ผู้เขียน หัวข้อ: (User Review) +++ Michelin Pilot Sport 3 : ยางดีอีก 1 รุ่น ที่ต้องแนะนำ +++  (อ่าน 96574 ครั้ง)

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
สวัสดีชาว HLM ทุกท่านครับ ขอฝากรีวิวยาง Michelin Pilot Sport 3 ไว้ด้วยน่ะครับ

รีวิวนี้เป็นรีวิวแรกของผม เขียนเป็นเชิงเล่าประสบการณ์ มีคำถามอะไรสามารถถามมาได้เลยน่ะครับ
หากผิดพลาดยังไงก็ขออภัยด้วยครับ ^v^

หลังจากที่ซื้อรถ Civic FD 1.8 S มาได้ราวๆ หกเดือน ขับไปได้ราว 20,000 กิโล
ก็เริ่มรู้สึกทนเจ้ายางติดรถ Goodyear Excellence ไม่ไหว เพราะเสียงเริ่มดัง และรู้สึกไม่ปลื้มกับเจ้ายางชุดนี้มาตั้งแต่แรกแล้ว
ซึ่งจากที่ใช้เจ้ายางชุดนี้มา ผมว่ามันมีดีแค่นุ่ม เงียบเท่านั้น เรื่องการเกาะถนนและการรีดน้ำ ผมว่ายังไม่ดีเท่าไรนัก
ส่วนตัวเป็นคนที่ขับรถค่อนข้างเร็วอยู่แล้ว ทำให้ยิ่งไม่ชอบประสิทธิภาพของมันเลย

===================================================================

• *
Re: (User Review) +++ Michelin Pilot Sport 3 : ยางดีอีก 1 รุ่น ที่ต้องแนะนำ +++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 22:21:54 »

จึงได้ฤกษ์เปลี่ยนยางใหม่พร้อมล้อแม็กซ์ ตอนแรกไม่ได้เตรียมตัวเรื่องยางไว้เลย พอไปที่ร้านและเลือกลายล้อได้แล้ว ก็ถึงเวลาเลือกยาง
ทางร้านได้แนะนำ Dunlop Sp Sport Maxx กับ GR90 ผมเคยใช้ยาง Sp Sport Maxx ในรถคันเก่า ซึ่งไม่ค่อยประทับใจมันมากนัก
เพราะยางแข็งเร็ว เวลาขับทางเปียกไม่น่าไว้ใจนัก และเสียงค่อนข้างดัง จึงบอกปัดไป ส่วน GR90 ก็ไม่ชอบลาย และใจอยากได้ยางสปอร์ต
ร้านจึงได้แนะนำมาอีกตัว นั้นก็คือ Michelin pilot sport 3 ทางร้านบอกว่าเป็นยางรุ่นใหม่ ยังไม่ค่อยมีใครใช้เยอะ
ผมดูแล้ว รู้สึกชอบลายยางตัวนี้ และรถคันเก่าเคยใช้ยาง Michelin ก็รู้สึกว่ามันโอเค ใช้งานได้ดี  จึงสั่งเปลี่ยนเป็นเจ้ายางชุดนี้
โดยขนาดที่เลือกคือ 215/50 R17 เพื่อให้เข้ากับการใช้งานของผม  เพราะเส้นทางที่ผมขับบ่อย มันน้องๆโลกพระจันทร์ จะใส่ยางแก้มเตี้ยก็เกรงว่าเวลาหลบหลุมไม่ทัน ล้อมันจะกลับบ้านเก่าซ่ะก่อน
แล้วก็ลากใช้งานมาจนอายุยางได้ 60,000 กิโลเมตร และเปลี่ยนใส่ชุดที่สอง วิ่งได้ไม่ถึง 1,000 โล รถก็ได้ขายไป

==========================================================================

• *
Re: (User Review) +++ Michelin Pilot Sport 3 : ยางดีอีก 1 รุ่น ที่ต้องแนะนำ +++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 22:22:19 »

CR : Michelin.co.th

CR : Michelin.co.th

Spec ยาง Michelin pilot sport 3 ตัวนี้ มีค่าดังต่อไปนี้

ค่าที่ Treadwear = 320
(Treadwear คือ ค่าความสึกหรอของยาง เช่น ยางที่มีค่า TW 400 ยางจะใช้งานได้นานกว่า TW 200 แต่ต้องแลกกับประสิทธิภาพในการเกาะถนนด้วย ยิ่งค่า TW มาก การเกาะก็ยิ่งน้อยลง)

