ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยคับ รถผมเวลาแตะแล้วมันเหมือนไฟสปาร์คใส่คับ รู้สึกนอยด์มากเลยคับ  (อ่าน 6091 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
เรื่องของเรื่องก็คือ ผมมีความรู้สึกว่ารถผมเหมือนมีไฟฟ้ารั่วยังไงไม่รู้คับ คือก่อนหน้านี้ผมไปแต่งไฟเดย์ไทม์แบบติดกันชนหน้าที่ร้านในกรุงเทพมา ตั้งแต่เดือนตุลาปีที่แล้ว ช่วงแรกๆก็เหมือนไม่มีปัญหาอะไรนะครับ พอช่วงหลังๆมีอาการคือพอผมเอามือไปจับที่เปิดประตูด้านคนขับมันเหมือนมีไฟฟ้าสถิตแตกเปรี๊ยะๆบริเวณมือจับคับรู้สึกได้เลย :oจะว่าผมอุปทานก็ไม่เชิงแต่มันก็แปลกเพราะช่วงกลางคืนมักไม่เป็นแต่เวลาผมขับรถช่วงกลางวันแดดร้อนๆแล้วจอดติดเครื่องลงไปซื้อของพอกลับมาที่รถเอามือจับอาการที่ว่านี้ก็เกิดทันทีเลยคับ ทุกวันนี้จิตตกและพารานอยด์มากเลยคับจะขึ้นรถทีไรผวาทุกทีเลยคับ :-[ อย่างไรก็ตามมันก็แปลกตรงที่ว่าคนอื่นกลับไม่รู้สึกเหมือนผมเลย เพื่อนผมเสนอแนะว่าเป็นไปได้หรือไม่ที่ช่างติดตั้งไฟเดย์ไลท์ลงสายกราวด์กับตัวรถแล้วไฟมันรั่วลงรถ แต่ประเด็นนี้ผมสังเกตว่าเวลาผมไม่เปิดไฟเดย์ไลท์มันก็เกิดขึ้นได้นะครับอาการนี้ ( ไฟเดย์ไลท์มีปุ่มเปิดปิดด้วยครับ ) เพื่อนๆคนไหนมีคำแนะนำสำหรับผมบ้างครับสำหรับวิธีการแก้ไขในเรื่องนี้ ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำครับ ;)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
จขกท.ลองดูที่มือก่อนครับว่าผิวแห้งไหม ถ้ารู้สึกแห้ง ลองเอาโลชั่นทามือดูครับ ช่วยได้ในระดับหนึ่ง

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
ตัวผมก็โดนเป็นประจำครับ  โดนทีมีสดุ้งเลย เคยไห้เพื่อนไล่เช็คสายไฟรถผมมันก็บอกปกติไม่มีรอยขาด ผมยังสงสัยอยู่มันเกิดจากอะไร  

ปล.ที่บ้านมีเก๋ง2คันโดนช๊อตประจำ กระบะ3คันแต่ไม่เคยโดนเลย

ออฟไลน์ lukin

• Newbie
  • *
น่าจะเป็นไฟฟ้าสถิตนะครับ ก่อนลงจากรถลองเอามือไปแตะกระจกก่อนครับ แล้วค่อยลงจากรถ
อาการเหมือนไฟช็อต หรือแตกดังเปรี๊ยะๆ น่าจะดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
เป็นเหมือนกันครับ รถผมไม่เคยทำระบบไฟ เวลาลงจากรถ เอามือแตะที่ขอบประตูจะช็อตบ่อยมาก แต่แฟนไม่เป็นไร เคยคิดว่าร่างกายคนเรามันอาจไม่เหมือนกันหรือปล่าว

