ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ cvt ถามเรื่องการซ่อมครับ  (อ่าน 6008 ครั้ง)

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
เกียร์ cvt ถามเรื่องการซ่อมครับ
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 19:37:35 »
[/color

คือ เพิ่ง เป็น สมาชิกใมห่ นะครับ (  ถ้าทำผิดกฏระเบียบ เว็บข้อไหน ก็บอกหน่อยนะครับ )

มือใหม่ เรื่องรถด้วย  ตอนแรกที่ซื้อไม่รู้เรื่องอะไร เลยครับ  ก็ อ่านตาม เว็บเอานี้แหละ  แล้วก็ดู youtube ของพี่ จิมมี่  ด้วย ครับ  พเอิญ  อยากได้ รถอีกคัน  ก็ เลยอยากถาม

ในหัวข้อต่อไป นี้ นะครับ

คือ ตอนนี้ ใช้ mazda 3 1.6 sport ตัว top อยู่  มันเป็นเกียร์ AT 

คือถ้ามัน เกิด ผ้าคลัช หมด หรือ เสียตามระยะ เวลา  เราก็  ให้ เค้าเปลี่ยน ผ้าคลัช น้ำมันเกียร์ แค่นั้น  ใช่ไหมครับ  มันก็  จะ  เหมือน ใหม่

แต่ เจ้า mazda 3 ตัวนี้  กินน้ำมัน พอสมควรเลย นะครับ  อยากได้ รถ eco car ไว้ ขี่ ไป เดิน ห้าง  ไปตลาด อะครับ

แต่ สงสัยว่า  เกียร์ cvt   ใน  กรณี  ที่มัน หมดอายุ  ของมันเช่น ซัก แสนห้าหมื่นโล   

แล้ว  เรา ไม่  ยก ทั้ลูก แต่ใช้ บริการ แบบ ร้านซ่อมทั่วไป ที่สามหมื่นกว่า ที่เค้า  เอาเกียร์ ไป โม  ใหม่ นะครับ  แบบ เปลี่ยน ข้างใน  แบบนี้  มันจะใช้ได้

นานไหม  ประมาณเท่าไหร่ ( ในกรณี ที่ขับได้  แสนห้าหมื่นโล ในตอนแรก ) 

จริงจริง อยากได้ cvt เพราะ เป็นคน เท้าไม่หนัก  และ อยากได้รถที่  หนุ่มหนุ่ม เกียร์ ไหล ไป เรื่อยเรื่อย ชิว ชิว  แบบนี้นะครับ

( ปัจุุบัน เห็น taxi เอา cvt ของ อัลติส มาวิ่ง แล้วครับ  เพิ่งเห็น  งั้นก็ แสดงว่า ปัจจุบัน  นี้  ซ่อมได้เหมือน AT ทั่วไป แล้ว ใช่ไหมครับ

( อยากได้ สวิฟ ตัว top  ไว้ไป  ตลาดนะครับ )

( ยินดีรับ ทุกความเห็น และ ทุกคำตอบนะครับ   )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2013, 20:13:58 โดย wittymazdaFC »
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
Re: เกียร์ cvt ถามเรื่องการซ่อมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 20:13:58 »
ปัจุุบัน เห็น taxi เอา cvt ของ อัลติส มาวิ่ง แล้วครับ  เพิ่งเห็น  งั้นก็ แสดงว่า ปัจจุบัน  นี้  ซ่อมได้เหมือน AT ทั่วไป แล้ว ใช่ไหมครับ) ส่วนอื่นไม่ทราบครับแต่เรื่อง Taxi ส่วนใหญ่เป็น Altis 1.6 มันจะยังไม่ใช่ CVT นะครับ CVT จะใช้กับ 1.8-2.0 ซึ่งน่าจะมีน้อยมากๆ

ออฟไลน์ puo

Re: เกียร์ cvt ถามเรื่องการซ่อมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 20:45:20 »
ถ้าเป็นCVT ของฮอนด้าซ่อมได้ครับ เคยเห็นในเวปไซต์ ลองเซิร์จหาดู เฮียก่ำ หรือเจ้าอื่นๆ ก็ซ่อมได้ครับ

