ผู้เขียน หัวข้อ: ผมทำแบบนี้น่าเกลียดไปมั้ยครับ  (อ่าน 8432 ครั้ง)

ออฟไลน์ grev

• Full Member
ผมทำแบบนี้น่าเกลียดไปมั้ยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 21:34:39 »

บ้านผมเป็นอาคารพานิชย์ แถวบ้านผมจะมีลุงคนนึงชอบเอารถมาจอดหลังบ้านผมประจำ เย็นยันเช้า

ผมก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรเพราะหน้าบ้านแกมันจอดไม่ได้ ถนนมันจอดได้แค่ฝั่งเดียวคือฝั่งหลังบ้านผม

ก็จะมีรถมาจอดกันประจำ ทั้งหน้าบ้านหลังบ้าน บางทีกลับบ้านมาแทบเอารถเข้าบ้านไม่ได้ (ผมขับมอไซค์)

แล้วลุงคนที่ว่าเนี่ยแกดันเอารถมาจอดขวางหน้าบ้าน เลยเดินไปดูหลังบ้านมันเต็ม

แต่ผมหงุดหงิดมากตอนนั้น คือเออรุ้อยุ่ว่าเราต้องเอารถเข้าบ้านก็ยังมาจอดขวางเนอะ ป้ายก็มีบอกว่าอย่าจอดรถขวางทางเข้าออก

ถ้าเป็นรถมาจากที่อื่นมาจอดผมก็เฉยๆ ไม่ได้ซีเรียสเพราะเค้าไม่ใช่คนแถวนี้ เดี๋ยวเค้าก็ไป

เลยเขียนใส่กระดาษไปแปะใส่รถแกว่า "กรุณาอย่าจอดขวางเอารถมอไซค์เข้าลำบาก ขอบคุณครับ"

สักพักเห็นแกเดินมาหยิบอ่าน แล้วแกก็ไป รู้สึกไม่ค่อยดีเลยเหมือนคนเห็นแก่ตัว  :P

ความรู้สึกส่วนตัวผม เพื่อนบ้านกันน่าจะรู้นะว่าไม่ควรจอดขวางหน้าบ้านคนอื่น

เพราะแถวบ้านผมต่างคนต่างจอดหน้าบ้านตัวเองกันทั้งนั้น

ที่รับฝากรถก็มี มองไปเห็นว่างเยอะแยะ - -"

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
Re: ผมทำแบบนี้น่าเกลียดไปมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 21:37:18 »
พี่ดูใจเย็นมากๆเลยนะ ผมว่าไม่น่าเกลียดหรอก

ความจริงคน มีรถ ต้องมีที่จอด ( ที่ไม่เดือดร้อนคนอื่น )

บางบ้าน ที่โล่งเลย แต่จอดข้างนอก

ออฟไลน์ AzLaRN

Re: ผมทำแบบนี้น่าเกลียดไปมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 21:50:24 »
ก็น่าเห็นใจลุงแกครับ ไม่มีที่จอดรถ

แต่ผมว่าจะมีรถไว้ใช้ซักคันเนี่ย ควรรับผิดชอบให้ได้ ค่ารถ ค่าบำรุง รวมไปถึงที่จอดรถของตัวเองครับ

คนสมัยนี้เห็นแก่ควสามสบายเป็นหลัก ซักแต่ว่ามีเงินซื้อรถ ถึงไม่มีที่จอดก็จะซื้อ

จอดขวางทางคนอื่นไปเรื่อยครับ ขาดความรับผิดชอบมากๆ

ออฟไลน์ krajay

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 21:55:03 »
เพราะคนไทยเป็นอย่างงี้ การจราจรเลยติดขัดไปซะทุกที่ ทั้งถนนใหญ่ และตามตรอกซอกซอย จะเข้่าจะออกลำบาก

ในญี่ปุ่น ใครไม่มีที่จอดรถ ซื้อรถไม่ได้นะครับ เพราะค่าที่จอดรถแพงมาก และกฎหมายเค้าห้ามจอดบนทางสาธารณะ

