ผู้เขียน หัวข้อ: New Alphard ประกอบไทย  (อ่าน 10112 ครั้ง)

ออฟไลน์ joekling

• Jr. Member
  • **
New Alphard ประกอบไทย
« เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 07:36:49 »
New Alphard ประกอบไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 08:47:48 โดย joekling »

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
Re: New Alphard ประกอบไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 07:46:36 »
น่าจะ 2ล้านต้นๆ ;D
ถ้าราคานี้ ผมชื้อไว้ใช้เป็นรถครอบครัวเลย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 07:52:57 »
ถ้าให้เดาสไตล์พี่โต

ตัวล่างน่าจะอยู่ราว 2.799 ล้าน เพราะขายน้อย กำไรต่อหน่วยต้องเยอะ

แต่ราคานี้ยังไงก็โหด

เราเทียบกันเล่นๆเลยครับ ฮุนได Starex ประกอบอินโด นำเข้าทั้งคันมาแต่งบ้านเรา เสียภาษีเป็น 7 ที่นั่งราคา 1.89 ล้าน คันใหญ่กว่า ต้นทุนตัวรถน่าจะไม่หนีกันนัก

เพียงแต่อัลฟาร์ดสร้างภาพลักษณ์ไว้ดีกว่า ดูหรูหราไฮโซ เพราะราคาแพง

ส่วนตัวผมว่า 2.3 ล้านนี่ก็ตึงมากแล้ว แต่ออปชั่นก็เป็นตัวสำคัญในการตัดสินใจด้วย
แต่ถ้าฮุนไดแก้เกมด้วยการเอา H-1 ประกอบอินโดมาขายแทนที่นำเข้าจากเกาหลี ราคาคงถูกลงได้อีกอย่างน้อย 2 แสน นั่นเท่ากับว่า H-1 ตัวท๊อปจะอยู่ในช่วงราคา ล้านต้นๆ ซึ่งทำให้แข่งขันได้

ขึ้นอยู่กับว่า ผู้บริหารฮุนได (ซึ่งเป็นคนญี่ปุ่น) จะทำหรือไม่ อย่างไร

ดึครับ ทำให้มีตัวเลือกมากขึ้น

ออฟไลน์ tong r56

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 08:14:08 »
New alphard  ที่พูดถึงคือโฉมปัจจุบันนี้เหรอครับ
จขกท หมายถึงประกอบเองทั้งหมดในประเทศใช่ไหมครับ
ขอแหล่งที่มาได้ไหมครับ

เพราะมีน้องที่รู้จักกำลังตัดสินใจนะครับ

แต่ถ้าปกติทางโตโยต้าก็ใส่กระจกเอง เบาะเอง ภายในบางส่วนเองอยู่แล้ว ไม่ได้นำมาทั้งคัน
แต่ถ้าผลิตประกอบทั้งคันก็อีกเรื่องนึงนะครับ

ยังไงรบกวนขอที่มาด้วยนะครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 08:55:58 »
ถ้าประกอบในราคาขึ้น 2 นี้ก็ไม่ไหวนะ

ล้านกว่าก็พอแล้ว  ภาษีก็อัตราพิเศษเพราะเป็นไฮบริด  จะกำไรไปไหน  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 09:07:12 »
โตโยต้าไม่ขายถูกๆหรอกครับ ความเหมาะสมของราคา ใช้ไม่ได้กับโตโยต้า

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 09:59:46 »
ลดได้คันล่ะหนึ่งล้านบาท กำลังดี

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:20:21 »
เขาประกอบขายมาตั้งแต่ปีที่แล้วนี่ครับ

มาในรูป Super CKD ประกอบที่เกตเวย์ มานานแล้วนี่นา?