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ไฟฟ้าสถิตย์ครับ  รถผมเดิมๆ ก็เป็น
เห็นไฟสีน้ำเงินติดนิ้วเลยล่ะ เปรี๊ยะทีสะดุ้งเลย
คิดว่าไม่เกี่ยวกับที่ไปติดไฟมา
ส่วนใหญ่ผมจะเป็นหน้าหนาวนะ  หน้าฝนไม่เป็น
บางคนโดน บางคนไม่โดน คิดว่าเป็นที่ความต้านทางไฟฟ้าของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ ;D

ออฟไลน์ Flook

• Newbie
  • *
ผมว่าไฟฟ้าสถิตครับ  ;) เวลารถวิ่งนั้นตัวบอดี้รถเกิดการเสียดสีกับอากาศก็สามารถสร้างประจุไฟฟ้าสถิตให้เกิดขึ้นได้ครับ พอเราไปแตะหรือสัมผัสเข้า หากความต้านทานตัวเราต่ำพอประจุก็จะวิ่งเข้าหาเราก็จะเหมือนเป็นกระคายประจุครับ ลองดู F1 ครับ เวลาเข้าพิตต้องมีตัวคายประจุไฟฟ้าสถิตก่อนอันดับแรกเลย  :D

Stroke8

มันเป็นวิทยาศาสตร์ครับ รถของคุณไม่มีปัญหาอะไร รถของคนอื่นก็เป็น (ยกเว้นพวกขับรถพลาสติกนะ)

ออฟไลน์ z4kas

ไฟฟ้าสถิตย์จ้า
มีหลายประเด็น

- เสื้อผ้าที่สวมใส่ ง่ายต่อการทำให้เกิดหรือไม่
ยิงอยู่ในที่เย็นอย่างในรถ พอเสื้อมันสีกับตัวเรา ก็เลยมีไฟฟ้าสถิตย์

- รองเท้า พวกรองเท้า 199 บาทที่เป็นพลาสติกกึ่งยาง ผมโดนบ่อย
ตอนนี้ใส่แต่พวกรองเท้าที่มันคล้าย ๆ โฟม อย่างเดียวเลย

- ตัวเราเองนี่ละ ....ข้อมูลนี้ไม่ชัวร์นะครับ
แต่เคยได้ยินว่า บางคนจะเกิดไฟฟ้าสถิตย์ง่ายกว่าคนอื่น

วิธีแก้

- อย่างที่บอก สิ่งสวมใส่ทั้งหลาย
ลองสังเกตดูเองครับว่า
วันนี้ใส่อะไรแล้วมันไม่เกิด ใส่อะไรแล้วเป็นบ่อย
(ของผมไม่ใช่แค่ที่รถนะครับ เดินห้างก็เป็น
ถ้าในห้างแอร์มันเย็นกว่าปกติ  แตะใครทีนึงนี่.... เปรี๊ย ดังลั่นเลย = =")

- มีพวกวิสแบนด์แก้ไฟฟ้าสถิตย์ ซึ่งก็ไม่รู้ใช้ได้จริงไหม

- ลองหาทางแก้ในเนตดูครับ

- ของผมตั้งแต่แก้เรื่องเสื้อผ้ากับรองเท้า ก็ไม่ได้เจอนานละ
แต่ในห้างนี่ไม่รู้ทำไม ยังเป็นอยู่
อาจเพราะเราเดินตลอด มันเสียดสีบ่อย
ทางแก้ของผมในห้างคือ จับมือคนที่ผมไปด้วย ถ่ายให้เขาแทน :P
ไม่งั้นปล่อยมือไป พอตัวมาโดนกัน ก็....เปรี๊ยยยยย -*-
(แต่จับครั้งแรก อาจโดน 1 เปรี๊ย แล้วก็จะไม่เป็นแล้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2013, 14:14:31 โดย z4kas »

ออฟไลน์ ck_win

ผมก็เป็นบ่อยๆ ครับ แนะนำว่าพอเปิดประตูแล้ว ให้เอามือไปจับไว้ที่ขอบประตูแล้วจึงก้าวลงจากรถ อันนี้ช่วยได้ครับ เพราะผมใช้วิธีนี้ประจำ

