ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับแบตรถhybridคับ  (อ่าน 3210 ครั้ง)

ออฟไลน์ ethidaj

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับแบตรถhybridคับ
« เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 09:49:20 »
มีไคพอทราบมั๊ยคับว่าอายุมันจิงๆแล้วอยู่ได้นานขนาดไหน ถ้าเสียคือเปลี่ยนอย่างเดียวใช่มั๊ยคับ ราคาแพงมั๊ย และถ้าเสียแล้วรถสามารถใช้เครื่องยนต์ธรรมดาไม่ใช้แบตได้ป่าวคับ รบกวนด้วยคับผม

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับแบตรถhybridคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 10:24:21 »
แบตของรถไฮบริดที่บริษัทผู้ผลิตรถรับประกันก็ห้าปีครับ และบางช่วงก็ยืดระยะประกันเป็นสิบปี

ถ้าเขากล้ารับประกันขนาดนี้เราก็คิดว่าอย่างน้อยสุดห้าปีไม่เสียแน่ๆครับ สิบปีอาจจะมีเสียบ้าง

แบตเสียนี่คืออาการเริ่มเก็บไฟไม่อยู่ ไม่มีไฟไม่จ่ายไฟ เมื่อแบตไม่จ่ายไฟให้มอเตอร์เครื่องยนต์ก็ต้องทำหน้าที่ขับเคลื่อน

รถก็ยังวิ่งได้ครับถึงแบตจะเสีย

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับแบตรถhybridคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 11:06:47 »
ถึงตอนที่มันเสียอีกห้าปี ผมมั่นใจว่า แบตมันจะถูกลงอีกมาก และอาจจะได้สเป็กที่ดีขึ้น เก็บไฟได้นานขึ้นด้วยแน่นอนครับ ไม่ต้องกังวล

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 11:58:18 »
โดยประมาณน่าจะ 5 ปี แต่ขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วยครับ วิ่งบ่อย แบตมีอุณหภูมิสูง ก็อาจจะไปไวกว่า ถึงเวลานั้นราคาแบตอาจจะถูกลงครับ

ออฟไลน์ fluk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 11:59:55 »
เรื่องแบตเตอรี่ ถ้าดูวิวัฒนาการ ไม่ค่อยมีอะไรพัฒนามานานมากแล้ว

ทั้ง ต้นทุน ประสิทธิภาพ น้ำหนัก อายุการใช้งาน

แต่ก็ไม่แน่ว่า บ.รถ มีการวิจัยรถไฮบริดมากขึ้น หากคิดค้นเซลเชื้อแบบใหม่ที่ถูกกว่า ดีกว่าคงพลิกโฉมวงการได้เลยละครับ

ปัจจุบันคิดคำนวณดูแล้ว นอกจากได้เริ่มรักษโลกเป็นพวกแรก(เหมือนโฆษณาพรีอุส) มันไม่คุ้มกับคนทำมาหากินทั่วไป

ออฟไลน์ nodano

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 12:44:51 »
ถึงตอนที่มันเสียอีกห้าปี ผมมั่นใจว่า แบตมันจะถูกลงอีกมาก และอาจจะได้สเป็กที่ดีขึ้น เก็บไฟได้นานขึ้นด้วยแน่นอนครับ ไม่ต้องกังวล

เห็นด้วยค่ะ เทคโนโลยีพัฒนาไปเรื่อยๆ เราอาจจะได้บัตรแบบไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้นะ :)

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 12:56:20 »
ผมคิดงี้ครับ สำหรับคนที่คิดว่าแบตมันจะราคาลง
ทุกวันนี้โลกเราพัฒนาแบตไปจนจะสุดทางแล้วไม่ใช่ของใหม่แล้ว 
ราคาแบตมันไม่เคยลดลงครับ มีแต่จะเพิ่มขึ้น 

ราคาลดลงได้สถานเดียวคือ economy of scale ในแง่ของสั่งเยอะ คนใช้เยอะ ซึ่งทั่วโลกมันก็ใช้กันทั้งนั้น บ้านเราจะสั่งเยอะขึ้นผมก็ว่ามันคงลดลงไม่เท่าไร่

ไม่รุ้สิครับท่านลองดูละกันแบตรถท่าน 45 แอม ก่อนนั้น 10 ปีที่แล้วลูกละ 1000 บาท เดี๋ยวนี้หาซื้อไม่ต่ำกว่า 2000  ครับ

ผมคิดว่าแบตไฮบริดมันราคาคงจะลงครับ แต่ไม่ใช่ลงพรวดๆแน่นอน อย่างดีก็ 10-30%

ออฟไลน์ osprey

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 14:00:23 »
สวัสดีครับ.. ผมใช้คัมรีไฮบริด ออกตั้งแต่ปลายปี 52  แบตที่มากับรถทั้ง 2 ลูกยังปกติดีทุกอย่างครับ :)
เรื่องแบตรถไฮบริด (Toyota)  เท่าที่หาข้อมูลมา -- ส่วนใหญ่ผมดูเว็บจากอเมริกา ที่จำได้ ไม่พบกรณีปัญหาเรื่องแบตเลยครับ

"รับประกัน" 10 ปี (Toyota) -- ไม่ใช่ "อายุการใช้งาน" 10 ปีนะครับ

ความคิดเห็นส่วนตัว.. "ไม่น่าต้องห่วงเรื่องแบตไฮบริดจะเสื่อมเร็วครับ "  :)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 15:44:55 »
แนะนำลองศึกษาเกี่ยวกับprius gen2ที่ต่างประเทศครับ น่าจะได้คำตอบ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 19:39:14 »
 ;D ;D ;D.................ใช้กันอยู่จริงตอนนี้  แค่ 5 ปีมันก็เสื่อมแล้วครับ  หมดรับประกันแต่เขาก็ทำเป็นใจดีเปลี่ยนให้  แต่บางคันก็ให้ส่วนลดแบบ prorate จ่ายเพิ่มเพียง 8 หมื่นบาท (ทั้งแพ หากหมดรับประกัน 140,000 +) ซื้อใหม่ข้างนอก 120,000 ถ้าของ used 70-80 % ขายอยู่ 68,000-70,000 เข้าเวป "แบตไฮบริดมือสอง" คุณจะได้รายละเอียดมากกว่านี้ครับ  ว่าแต่ว่ารถไฟฟ้า plug in ไฟบ้าน  จะเริ่มเข้าทำตลาดปลายปีนี้เป็นต้นไปแล้วครับ  ระวังไฮบริดทั้งหลายจะหลุดยุคในตอนนั้นละครับ  ลองหาข้อมูลดูเยอะๆก่อนตัดสินใจครับ 8)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 19:51:12 »
รับประกัน 10 ปี

แต่ถ้าใช้รถเยอะๆ ขับบ่อยๆ

ผมว่า 5 ปีก็เสื่อมๆพอสมควรแล้วครับ

เร่งไปแรงไม่เหมือนเดิม เก็บไฟฟ้าได้น้อยลง ปั่นไฟช้า