ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota ไม่หวั่น Camry แต่หวั่นกับ Vios ซะแล้วครับ  (อ่าน 15898 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
"โตโยต้า"ใจป้ำลด-แจกแหลกซื้อ"วีออส" จาก มติชน

คนซื้อรถเฮลั่น "โตโยต้า" อัดฉีดงบฯ ระบายสต๊อก วีออสรุ่นเก่า คันละ 7 หมื่นบาทรวด ก่อนเข็นโมเดลใหม่เปิดตัวอย่างเป็นทางการในมอเตอร์โชว์ ด้าน "ดีลเลอร์" งัดทุกกลยุทธ์ทั้งส่วนลดเงินสด ดาวน์น้อยผ่อนนาน ชี้ให้สิทธิ์ไม่ต่างรถคันแรก แย้มเตรียมส่งอีโคคาร์-อัลติสใหม่ลุยตลาดปลายปี

แหล่งข่าวจากบริษัท โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด เปิดเผย "ประชาชาติธุรกิจ" ว่า หลังจากบริษัทได้ส่งรถวีออส โมเดล 2013 ออกสู่ตลาด เพื่อให้ทันกับโครงการรถยนต์คันแรกที่สิ้นสุดลงไปเมื่อวันที่ 31 ธันวาคมปีที่ผ่านมา ในขณะที่ยังมีรถวีออสโฉมปัจจุบันขายอยู่ด้วย ส่งผลให้ลูกค้าที่ได้สิทธิ์รถคันแรกต่างให้ความสนใจจองโตโยต้า วีออส โมเดล 2013 เป็นจำนวนมาก โดยในเวลาแค่เดือนเดียววีออสโฉมใหม่มียอดจองมากกว่าหมื่นคัน อย่างไรก็ตาม ถึงวันนี้บริษัทยังมีรถวีออสโฉมปัจจุบันเหลืออีกราว 7,000-8,000 คัน

แหล่งข่าวรายนี้กล่าวว่า รถวีออสโฉมปัจจุบันจำนวนนี้ ตลอดช่วง 1-2 เดือนที่ผ่านมา โตโยต้ามีนโยบายให้ตัวแทนจำหน่ายกว่า 300 แห่งทั่วประเทศกระตุ้นการขาย เพื่อให้ทันกับวีออสโฉมใหม่ 2013 ที่จะเปิดตัวอย่างเป็นทางการต่อสาธารณชนในงานบางกอก อินเตอร์เนชั่นแนล มอเตอร์โชว์ ระหว่างวันที่ 27 มีนาคม-7 เมษายนนี้

ขณะที่แหล่งข่าวตัวแทนจำหน่ายรถยนต์โตโยต้าในเขตกรุงเทพฯและปริมณฑล กล่าวว่า เมื่อต้นเดือนมีนาคม บริษัทโตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย ได้เรียกตัวแทนจำหน่ายผ่านสมาคมผู้แทนจำหน่ายรถยนต์โตโยต้า เข้าไปหารือถึงกลยุทธ์ในการผลักดันยอดการจำหน่ายวีออสโฉมปัจจุบัน โดยบริษัทแม่พร้อมให้การสนับสนุนตัวแทนจำหน่าย ด้วยการให้งบประมาณมูลค่า 70,000 บาทต่อคัน ให้สิทธิ์ตัวแทนจำหน่ายนำไปบริหารจัดการเองว่าจะใช้งบประมาณที่ได้มากระตุ้นตลาดอย่างไร

"ต้องยอมรับว่าใครก็อยากได้รถยนต์โฉมใหม่ ยิ่งลูกค้ารู้ว่าวีออสโฉมใหม่ได้สิทธิ์รถยนต์คันแรก ตอนนั้นไม่ถึงเดือนขายกันไปเป็นหมื่นคัน เรียกว่าโฉมปัจจุบันสะดุดเลย จะมีบ้างก็ประเภทกลุ่มลูกค้าที่ต้องการซื้อรถไว้ใช้งานโดยไม่คำนึงว่ารถจะตกรุ่น แต่ตอนนี้ถ้ามีส่วนลดและของแถมแรง ๆ ให้ก็น่าจะพอเดินได้"