ค่าที่ Traction = AA
(Traction คือ ค่าความสามารถในการหยุดรถบนทางเปียก ทั้งถนนลาดยางมะตอยและถนนคอนกรีต มีค่าสูงสุดที่ AA,A,B และ C เรียงไปตามลำดับ)

ค่าที่ Temperature = A
(Temperature คือ ค่าแสดงความทนทาน การถ่ายเทความร้อนระหว่างยางและพื้นถนน มีค่าสูงสุดที่ A,B และ C เรียงไปตามลำดับ)

==========================================================================
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2013, 22:35:16 โดย osment »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 22:22:50 »

(สภาพตอน 60,000 กิโลเมตร)

หลังจากที่ได้ใช้งานยางตัวนี้มาเกือบ 60,000 ก็มีทั้งเรื่องประทับใจ และไม่ค่อยประทับใจ ปะปนกันไป

เรื่องที่ผมประทับใจกับเจ้ายางตัวนี้

1. ปรกติยางสปอร์ต มันต้องแข็งและเสียงดัง แต่กับยางตัวนี้ให้ลืมสิ่งนั้นไปได้เลย
เพราะฟิลลิ่งของยางตัวนี้เป็นยางสปอร์ตที่ นุ่ม เงียบ ผิดกับยางสปอร์ตตัวอื่นๆเป็นอย่างมาก คือคนที่เคยใช้ยาง ComFort มาก่อน แล้วเปลี่ยนมาใช้ยางตัวนี้ ผมว่าไม่มีปัญหาแน่นอน

2. เสียงของยางก็ดังสม่ำเสมอจนถึง 30,000 กิโลเมตร หลังจากนั้นเสียงก็จะดังขึ้นเรื่อยๆ และเสียงเอี๊ยดอ๊าดเวลากลับรถ ก็เริ่มมาตอนแถวๆ 40,000 กิโล
เสียงยางฟาดกับร่องถนน ถ้าเทียบกับ Goodyear Excellence เสียงของ PS3 จะดังกว่าราวๆ 15-20%
แต่ถ้าเทียบกับยางสปอร์ตอื่นๆ เช่น  Sp Sport Maxx ที่ผมเคยใช้มาก่อน จะพบว่าเงียบกว่าเยอะจริงๆ

3. การเกาะถนนดีมากครับ ช่วยลดอาการหน้าดื้อของเจ้า Civic FD ไปได้มากเลยจริงๆ  และทำให้ระยะเบรครู้สึกได้เลยว่ามันเบรคหนึบขึ้น หยุดรถได้ดีขึ้นชัดเจน
ยางเก่าที่ติดรถมา (Goodyear Excellence) เวลาหักเลี้ยวเข้าโค้ง จะมีความรู้สึกว่า รถมันเข้าโค้งให้แค่เล็กน้อย พอหักเพิ่มก็กลายเป็นว่ารถเข้าโค้งมากเกินไป
แต่กับยาง PS3 ไม่มีอาการนี้เลย หักเท่าไร ไปเท่านั้น ทำให้การควบคุมรถ คมขึ้นมาก และเวลาเข้าโค้งด้วยความเร็วสูง สามารถให้ความมั่นใจได้ดีจริงๆ

4. เรื่องการรีดน้ำ ดีเยี่ยมมากครับ สมัยตอนที่ยังขับรถห่ามๆ เคยลุยฝนตกหนักที่ความเร็ว 100 Km/HR แล้วเจอแอ่งน้ำ ก่อนจะถึงโค้งอีกไม่ไกลมาก ผมคิดไว้แล้วว่าต้องเสร็จแน่ๆ
เตรียมจับพวงมาลัยแน่นๆ ตั้งตรงไว้ แต่ผิดคาดครับ ยางรีดน้ำได้ดีมาก รถมีอาการเป๋เล็กน้อย แต่ไม่หมุน  พอพ้นจากตรงนั้นมาได้ ผมเลยลดความเร็วลงและเข้าโค้งได้อย่างสวยงาม (เวอร์มากกกก 555+)
เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ผมประทับใจมันจริงๆ

