ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำอย่างไรกับรถที่จะขายก็ไม่ได้ จะใช้ก็ไม่ได้ดีครับ คับ  (อ่าน 4213 ครั้ง)

ออฟไลน์ touchme

• Newbie
  • *
จริงๆก้ไม่เชิงหนี ไฟแนนซ์ หรอกคับ
พอดี ญาติของเพื่อน เค้าได้ รถจากลูกหนี้ มาว่างไว้เพื่อยืมเงินไป ที่นี้ ตอนนี้ตัวลูกหนี้ หายสาบสูญไปเลย ไม่มี ญาติพี่น้องติดต่อและรู้เรื่อง รถเลย
จะเอามาใช้ก็ไม่ได้เพราะกลัวไฟแนนซ์ จะไปเคลียร์ ก็ไม่รู้ไฟแนนซ์ไหนอีก
ทางญาติของเพื่อน ก็เลยอยากจะทำไงก้ได้ที่จะเปลี่ยน รถ คันนี้เป็นเงินกลับมาอะคับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
จริงๆก้ไม่เชิงหนี ไฟแนนซ์ หรอกคับ
พอดี ญาติของเพื่อน เค้าได้ รถจากลูกหนี้ มาว่างไว้เพื่อยืมเงินไป ที่นี้ ตอนนี้ตัวลูกหนี้ หายสาบสูญไปเลย ไม่มี ญาติพี่น้องติดต่อและรู้เรื่อง รถเลย
จะเอามาใช้ก็ไม่ได้เพราะกลัวไฟแนนซ์ จะไปเคลียร์ ก็ไม่รู้ไฟแนนซ์ไหนอีก
ทางญาติของเพื่อน ก็เลยอยากจะทำไงก้ได้ที่จะเปลี่ยน รถ คันนี้เป็นเงินกลับมาอะคับ

สืบทางเลขตัวถังได้มั้ยครับ ไม่น่าจะหาไฟแนนซ์ยากขนาดนั้น
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
แยกชิ้นส่วนขายอู่ครับ

ออฟไลน์ Ekarit

• Newbie
  • *
  • และแล้วชายหนุ่มก็สาดเหล้าลงคอเพื่อลบรอยแผลในจิตใจ
แยกชิ้นขายนี่่ ระวังไอดัง คุกๆๆๆๆ อะเป่าาาาา

ออฟไลน์ kowit1

ขายเข้าป่ายาง สวนปลาม์ อิ

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
ถ้ากระบะคงขายไม่ยาก

ออฟไลน์ Fat Pig

• Jr. Member
  • **
ได้รถจากลูกหนี้มานี่ มีหลักฐานอะไรที่เค้าโอนให้หรือเปล่า หรือสัญญายืนเงินไม๊ และถ้าเป็นการปล่อยกู้นอกระบบ ผมกลัวว่าจะซวย 2 ต่อนะครับ คือปล่อยกู้นอกระบบ และอาจจะโอนลูกหนี้แซบ ไปแจ้งความว่ารถหายแล้วให้ตำรวจมาจับเรา ข้อหาลักทรัพย์ ก็ได้

ปล.ดูแล้วเสี่ยวแทนครับ  :P

ออฟไลน์ Public P

• Full Member
ผมเตือนด้วยความหวังดีนะครับ เพราะคุณอาจจะยังไม่รู้ว่าคนที่ซื้อจากไฟแนนซ์ผิดฐานยักยอกทรัพย์ คนที่ซื้อต่อมาผิดฐานรับของโจร คนที่ชำแหละรถขายชิ้นส่วนผิดฐานทำให้เสียทรัพย์ ด้วยความหวังดีเพื่อไม่ให้ทำสิ่งที่ผิดครับ และขอบอกว่าคดีแบบนี้มีเยอะมากนะครับ มีตัวอย่างคำตัดสินของศาลครับ

คำพิพากษาฎีกาที่ 7727/2544
     จำเลยทำสัญญาเช่าซื้อรถยนต์บรรทุกจากบริษัท อ.โดยชำระเงินในวันทำ
สัญญาบางส่วน ที่เหลือผ่อนชำระเดือนละงวดรวม 36 งวดมีชาวบ้านที่จำเลย
จ้างมาเป็นผู้ค้ำประกัน หลังจากทำสัญญาเช่าซื้อและรับรถไปแล้วจำเลยไม่ชำระ
ค่าเช่าซื้อและไม่ติดต่อกับผู้เสียหายอีกเลย บริษัท อ.จึงบอกเลิกสัญญา แต่จำเลย
ไม่ส่งมอบรถคืน เมื่อสอบถามจำเลย จำเลยแจ้งว่าขายไปแล้วแต่ไม่ยอมบอกว่า
ขายให้แก่ผู้ใด ดังนี้ การที่จำเลยทำสัญญาเช่าซื้อและชำระเงินล่วงหน้าก็เพื่อให้ได้
รถยนต์ไปไว้ในครอบครอง มิได้มีเจตนาจะชำระราคาอีก พฤติการณ์ของจำเลย
ดังกล่าวเป็นการเบียดบังเอาทรัพย์ของบริษัท อ. ที่อยู่ในครอบครองของจำเลยไป
โดยทุจริตเป็นความผิดฐานยักยอก หาใช่เป็นเพียงการกระทำผิดสัญญาทางแพ่ง
เท่านั้นไม่ ที่ศาลล่างทั้งสองพิพากษายกฟ้องนั้น ศาลฎีกาไม่เห็นพ้องด้วยฎีกาโจทก์
ฟังขึ้น"
     พิพากษากลับ จำเลยมีความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 352
วรรคแรก จำคุก 2 ปี ให้จำเลยคืนรถยนต์หรือใช้ราคารถยนต์ 2,238,009.25
บาท แก่ผู้เสียหาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2013, 12:52:53 โดย Public P »

