ผู้เขียน หัวข้อ: หูฟังอะไรดีครับงบ 5000+-  (อ่าน 10698 ครั้ง)

ออฟไลน์ bossiibozz

• Jr. Member
  • **
หูฟังอะไรดีครับงบ 5000+-
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 01:47:50 »
อยากได้หูฟัง inear
ราคา5000+-
ตอนนี้ผมเล็ง bise ie2 อยู่ครับ
ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: หูฟังอะไรดีครับงบ 5000+-
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 08:46:46 »
งบขนาดนี้เอา BOSE ไปเลยครับ
ชอบแบบไหนไปลองฟังเลย แนะนำร้านมั่นคงมีให้ลองฟังจนจุใจ
หรือถ้าไม่ยึดติดยี่ห้อก็  YUIN  PK1

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 11:13:13 »
เป็นแบบเสียบหูอย่างเดียวใช่ไหมครับ
ถ้าๆไม่ใช่หูฟังพวก on ear หรือ headset จัด Bose IE2 ครับ สำหรับผมมันลงตัวสุด

ในย่านราคานี้ได้อะไรบ้าง ก็มีพวก Sennheiser, sony, akg อะไรพวกนี้
Sennheiser หูฟังดีครับ ราคานี้น่าจะได้ตัวรองท็อป ตัวท็อปน่าจะประมาณ 6พันนิดๆถ้าจำไม่ผิด เสียงแยก stage ชัดดี แต่มันฟังแล้วไม่สบายครับ มันจะไม่นุ่มเท่าไหร่
Sony ไม่ชอบครับ เสียงชัดไป ไม่มีความเข้ากันเลยครับ โอเคครับ ต้องการแยก stage ให้ชัด แต่นี่กลองไปทาง กีตาร์ไปทาง ไม่ชอบครับ เบสน้อยด้วย
beats อันนี้น่าจะราคาสูงนิดนึง แต่เบสหนักมาก ออกบวมๆอ่ะครับ โดยรวมๆพอรับได้ แต่ไม่คุ้มราคาครับ มันจะตื้อๆ

ในที่นี้ผมว่า Bose คุ้มค่าราคาที่สุดครับ 4500 ธรรมดา ถ้าจะเอาแบบมีปุ่มปรับเสียง รู้สึกจะ 5พันกว่าๆครับ Sennheiser ก็ดีนะครับแต่ไม่ใช่แนวมผม ถ้าเล่นต้องรุ่นท็อป 6พันกว่าๆเลยยังไม่เล่นครับ ตอนนี้ยังมีความสุขกับ Bose อยู่ แต่ก็มีหลายๆคนชอบในความใสของ Sennheiser นะครับ ยังไงจะดีมากๆถ้าลองไปฟังเปรียบเทียบดู

Bose อยากได้มาตั้งแต่ ม.4 รุ่น IE1 ละครับ เพิ่งมาได้จริงๆก็ปีที่แล้วเนี่ยแหละครับ
ข้อดี เสียงนุ่ม ฟังสบายครับ เบสมีพลังแต่ไม่บวมอื้อๆครับ(ลองฟังกลองอ่ะครับ จะมาเป็นลูกๆแต่ไม่กลบเสียงอย่างอื่นหมดครับ) ตัวหูฟังใส่สบายครับ ไม่กดไม่เจ็บ
ข้อเสีย เสียงข้างนอกเข้าเยอะครับ แต่ใช้ไปซักพักก็ชิน ต้องดูแลรักษาพอสมควรเลยครับ สายขาดง่ายครับ ของผมใช้มาปีนึงขาดแล้ว กำลังเก็บตังไปเครมครับ(รู้สึกจ่ายคริ่งราคาแล้วได้รุ่นเดิม ตัวใหม่) ของเพื่อนอีกคนก็ขาดครับ แนะนำว่าใช้แล้วรีบเอาใส่ซองที่เขาให้มาเลยครับ ป้องกันได้ระดับหนึ่ง แล้วเป็นไปได้ อย่าใส่กระเป๋ายีนส์รัดๆครับ

ตอนแรกมันยังใหม่ คิดว่าคงไม่มีออะไร ยัดกระเป๋ากางเกงเลยครับ ใช้ไปซัก4-5เดือนค่อยเริ่มมาใส่ซองที่เขาให้มา แต่มันช้าไปแล้ว สายมันนิ่มครับ เริ่มขาดแล้วมันขาดมากขึ้นเรื่อยๆ แต่ทองแดงเหนียวดีครับ ตอนนี้ขาดจนเห็นทองแดงมาได้ซัก 3 เดือนละครับ เสียงยังไม่ขาดๆหายๆเลยครับ แต่จะรีบเอาไปเคลมเดือนหน้าละครับ เสียว  ;D