5. เรื่องอายุการใช้งานก็เหมือนกัน จากการที่ผมใช้ยางตัวนี้ลากยาวมาถึง 60,000 กิโลเมตร พบว่าประสิทธิภาพการเกาะถนนของมัน ดีสม่ำเสมอจนถึง 30,000
หลังจากนั้นก็จะเกาะน้อยลงไปเรื่อยๆ แต่อยู่ในระดับที่ยังวางใจได้มาก จนถึง 40,000 กิโลเมตร หลังจากนั้น ยังพอไว้ใจในทางแห้งได้ แต่ทางเปียกไม่น่าไว้ใจแล้วและไม่สมควรขับเร็วเกิน 80 KM/Hr ในทางเปียกอีก
หลังจาก 50,000 กิโล ไม่สมควรที่จะไปแหย่โค้งทางแห้งแรงๆ และขับลุยทางเปียกอีกต่อไป พอหลังจาก 55,000 มันมีหน้าที่แค่ให้ล้อกลิ้งไปบนถนนได้เท่านั้น เรียกได้ว่า ขับไดแต่ในเมือง ไม่ควรใช้ความเร็วสูงและขับทางไกลอีกต่อไป
ถามว่าเรื่องอายุการใช้งานระดับนี้ มันโอเคแล้วหรือยัง สำหรับผม มันดีมากๆตั้งแต่สามารถรักษาสภาพยางได้สม่ำเสมอจนถึง 30,000 กิโลแล้วหล่ะครับ
เท่าที่ใช้ยางมาก็หลายตัว ส่วนมากถ้าไม่แข็งซ่ะก่อน ก็ต้องทนกับเสียงดังของมัน

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 22:23:52 »

สิ่งที่ผมไม่ค่อยชอบ ไม่ค่อยประทับใจเท่าไร

1. ผมพบว่า ถ้าเราเล่นโค้งแรงๆ จะพบแก้มยางนุ่มย้วยไปหน่อย ทำให้เวลาเข้าโค้งแรงๆ สบัดซ้ายขวา จะรู้สึกว่าแก้มอ่อนไปนิด
และไม่รู้สึก Firm มากเหมือนยางสปอร์ตรุ่นอื่น แต่แลกมาด้วยความนุ่มนวล ผมก็โอเคครับ

2. ยางรั่วง่ายมาก โดนอะไรจิ้มนิดๆหน่อยๆก็รั่วแล้ว ผมเคยโดนกิ่งไม้เล็กๆ ขนาดไม่ถึงนิ้วก้อย ทิ่มจนรั่วมาแล้ว นี้ไม่นับก้างปลา และเศษกระดูกหมู

3. แก้มยางกลม ไม่สวยเท่าแก้มยางเรียบ และไม่เก็บขอบล้อ เวลาจอดเลียบฟุตบาทต้องระวังซักหน่อย เพราะล้อแม็กซ์โดนแน่ๆ

สรุป หากใครที่ต้องการยางสปอร์ต หรือคนที่เปลี่ยนจากยางนุ่ม นิ่ม ประหยัดน้ำมัน มาเป็นยางสปอร์ต แต่ยังไม่อยากเสี่ยงกับความแข็งและเสียงดังของยางสอร์ต
ผมแนะนำยาง  Michelin Pilot Sport 3 ไว้เป็นอีกตัวเลือกนึง ในการตัดสินใจเปลี่ยนยาง
อย่างที่ผมพูดไว้ในหัวเรื่องว่า มันเป็นยางดีอีก 1 รุ่น ที่ผมแนะนำครับ.

ขอจบการรีวิวไว้เท่านี้น่ะครับ ขอขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านกันน่ะครับ (^v^)

ปล. รูปอาจจะน้อยไปหน่อยน่ะครับ เพราะรถ Civic FD ตอนนี้ได้ขายไปแล้ว จำเป็นต้องใช้รูปเก่าๆ และบางรูปต้อง Crop มา ทำให้รายละเอียดไม่ชัดเจน
และขอให้เครดิตรูปบางรูปแก่เว็บ Michelin ด้วยน่ะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 22:52:58 »
ขอบคุณครับ
แต่ขอเพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ Michelin Pilot Sport 3  205/50 R16 กับ Ford Fiesta(ของเพื่อน  ::) ::))
ถ้าเทียบกับ Continental ที่ติดรถมา ดีกว่าทุกด้าน
เสียงเงียบไปมาก  การเข้าโค้งยางติดรถเข้าได้ที่ประมาณ 80  Pilot Sport 3 เข้าได้ 100 ทั้งที่ Traction AA เหมือนกัน
ความนุ่มนวลก็นุ่มกว่า น่าจะประมาณ 20-30% ได้ 
อ้อ ล้อกับฟุตบาท ก็รอดครับ เบียดโชว์ต่อหน้าผมเลยครับ  :-X
ความสวยงาม ลดลงไปเยอะมาก อ้วนบวมไปหน่อย แต่ถ้าไม่สนใจก็คงไม่มีปัญหา