ออฟไลน์ PacMan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 21:58:50 »
เอาเป็นว่าถ้าเป็นถนนสาธารณะไม่ใช่ถนนส่วนตัวก็ถ้อยทีถ้อยอาศัยกันหน่อยนะครับ ถึงแม้จะเป็นทางเข้าออกบ้านก็ตาม อีกอย่างก็บ้านใกล้เรือนเคียงกัน

หรือจะเอาวิธีผมไปใช้ ไม่ต้องใช้ป้ายหรอก ปล่อยให้จอดตามสบายเลย แต่ไปคุยกับเจ้าของรถ ว่ารถอยู่คนก็ต้องอยู่นะ เวลาผมจะออก-เข้าบ้านไปไหนมาไหนจะต้องมาเลื่อนให้ทุกครั้ง ปกติก็จะมีอยู่2คันเพื่อนบ้าน ผมก็ไม่คิดอะไรมาก ดีซะอีกรู้ว่ารถใคร ตามง่าย แล้วเค้าก็จะมาเลื่อนรถทุกครั้งที่จะไปไหนมาไหน

ออฟไลน์ ChoCcoYen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 22:01:21 »
ผมว่าไม่น่าเกลียดนะครับดูจากเนื้อหาแล้วแค่ต้องการบอกกล่าวเฉยๆไม่ได้ดุด่า ถ้าไม่เห็นแก่ตัวเกินไปคงเข้าใจเราได้

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 22:14:33 »
ไม่น่าเกลียดหลอกครับ
ผมก็มีป้ายหน้าบ้าน
2010 VIOS

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 22:22:00 »
จริงๆก็ไม่น่าเกลียดหรอกครับ ดูดีด้วยซ้ำ ถ้าเป็นผมนะ ผมทนไม่ไหว คงด่าแกไปเลย
ท่านทำแบบนี้ถูกต้องที่สุดครับ ;D

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 22:37:52 »
ไม่หรอกครับ ขวางเรา เราก็ต้องพูดครับ ใช้คำสุภาพเหมาะสมแล้วครับ  ;)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 22:38:29 »
่าจะเดินไปบอกแกด้วยตัวเองนะครับ แต่บอกว่าจอดได้ แค่เหลือช่องให้เราเข้าบ้านได้สะดวกหน่อย แค่นั้น แต่ที่ทำไปไม่โหดร้ายหรอกครับ เขาต้องเข้าใจเราด้วย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ WRD79

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 22:50:30 »
เพราะคนไทยเป็นอย่างงี้ การจราจรเลยติดขัดไปซะทุกที่ ทั้งถนนใหญ่ และตามตรอกซอกซอย จะเข้่าจะออกลำบาก

ในญี่ปุ่น ใครไม่มีที่จอดรถ ซื้อรถไม่ได้นะครับ เพราะค่าที่จอดรถแพงมาก และกฎหมายเค้าห้ามจอดบนทางสาธารณะ

เห็นด้วยเลยครับ ถ้ามีที่ว่างในญี่ปุ่นทำที่จอดรถนี่ รวยกันเลยทีเดียว
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK

ออฟไลน์ kritsnutty

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 22:54:33 »
เป็นการบอกกล่าวอย่างสุภาพครับ

กด like ให้ครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 23:15:29 »
ไม่หรอกครับ  แต่ลุงอ่ะน่าเกลียด เดินมาดู แล้วก็เฉยๆ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 23:21:23 »
เรายังเข้าใจลุง
ลุงเค้าก็น่าจะเข้าใจเราน่ะครับ

ว่างๆถ้าได้คุยกับแกก็บอกไปว่าจอดได้แต้เว้นให้ผมเอารถเข้าบ้านหน่อย
คนไทยใจดี ไม่มีไรหรอกครับ หยวนๆ

ออฟไลน์ xex

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 23:50:43 »
ผมไม่เอารถไปจอดหน้าบ้านใครครับ...!   เพราะ  ผมเห็นคนอื่นเป็นคนไม่ใช่สัตว์  คนต้องให้ความเกรงใจ    ไม่ใช่หมาที่อยากจะทำอะไรก็ทำกับมัน  เพราะมันเป็นแค่หมาไม่ใช่คนที่จะมาล้างแค้นเอาอื่นกับเราได้
ดังนั้น  ถ้าใครมาจอดรถหน้าบ้านผม   ผมจะเรียกประกันมารอครับ   เปิดบ้านแล้วพุ่งชนมันเลยครับ   หรือไม่ก็  จัดกระถาง  พืชผักสวนครัวครับ    แนะว่าต้องทำครับ  เริ่มทำได้เลย  เพราะหากปล่อยเลยไป  จะกลายเป็นว่าเราคือคนชั่ว ชั่วที่ไม่น้ำใจ  ชั่วที่เห็นแก่ตัวครับ  รีบจัดกระถางชุดใหญ่วางเลยครับ  คิดเสียว่าถ้าไม่ทำเสียตอนนี้   จะรอให้ยิงกันตายโหงหน้าบ้านตัวเองรึไงครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 00:11:30 »
ไม่น่าเกลียดแน่นอนครับ คุณมีคำว่า ขอบคุณครับ ลงท้าย มันช่วยให้ดูดีกว่า ไม่มีคำนี้ลงท้าย "เยอะมาก" ครับ !

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 00:18:56 »
ถ้าหาที่จอดรถหน้าบ้าน หรือในบ้านตัวเองตั้งแต่แรกไม่ได้

ก็ไม่น่าซื้อรถให้เป็นภาระของเพื่อนบ้านนะครับ เห้อ...

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 01:33:25 »
เพื่อนบ้านเนี่ยตัวดีเลย.... ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 01:42:28 »
ไม่เลยแม้แต่น้อยครับ

เพราะหน้าบ้านเราครับ แล้วเราจะเข้าบ้านเข้าไม่ได้ เราไม่ผิดครับ

แต่เป็นเพื่อนบ้านกัน ลองหาเวลาว่างๆไปคุยดีกว่าครับ(อยู่ใกล้กัน เป็นมิตรไว้ดีที่สุดครับ)

ว่าจะจอดก็ให้เว้นช่องไว้ให้ผมเข้าหน่อย จอดชนชิดผมเข้าบ้านไม่ได้ อะไรประมาณนี้นะครับ

ออฟไลน์ menglovekai

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 08:27:48 »
หาแท่งปูนสองแท่ง หนักๆ มากั้นไว้ พอให้มอเตอร์ไซค์เข้าบ้านได้
บอกด้วยวาจาไม่ได้ ก็ต้องเริ่มใช้ของแข็ง (ปูน)

ออฟไลน์ zekoza11

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 08:39:52 »
บางครั้งผมก็คิดเหมือนกันนะครับว่า ซื้ออาคารพาณิชย์แล้วมันแถมถนนหน้าบ้านให้ด้วยเหรอ
มีทั้งกวย มีทั้งเหล็ก มีอะไรหลายอย่างที่หาได้มาวางเต็มถนนหน้าบ้าน

แต่บางครั้งก็เข้าใจเจ้าของบ้านที่ต้องเอารถเข้าเอารถออก
ถ้าเป็นผมมีรถมาขวางหน้าบ้านผมก็เซ็งเหมือนกัน

แต่ที่ผมเห็นแล้วชอบตรงที่บ้านนั้นมีป้ายบอกว่ามี รถเข้ารถออก พร้อมด้วยบอกเวลาด้วยว่าจะมีรถเข้าออกกี่โมงถึงกี่โมง
อันนี้ผมชอบครับ ดูมันคนละครึ่งทางดี

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 09:03:55 »
ไม่น่าเกลียดอะไรนะครับ คือเราเองเดือดร้อน เราก็ต้องบอกให้เค้าทราบ แล้วคุณก็บอกอย่างสุภาพ
ผมก็เคยเจอครับ  เบนซ์อย่างหรู มาจอดขวางหน้าบ้าน ทั้ง ๆ ที่ อีกฝั่งถนนก็จอดได้และไม่บังหน้าบ้านใครด้วย ดันไม่ไปจอด
คงเป็นเพราะหน้าบ้านผมมันร่มอ่ะครับ  จอดแบบที่ว่า รถมอเตอร์ไซด์เข้าออกไม่ได้เหมือนกัน แล้วรถยนต์ผมก็มี จอดอยู่ในบ้าน

