ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาที่ผู้ผลิตรถไม่แก้หรือผู้บริโภคไม่ช่วยแก้  (อ่าน 3673 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
    วันนี้ผมขับรถจากตัวเมืองกลับบ้านตอน 2 ทฺ่มเป็นระยะทางประมาณ 20 กม เป็นทางสองเลนสวนกัน แล้วก็มีรถอ้อยรถบรรทฺก รถอ้อยตลอดทาง แซงไม่ได้ ผมขับ civic เตารีด ด้านหน้าเป็น TOYOTA Vois โฉมปัจจฺบัน ส่วนด้านหลังเป็น TOYOTA Vigo ให้ทายว่าเกิดอะไรขึ้น....
    ใช่แล้วครับ พี่ Vois เปิดตัดหมอกหลังตลอดทาง ส่วน พี่ Vigo ก็เปิดสปอร์ตไลท์หน้ามาตลอดทาง เช่นกัน ทั้ง 2 Vi ล่อผมตลอด 20 โล เพราะรถผมรถเดิมๆมันเตี้ยกว่าเขา จะหาจังหวะแซง พอมองกระจกหลังก็เจอสปอร์ตไล้ท์ พอตาหายพร่าก็มาเจอตัดหมอกคันข้างหน้า รถก็เยอะ แซงไม่ได้ซักที 20 โลนี้เล่นผมตาเกือบบอดแสง
     ทำไมไฟหน้ารถเขาไม่ทำให้สว่างกว่านี้น๊อ จะได้ไม่ต้องเปิดไฟสปอร์ตไล้ท์เพิ่ม ส่วนตัดหมอกหลังนี่ไม่จำเป็นก็อย่าติดตั้งมาก็ดีนะ

ปล. เมื่อก่อนผมเห็นไฟตัดหมอกจะเป็นสีเหลืองเข้ม แต่ไม่สว่างมากแบบปัจจฺบัน ส่วนปัจจฺบันมันเป็นไฟสปอร์ตไลท์ ไม่ใช่ไฟตัดหมอกแทบทั้งนั้น เลยเหมือนมีไฟหน้า 4 ดวงกันเลยเชียว ตอนนี้แสบตายังไม่หายเล๊ย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ krajay

• Jr. Member
  • **
ผมว่าตอนนี้มันเป็นเทรนไปแล้วครับ ขับในเมือง เปิดไฟกันไม่รู้กี่ชั้น

ส่วน vios นี่ตัวดีเลยเรื่องไฟตัดหมอก ให้คนอื่นเค้าแช่งกันไ้ด้ตลอดทาง

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
เดี๋ยวนี้คนขับรถไม่ค่อยรู้เรื่อง ไม่ค่อยรู้มารยาท มีอะไรก็เปิดหมดแระครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ f1rstgot

ลิปไฟสูงถี่ๆใส่เลยครับ ผมทำอยู่ ได้ผลด้วย กับวีออสเปิดไฟตัดหมอกหลังเนี่ย เกลียดนัก ! จะเปิดทำหอกอะไรของมัน

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
เห็นคนชอบว่า Vios ...

เคยเจอมาหมดละคับ Captiva, Benz, BMW, ไปจน Aston Martin เปิดไฟตัดหมอกหลัง

มีเงิน มีฐานะ ใช่ว่าจะมีมารยาท ใช่ว่าจะรู้กาลเทศะ อะไรควรไม่ควร
ไม่มีใครเค้าชื่นชมนะครับ มีแต่คนเค้าด่ากัน

ผมขับรถมาเจอ Aston Martin ขับผ่านหน้าไป ก็บอกคนนั่งข้าง "เออ Aston Martin สวยดีนะ"
จนสุดท้าย เลี้ยวไปทางเดียวกัน ขับตามหลัง โดนไฟตัดหมอกเข้าไป หันไปบอกคนนั่งข้างใหม่ว่า... "เดี๋ยวนี้ฟายขับรถหรูๆแล้ว"