ด้านแหล่งข่าวจากตัวแทนจำหน่ายรถยนต์โตโยต้ารายใหญ่ในพื้นที่ภาคกลาง ยอมรับกับ "ประชาชาติธุรกิจ" ว่า ปกติภาวะการขายจะสอดรับกันพอดี ได้เวลารถโฉมใหม่มารถโฉมเก่าก็เคลียร์ได้หมด แต่เคสนี้เป็นครั้งแรกที่บริษัทแม่เตรียมเรียกประชุมเซลส์ แนะนำวีออสโฉมใหม่ตอนต้นเดือนมีนาคม ล่าสุดนี้แจ้งเลื่อนไปอย่างไม่มีกำหนด

สำหรับงบประมาณที่บริษัทแม่ให้การสนับสนุนเพื่อผลักดันยอดขายนั้น ให้สิทธิ์กับดีลเลอร์แต่ละรายเป็นผู้บริหารจัดการ ซึ่งบางรายก็นำงบประมาณดังกล่าวไปจัดอยู่ในส่วนลดและของแถมต่าง ๆ แต่มีบางรายที่นำมาใช้เพื่อเป็นส่วนลดเงินสดเลย ซึ่งก็มีลูกค้าบางส่วนที่พอใจกับเงื่อนไขดังกล่าว เพราะเมื่อคำนวณดูจากส่วนลดและของแถมที่ได้แทบไม่แตกต่างจากสิทธิ์ในโครงการรถคันแรก แถมยังได้รับรถทันทีภายในปีนี้โตโยต้าเองยังเตรียมเปิดตัวรถยนต์ใหม่อีก 2 รุ่น นอกเหนือจากวีออส 2013 คือรถยนต์อีโคคาร์ ที่จะเปิดตัวช่วงเดือนสิงหาคม และโตโยต้า อัลติสในช่วงปลายปีนี้

พนักงานขายรถยนต์โตโยต้ารายหนึ่ง กล่าวกับผู้สื่อข่าวว่า ตอนนี้ที่โชว์รูมของตนเองได้เตรียมมอบส่วนลดสำหรับวีออสโฉมปัจจุบันไว้ให้กับลูกค้า เป็นเงินสดมูลค่า 50,000 บาทเป็นอย่างน้อย โดยลูกค้าจะต้องเข้ามาจองรถภายในเดือนนี้เท่านั้น หรือหากต้องการจองโมเดลใหม่ ลูกค้าสามารถจองที่โชว์รูมได้ แต่ดูรถได้ในงานมอเตอร์โชว์ที่จะถึงนี้

-----------------------------
อยากได้รถคันแรกก่อน เลยเป็นแบบนี้ละครับ
สงสัยมีชื่อ Vios EX อยู่แหงๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
Re: Toyota ไม่หวั่น Camry แต่หวั่นกับ Vios ซะแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 14:37:52 »

เทกระจาดซักคันละ 2 แสน รับประกันแป๊บเดียวหมด อิอิซ่า

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
Re: Toyota ไม่หวั่น Camry แต่หวั่นกับ Vios ซะแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 14:45:07 »
เนี่ย อยากเลิกคบโตโยต้าเพราะแบบเนี้ย โค-รจะเซ็งเลย ไม่น่าออกก่อนเลย

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 14:45:34 »
ผลจากการรีบขายรุ่นใหม่ จึงทำให้รุ่นเก่าขายไม่ออก :'(
Vios แต่ละครับท่าจะกำไรเป็นแสน ;D

