ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกท่านในที่นี้ "เปิดใจ" กับระบบ "HYBRID" กันหรือยังครับ?? กล้าใช้มั้ย??  (อ่าน 13337 ครั้ง)

ออฟไลน์ bojung

• Sr. Member
ผมโอเคนะครับ ไม่มีปัญหา และคิดว่ามันน่าใช้ด้วยซ้ำ ประหยัดน้ำมันดี และช่วยลดโลกร้อน แต่ที่ยังติดอยู่ก็คือ เรื่องแบต และเรื่องอะไหล่ อนาคตน่าจะถูกลงนะครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

ผมไม่ใช้ครับ เหตุผลของผมคือ  ตราบใดก็ตามที่ แบ๊ตเตอรรี่ ต้องใช้การผลิต และการกำจัด  ทำลายสิ่งแวดล้อมมากขนาดนี้

ยอมไม่ใช้ครับ  เพราะมันคือผลักภาระไปให้ภูมิภาคอื่นๆ  อยู่ดี  ประหยัดเราจริง แต่ไปทำลายอย่างอื่นแทน

ไม่เรียกว่ารักษ์โลกหรอกครับ  เรียกว่า ผลักภาระต่างหาก
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ dusitmon123

ผมว่าประเด็นลดโลกร้อนนี่ไม่ใช่เรื่องเลยนะ เห็นเอามาโฆษณากันจัง

ถ้าอยากลดโลกร้อน ก็ปั่นจักรยาน ขึ้นBTS ลดเมล์ รถตู้เอา ช่วยโลกได้เยอะกว่าครับ

ผมว่าประเด็นหลักๆของไฮบริด คือประหยัดน้ำมัน เราจะได้ไม่ต้องจ่ายค่าน้ำมันแพงๆ ไปกับรถติดๆในเมืองใหญ่มากกว่า
สมรรถนะก็เป็นสิ่งที่ตามมา อย่างรถที่เป็นเครื่องปกติ พอบวกมอเตอร์เข้าไป เทพเลย อย่าง 2.5HV ผมว่ารถญี่ปุ่นแซงยากมากๆ
ยุโรปบางคันก็สู้ไม่ไหว 520D ผมว่ายังสูสีเลย

ออฟไลน์ BG

• Jr. Member
  • **
ผมไม่ใช้ครับ เหตุผลของผมคือ  ตราบใดก็ตามที่ แบ๊ตเตอรรี่ ต้องใช้การผลิต และการกำจัด  ทำลายสิ่งแวดล้อมมากขนาดนี้

ยอมไม่ใช้ครับ  เพราะมันคือผลักภาระไปให้ภูมิภาคอื่นๆ  อยู่ดี  ประหยัดเราจริง แต่ไปทำลายอย่างอื่นแทน

ไม่เรียกว่ารักษ์โลกหรอกครับ  เรียกว่า ผลักภาระต่างหาก

เป็นความเข้าใจผิดนะครับ

แบตเตอรี่ทำลายโลกก็จริง (ในขั้นตอนผลิต) แต่จะถูกชดเชยโดยลดการเผาพลังงาน (ในขั้นตอนใช้งาน) แทน

ถ้าจะพูดอย่างงี้ มันก็พูดได้ทุกเรื่องแหละครับ เช่น Solar Cell ผลิตมาทำลายสิ่งแวดล้อมมาก ฯลฯ
แต่ที่คนทั้งโลกพยายามจะผลิต Solar Cell กันอยู่ ก็เพราะมันลดการเผาพลังงานอื่น และจะไปชดเชยกันที่การใช้งานระยะหนึ่ง

ซึ่งจะมาชดเชยกันได้เมื่อไหร่นั้น มันมีวิธีการประเมินเป็นวิทยาศาสตร์ ที่เรียกกันว่า Life Cycle Assessment : LCA นะครับ มีมาตรฐาน ISO 14040 กำกับ
แน่นอน Prius ก็ต้องถูกประเมินโดยกระบวนการนี้ และมันมีระยะที่คุ้มค่า (ในเชิงการปลดปล่อยมลภาวะ) ของมันเอง

ถ้าสนใจก็ลอง google : Prius LCA ดูได้เลย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

อยากใช้ครับ

แต่ตอนนี้เงินไม่ถึง

ออฟไลน์ ethidaj

• Newbie
  • *
จิงๆแล้วผมชอบในเทคโนโลยีอยู่แล้วนะคับ พร้อมรับกับสิ่งใหม่ๆ และอีกอย่างประหยัดพลังงาน ดูรักโลกด้วย เห็นมีตั้งแต่ supercar ยัน eco car เลย แต่การที่จะซื้อรถและแลกกับสิ่งที่เราอยากได้นั้น ต้องจ่ายแพงกว่ารถปกติพอสำควร แต่สุดท้ายแล้วผมก็ตัดสินใจซื้อ toyota prius ไปอยู่ดี แต่อยากเสนอให้ราคารถประเทศนี้ถูกลงมาหน่อยน่าจะดีนะคับ ฮอนด้ามาแรงเปิดราคา jazz, civic มาถูกกว่าตลาด แต่สิ่งที่ได้มากลับไม่สมเหตุผลเลย ออฟชั้นคือตัวเกือบถูกสุดของรุ่นไม่เท่าไหร่ เครื่อง 1300, 1500 ใส่มารถจะวิ่งออกได้อย่างไร ถามไปบอกรถเน้นใช้ในเมืองเพื่อความประหยัด ผมซื้อนิสันมาชบวกกับcivicตัวถูกสุด ราคาก็ใกล้ๆกับcivic hybridเหมือกัน แล้วแต่มุมมองนะคับ แต่คิดว่าผู้ผลิตน่าจะเอาใจผู้ซื้อหน่อยนะคับถ้าจะให้สังคมมีการเปลี่ยนแปลงทั้งรถและความคิด