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นใจ พี่ จขกท. เลยครับ

ผมเองก็ไม่เคยเจอ vios เปิดไฟตัดหมอกหลังเลยครับ

แต่เวลาผมขับ Fortuner เนี่ยจะไม่จี้ตูดชาวบ้านครับ

เพราะเวลาผมขับเก๋งละเจอพวกนี้จี้ ผมรำคาญ มากๆ ไฟมันแยงจริงๆ(นี่ไม่นับพวกใส่ Xenon มานะเนี่ย)

แล้วทำไมพวกเขาเหล่านั้นไม่นึกถึงเวลาตัวเองขับเก๋งแล้วโดนรถสูงๆจี้บ้างน่ะ คนเรามันแปลก

ออฟไลน์ 6162002

เจอมาเหมือนกันครับ ด้านหลัง ปาเจโร่ กะระยะเปลี่ยนเลนไม่ถูกเลย มองกระจกขวานี่มีแต่แสง ไม่เห็นอะไรเลย ตาพร่าเลยทีเดียว
สุดท้ายต้องชะลอให้มันแซงไป ปวดตามาก

ออฟไลน์ YenChar

ลิปไฟสูงถี่ๆใส่เลยครับ ผมทำอยู่ ได้ผลด้วย กับวีออสเปิดไฟตัดหมอกหลังเนี่ย เกลียดนัก ! จะเปิดทำหอกอะไรของมัน

ขับ ตจว. อาจจะโดนยิงนะครับ

กระพิบไฟสูงใส่ เด๋วเค้าคิดว่าหาเรื่อง เจอคนจริง(ที่ขับรถไม่เป็น)ขึ้นมา ไม่คุ้ม

ออฟไลน์ adis

ทำใจแล้วครับ ปลง...
ทำอะไรไม่ได้มากไปกว่าจะสอนคนที่ผมรู้จัก ให้เข้าใจ ทั้งนี้รวมไปถึงคนที่ชอบเปิดไฟฉุกเฉินเวลาเข้าสี่แยกด้วยครับ
และอีกประเภทที่ชอบประดับไฟมากมายเกินความจำเป็น สวยก็ไม่สวย แถมทำให้คนอื่นรำคาญหรือเข้าใจผิดได้

ผมเคยเสี่ยงครั้งนึงนะ พอดีเห็นโรงเรียนสอนขับรถยนต์แห่งหนึ่ง ซึ่งผมมักจะเจอประจำเวลาที่เค้าพาลูกค้ามาสอนขับรถ
และผมเห็นประจำว่า พอถึงสี่แยก เค้าจะเปิดไฟฉุกเฉิน แสดงว่าเค้าสอนผิด ๆ ให้ลูกค้า
วันนึงผมก็เลยจอดรถดักหน้า และบอกให้เค้าจอด แล้วผมก็แนะนำไปเลยว่า การเปิดไฟฉุกเฉินในขณะเข้าสี่แยก เป็นสิ่งที่ผิด และไม่ควรทำอย่างยิ่ง
คนที่สอนขับรถเค้าก็หน้าเสีย ๆ ไปเหมือนกันนะ แต่ที่ผมทำลงไปเพราะทนไม่ไหวแล้วครับ บอกให้เค้ารู้มันก็ดีกว่าอยู่เฉย ๆ

