึกษาเว็ปนี้มาพอสมควรแต่หากจะซื้อรถสักคันยังไงก็ต้องเอาเจ้าตลาดมาเป็นหนึ่งในตัวเลือกถ้าเป็นกระบะมีรุ่นเดียวที่อยากได้คือเรนเจอร์แต่ถ้าซื้อจริงคงมีแค่วีโก้กับไทรทันเป็นตัวเลือกเหตุผลคือความสบายใจในระยะยาววีโก้คงไม่ต้องพูดอะไรแต่สำหรับไทรทันแล้วผมมองว่าออปชั่นที่อยากได้มีครบเลย (เกียร์ออโต้ทั้งหมดนะครับ) เรื่องศูนย์ก็พอไว้ใจได้บ้าง อะไหล่หาได้ไม่ยากเกินไปถ้านาวาร่านั่งสบายเท่าไทรทันก็คงเพิ่มในตัวเลือกด้วย

ไม่งั้นลองเทียบกับงานที่ทำปัจจุบันอยู่ว่าเป็นยังไง สำหรับผมงานที่ทำปัจจุบันไม่ค่อยชอบนักแต่ก็ต้องทำเพราะงานที่ชอบยังไม่สามารถสร้างรายได้ให้เพียงพอแก่ค่าใช้จ่ายที่มีเลือกทำงานที่ปลอดภัยต่อค่าใช้จ่ายดีกว่าทำงานที่ชอบแล้วอดๆอยากๆ การเลือกรถก็คงคล้ายๆกันถ้าการมีรถสักคันเป็นเรื่องใหญ่ในชีวิตต้องคิดเยอะหน่อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 07:53:00 »
ซื้อรถมา
มีใครใช้สมรรถนะของมันเต็มร้อยบ้างครับ
ความมั่นใจในแบรนด์ บริการหลังการขาย มันสำคัญนะครับ

ผมเห็นซื้อมา โห้ววว เครื่องแรง ขับดี พวงมาลัยเลิศ ช่วงล่างเทพ
แต่เอามาขับรถติดๆในเมือง ขับแค่ 90 กิโลเมตรต่อ 3 ชั่วโมงในเมือง รถติดๆ

.........

ผมไม่คิดว่า การซื้อวีโก้เป็นการตัดสินใจที่ผิดนะครับ
คุณสมบัติของรถ อะไรที่เรนเจอร์ BT50 หรือโคโรลาโด้ มีดีกว่าวีโก้
ไม่ได้ต่างกันราวฟ้ากับเหว

ผมเป็นคนๆนึงที่บ้าขับรถมาก ผมมีความสุขกับการขับรถ
ไม่เป็นไรครับ
โลกของการแต่งรถ ทำให้โตโยต้าช่วงล่างบ้านๆ ขับสบายและเกาะขึ้นเยอะ

...........

รถกระบะ ชั่วโมงนี้
อยากได้ขับดี เครื่องแรง ประหยัด ศูนย์ดี อู่เพียบ หน้าตาโอเค ประกอบดี ราคาขายต่อดี
"รุ่นใหม่หมด ปิคอัพ สำหรับคนทั้งจักรวาล" คือคำตอบครับ