ถ้าเราก้าวลงไปก่อน พอเราเอามือจับที่ประตูเพื่อจะปิด มันจะช็อต "เปรี๊ย" เลย

ออฟไลน์ puo

เรื่องของเรื่องก็คือ ผมมีความรู้สึกว่ารถผมเหมือนมีไฟฟ้ารั่วยังไงไม่รู้คับ คือก่อนหน้านี้ผมไปแต่งไฟเดย์ไทม์แบบติดกันชนหน้าที่ร้านในกรุงเทพมา ตั้งแต่เดือนตุลาปีที่แล้ว ช่วงแรกๆก็เหมือนไม่มีปัญหาอะไรนะครับ พอช่วงหลังๆมีอาการคือพอผมเอามือไปจับที่เปิดประตูด้านคนขับมันเหมือนมีไฟฟ้าสถิตแตกเปรี๊ยะๆบริเวณมือจับคับรู้สึกได้เลย :oจะว่าผมอุปทานก็ไม่เชิงแต่มันก็แปลกเพราะช่วงกลางคืนมักไม่เป็นแต่เวลาผมขับรถช่วงกลางวันแดดร้อนๆแล้วจอดติดเครื่องลงไปซื้อของพอกลับมาที่รถเอามือจับอาการที่ว่านี้ก็เกิดทันทีเลยคับ ทุกวันนี้จิตตกและพารานอยด์มากเลยคับจะขึ้นรถทีไรผวาทุกทีเลยคับ :-[ อย่างไรก็ตามมันก็แปลกตรงที่ว่าคนอื่นกลับไม่รู้สึกเหมือนผมเลย เพื่อนผมเสนอแนะว่าเป็นไปได้หรือไม่ที่ช่างติดตั้งไฟเดย์ไลท์ลงสายกราวด์กับตัวรถแล้วไฟมันรั่วลงรถ แต่ประเด็นนี้ผมสังเกตว่าเวลาผมไม่เปิดไฟเดย์ไลท์มันก็เกิดขึ้นได้นะครับอาการนี้ ( ไฟเดย์ไลท์มีปุ่มเปิดปิดด้วยครับ ) เพื่อนๆคนไหนมีคำแนะนำสำหรับผมบ้างครับสำหรับวิธีการแก้ไขในเรื่องนี้ ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำครับ ;)

- เบาะรถเดิมๆ ออกศูนย์หรือเปล่าครับ ถ้าใช้ หาอะไรหุ้ม หรือรองตัวเบาะซะ เช่นที่รองเบาะแบบทั้งตัวตามแคทตาล็อกวันศุกร์ หรือตามห้างสรรพสินค้าทั่วไปก็ได้ครับ  ลองใช้ตัวที่ราคาไม่แพงดูก่อน ครับ 

- เข้าใจความรู้สึกเลยครับ ผมก็โดน ช่วงหลังนี้ผมเอาที่รองเบาะออก เลยโดน รู้สึกแหยงๆ เลยครับ อิอิ

ออฟไลน์ TDCI

เข้าปั๊มระวังกันหน่ิอยนะครับพี่น้อง!!!

จังหวะไม่ดีเจอไอน้ำมันลอยมาพอดี
ไฟลุกพรึ่บเอาได้ ถึงโอกาสจะน้อย
ระวังไว้หน่อยก็จะดี

ออฟไลน์ pamoch88

• Jr. Member
  • **
ผมก็เป็นบ่อยๆ ครับ แนะนำว่าพอเปิดประตูแล้ว ให้เอามือไปจับไว้ที่ขอบประตูแล้วจึงก้าวลงจากรถ อันนี้ช่วยได้ครับ เพราะผมใช้วิธีนี้ประจำ

