ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนป้ายทะเบียนจะได้เลขเดิมไหมครับ  (อ่าน 9587 ครั้ง)

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member

พอดีว่า KE70 ที่บ้านมัเป็นป้ายรุ่นเก่า อักษรตัวเดียว

แต่สีของป้ายมันเริ่มก็ปริแตกออกเป็นชิ้นๆ

ก็อยากเปลี่ยนใหม่ แต่ก็กลัีวจะไม่ได้เลขเดิม (เสียดายเลขแบบเก่า)

เลยอยากถามว่าถ้าเปลี่ยนจะได้เลขเดิมไหมครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: เปลี่ยนป้ายทะเบียนจะได้เลขเดิมไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 11:07:32 »

เอาไปซ่อมได้    ถ้าไปทำที่ขนส่งจะได้ ตัวอักษรแบบใหม่

ออฟไลน์ ____/หมี'

• Jr. Member
  • **
  • ♯^w^♯
Re: เปลี่ยนป้ายทะเบียนจะได้เลขเดิมไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 11:08:21 »

พอดีว่า KE70 ที่บ้านมัเป็นป้ายรุ่นเก่า อักษรตัวเดียว

แต่สีของป้ายมันเริ่มก็ปริแตกออกเป็นชิ้นๆ

ก็อยากเปลี่ยนใหม่ แต่ก็กลัีวจะไม่ได้เลขเดิม (เสียดายเลขแบบเก่า)

เลยอยากถามว่าถ้าเปลี่ยนจะได้เลขเดิมไหมครับ

ไม่ได้ครับ รถเก่าที่บ้านผมป้าย ก-4417 ไปเปลี่ยนป้ายเป็น กก 4417 นานแล้วครับ ตอนนั้นทำตามระเบียบที่เขาให้ไปเปลี่ยน

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 11:25:48 »

เอาไปซ่อมได้    ถ้าไปทำที่ขนส่งจะได้ ตัวอักษรแบบใหม่

ตามนี้เลยครับ  ;D

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 13:16:06 »
มีคำถามเพิ่มครับว่าหากป้ายชำรุดแล้วไปแจ้งที่ ขนส่งเค้าจะเปลี่ยนทั้งหมวดอักษรและเลขเลยมั้ย หรือเปลี่ยนเฉพาะหมวดอักษรครับ 
ยกตัวอย่างรถผมป้ายตอนนี้เป็น ฉ-10XX แต่ป้ายโทรมมากแล้วถ้าไปแจ้งขอทำใหม่เค้าจะเปลี่ยนเป็น แบบไหนอ่ะครับ

ออฟไลน์ sickchild

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 14:39:21 »
ผมเคยป้ายหาย ไปแจ้งก็ได้ป้ายทะเบียนเลขเดิม หมวดเดิมครับ

ถ้าได้เลขใหม่ หมวดใหม่ ก็แสดงว่าต้องจดทะเบียนใหม่ ซึ่งผมว่าไม่น่าใช่ครับ

ปล. ที่คุณ  kez บอกน่าจะหมายถึง ขนส่งเค้าเปลี่ยน font ตัวหนังสือใหม่เป็นตัวเล็กลง จะได้ป้ายที่เป็น Font แบบนั้นครับ

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 16:18:37 »

ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ  :D

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 16:25:09 »
ป้ายเก่ามาก   หรือ ป้ายที่มีขนาดไม่เท่ากับในปัจจุบันเช่นป้ายที่มีตรากรมตร.     หากทำเรื่องขอป้ายใหม่จะได้ป้ายใหม่ที่มีหมวดอักษร ใกล้เดียงของเดิม มีแค่เลขสี่ตัวท้ายเหมือนเดิมครับ

ส่วนใหญ่ใช้วิธีเข้าร้านรับซ่อมป้ายครับ สำหรับรถเก่าๆ รถคลาสสิค วินเทจ ฯลฯ  ;)

ถามว่าผิดกม.มั้ย ขอไม่ตอบนะครับ  ;)

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 23:46:00 »
ผมเคยป้ายหาย ไปแจ้งก็ได้ป้ายทะเบียนเลขเดิม หมวดเดิมครับ

ถ้าได้เลขใหม่ หมวดใหม่ ก็แสดงว่าต้องจดทะเบียนใหม่ ซึ่งผมว่าไม่น่าใช่ครับ

ปล. ที่คุณ  kez บอกน่าจะหมายถึง ขนส่งเค้าเปลี่ยน font ตัวหนังสือใหม่เป็นตัวเล็กลง จะได้ป้ายที่เป็น Font แบบนั้นครับ
คือถ้าเป็นป้ายรุ่นเก่า เช่น 1ก-1234 ถ้าทำหายแล้วไปให้ขนส่งเค้าทำป้ายใหม่ให้มันจะกลายเป็น กก-1234 ประมาณนี้ครับ จะไม่ได้ตัวอักษรเดิมที่เป็น1ก-1234 อีกแล้ว แต่ถ้าเลขทะเบียนเป็นแบบตัวอักษร2ตัว เช่น ภภ-2345 ถ้าให้ขนส่งทำป้ายให้ใหม่ก็จะได้เหมือนเดิมคือ ภภ-2345 เหมือนเดิม เพราะฉะนั้นบางคนเกิดทำป้ายรุ่นเก่าชำรุดไม่อยากเปลี่ยนเป็นตัวอักษรสองตัวก็จะเอาไปซ่อมกันครับ ส่วนที่บอกเรื่องfont ก็จะได้เป็นfontใหม่ตัวเล็กลงทั้งหมด