ถ้าจำข่าวไม่ผิด อีโคคาร์ในเมืองไทยเนี้ยใช้เกียร์CVT ยี่ห้อเดียวกัน ในอนาคตน่าจะซ่อมได้ไม่ยากครับ ช่างไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก.. ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 21:20:58 »
ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการซ่อม CVT เท่าไหร่ครับ

แต่ถ้าเป็นคนเท้าไม่หนักเนี่ย ใช้ CVT ได้นะครับ

เพราะ CVT ห้ามออกตัวแรงๆครับ แบบกระทืบตอนออกตัวสี่แยกไฟแดง

เป็นคนขับเรื่อยๆ ชิวๆ ก็เหมาะครับ

แล้วชอบ สวิป ด้วยเชียร์ๆ ครับ

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 03:00:50 »
[/color

( ปัจุุบัน เห็น taxi เอา cvt ของ อัลติส มาวิ่ง แล้วครับ  เพิ่งเห็น  งั้นก็ แสดงว่า ปัจจุบัน  นี้  ซ่อมได้เหมือน AT ทั่วไป แล้ว ใช่ไหมครับ

รู้สึกว่าเกียร์ออโต้ของ altis เครื่อง 1.6(ไม่ว่ารุ่นก่อนหรือหลัง minor change ) ที่เอามาทำ taxi

จะเป็นเกียร์ออโต้ 4 speed นะครับ ไม่ใช่เกียร์ cvt  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 06:54:31 »
ในคลับ นิสสันมาร์ช เหมือนเกิน 1 แสนกม. ไปหลายคันนะครับ

ไม่พังง่ายๆ แบบบางยี่ห้อแน่นอน อีโคคาร์แรงบิดมันน้อย เกียร์ไม่ได้รับภาระอัไรมากหรอกครับ ใช้ไปเถอะ ไม่ต้องกังวล

อะไหล่พวกหัวตัดเครื่องตัด รถอุบัติเหตุในไทยก็เยอะนะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 07:49:17 »
CVT ที่พังง่ายๆตอนดังๆมันตั้งแต่ Honda เอามาใส่ Jazz,City ตัวก่อน(ตัวปัจจุบันใช้5AT) แต่ผมเห็นเพื่อนเอาไปซ่อมทีก็ใช้ยาวนะครับ สรุปมันซ่อมได้แหละ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 14:03:33 »
เว้นวรรคเยอะเกิน  ผมแก่แล้วตาลาย  ไม่ขออ่านนะครับ

แต่มาบอกว่าเกียร์ CVT รุ่นหลังๆสามารถแกะมาซ่อมได้แล้ว  ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งลูกแบบรุ่นปี 2003-2007

ออฟไลน์ Nuzz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 15:16:35 »
ผมเคยคุยกับเพื่อนที่ทำงาน Honda มันบอกว่า CVT รุ่นหลังๆโอเคแล้วครับ ไม่พังง่ายๆหรอก แต่ถ้ารุ่นแรกที่ใส่ใน Jazz นั่นมันบอกพังชัวร์ เพราะแฟนผมใช้อยู่เคยไปปรึกษา มันบอกเปลี่ยนรถทีเดียวเจ็บแต่จบ

ออฟไลน์ wittymazdaFC

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 15:26:27 »
[/color

รู้สึกว่าเกียร์ออโต้ของ altis เครื่อง 1.6(ไม่ว่ารุ่นก่อนหรือหลัง minor change ) ที่เอามาทำ taxi

จะเป็นเกียร์ออโต้ 4 speed นะครับ ไม่ใช่เกียร์ cvt  ;D ;D ;D

ผมไม่ได้ถามเค้า ว่าเค้าใช้ รุ่น กี่ ลิตร  หรือ ตัวไหนครับ  รู้แค่ว่า เค้าใช้ cvt ครับ  + แก็ส
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด