ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามmazda3หน่อยครับ  (อ่าน 3007 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
ขอถามmazda3หน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 19:48:58 »
คือไปอ่านในรายงานรถใหม่เห็นว่าจะมีfull model changeในปี2014 เลยอยากทราบว่าmazda3ตัวปัจจุบันยังไม่minor changeเลยไม่ใช่เหรอครับ

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
Re: ขอถามmazda3หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 20:24:29 »
เอาแบบตรงๆผมว่าในไทย คงอาจจะมี minor อีกรอบนึงครับและอาจจะมาพร้อม skyactiv แต่อาจจะเป็นปีหน้า(อันนี้มองในแง่บวกมากๆนะ)
เพราะที่ขายในไทยจะเป็น Gen1(2.0)  Gen2(1.6)  เหลือGen3  อีกตัวที่ไทยยังไม่มี จะเปลี่ยนกระจังหน้าใหม่อีกนิดครับ ซึ่งพอเรา minor ต่างประเทศก็คงเปิดตัว Model ใหม่ และกว่าจะเข้าไทยก้อีก 2-3 ปีหลังจากเปิดตัวที่เมืองนอก

ค่ายนี้ช้าตลอดครับ CX-5 ก็ยังตกลงกันไม่ได้เลย

ผมชอบ  หน้าตา mazda ที่สุดในรถญี่ปุ่น แต่ช้าตลอดแบบนี้ ก็ไม่ไหวเหมือนกันนะ....เสียดายจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2013, 20:26:21 โดย Oatsenal »

ออฟไลน์ krajay

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 22:04:31 »
มาสด้า 3 ผมว่ามันก็สวยพอตัวนะครับ อย่างกะรถยุโรบเลย แต่ไม่ค่อยมีคนขับ เพราะอะไรไม่รู้ เห็นแต่ มาสด้า 2 กันเกลื่อน

ขนาดคนด่า ครูซ กันให้แซด ยังเห็นเยอะกว่า มาสด้า 3 เลยครับ

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 22:34:20 »
ไม่ค่อยเห็น 3 ใหม่เลย
คนอื่นไม่ซื้อเพราะติดที่เครื่องยังไม่แรงเท่าชาวบ้านเค้าป่าว

ออฟไลน์ Nonthacha

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 23:40:13 »
ที่ขายไม่ดีน่าจะเป็นเพราะปล่อย 2.0 ออกมาก่อน ส่วน 1.6 พึ่งออกมาได้ไม่ได้ไม่นาน ก็มีข่าวเรื่อง MC ในปี 2014 อีก
และการใช้เครื่องเก่าเกียร์เก่า ด้วยทำให้บางคนรับไม่ได้ หลายคนก็รอเครื่อง skyactiv

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 01:09:09 »
ถ้า Minor อีกรอบโดยใช้เครือง Skyactiv เนี่ย

ผมชอบเลยนะ ส่วนตัวแล้วชอบโฉมปัจจุบันครับ

โฉมใหม่มัน ล้ำๆ อวกาศ ยังไงพิลึก

แต่ผมว่าเป็นไปได้ยากมากๆครับ

น่าจะมา All New เลย

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 01:44:43 »
ใช้3 อยู่ครับ จะ2ปีและ คิดว่ายังไม่ออก All new ตามเมืองนอกหรอกคง Minorก่อน

คนขับน้อยก็ดีครับไม่โหล ขับเท่ๆ วัสดุโอเค

ถึงแม้จะอืด จะเวลาเข้าโค้งนี่ขอบอกว่าสบายมากๆครับ ถึงเคริ่องไม่แรงแต่เข้าโค้ง

ผมว่าดีกว่า FB นะ FB ผมว่าขับไม่มันเลย

( ถ้า ให้ซื้อ c segment ตอนนี้ก็เลือก3 อยู่ดี  ;D )

ผมคิดว่าคนซื้อน้อย เพราะราคาขายตก มีรุ่นน้อย และที่สำคัญมันไม่ใช่ซีวิค  :P

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 11:02:11 »
จริงๆผมก็อยากจะซื้อนะ แต่ไม่ยอมเอาเครื่อง skyactiv ใส่เข้าไปก็ไม่กล้าซื้อ เซ็ง

ออฟไลน์ Korn Coconut

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 13:24:42 »
ใช้มา 3 เดือนเศษๆ ตัว 1.6 ชอบฟิลลิ่งการขับ น้ำหนักพวงมาลัย เข้าโค้ง นิ่ง แน่น มีความสุขดีครับ

เสียตรงเร่งไม่ค่อยขึ้นนี่แหละ แต่ก็ไปได้เรื่อยๆของมัน บางคนเห็นก็ทักว่า

โห ออกมาสดาตัวนี้เหรอ ทั้งแรงทั้งประหยัดน้ำมันเลยนะ  :P เอิ่ม ทักแบบนี้หลายคนมาก บางคนก็ว่ามาตรฐานยุโรป ทรงตัวดี

แต่จากที่ฟังผู้ใหญ่รอบข้างมา 3 ขายไม่ออกเพราะแค่ได้ยินว่ามาสด้า ก็ว่า กินน้ำมัน กะ ราคาขายตก  จบข่าว

ออฟไลน์ wittymazdaFC

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 23:29:05 »
ไม่ค่อยเห็น 3 ใหม่เลย
คนอื่นไม่ซื้อเพราะติดที่เครื่องยังไม่แรงเท่าชาวบ้านเค้าป่าว

ผมว่า ตามนั้นแหละครับ

ถ้าเน้น แรง  แซง แบบ ฟาส แอน ฟีเรียส     mazda 3 ไม่ใช่ตัวเลือกแน่

กิน น้ำมันด้วย ( รถหนักนะ )

แต่ถ้าอยากได้ รถ ช่วงล่างหนึบ เหมือน รถยุโรป

โครงสร้างรถแข็งแรง มาตรฐาน EURO NACP  5 ดาว เท่า BMW

แล้ว ทั้ง รถ ไม่ค่อย มีปัญหา จุกจิก อะไร มาก  ก็ ซื้อเถอะ ผมก็ซื้อ 

แต่ผม ก็เห็น วิ่งเยอะกว่า ครูซนะ แถวบ้านผมเยอะ ฝั่งธน

( ครูซ ผมรู้จักคนหนึ่งซื้อ คนใช้ ประสาท จะกิน  ผมก็ไม่รู้นะไง เป็นงั้น  ไม่กล้าถาม เค้า เคลียดมาก )
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด