ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องที่จอดรถ (อีกแล้ว) คนเห็นแก่ตัวนี้มันจะเยอะไปไหนไม่คำนึงถึงความเดือดร้อนของคนอื่น  (อ่าน 7352 ครั้ง)

ออฟไลน์ grev

• Full Member
ตื่นสายๆวันเสาร์ ด้วยอารมณ์สบายๆ อาชวนไปเอารถที่ซ่อมไว้ที่อู่

โอเคเช็คเรียบร้อย เอารถไปเก็บที่รับฝากรถที่เช่าไว้ดีกว่า

ขับไปจอด เอ้ย ที่บ้านผมเซอไพรส์ซื้อนิสสันซิลฟี่โดยไม่บอกผมเหรอเนี่ย

ไม่ใช่ว้อย!!! รถใครวะ มาจอดที่เรา ป้ายทะเบียนก็มีบอกว่า ไม่ใช่ป้ายทะเบียนรถเอ็ง >:(

อาผม : ป้าไมให้รถคนอื่นมาจอดที่ผมอะครับ

ป้า     : .....เค้าเห็นไม่อยู่หลายวันเลยเอามาจอด
!!!!

ผม     : ผมไม่ได้จอดฟรีๆนะป้าผมเสียเงินนะ ถึงไม่อยู่ก็ไม่น่าให้ใครมาจอดอยู่ดี

ไม่มีคำตอบใดๆ ป้าเดินหายเข้าไปในบ้าน กลับออกมาพร้อมกุญแจ

ป้า     : เนี่ยเค้าทิ้งกุญแจไว้ให้เค้าบอกให้ขยับรถได้เลย เค้าบอกเค้าไว้ใจ

!!! ป้าๆๆๆบ้าาาาาาา ไปแล้ว

รถใครก็ไม่รู้ เกิดผมขยับแล้ววันหลังมันเป็นรอยขึ้นมาผมไม่ซวยหรือ  (ป้าขับรถไม่เป็นครับ)

อาผม : ผมไม่ขยับหรอกป้ารถใครก็ไม่รู้ ไม่ใช่หน้าที่ที่ผมจะต้องขยับนะนี่มันที่ผมป้าไปหาคนมาขับออกไปเลย

พูดจบอาก็โทรไปบ่นกะเจ้าของที่จอดรถ ที่ให้คนอื่นมาจอดที่เค้า

สักพักก็มีพี่ผู้หญิงคนนึง ไม่ใช่เจ้าของรถมาขยับให้

อารมณ์เสียมากเลย ถ้าเป็นคนที่เค้าไม่ยอมมนี่มีด่าเสียผู้เสียคนเลยนะ

แต่อาผมไม่ชอบมีปัญหากะใครถ้าไม่สุดจริงๆ

พฤติกรรมแบบนี้ก็มีด้วย ถ้าโทรบอกก่อนว่าเออ ขอจอดหน่อยสิเห็นไม่จอดหลายวัน

ให้คนอื่นมาจอดแทน ค่าที่จอดเราก็เสีย บอกก็ไม่บอก เสียเวลาเสียสุขภาพจิต

ไม่ได้จอดฟรีเสียหน่อยแย่จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2013, 12:52:09 โดย grev »

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member

ออฟไลน์ parinda

• Jr. Member
  • **
เช่าที่จอดรถแบบประจำไว้ ไม่ได้จอดหลายวัน พอจะชับรถเข้ามาจอด พบว่าที่จอดที่เช่าไว้มีรถคนอื่นมาจอดแทน
แอบงงตรงไหนครับ

ออฟไลน์ adminope

• **
บ่องตรง เงินมันหายาก เสดกิดไม่ลี

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ความคิดเห็นของผมนะครับ คิดซะว่าทำบุญก็ได้นะครับ เพราะถึงเราจะเสียตังแต่ปล่อยไว้ว่างๆมันไม่เกิดประโยชน์ใดๆขึ้นทั้งต่อตัวเราและต่อผู้อื่น แต่ถ้ามีคนมาจอดอย่างน้อยก็ได้ช่วยคน  แต่คนที่มาจอดควรมีความรับผิดชอบเมื่อเจ้าของมาต้องพร้อมออกตลอดเวลาไม่ใช่ทิ้งเป็นภาระคนอื่นแบบนี้

ยังไงก็ใจเย็นๆนะครับอากาศทุกวันนี้ร้อนเหลือเกิน

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
ผมก็ว่างั้นนะครับ มันเป็นปัญหาของทางที่จอดรถมากกว่า เค้าก็คงเก็บคนที่เอามาจอดทับที่คุณอีกต่อแน่นอน จะไปโทษคนจอดก็คงไม่ได้ครับ

สมัยนี้รถมันเยอะเกินที่จอดจริงๆ ถ้าบ้านไม่มีที่จอด ก็ไม่น่าซื้อมานะผมว่า

ออฟไลน์ Tyde

ผมก็ว่างั้นนะครับ มันเป็นปัญหาของทางที่จอดรถมากกว่า เค้าก็คงเก็บคนที่เอามาจอดทับที่คุณอีกต่อแน่นอน จะไปโทษคนจอดก็คงไม่ได้ครับ

สมัยนี้รถมันเยอะเกินที่จอดจริงๆ ถ้าบ้านไม่มีที่จอด ก็ไม่น่าซื้อมานะผมว่า

เห็นด้วยครับ  ผมเห็นบางบ้านรถ 3-4 คัน จอดของถนนหมด  ถนนปกติที่แคบอยู่แล้วเลยแคบหนักขึ้นไปอีก 

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ปัญหาเรื่องที่จอด เป็นปัญหาโลกแตกจริงๆ เพราะบ้านเรากฎหมายไม่ได้บังคับให้คนมีรถ ต้องมีที่จอดส่วนตัวอยู่แล้ว บ้านหลายๆ ที่ก็ไม่ได้สร้างมาเพื่อ support การมีรถยนต์ด้วย เพราะสมัยก่อนที่จอดหาง่าย บ้านผมเป็นตึกแถว ก็ยังต้องไปจอดในปั้มลุงฝั่งตรงข้ามเหมือนกัน

ปัญหานี้จะรุนแรงขึ้นเรื่อยๆ เพราะคนที่ซื้อรถโดยไม่ได้คำนึงเรื่องที่จอด จะมากขึ้นเรื่อยๆ เหมือนกันครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เป็นธรรมดาไปซะแล้วเรื่องจอดรถขวางเนี่ย

แต่มันก็ถูกที่ จขกท. เสียเงินไว้แล้ว

ถึงไม่จอดใครก็ห้ามจอด แต่คนมันเห็นว่างๆนานๆมันก็เลยมาจอด

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
นึกว่าเจอคนจองที่จอด ตามห้างซ่ะอีก
อันนี้หนักกว่า
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ Monn

อันนี้ผมมองต่างนะ  หากเขาตั้งใจ หรือคิดไม่ดี เขาไม่ทิ้งกุญแจไว้ให้นะครับ เขาก็รู้ว่ามีเจ้าของ แสดงว่าเจ้าของที่ก็คงบอกไว้ แต่ขอจอดก่อน ไม่รู้คุณจะมาเมื่อไหร่ ก็ขยับได้ คงไปจอดทับที่คนอื่นอีกแหละ ผมก็เชื่อว่าเขาก็เสียเงิน อันนี้ก็ต้องไปโวยกับเจ้าของที่ แต่จั่วหัวเหมือนคันนั้นนิสัยไม่ดี
ยังไงก็ใจเย็นๆ หน่อยนะครับ ขนาดบ้านติดกัน ผมยังด่ากันมาแล้วเพียงแค่ผมจอดหน้าบ้านเขาซึ่งรู้อยู่แล้วว่าอยู่ติดกัน แม่งมาด่า ผมเลยด่ากลับ จากนั้นก็ไม่มองหน้ากันอีกเลย เพียงแค่บอกดีๆ ว่าขยับให้หน่อย ดันมาด่ากราด ผมเลยถามว่า พ่อมรึงซื้อที่หน้าบ้านไว้ด่วยหรือไง จนคนในบ้านเขาต้องมาสงบศึก พร้อมกับคนในบ้านผม อีกไม่นาน เขาก็ย้ายไปครับ สันดานคนไม่ดี อยู่ไม่ได้ครับ อิอิ เกี่ยวไหม
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ neung23

ใจเย็นๆคับ

ถ้าเป็นผมผมจะไม่สนใจเลยถ้าเขาทิ้งกุญแจไว้ และไม่ติดใจด้วย ป้าแกคงจำใจไม่มีที่จอดให้คนใหม่ และเราก็ไม่อยู่นาน

ใจเขาใจเราคับ ที่จอดเด๋วนี้มันหายาก แค่เลื่อนรถไม่เป็นไรหรอกคับ ....

ตอนแรกนึกว่าข้างบ้านจอดล้ำ . ยืนจองที่จอด . จอดขวาง ไรแบบนี้  ;D
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ dht_tubes

น้ำใจก็เรื่องนึง

สิทธิ และหน้าที่ ก็อีกเรื่อง บ้านเรา ละเมิดกันจนเคยชิน และก็แก้ตัวด้วยคำว่า โธ่ ไร้น้ำใจเรื่องแค่นี้

ผมว่าอย่างที่ จขกท. ว่า ถ้าบอกกันซักนิด ทุกอย่างก็ไม่มีอะไร เพราะถ้าบอกซึ่งคือการขอ ก็จบแล้ว

ผมเคยเจอ จอดรถแล้วโดนจอดแปะ ดึงเบรคมือ รถเกียร์ธรรมดา
มาถึงทำหน้าเซ็ง เราก็บอกว่า ทำไมต้องดึงเบรคมือ เค้าตอบผมว่า ใครมั่งจอดรถไม่ดึงเบรคมือ (parking brake)

เอากะเค้าซิ

ออฟไลน์ grev

อันนี้ผมมองต่างนะ  หากเขาตั้งใจ หรือคิดไม่ดี เขาไม่ทิ้งกุญแจไว้ให้นะครับ เขาก็รู้ว่ามีเจ้าของ แสดงว่าเจ้าของที่ก็คงบอกไว้ แต่ขอจอดก่อน ไม่รู้คุณจะมาเมื่อไหร่ ก็ขยับได้ คงไปจอดทับที่คนอื่นอีกแหละ ผมก็เชื่อว่าเขาก็เสียเงิน อันนี้ก็ต้องไปโวยกับเจ้าของที่ แต่จั่วหัวเหมือนคันนั้นนิสัยไม่ดี
ยังไงก็ใจเย็นๆ หน่อยนะครับ ขนาดบ้านติดกัน ผมยังด่ากันมาแล้วเพียงแค่ผมจอดหน้าบ้านเขาซึ่งรู้อยู่แล้วว่าอยู่ติดกัน แม่งมาด่า ผมเลยด่ากลับ จากนั้นก็ไม่มองหน้ากันอีกเลย เพียงแค่บอกดีๆ ว่าขยับให้หน่อย ดันมาด่ากราด ผมเลยถามว่า พ่อมรึงซื้อที่หน้าบ้านไว้ด่วยหรือไง จนคนในบ้านเขาต้องมาสงบศึก พร้อมกับคนในบ้านผม อีกไม่นาน เขาก็ย้ายไปครับ สันดานคนไม่ดี อยู่ไม่ได้ครับ อิอิ เกี่ยวไหม
ถ้าเค้าขอผมคงไม่หงุดหงิดนะครับ เบอร์โทรผมเค้าก็มีแต่ไม่โทรมาขอ
ส่วนเรื่องของท่านนี่ ไอ้คนที่มาด่ามันก็เกินไป แค่นี้บอกกันดีๆก็ได้ สมควรโดนด่าแล้วครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ถ้าทิ้งกุญแจไว้ แสดงว่าเค้าเจตนาดีครับ ป้ายแดงด้วย แสดงว่าเค้าน่าจะใจกว้างพอสมควรนะครับ
แต่ความผิดทั้งหมดนี้ อยู่ที่คนรับจอดรถ

มีเหตุการณ์นึง เป็นที่จอดตาม community mall มีรถมาจอดขวาง
คือมาจอดแบบให้เข็นได้ข้างหน้า แต่จอดเต็มบล็อคหมดเข็นไม่ได้

มีพี่เลี้ยงมาเอาของที่รถพอดี ผมเลยบอกเลื่อนออกให้หน่อยครับ แล้วมาจอดเข้าซองแทนที่ผมก็ได้
เค้าบอกว่าขับรถไม่เป็น พี่เอากุญแจไปเลย ถอยให้หน่อย ผมก็จัดแจงขยับรถเค้าออก แล้วลงมาเอารถผมออก
จอดแปะไว้ แล้วขับรถเค้าถอยเข้าซอง เ้อ้ออ อย่างน้อยก็ได้ช่วยระบายรถเข้าออกได้ครับ
มาคิดอีกที ก็ตลกดีเหมือนกัน 555