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 14:54:07 »
อยู่ในช่วง decline ใช้กลยุทธ์ Pricing ก็เหมาะสมดี แต่มันทำให้คุณค่าของตัวสินค้าดูลดลงยังไงไม่รู้ ส่วนตัวถ้าขับรุ่นนี้อยู่ก็อาจจะรู้สึกแปลกๆ เหมือนกัน :(

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 14:58:34 »
ลดขนาดนี้ยังมีกำไร
แต่จะว่าไปลดราคาแบบนี้ทุกยี่ห้อเค้าก็ทำกัน ครับ

ปล. วันที่ 25 มีนาคมนี้ มาเปิดตัวมันพร้อมกันสองคัน
คันแรกที่หลายคนรอคอย Ford Eco Sport ใหม่ มาแน่นอน
คอนเฟิร์ม อีกคัน ก็รถขวัญใจคนไทย All New Toyota Vios 2013

คนทำธุรกิจน่าซื้อไปให้ลูกน้องขับน่ะครับ ทน ถูกแบบนี้ ห้าๆ

ออฟไลน์ PoK

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 15:06:48 »
ไม่น่าออกตัวแรงเลย

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 15:24:33 »
ตามความคิดผม ผมคิดว่าคนไทยเราขอให้เป็นยี่ห้อโตโยต้ารับรองขายได้แน่นอนครับ และชาวบ้านทั่วๆไปที่ไม่ได้เล่นเน็ต ไม่เคยเข้าเวบรถ ไม่เคยศึกษาเรื่องรถจากสื่อต่างๆโดยเฉพาะอินเตอร์เน็ตคือแบบคิดง่ายๆขอให้มีขับก็พอแล้ว คนกลุ่มนี้เค้าก็คงซื้อโฉมเก่าอย่างแน่นอนคับ แต่สำหรับคนที่เข้าเน็ตเป็นประจำและรู้ข่าวสารต่างๆเกี่ยวกับวีออสโฉมใหม่ในโลกไซเบอร์ดี ผมว่าเค้าคงรอซื้อโฉมใหม่มากกว่าคับ

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 15:32:43 »
เนี่ย อยากเลิกคบโตโยต้าเพราะแบบเนี้ย โค-รจะเซ็งเลย ไม่น่าออกก่อนเลย

ผมว่าเค้าให้เป็นส่วนลด แบบนี้ก็ดีนะครับ
แบบว่า อยู่ในวงใน คนที่จะซื้อจริงๆ แบบว่า
เด๋วแป๊ปๆ คนก็ลืม

ไม่เหมือนโฟกัส ตัวก่อน
เล่นประกาศ เป็นโฆษณาออกทีวีกันเลย
เล่นเอาผมสยอง ไม่ค่อยกล้าซื้อฟอร์ดเลย 555+

ออฟไลน์ yoyoland

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 15:36:45 »
+1 แอบเซ็ง เพิ่งออกให้น้องไป ไม่ได้ลดอะไรซักกะติ๊ดดดดดด แถมอะไรก็มะมี

ออฟไลน์ KIM NNC

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 15:39:11 »
ที่ต้องมาเทกระจาดขนาดนี้ก็เพราะ ไอเดียของคนที่คิดเอาวีออสใหม่ไปเข้าโครงการรถยนต์คันแรกนั่นแหล่ะครับ

ส่วนลด 70000 บาท สำหรับรถ 8000 คัน โตโยต้าก็แค่ทำเงินหล่นไป 560 ล้านบาทเองครับ

คุ้มมั้ยครับโตโยต้า กับวีออสรถคันแรก

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 15:47:36 »
ฆ่าวีออสตัวเองซะงั้นเลย สงสัยกรรมตามทัน  ขำๆนะครับ