ออฟไลน์ bittersweett1st

ผมเตือนด้วยความหวังดีนะครับ เพราะคุณอาจจะยังไม่รู้ว่าคนที่ซื้อจากไฟแนนซ์ผิดฐานยักยอกทรัพย์ คนที่ซื้อต่อมาผิดฐานรับของโจร คนที่ชำแหละรถขายชิ้นส่วนผิดฐานทำให้เสียทรัพย์ ด้วยความหวังดีเพื่อไม่ให้ทำสิ่งที่ผิดครับ และขอบอกว่าคดีแบบนี้มีเยอะมากนะครับ มีตัวอย่างคำตัดสินของศาลครับ

จำเลยทำสัญญาเช่าซื้อรถยนต์บรรทุกจากบริษัท อ.โดยชำระเงินในวันทำ
สัญญาบางส่วน ที่เหลือผ่อนชำระเดือนละงวดรวม 36 งวดมีชาวบ้านที่จำเลย
จ้างมาเป็นผู้ค้ำประกัน หลังจากทำสัญญาเช่าซื้อและรับรถไปแล้วจำเลยไม่ชำระ
ค่าเช่าซื้อและไม่ติดต่อกับผู้เสียหายอีกเลย บริษัท อ.จึงบอกเลิกสัญญา แต่จำเลย
ไม่ส่งมอบรถคืน เมื่อสอบถามจำเลย จำเลยแจ้งว่าขายไปแล้วแต่ไม่ยอมบอกว่า
ขายให้แก่ผู้ใด ดังนี้ การที่จำเลยทำสัญญาเช่าซื้อและชำระเงินล่วงหน้าก็เพื่อให้ได้
รถยนต์ไปไว้ในครอบครอง มิได้มีเจตนาจะชำระราคาอีก พฤติการณ์ของจำเลย
ดังกล่าวเป็นการเบียดบังเอาทรัพย์ของบริษัท อ. ที่อยู่ในครอบครองของจำเลยไป
โดยทุจริตเป็นความผิดฐานยักยอก หาใช่เป็นเพียงการกระทำผิดสัญญาทางแพ่ง
เท่านั้นไม่ ที่ศาลล่างทั้งสองพิพากษายกฟ้องนั้น ศาลฎีกาไม่เห็นพ้องด้วยฎีกาโจทก์
ฟังขึ้น"
     พิพากษากลับ จำเลยมีความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 352
วรรคแรก จำคุก 2 ปี ให้จำเลยคืนรถยนต์หรือใช้ราคารถยนต์ 2,238,009.25

ทั้งนี้ทั้งนั้นการจะผิดตามประมวลกฎหมายอาญานั้นต้องขึ้นอยู่กับเจตนาด้วยครับ
ไม่ใช่ว่า จะผิดเสมอไป หากขาดเจตนาและสามารถนำสืบจนศาลเห็นควรก็ไม่ผิดครับ เป็นาระที่จำเลยต้องนำสืบ

ออฟไลน์ Public P

ฟังขึ้น"

ทั้งนี้ทั้งนั้นการจะผิดตามประมวลกฎหมายอาญานั้นต้องขึ้นอยู่กับเจตนาด้วยครับ
ไม่ใช่ว่า จะผิดเสมอไป หากขาดเจตนาและสามารถนำสืบจนศาลเห็นควรก็ไม่ผิดครับ เป็นาระที่จำเลยต้องนำสืบ

ถูกต้องครับ แต่อย่าไปสู้คดีให้เสียเวลาเลยครับ เหนื่อยเปล่าๆ ทำสิ่งที่ถูกต้องไปเลยดีกว่าครับ สืบไม่ยากครับไฟแนนซ์ไหนไปบริษัทรถยี่ห้อนั้นใกล้บ้านเลยครับ ไปบันทึกประจำวันไว้ด้วยนะครับ เพราะไม่รู้ตอนนี้ไฟแนนซ์แจ้งความไว้แล้วยัง ความเห็นผมคือผมเห็นใจนะครับยืมเงินไปแล้วไม่คืน แต่ผมไม่อยากให้ต้องมารับกรรมลำบากกับสิ่งที่คุณไม่ได้ตั้งใจทำผิด

ออฟไลน์ kiss

• Jr. Member
  • **
ระวังเจอลูกหนี้ัไปแจ้งว่าโดนขโมย เพื่อให้จบเรื่องกับไฟแนนท์
จะกลายเป็นว่าเราครอบครองรถที่ขโมยมาโดยปริยาย

ขนาดรถที่เป็นของลูกหนี้100% หากหลุดจำนำ เจ้าหนี้ยังต้องแอบๆรถเลยครับ เพราะรถได้ไม่โอน

ท่านรับเผือกร้อนมาต้องรีบจัดการอย่างใดอย่างหนึ่งครับ

ออฟไลน์ puo

ด้วยความหวังดีระวังที่รถมี จีพีเอส ติดตามตัวรถ แล้วท่านจะเดือดร้อนนะครับ...