ถ้าเราก้าวลงไปก่อน พอเราเอามือจับที่ประตูเพื่อจะปิด มันจะช็อต "เปรี๊ย" เลย
ตามนี้ครับ ดับเครื่อง แล้วก่อนที่จะก้าวขาแตะพื้นถนน เอามือจับรถส่วนที่เป็นเหล็กไว้ก่อน ค่อยเอาขาลงพื้นก็จะช่วยได้
แล้วก้ ดื่มน้ำเยอะๆ ครับ เดี๋ยวก็หายไปเอง เป็นเพราะร่างกายขาดน้ำครับ เดือนก่อนผมก็เพิ่งจะเป็นแบบหนักๆเลยครับ ช็อตไฟแล็บเลย ถือ โทรศัพท์ หรืออะไรอยู่ในมือ กระเด็นตกพื้นเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ Padungpong

• Jr. Member
  • **
ที่บ้าน Camry ก็ช็อตเปรี๊ยะ ๆ   ทำเอาจิตหลอนทุกครั้งเวลาจะเปิดประตูรถเลย
แต่ E coupe กับ X3  ไม่เป็นเลยครับ    หรือว่าพวกยุโรปเค้าจะมีอุปกรณ์ที่ลดไฟฟ้าสถิตย์ใส่ไว้ให้ด้วย

อืมๆขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านมากครับสำหรับคำแนะนำที่ดีๆมีประโยชน์ครับ เวลาผมลงรถก็มักจะจับส่วนพลาสติกอย่างที่บางท่านแนะนำน่ะครับ แล้วเวลาปิดประตูก็ใช้หัวเข่าไม่งั้นก็บั้นท้ายดันประตูเข้าเอาครับ แต่ปัญหามันอยู่ตอนที่จะเข้ารถนี่สิครับมันต้องสัมผัสกับที่จับใช่มั้ยคับ ผมก็เลยใช้วิธีเอาปลายเล็บแตะๆเบาๆดูก่อนไม่งั้นก็เอากระดาษหนาๆพันรอบก่อนจับ หรือบางทีก็ชายเสื้อมันเลยดูตลกๆในสายตาผู้อื่นไงคับ แต่ไม่ีรู้ัทำไง อ้ออีกวธีคือเวลาจอดรถซื้อของผมจะจอดชิดหน้าร้านเลยแล้วเปิดประตูค้างไว้งั้นแหละแล้วจับส่วนข้างในแทน พอดีอยู่ต่างจังหวัดน่ะคับเลยไม่ค่อยมีปัญหาระแวงมิจฉาชีพเท่าใดนัก แต่ว่าเดียวจะเอาฟองน้ำบางๆพันรอบดูครับอาจจะช่วยได้ในระดับหนึ้่งครับ อ้อแล้วก็จะทดลองตรวจสอบสายกราวด์ไฟเดไลท์ด้วยครับ เพราะคันเก่าผมไม่ติดตั้งไฟแต่งมันไม่เคยมีปัญหานี้เลยครับผม ได้ผมยังไงจะมาอัพเดทนะครับ ขอบคุณคับทุกคน ;)

ออฟไลน์ Gottinho

ผมใช้วิธีใส่นาฬิกาข้อมือ(สายหนัง) และขึ้น-ลงรถมืออีกข้างจะถือกุญแจรถไว้เสมอ ไม่เคยถูกช็อตเลยครับ ทั้งที่เวลาปกติจะโดนบ่อยมาก ทั้งที่ทำงาน เช่น ปุ่มกดในลิฟท์ ก้านชักโครกในห้องน้ำ พาร์ติชั่นในที่ทำงาน คอมพิวเตอร์  เคยใช้มือจับตัวเพื่อนขณะที่อยู่ในลิฟท์ ปรากฎว่าไฟแลบดังลั่นมีกลิ่นไหม้ จนเพื่อนร้องกรี๊ดเลย แต่กับการขึ้น-ลงรถกลับไม่เคยเป็น ลองใช้ดูครับ

ออฟไลน์ 7777777

ไฟฟ้าสถิตย์ครับ

แก้ได้โดยการไปเดินกราวน์ใหม่+เพิ่ม (ไม่ใช่เดินกราวน์เพิ่มแบบที่โฆษณานะครับ ที่ยั๊วะเยี๊ยะไปหมดในห้องเครื่อง)