ออฟไลน์ Majic3

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 15:50:46 »
ตามความคิดผม ผมคิดว่าคนไทยเราขอให้เป็นยี่ห้อโตโยต้ารับรองขายได้แน่นอนครับ และชาวบ้านทั่วๆไปที่ไม่ได้เล่นเน็ต ไม่เคยเข้าเวบรถ ไม่เคยศึกษาเรื่องรถจากสื่อต่างๆโดยเฉพาะอินเตอร์เน็ตคือแบบคิดง่ายๆขอให้มีขับก็พอแล้ว คนกลุ่มนี้เค้าก็คงซื้อโฉมเก่าอย่างแน่นอนคับ แต่สำหรับคนที่เข้าเน็ตเป็นประจำและรู้ข่าวสารต่างๆเกี่ยวกับวีออสโฉมใหม่ในโลกไซเบอร์ดี ผมว่าเค้าคงรอซื้อโฉมใหม่มากกว่าคับ
คิดเหมือนกัน ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 15:52:28 »
นี่คือการเตะตัดขาฮอนด้าซิตี้แบบชัดเจน

ครึ่งปีหลังนี่โอกาสเงินฝืดจะสูงมากนะครับ ระวังตัวกันหน่อยก็ดี

มีเงินมีทองก็เก็บๆ กันบ้าง

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 16:04:47 »
ลดเยอะนี่เอง มิน่าละ . .  เมื่อวานคุย LINE กับรุ่นน้องคนหนึ่ง เล่าให้ฟังว่าพึ่งจอง VIOS จะไปรับรถพรุ่งนี้

อ้ายผมก็พึ่งจะรู้ เลยบอกไปว่ามันกำลังจะเปิดตัวอีกไม่กี่วันนี้แล้ว

พอรู้เท่านั้นแหละ เจ้าตัวถึงกับเสียดาย

ผมเลยถามว่า ก่อนซื้อไม่ได้หาข้อมูลก่อนหรอ?

เจ๊แกเลยบอกว่า เห็นเค้าบอกว่า VIOS รุ่นใหม่มาปีหน้า ??? (ไม่รู้ว่าไอ้คนที่บอกนี่ เซลล์ หรือ ใคร)

แต่ก็ยังดีที่ได้ส่วนลด กับ ของแถมพอสมควร

และ เจ้าตัวรีบใช้รถ + มีรถได้เลย ก็เลยไม่คิดอะไรมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2013, 16:09:45 โดย GUDJA-MAN »

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 16:04:56 »
กรรมติดจรวดวะ Toyota   555+ สมน้ำหน้า

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 16:17:01 »
ผมว่ามันก็เป็นอย่างนี้ทุกยี่ห้อ เวลา ใกล้เปลี่ยนรุ่น
ผมยังจำสมัย teana gen1 เทกระจาด ลดเหลือ แปดแสนกว่าๆ ถูกกว่า civic
ได้เลย เสียดายซื้อไม่ทัน ข้างบ้านได้มาคัน

benz e class ลดกระหน่ำ ไปไม่นาน
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 16:21:37 »
ลดเยอะนี่เอง มิน่าละ . .  เมื่อวานคุย LINE กับรุ่นน้องคนหนึ่ง เล่าให้ฟังว่าพึ่งจอง VIOS จะไปรับรถพรุ่งนี้

อ้ายผมก็พึ่งจะรู้ เลยบอกไปว่ามันกำลังจะเปิดตัวอีกไม่กี่วันนี้แล้ว

พอรู้เท่านั้นแหละ เจ้าตัวถึงกับเสียดาย

ผมเลยถามว่า ก่อนซื้อไม่ได้หาข้อมูลก่อนหรอ?