ปล.ผมสนใจคันใน Display อ่ะครับ  ::) ::) ::)

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 00:26:58 »
ขอบคุณครับ
แต่ขอเพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ Michelin Pilot Sport 3  205/50 R16 กับ Ford Fiesta(ของเพื่อน  ::) ::))
ถ้าเทียบกับ Continental ที่ติดรถมา ดีกว่าทุกด้าน
เสียงเงียบไปมาก  การเข้าโค้งยางติดรถเข้าได้ที่ประมาณ 80  Pilot Sport 3 เข้าได้ 100 ทั้งที่ Traction AA เหมือนกัน
ความนุ่มนวลก็นุ่มกว่า น่าจะประมาณ 20-30% ได้ 
อ้อ ล้อกับฟุตบาท ก็รอดครับ เบียดโชว์ต่อหน้าผมเลยครับ  :-X
ความสวยงาม ลดลงไปเยอะมาก อ้วนบวมไปหน่อย แต่ถ้าไม่สนใจก็คงไม่มีปัญหา

ปล.ผมสนใจคันใน Display อ่ะครับ  ::) ::) ::)

คันใน Display ขายไปแล้วครับผม เพิ่งขายไปได้ซักพักก่อนที่ตัวใหม่จะมาครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 04:11:16 »
2. ยางรั่วง่ายมาก โดนอะไรจิ้มนิดๆหน่อยๆก็รั่วแล้ว ผมเคยโดนกิ่งไม้เล็กๆ ขนาดไม่ถึงนิ้วก้อย ทิ่มจนรั่วมาแล้ว นี้ไม่นับก้างปลา และเศษกระดูกหมู
ข้อนี้เด็ดจริงครับๆๆ 555 เศษกระดูกหมูๆๆ 555 โดนใจจุงเบย บ่องตง  8) 8)
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 07:33:43 »
ข้อนี้เด็ดจริงครับๆๆ 555 เศษกระดูกหมูๆๆ 555 โดนใจจุงเบย บ่องตง  8) 8)

ผมขับเข้าร้านยาง ช่างถอดล้อไปปะให้ แล้วก็บอกว่า น้อง...เศษกระดูกหมู พร้อมหยิบมาให้ดู
เศษกระดูกที่ทำล้อรั่ว มันเป็นเศษที่แตกออกมาจากกระดูกใหญ่อีกทีนึง เลยแหลมคมเป็นพิเศษ
แต่แหม่!!! มันเหลือเชื่อก็ตรงนี้นี่แหละ  ไม่เคยโดนของอย่างนี้ทิ้มยางมาก่อน 555+

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 11:42:41 »
เป็นยางอีกรุ่นที่ดีมากๆเลยครับ

ขอตินิดหนึ่งนะครับ แต่งภาพ contrast จัดๆแบบนี้ ผมดูไม่ไหวเลย แสบตา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 04:04:36 »
ผมว่ายางรถตลาดที่ติดมากับรถเนี่ย ไม่ค่อยเวิร์คสักรุ่นครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะคร๊าบ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 09:21:53 »
อยากทราบราคาค่าตัวครับ

PS3 สำหรับล้อขอบ 17 เส้นล่ะเท่าไหร่ครับ??

กำลังชั่งใจ ว่ายางชุดต่อไป เอา PS3 ดี หรือ RE002 ดี
ปล. รถผมใช้ล้อ 15 แต่ยาง RE002 แพงจับจิตเหลือเกิน T^T

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 09:26:42 »
เป็นยางอีกรุ่นที่ดีมากๆเลยครับ

ขอตินิดหนึ่งนะครับ แต่งภาพ contrast จัดๆแบบนี้ ผมดูไม่ไหวเลย แสบตา

ขอบคุณมากๆครับ จะขอรับไปปรับปรุงอีกครั้งในรีวิวครั้งหน้าน่ะครับผม  ;) ;) ;)

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 09:36:59 »
ผมว่ายางรถตลาดที่ติดมากับรถเนี่ย ไม่ค่อยเวิร์คสักรุ่นครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะคร๊าบ