ผมไม่ได้เขียนกระดาษแปะครับ เดินไปบอกเค้าที่บ้านเค้าเลย แรก ๆ ผมก็ยิ้ม ๆ บอกอย่างสุภาพ
แต่พอมันบ่อยครั้งเข้า ไม่ไหวเหมือนกันครับ คือเค้าก็น่าจะรู้ตั้งแต่ครั้งแรกที่ผมเดินไปบอกแล้ว ครั้งต่อไปเค้าก็น่าจะเห็นใจบ้าง แล้วไปจอดฝั่งตรงข้ามซะ
หลัง ๆ ผมเดินไปบอกด้วยอาการที่ไม่ดีเท่าไหร่ เพราะผมก็โมโหเหมือนกัน เกิดมีอะไรฉุกเฉินที่ผมต้องเอารถออกจากบ้านแล้วจะทำไง
แล้วถ้าเกิดผมไปตามเค้าที่บ้านแล้วเค้าไม่อยู่ล่ะ จะทำไง เพราะก้เคยเจอครั้งนึง เอารถมาจอดขวางไว้ แล้วเค้าก็ไม่อยู่บ้าน
ทำอะไรไม่ได้ ผมต้องรอ เค้ากลับมา

แต่ว่าหลัง ๆ นี่เค้าก็ไม่มาจอดแล้วครับ เจอกันก็ยิ้มทักทายกัน ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 09:46:46 »
ของผมเจอแย่กว่านี้อีกครับ บ้านแฟนผมก็โดนแบบนี้เหมือนกัน แฟนผมก็บอกว่าถ้าจะจอดก็จอดได้แต่ถ้าเธอจะเอารถเข้า-ออก จะไปเรียกแล้วช่วยมาเอารถออกหลบเธอด้วยเพราะเธอก็ไม่ค่อยมีแรงเข็นรถกระบะของเพื่อนบ้าน แต่พอจอดไปจอดมาเป็นปีๆก็เริ่มไม่เกรงใจแฟนผม จนวันหนึ่งใส่เบรครถต่อมาเรื่อยๆจะเข็นก็เข็นไม่ได้ แฟนผมต้องรีบเพราะเธอมีประชุม ไปเรียกก็แล้ว กดกริ่งหน้าบ้าน ผ่านไปนานจนเธอต้องเดินไปเรียกวินมอไซค์ไปทำงานแทน กลับมาแฟนผมก็ต่อว่าว่าทำไมทำแบบนี้ คนรีบๆเลยทะเลาะกันตั้งแต่นั้นมา และมีวันหนึ่งรถหาย แต่ไอ้เพื่อนบ้านคนนี้ดันมาแจ้งความกับตำรวจว่าแฟนผมมีส่วนรู้เห็นกับรถหายซะงั้นเพราะก่อนหน้านี้ทะเลาะกัน เลวสุดๆ แต่เรื่องจบโดยที่ตำรวจก็แค่มาสอบถามแฟนผมเฉยๆแต่ก็ไม่ได้มีอะไรมากไปกว่านั้น แต่ตอนนี้ผมไปคุมเองและจบลงที่ผมหน้าโหด บอกว่าถ้าไม่อยากตายหรืออยากมีปัญหาผมพร้อมเสมอ ลุงแกเลยกลัวไม่มาจอดอีกเลยหรือว่ากลัวรถหายอีกเลยไม่มาจอดก็ไม่รู้ ปล.ของบ้านแฟนผม รถคันเล็กเลยเบียดเข้าไปจอดชั้นล่างในบ้านได้

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 11:49:06 »
ไม่น่าเกลียดครับ บอกอย่างสุภาพในขั้นแรก
ถ้าไม่เห็นใจกันค่อยเพิ่มระดับการขอกระชับพื้นที่  :D

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 14:49:57 »
ของผมเจอแย่กว่านี้อีกครับ บ้านแฟนผมก็โดนแบบนี้เหมือนกัน แฟนผมก็บอกว่าถ้าจะจอดก็จอดได้แต่ถ้าเธอจะเอารถเข้า-ออก จะไปเรียกแล้วช่วยมาเอารถออกหลบเธอด้วยเพราะเธอก็ไม่ค่อยมีแรงเข็นรถกระบะของเพื่อนบ้าน แต่พอจอดไปจอดมาเป็นปีๆก็เริ่มไม่เกรงใจแฟนผม จนวันหนึ่งใส่เบรครถต่อมาเรื่อยๆจะเข็นก็เข็นไม่ได้ แฟนผมต้องรีบเพราะเธอมีประชุม ไปเรียกก็แล้ว กดกริ่งหน้าบ้าน ผ่านไปนานจนเธอต้องเดินไปเรียกวินมอไซค์ไปทำงานแทน กลับมาแฟนผมก็ต่อว่าว่าทำไมทำแบบนี้ คนรีบๆเลยทะเลาะกันตั้งแต่นั้นมา และมีวันหนึ่งรถหาย แต่ไอ้เพื่อนบ้านคนนี้ดันมาแจ้งความกับตำรวจว่าแฟนผมมีส่วนรู้เห็นกับรถหายซะงั้นเพราะก่อนหน้านี้ทะเลาะกัน เลวสุดๆ แต่เรื่องจบโดยที่ตำรวจก็แค่มาสอบถามแฟนผมเฉยๆแต่ก็ไม่ได้มีอะไรมากไปกว่านั้น แต่ตอนนี้ผมไปคุมเองและจบลงที่ผมหน้าโหด บอกว่าถ้าไม่อยากตายหรืออยากมีปัญหาผมพร้อมเสมอ ลุงแกเลยกลัวไม่มาจอดอีกเลยหรือว่ากลัวรถหายอีกเลยไม่มาจอดก็ไม่รู้ ปล.ของบ้านแฟนผม รถคันเล็กเลยเบียดเข้าไปจอดชั้นล่างในบ้านได้
แฟนคุณไม่ผิดนะครับ เวลาคนเราทำอะไรไม่ดีมันจะรู้สึกผิดมีชนักปักหลังคิดว่าคนอื่นจะมาทำเลวกับตัวเอง พอรถหายก็เลยคิดว่าคนอื่นมาเลวแบบที่ตัวเองไปเลวกับคนอื่นน่ะครับ

ออฟไลน์ settavut

• First
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 11:48:35 »
ไม่น่าเกลียดครับท่าน

ถ้าเป็นผม จัดหนักกว่านี้อีก
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 15:19:48 »
ถ้าเป็นถนนหลวงก็ต้องถ้อยทีถ้อยอาศัยกันเพราะเราซื้อตึกไม่ได้ซื้อถนนด้วยแต่ถ้าเป็นทีเราเว้าไว้จอดรถก็บอกลุงแกไปตรงๆเลย

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 00:12:37 »
บางที..

การพูดด้วย ข้อความ บนแผ่นกระดาษ..

กับการพูด ด้วย วาจา ต่อหน้าผู้ฟัง..

ช่างแตกต่างกันมากครับ..  :)

ออฟไลน์ lif_oil

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 10:53:21 »
ตอนเด็กๆครูสอนให้ร้องเพลง "ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี....."
ปัจจุบัน "ด้านได้ อาย...อด"  ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 12:34:34 »

เห็นด้วยเลยครับ ถ้ามีที่ว่างในญี่ปุ่นทำที่จอดรถนี่ รวยกันเลยทีเดียว
ใช่เลยครับ คนไทยแม่งก็เงี้ย สักแต่ว่าเอามาจอดบนถนน ใครเดือดร้อน กูไม่สน ที่ฝากรถมี ไม่ไปใช้กัน