ถ้าโดนบ่อยจริงๆ ไม่เกี่ยวกับเรื่องอื่นแล้วครับ เดินกราวน์มาห่วย แค่นั้นจริงๆ

EXที่บ้านตอนแรกช๊อตคนขับตลอดเลย เอาเป็นว่า 7วัน ช็อตไป 6วัน 

ไปบ่นที่ศูนย์มิตซู เค้าแก้ให้ หลังจากนั้น นับครั้งได้เลยที่โดนช๊อตอีก

popdemonic

จะเข้ามาบอกว่าเป็นเหมือนกันครับ โดนโคตรบ่อยแต่ก่อนไม่โดนเลย ช่วงหลังๆนี่โดนจนกลัวเลยครับ บางทีเอากุญแจจะเสียบเข้ารูมันดูดผ่านกุญแจมาเลยครับ

หลังนี่ลงจากรถใช้นิ้วเกี่ยวเข้าตัวกดล๊อคแล้วเหวี่ยงให้ประตูปิดครับ ของผมนี่โดนแรงมากครับ แต่คันอื่นไม่เป็นแปลกมาก

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ผมเป็นกับทุกคัน สะบัดของในมือร่วงประจำ สังเกตว่าถ้ารถสะอาดเงาๆจะแรงกว่า
แปลกแต่เป็นงี้ เจ็บจนชิน ขี้เกียจแก้แล้วครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Parinceo

ไฟฟ้าสถิตย์ครับ โดนกับ camry ตัวที่แล้ว คันเดียว ประจำ เป็นทั้งบ้านเลยครับ แต่หน้าร้อน อากาศชื้นๆไม่ค่อยเป็นครับ

ที่ห้าง ผมสังเกตว่าเป็นแค่บางห้างและรองเท้าบางคู่ครับ พวห emporium, paragon ที่ใช้กระเบื้องเงา หรูหราไฮโซเนี่ยตัวดีเลยครับ เวลาเดินกับน้องที่บ้าน ก่อนแตะตัวต้องตีมือกันก่อนครับ จะเจ็บให้มันเจ็บตีมือครับ 55555

ออฟไลน์ Thailand01

ของผมป้ายแดงก็เป็นครับ
^^~

ไฟฟ้าสถิตย์ครับ

แก้ได้โดยการไปเดินกราวน์ใหม่+เพิ่ม (ไม่ใช่เดินกราวน์เพิ่มแบบที่โฆษณานะครับ ที่ยั๊วะเยี๊ยะไปหมดในห้องเครื่อง)

ถ้าโดนบ่อยจริงๆ ไม่เกี่ยวกับเรื่องอื่นแล้วครับ เดินกราวน์มาห่วย แค่นั้นจริงๆ

EXที่บ้านตอนแรกช๊อตคนขับตลอดเลย เอาเป็นว่า 7วัน ช็อตไป 6วัน 

ไปบ่นที่ศูนย์มิตซู เค้าแก้ให้ หลังจากนั้น นับครั้งได้เลยที่โดนช๊อตอีก
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ผมได้ไอเดียจากคุณนี่แหละคับ เดียวลองไปปรึกษาร้านไดดูนะครับ ขอบคุณมากๆคับผม

ออฟไลน์ okashi

ผมนี่โดนทั้งประตูรถ ประตูบ้าน รถเข็นตามซุปเปอร์มาเก็ท ไม่เว้นแม้กระทั่ง "ก๊อกน้ำล้างมือ" เคยโดนหนักๆถึงขนาดแบบมีประกายไฟสีฟ้าๆแล่บออกมาด้วย สะดุ้งโหยงเลย ทุกวันนี้ก็เอาทำจิตหลอนไปเหมือนกันครับ เวลาจะเปิดจะปิดอะไร  :'( :'(
Puma PoweR 🐯🐯