ออฟไลน์ Monn

ถ้าทิ้งกุญแจไว้ แสดงว่าเค้าเจตนาดีครับ ป้ายแดงด้วย แสดงว่าเค้าน่าจะใจกว้างพอสมควรนะครับ
แต่ความผิดทั้งหมดนี้ อยู่ที่คนรับจอดรถ

มีเหตุการณ์นึง เป็นที่จอดตาม community mall มีรถมาจอดขวาง
คือมาจอดแบบให้เข็นได้ข้างหน้า แต่จอดเต็มบล็อคหมดเข็นไม่ได้

มีพี่เลี้ยงมาเอาของที่รถพอดี ผมเลยบอกเลื่อนออกให้หน่อยครับ แล้วมาจอดเข้าซองแทนที่ผมก็ได้
เค้าบอกว่าขับรถไม่เป็น พี่เอากุญแจไปเลย ถอยให้หน่อย ผมก็จัดแจงขยับรถเค้าออก แล้วลงมาเอารถผมออก
จอดแปะไว้ แล้วขับรถเค้าถอยเข้าซอง เ้อ้ออ อย่างน้อยก็ได้ช่วยระบายรถเข้าออกได้ครับ
มาคิดอีกที ก็ตลกดีเหมือนกัน 555

โชคดีมากครับที่เจอตัวพอดี  แล้วท่านก็เป็นคนดีมากครับ อิอิ คิดแนวตลก ไม่โมโห อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ xex

• **
ท่านทำถูกแล้วนะครับ  ที่ไล่ให้เจ้าของมาขับออกไป   เพราะว่าถ้าท่านไม่ทำวันนี้ให้ถูกต้อง  ท่านเกิดใจบุญ  วันหน้า   ท่านจะเจ็บใจยิ่งกว่าวันนี้อีก  เพราะมันจะแห่กันมาจอดแบบไม่มีความเกรงใจ  มันจะเดินมาคุยกับเรา ยิ้มให้เรา แล้วก็จอดรถทับที่เรา  แบบหน้าใส ๆ แล้วพอเราเริ่มทักท้วงก็กลายเป็นว่า  "เราใจดำ ขี้งก"  ซะงั้น  เหตุการณ์จะพลิกเลยนะครับท่าน  ผมเจอมาแล้ว  เรื่องการเป็นคนดีให้คนชั่วมาชิงเอาไปเนี่ย  พูดไม่ออกเลย  จะโดนยิงทิ้งตายคาที่จอดรถตัวเองด้วยซ้ำไป

ทำให้ถูกต้องวันนี้  ถูกต้องที่สุดครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ที่เช่าจอดระยะยาว ทำไมต้องล็อกป้ายด้วยอ่ะครับ ถ้านับที่ว่างให้ดีๆ ก็คงไม่มีปัญหานี้

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ผมก็ไปเช่าที่จอดอยู่บ่อยๆ แต่จะเช่าเป็นบางครั้งที่เวลามีญาติผู้ใหญ่มาที่บ้าน แล้วรถผมไม่มีที่จอดก็ต้องไปเช่า บางครั้งที่จอดมันเต็มแล้วลุงที่เฝ้าแกเห็นบางช่องคนจอดประจำไม่กลับมานานเขาก็ให้ผมเอาเข้าไปจอด ผมก็จะดีหรอครับลุง หากเขามาไม่พอใจรถผมเป็นรอยก็ไม่ดีเหมือนกัน แต่ลุงเขาก็บอกไม่เป็นไรรีบมาขยับตอนเช้าแล้วกัน(ที่จอดมีที่เดียวด้วยตรงนั้นห่างจากบ้านเกือบโล) ใจผมก็ลำบากใจเหมือกันครับเวลาไปจอดที่คนอื่น แต่มันก็หมดหนทางครับ คนแถวบ้านก็ไม่มีน้ำใจเอามากๆ จอดเหลื่อมล้ำกันตื่นเช้ารถเป็นรอยครับ หลังๆมีเอาหมากฝรั่งมาแปะกระจกหน้า ฝากระโปรงหน้า ตอนนี้แก้ปัญหาโดยซื้อบ้านใหม่แล้วครับ  :'(