ขอให้มีความสุขกับของชิ้นใหม่นะครับ

y2_young

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 12:37:18 »
แนะนำ beat ครับเพราะใช้อยู่ beat นี่เหมาะกับพวกเพลงเสียงสังเคราะห์อ่ะครับ พวกแนวป้อป ฮิฟฮอฟ อิเลกโทร ๆลๆ ส่วนเสียงเบสของหูฟัง beat นี่จะหนักพอสมควร บ้างว่าอื้อเกินไป หลายคนอาจจะไม่ชอบ ถ้าคิดว่าหนักไป ซื้อมาลองเบิร์นพวกเพลงเสียงใสๆ แต่เพลงควรมีเบสบ้างเปนจังหวะถ้วนๆ สั้นๆ ไม่ควรลากยาวเกินไปครับ ส่วนตัวใช้อยู่ชอบมากๆครับ ส่วนเรื่องราคาเมืองไทยค่อนข้างแพง 7000+เลยมั้ง (beat tour) ถ้าชอบลองซื้อเมืองนอกดูครับ ถูกกว่าพอสมควรครับ

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 12:45:36 »
ผมว่า ลองไปฟังเอาเท่านั้น !!!
เพราะมีหลายคนบอก BOSE ดี, ผมไปฟังมา ก็ดี แต่ไม่ได้โดดเด่นจนต้องซื้อ
Seinheiser ก็เหมือนกันนะ ยังไม่ถูกใจมากอยู่ดี แต่ดีระดับนึง
พอลองมาฟัง Sony, ชอบเลย ติดใจอ่ะ

ส่วน Beats ยังไม่เคยฟังของแท้สักที  ;D
ได้ยินชื่อเสียงมาเยอะ ต้องหาฟังให้ได้สักวัน

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 12:48:50 »
ต้องถามว่าชอบแนวไหนครับ ผมฟัง Rock, Easy listening แต่ชอบ Bass ใช้ Ultimate Ear Triple Fi 10Pro มา 3 ปีแล้วเปลี่ยนสายไป 4 เส้น โฟมไปไม่รู้เท่าไหร่
ทนมากครับ ตอนนี้ของใหม่น่าจะเหลือแค่ไม่เกิน 6.5K ครับ

แต่ถ้าอยากได้อะไรที่มากกว่านั้นผมอยากแนะนำให้ลอง Westone 4R, Shure SE535, UE 900 ครับ
สองตัวนี้ผมลองแล้วผมชอบ 535 มากกว่าครับ ครบครันมากกว่า

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 14:32:55 »
ผมว่า ลองไปฟังเอาเท่านั้น !!!
เพราะมีหลายคนบอก BOSE ดี, ผมไปฟังมา ก็ดี แต่ไม่ได้โดดเด่นจนต้องซื้อ
Seinheiser ก็เหมือนกันนะ ยังไม่ถูกใจมากอยู่ดี แต่ดีระดับนึง
พอลองมาฟัง Sony, ชอบเลย ติดใจอ่ะ

ส่วน Beats ยังไม่เคยฟังของแท้สักที  ;D
ได้ยินชื่อเสียงมาเยอะ ต้องหาฟังให้ได้สักวัน

โซนี่ XBA20 น่าจะโอ แถมตังเหลือด้วย

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 14:45:19 »
แนะนำอย่าไปซื้อพวก monster beats ละกันเสียงไม่สมราคา

แต่ถ้าของค่าย Monster อย่างเดียวล่าสุดเลยครับผมพึ่งไปสอยมา Monster DNA เสียงเพราะดีครับ เบสกระชับยุบตัวเร็ว เสียงใสใช้ได้  ซาวสเตจกว้างพอได้ แต่กลางไม่เด่นเท่าไร แยกเสียงดนตรีได้ดีแต่ไม่เท่า Boss แต่โดยรวมแล้วสำหรับผมราคา 7xxx ถือว่าเหมาะสมดีครับ

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 11:44:13 »
ถ้ายอมรับกับความใหญ่ได้ ผมแนะนำ Senheiser HD280 ไม่ก็ Bayerdynamic DT770 ให้เสียงที่ Flat มากและเหมาะกับการฟังเสียงที่ไม่มีการ Boost ทั้งสิ้น

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 18:56:50 »
คุณชอบเสียงสไตล์ไหนครับ ถ้าชอบเสียงธรรมชาติ ราคาไม่เวอร์ก็ Philips ไม่ผิดหวัง มีหลายๆรุ่นไปลองดูแล้วอาจจะติดใจ