เจ๊แกเลยบอกว่า เห็นเค้าบอกว่า VIOS รุ่นใหม่มาปีหน้า ??? (ไม่รู้ว่าไอ้คนที่บอกนี่ เซลล์ หรือ ใคร)

แต่ก็ยังดีที่ได้ส่วนลด กับ ของแถมพอสมควร

และ เจ้าตัวรีบใช้รถ + มีรถได้เลย ก็เลยไม่คิดอะไรมาก
เห็นมัย้คับนี่เป็นตัวอย่างเหมือนที่ผมยกตัวอย่างเลยคับว่าคนไทยส่วนใหญ่มักจะไม่นิยมศึกษาหาข้อมูลรถเช่นสื่ออินเตอร์เน็ตก่อนซื้อ คือแค่ได้ยินได้เห็นคนอื่นซื้อก็ซื้อตามกันไป ก็เลยพลาดข้อมูลสำคัญๆดีไปเลยไงคับ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 16:45:39 »
ผมก้เป็น 1 คนที่ซื้อวีออสโฉมแรก ตัวสุดท้าย (ตาหยัก)

ผมรู้ว่าตัวใหม่จะมาอีกไม่กี่วันแต่ผมก็เลือกโฉมแรก

ทุกวันนี้ก็รู้สึกดีมากๆๆ ที่ไม่รอตัวใหม่

โฉมแรกขับดีกว่าตัวใหม่เยอะครับ

:D

ออฟไลน์ issa

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 16:59:47 »
ผมก้เป็น 1 คนที่ซื้อวีออสโฉมแรก ตัวสุดท้าย (ตาหยัก)

ผมรู้ว่าตัวใหม่จะมาอีกไม่กี่วันแต่ผมก็เลือกโฉมแรก

ทุกวันนี้ก็รู้สึกดีมากๆๆ ที่ไม่รอตัวใหม่

โฉมแรกขับดีกว่าตัวใหม่เยอะครับ

:D

ผมก็เป็นคน 1 ที่กำลังจะซื้อวิออสโฉมปัจจุบัน
ทั้งที่รู้ว่าโฉมใหม่จะมาอาทิตย์หน้านี้แล้ว แต่ผมก็จะเลือกโฉมปัจจุบัน
ทุกวันนี้รู้สึกดีมั่กๆ ที่จะได้ส่วนลดหรือของแถมถึง7หมื่น
โฉมนี้ถูกดีกว่าโฉมใหม่ฮับผ๊ม
(ล้อเล่นแต่จะซื้อจริงนะ)

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 17:01:00 »
แล้วผมว่า new vios จะขายไม่ได้อีกเลย เพราะคนที่ไม่ได้แสนนึงก็จะมองว่าตัวเองขาดทุนทันที 100K ไปซื้อรุ่นอื่นที่ไม่ได้เข้าร่วมโครงการดีกว่า
แล้วยิ่งถ้า honda เข็นcityใหม่ออกมาเร็วเท่าไหร่ คนที่จะซื้อก็หันไปซื้อcityใหม่แบบไม่ต้องคิดมาก(ยังไงก็ไม่มีใคร100kเท่ากับว่าทุกคนเท่าเทียมกัน)

งานนี้ไม่รู้พี่โตฉลาดหรือเปล่าที่ต้องการยอดแค่หมื่นกว่าคันแต่ทำให้ค่าตัวรถตัวเองเสียไปเลย

ออฟไลน์ PacMan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 17:14:51 »
เป็นผมถ้าไม่ลดซักแสนUpจะไม่เอาเด็ดขาด เพราะเจอ2เด้ง ทั้งรถปีที่แล้วและรถใหม่ ต่ำกว่าแสนขาดทุนมั๊กๆไม่ซื้อดีกว่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 17:49:37 »
งั้นปลายปีอัลติสก็น่าในใจมากตอนนี้น่าจะได้ไม่เท่าไหร่รอดูปลายปีเผื่ออัลติสลดซัก 2 แสน ซื้อเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 19:55:27 »
งั้นปลายปีอัลติสก็น่าในใจมากตอนนี้น่าจะได้ไม่เท่าไหร่รอดูปลายปีเผื่ออัลติสลดซัก 2 แสน ซื้อเลย

ยากครับ เต็มที่ 120k มั้งครับ

200k นี่ต้อง Camry ตกรุ่นครับ

ส่วน vios ถ้าลด 100k

เป็นผมจะซื้อผมเอานะ ลดเยอะเลยเหมือนได้ ลดภาษีแหนะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 20:26:23 »
ผมเอานะ เพราะสมมุติลดลงไป 7 หมื่น ในรุ่น J นีมันไล่ๆ Almera เลยนะครับ ราคา