เห็นด้วยครับพี่ สำหรับบางรุ่นที่ไม่ใช่ตัวท๊อปสุด แต่ถ้ายางที่แถมมากับพวกรุ่นท๊อปเช่น All New Mazda 3 2.0 ที่แถม Toyo Proxes R32  ผมว่าดีใช้ได้เหมือนกัน
และก็ยางที่แถมมากับ Civic FB 2.0 ที่ให้ Pilot Sport 3 มาเลย  แหม่....อิจฉาจัง ทำไมไม่ใส่ให้ 1.8E ด้วยน่ะ 
ตัว 1.8E ใส่ NCT5 มาให้ เข้าโค้งทีนึง เกรงง่ามตูดจริงๆ ไม่ไหวจะเคลียร์ 5555+

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 09:49:18 »
อยากทราบราคาค่าตัวครับ

PS3 สำหรับล้อขอบ 17 เส้นล่ะเท่าไหร่ครับ??

กำลังชั่งใจ ว่ายางชุดต่อไป เอา PS3 ดี หรือ RE002 ดี
ปล. รถผมใช้ล้อ 15 แต่ยาง RE002 แพงจับจิตเหลือเกิน T^T

ผมเพิ่งได้มาที่เส้นละ 5,100 ครับผม 205/45 r17 ที่ B-Quick  (ที่ตรัง ร้านยางข้างนอก บางรุ่นก็ขายแพงกว่า B-Quick ครับ รุ่นที่ขายไม่ค่อยดีและเป็นที่ยางแบรนด์ดีๆหน่อย จะแพงกว่ารุ่นที่ขายดีครับ)
แต่ตอนที่ใส่ชุดแรกได้มาที่ 4,700 บาทครับ แถมเป็น 215/50 r17 ซ่ะด้วย ซึ่งตอนนี้ขายที่เส้นละหกพันกว่า  (-_-)!

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 06:34:38 »
ผมเพิ่งเปลี่ยนมาเหมือนกันครับ PS3 ใส่กับ C200 CGI 
225/45R17  ผลการทดลองใช้มาประมาณ 2000 โล
แข็งได้ใจเลยครับ กระด้างมันมาก ภรรยาบ่นบอกคราวหน้าไม่เอาแล้วนะ
แต่การเกาะถนน เข้าโค้งด้วยความเร็ว ดีกว่า GY excellent มากครับ
เรื่องเสียงดังพอๆกันครับ

ออฟไลน์ MisterSmooth

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 12:46:13 »
ใช้อยู่ครับ 195/50/15 กับ Jazz GD

ชื่อยางเป็น sport แต่ดอกยางเป็น comfort เลยได้ประสิทธิภาพอย่างละครึ่งๆ

ตัวนี้ผมชอบนะ คิดว่าถ้าเปลี่ยนชุดต่อไปก็คงเล่นตระกูลนี้ต่อครับ

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 14:26:04 »
จัดมาเรียบร้อยครับจากคำแนะนำจากท่าน จขกท.และพี่ๆน้องๆในเวปก่อนหน้านี้ 215/45/R17" ราคาเส้นละ 4,800( กทม.แถวๆลาดกระบัง)   ;D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 15:50:47 »
ยางตัวนี้ดีและคุ้มค่าเกินราคาค่าตัวครับ ไม่คิดว่าจะทำได้ขนาดนี้

พอได้ลองเองใน Fiesta ถึงรู้ว่ายางดีและคุ้มกับเงินที่จ่ายมีอยู่จริง

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 00:05:23 »
เล็งไว้เหมือนกันเลยครับ ใช้ Mazda 2

กะว่าหลังจากชุดนี้ เปลี่ยนแน่ๆ ปัจจุบัน 38000 กิโล  เสียงยางดังมากมาย - -

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 20:48:21 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ใช้ยางรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ Civic FD ขอบ 16 205/55/16
ดีกว่ายางติดรถ Goodyear ECT เยอะมากกกกกก (ก. ไก่หมดโลก)

เงียบ, นุ่ม, เกาะถนนดีมาก
ตอนนี้เปลี่ยนมาครบ 3 หมื่นโลแล้วครับ เสียงยางดังขึ้นกว่าเดิม และเริ่มซับแรงสะเทือนได้น้อยลง แต่การยึดเกาะยังโอเคอยู่

หากใครมองหายางที่นุ่ม เงียบ(ในระดับนึง) และเกาะถนนดี ตันนี้ไม่ผิดหวังครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