ผู้เขียน หัวข้อ: แรงบันดาลใจให้กลับมาเล่นรถ 4x4  (อ่าน 2701 ครั้ง)

ออฟไลน์ Public P

• Full Member
แรงบันดาลใจให้กลับมาเล่นรถ 4x4
« เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 11:18:31 »
ชีวิตผมตั้งแต่เด็กๆ พ่อได้ปลูกฝังเกี่ยวกับรถ 4WD มาตลอดเพราะเป็นลูกชายคนเดียวพ่อพาเข้าสวนยาง สวนปาล์มทุกอาทิตย์ ตอนเด็กๆชอบมากกับการที่ได้ขับรถลุยโคลน ขึ้นเนิน แต่พอโตกลับกันสนใจแต่รถเก๋งออกแนวแต่งซิ่งนิดๆ จึงทำให้พ่อผมเลิกเล่นรถ 4WD ไปด้วยเหลือแต่กระบะคันเก่าไว้เข้าสวน แต่หลายวันก่อนได้ดูคลิปด้านล่างทำให้ผมนึกถึงภาพเก่าๆตอนเด็ก อารมณ์ตอนเด็กๆ แล้วจึงตัดสินใจทิ้งรถเก๋ง(เหลือไว้ใช้แต่ขับไปทำงานอย่างเดียว) มาเล่นรถ 4WD อีกครั้ง และได้ตัดสินใจจอง v cross 3.0 MT เพื่อเอามาแต่งแนว offroad กับพ่อ ซึ่งผมมีความรู้สึกว่าพ่อผมดีใจมากๆ เตรียมหาซื้อชุดแต่งไว้รอเลยทั้งที่ไม่รู้รถจะได้เมื่อไหร่ ซึ่งผมก็ดีใจไม่เห็นท่านตื่นเต้นกับอะไรอย่างนี้มานานแล้วตั้งแต่เป็นมะเร็ง (ตอนนี้หายแล้ว)  ผมเลยอยากจะถามเพื่อนๆว่ามีอะไรที่มันชอบมากตอนเด็กๆ แล้วอยากจะ Remake มันขึ้นมาบ้างครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: แรงบันดาลใจให้กลับมาเล่นรถ 4x4
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 13:49:02 »
คลิปนี้ ตัดต่อดี เพลงดี ถ่ายสวยครับ  เสียดาย ตอนจบน่าจะทำได้ดีกว่านี้นิดนึง

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
Re: แรงบันดาลใจให้กลับมาเล่นรถ 4x4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 14:56:37 »

2 อย่างครับ
1. รถจิ๊ปคันเก่า ที่จริงๆผมก็ไม่อยากขายมันเลย(เกือบขายแล้วด้วย) แต่ผมก็ไม่ชอบการขับขี่เลยเช่นกัน เดิมๆ การขับขี่แย่มากๆ
ผมยังอยากจะซ่อมให้ดีขึ้นอยู่ครับ ยังไงก็ผูกพันกันมานานแล้วนะ อะไรที่ผมได้ผูกพัน ผมเกลียดยังไงก็ตัดใจไม่ได้หรอก
ยังกะเลยว่า ถ้าพ่อแม่ไม่ขายก่อน ผมก็คงใช้มันต่อไปเรื่อยๆ

2. Corolla AE101 จำได้ว่าซื้้อเมื่อ 9 มิถุนายน 2550 โดนยึดประมาณพฤษภาคม 2552 ก่อนผมเข้า ม 1 ไม่กี่อาทิตย์
มันเป็นรถเก๋งคันแรกของบ้าน ถึงพ่อกับแม่ไม่ค่อยเต็มใจซื้อมันก็เถอะ(หาทั่วเชียงราย เหนื่อยมากๆ ขี้เกียจหาต่อแล้ว และคันนี้สภาพโอเค เลยซื้อเลย)
แต่ผมกลับชอบมันมาก มันเป็นรถที่เซอร์ไพรส์ผม เพราะดูอยู่ดีๆ จู่ๆก็ขับกลับบ้านมาเลย ถึงวันแรกที่เจอกันจะไม่ประทับใจตรงที่แอร์ไม่เย็นกับกระจกค้างก็เถอะ
ผมชอบรถคันนี้ในหลายๆเรื่อง เช่นออปชันที่พิลึก(มีแอร์ออโต้ด้วยละครับ) นั่งสบาย ขับโอเค ผมก็เลยผูกพันกับมันมา และคิดมาโดยตลอดว่าจะใช้คันนี้ต่อไป
แต่วันหนึ่ง กลับโดนยึดไปแบบงงๆ วันที่โดนยึดนี่เหวอ ทำอะไรไม่ถูกเลยครับ จนวันนี้ผมยังเก็บกุญแจมันไว้อยู่เลย พวงกุญแจก็เอามาใช้ต่อจนตอนนี้
(แต่มาถามแม่ทีหลัง ปรากฎว่าแม่จงใจทิ้งคันนี้อยู่แล้ว เลยแกล้งไม่ผ่อนต่อให้เขายึด เลยโกรธเรื่องนี้มาจนวันนี้)
ถือว่าจุดเปลี่ยนเลยทีเดียว ผมต้องใช้รถจิ๊ปต่ออีก 6 เดือน แล้วไปยืมวีโก้ของน้ามาปีครึ่ง แล้วถึงได้ซื้อ Corolla Altis CNG
เพราะความผูกพันนี้เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ผมเลือก(ถึงตอนแรกเกือบซื้อ Pajero sport ทั้งที่ผมไม่ชอบ SUV และยังชอบ Corolla คันเดิมอยู่ด้วย สุดท้ายก็มีพลิกล็อก)

และผมคงไม่ยอมให้ใครมาขาย/ยึด Altis คันนี้แน่นอน ผมกะจะใช้มันจนวิ่งไม่ไหว/พังสนิท เลยละ เผลอๆ ตอนเรียนมหา'ลัย ผมจะขอรถคันนี้ไปใช้ด้วย
ก็เพราะความผูกพันนี้แหละ

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)