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 21:34:32 »
ลดราคาแบบนี้มันเรื่องปกติหนิครับ
Benz BMW เวลามีรถจะตกรุ่นลดหลายๆๆๆแสนเลยด้วยซ้ำ
Civic FD ก่อนโดนน้ำท่วมก็ลดเป็นแสนครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 00:07:18 »
ลดราคาแบบนี้มันเรื่องปกติหนิครับ
Benz BMW เวลามีรถจะตกรุ่นลดหลายๆๆๆแสนเลยด้วยซ้ำ
Civic FD ก่อนโดนน้ำท่วมก็ลดเป็นแสนครับ

มันจะไม่ต้องลดเยอะขนาดนี้ถ้าไม่ดันnew viosเข้าโครงการรถคันแรกไงครับ

กรรมตามสนอง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 02:11:09 »
สมน้ำหน้า!

นี่จะเป็นบทเรียนครั้งสำคัญสำหรับ Toyota
ว่าทีหลัง อย่าย่ามใจทำอะไรทุเรศๆแบบนี้อีก!!

ขอโทษที่จะพูดกันตรงๆและแรงๆแบบนี้
แต่เคสนี้ รับไม่ได้ ในแง่จริยธรรมของการทำธุกิจ ตั้งแต่แรก
และสุดท้าย ก็ได้รับบทเรียนจากผลกรรมที่ตนเองก่อขึ้น....

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 02:29:19 »
ที่ต้องมาเทกระจาดขนาดนี้ก็เพราะ ไอเดียของคนที่คิดเอาวีออสใหม่ไปเข้าโครงการรถยนต์คันแรกนั่นแหล่ะครับ

ส่วนลด 70000 บาท สำหรับรถ 8000 คัน โตโยต้าก็แค่ทำเงินหล่นไป 560 ล้านบาทเองครับ

คุ้มมั้ยครับโตโยต้า กับวีออสรถคันแรก

ผมว่าเกินคุ้มนะครับ  560 ล้าน   แลกกับยอดจองวีออสทั้งใหม่ทั้งเก่า เพิ่มขึ้นเป็นหมื่นๆคัน

ยังไงโตโยต้าก็ไม่ขาดทุนหรอกครับ  ดีไม่ดี อาจจะคิดเผื่อเรื่องแบบนี้ไว้อยู่แล้วก็ได้

เพราะปลายปีที่แล้ว วีออส 2013 เอามาแย่งยอดเจ้าอื่นบาน
ปีนี้ วีออสตัวเก่าก็ชนซิตี้เต็มๆเช่นกัน ได้ทั้งขึ้นทั้งล่องเลยแหละครับ

ลองคิดดูถ้าไม่มีวีออส2013

ยอดปลายปีที่แล้วก็งั้นๆ เพราะรถใกล้ตกรุ่น 
พอมาปี 2013  ก็มาเหนื่อยกับออสใหม่อีก จะขายยังไงครับ? คนจองซิตี้ เฟียสต้า มาสด้า2 ไปหมดแล้ว  เพราะออส2013แพงบรรลัย  ถ้าไม่ได้สิทคันแรก ผมว่ายังไงก็ไม่ได้ยอดขนาดนี้แน่ๆ

สรุปว่า มีแต่พวกเรานั่นแหละครับ ที่คิดไปเองว่า โตโยต้าจะเงิบ - -

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 10:46:37 »

ตอนผมซื้อ vios โฉมเก่า ก่อน new vios จะออก ผมก็ได้ลด 50000 นะครับ
ผมว่าเรื่องปกติ ระบาย stock มีได้ทั่วไป
560 ล้าน ไม่ระคายหน้าแข้ง TOYOTA หรอกครับ