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:32:04 »
เขาประกอบขายมาตั้งแต่ปีที่แล้วนี่ครับ

มาในรูป Super CKD ประกอบที่เกตเวย์ มานานแล้วนี่นา?
ตามที่คุณจิมบอกก็แสดงว่าราคายังแพงมากๆครับ เพราะอันที่จริงได้ส่วนลดภาษีตั้งเยอะ

ส่วนจะเอาไปเทียบกับh-1เรื่องราคากับความคุ้มค่ายังไงh-1ก็ดีกว่า แต่ช่วงล่างความนุ่มสบายh-1เทียบไม่ติดเลยครับ หลายคนซื้อมาไม่ได้ลองขับ
จะเอามาเป็นรถครอบครัวแต่ทนความโคลงอวกไม่ไหว ขายทิ้งไปก็ไม่น้อยครับ ส่วนตัวใช้deluxe 12 ที่นั่งแต่เอาไว้ทุกของมากกว่าคน เลยยังใช้งานอยู่ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:58:28 »

ตามที่คุณจิมบอกก็แสดงว่าราคายังแพงมากๆครับ เพราะอันที่จริงได้ส่วนลดภาษีตั้งเยอะ

ส่วนจะเอาไปเทียบกับh-1เรื่องราคากับความคุ้มค่ายังไงh-1ก็ดีกว่า แต่ช่วงล่างความนุ่มสบายh-1เทียบไม่ติดเลยครับ หลายคนซื้อมาไม่ได้ลองขับ
จะเอามาเป็นรถครอบครัวแต่ทนความโคลงอวกไม่ไหว ขายทิ้งไปก็ไม่น้อยครับ ส่วนตัวใช้deluxe 12 ที่นั่งแต่เอาไว้ทุกของมากกว่าคน เลยยังใช้งานอยู่ครับ

อาจเป็นเพราะว่ามันออกแบบมาสำหรับนั่งให้เต็มพิกัดมากกว่าที่จะเอามานั่งแบบ VIP ด้วย

เคยใช้ H-1 นั่ง 10 คนไปหัวหิน ขับนิ่มเลย 110-130 ไม่โคลงไม่โดด

แต่ขับขึ้นทางด่วนไปอิมเเพ็ค นั่งหลัง 2 คนโดดอยู่เหมือนกัน

อัลฟาร์ดนี่ท้ายมันก็ย้วยๆ เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 13:33:23 »
ผมกำลังมองหารถครอบครัว+รถใช้งานในชีวิตประจำวันมาแทนสเปซแวกอนที่กำลังปวดหัวกับการเริ่มต้นเกเรอยู่ครับ

H1 อยากได้มากครับ แต่ขับเข้าบ้านลำบากมาก จอดที่ออฟฟิสก็ไม่ได้เพราะที่แคบครับ ไม่สะดวก
ถ้า alphard ประกอบไทย ผลิตในไทยเหมือนแคมรี่จริง ไม่ต้องขอประตูไฟฟ้า ไม่ต้องแอร์ดิจิตอล ไม่ต่องเบาะไฟฟ้า
ไม่ต้องมูนรูฟหรือซันรูฟ แอร์แบ๊คแค่คู่หน้าคู่เดียว คือเป็นอ๊อพชั่นรถบ้านๆเลยครับ แล้วขายซักสองล้าน พี่โตได้ลูกค้าอย่างผมไปแล้วหนึงรายแบบไม่ต้องสืบเลยครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 14:00:14 »
ถ้า Hybrid ป้วนเปี้ยนแถวๆ 2 ล้าน

เอาด้วยคันครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 14:27:11 »
ถ้า Hybrid ป้วนเปี้ยนแถวๆ 2 ล้าน

ช่าย ช่าย  ถ้าทำได้จริงๆๆ อยากได้มากเลย ครับ ที่บ้านจะได้นั่งกันสบายๆๆ ได้โปรดมาที่เถอะ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 17:29:24 »

ช่าย ช่าย  ถ้าทำได้จริงๆๆ อยากได้มากเลย ครับ ที่บ้านจะได้นั่งกันสบายๆๆ ได้โปรดมาที่เถอะ

ไม่ใช่ยากแต่มันเป็นไปไม่ได้

คัมรี่ไฮบริดยังแตะ 2 ล้านอยู่รอมร่อ แต่ก็นะ ถ้าได้เอาด้วยคน  ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 20:17:50 »
2.4 HV 2.9M ไม่ใช่หรอครับ หรือผมดูผิด

3.5V มี 3.5M กับ 3.9M

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 23:08:12 »
ตัวรถยังคงนำเข้า
แต่มีอุปกรณ์บางอย่างมาติดเพิ่มเติมในไทยครับ