ออฟไลน์ veeraya

จริงๆ แล้วไฟประดับหลากสีนี่ผิดกฎหมายไม่ใช่เหรอครับ กม.กำหนดสีไฟไว้ ด้านหน้าสีอะไร ไฟท้ายสีอะไร เท่านั้นละครับ เพราะใช้สีไฟ
ผิดเพี้ยนไปทำให้เข้าใจผิดอาจทำให้เกิด อบได้ เคยพบตอนกลางคืน เขาเปิดไฟท้าย แต่ทำเป็นสีเหลืองคล้ายไฟถอย ก็นึกว้ารถกำลังถอย
รีบเบรคตัวโก่ง แต่กลับกลายเป็นไฟท้ายธรรมดา อย่างนี้ละครับอาจเป็นต้รเหตุให้เกิดอบ. ได้ ตร.จับได้นะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
จริงๆ แล้วไฟประดับหลากสีนี่ผิดกฎหมายไม่ใช่เหรอครับ กม.กำหนดสีไฟไว้ ด้านหน้าสีอะไร ไฟท้ายสีอะไร เท่านั้นละครับ เพราะใช้สีไฟ
ผิดเพี้ยนไปทำให้เข้าใจผิดอาจทำให้เกิด อบได้ เคยพบตอนกลางคืน เขาเปิดไฟท้าย แต่ทำเป็นสีเหลืองคล้ายไฟถอย ก็นึกว้ารถกำลังถอย
รีบเบรคตัวโก่ง แต่กลับกลายเป็นไฟท้ายธรรมดา อย่างนี้ละครับอาจเป็นต้รเหตุให้เกิดอบ. ได้ ตร.จับได้นะครับ

กฏหมาย หลายทีมีไว้อ่านครับ ใช้จริงไม่ค่อยได้เพราะพี่ ตร เขาไม่ค่อยมาสนใจนักกับตรงนี้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ grev

ทำใจแล้วครับ ปลง...
ทำอะไรไม่ได้มากไปกว่าจะสอนคนที่ผมรู้จัก ให้เข้าใจ ทั้งนี้รวมไปถึงคนที่ชอบเปิดไฟฉุกเฉินเวลาเข้าสี่แยกด้วยครับ
และอีกประเภทที่ชอบประดับไฟมากมายเกินความจำเป็น สวยก็ไม่สวย แถมทำให้คนอื่นรำคาญหรือเข้าใจผิดได้

ผมเคยเสี่ยงครั้งนึงนะ พอดีเห็นโรงเรียนสอนขับรถยนต์แห่งหนึ่ง ซึ่งผมมักจะเจอประจำเวลาที่เค้าพาลูกค้ามาสอนขับรถ
และผมเห็นประจำว่า พอถึงสี่แยก เค้าจะเปิดไฟฉุกเฉิน แสดงว่าเค้าสอนผิด ๆ ให้ลูกค้า
วันนึงผมก็เลยจอดรถดักหน้า และบอกให้เค้าจอด แล้วผมก็แนะนำไปเลยว่า การเปิดไฟฉุกเฉินในขณะเข้าสี่แยก เป็นสิ่งที่ผิด และไม่ควรทำอย่างยิ่ง
คนที่สอนขับรถเค้าก็หน้าเสีย ๆ ไปเหมือนกันนะ แต่ที่ผมทำลงไปเพราะทนไม่ไหวแล้วครับ บอกให้เค้ารู้มันก็ดีกว่าอยู่เฉย ๆ

นับถือเลยครับท่าน กล้าในสิ่งที่ควรกล้าจริงๆ

ออฟไลน์ chaiz

เจอบ่อยๆ รถหลายๆรุ่น โดยเฉพาะกระบะซิ่งและเก๋งแต่งซิ่ง ชอบเปิดไฟตัดหมอกแทนไฟหน้า (เปิดแค่ไฟหรี่ ไม่เปิดไฟต่ำ แต่เปิดตัดหมอกหน้าแทน)
บางคันตัดหมอกก็อยู่ต่ำมาก จนงงว่า มันเท่เหรอ ดูลำบากมากกว่านะ

ออฟไลน์ f1rstgot

ขับ ตจว. อาจจะโดนยิงนะครับ

กระพิบไฟสูงใส่ เด๋วเค้าคิดว่าหาเรื่อง เจอคนจริง(ที่ขับรถไม่เป็น)ขึ้นมา ไม่คุ้ม
ป่าวหรอกครับ ผมพิมพ์เวอร์ๆไปงั้นแหละครับ ให้มันสะใจเล่นๆ เพราะผมไม่ได้ทำแบบนั้นจริงๆสักหน่อยครับ เลยได้แต่พิมพ์ให้มันสะใจ ขอบคุณที่เตือนนะครับ แต่ผมก็มีของผม ผมไม่เคยประมาทกับชีวิต