ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเตือนอีกรอบ ใครคิดจะแกล้งรถใหญ่(บัส+10ล้อ)ระวังโดนสวนนะครับ  (อ่าน 15690 ครั้ง)

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
ในฐานะผมเคยนั่งรถทัวส์นะครับ
เลนซ้าย หลุมบ่อเยอะครับ นั่งแล้วโยนมึนหัว แต่เลนขวา หลุมบ่อน้อยกว่า นั่งหลับยังโอเคครับ
นี่อาจจะเป็น หนึ่งในสาเหตุของรถทัวส์

ยังไงก็ขอความเห็นใจให้ผู้โดยสารเถอะครับ

แต่รถทัวส์ในคลิปนี่ ผมคงหาเพื่อน หกเจ็ดคน ไปคุยอ่ะ (ถ้าอยู่ในรถนะ) :-\

ออฟไลน์ rathalos

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
ไม่อยากนั่งรถทัวร์ก็เพราะเงี้ย ไม่รู้มันจะซิ่งไปไหน
พวกขับรถโดยสารก็เหมือนกัน ไม่ว่าจะรู้ทัวร์หรือรถตู้ หรือรถอื่นๆ ควรจะนึกถึงความปลอดภัยของผู้โดยสารเป็นอันดับแรก ไม่ควรซ่าส์ หรือใจร้อน
ถ้าจะไปแข่ง ไว้ไปแข่งคนเดียวโน้น, พวกรถตู้เหมือนกัน มันชอบแข่ง

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ไม่เชื่อครับ ว่า Vigo จะหนี รถทัวร์ B12B ไม่ทัน

รถทัวร์ วิ่งได้อย่างเก่งก็ ไม่เกิน 160 กม./ชม.
แถมตัวใหญ่ อุ้ยอ้าย ปาดซ้าย ป่ายขวา ไม่คล่องเหมือน Vigo
อัตราเร่ง ก็ไม่ปรู๊ดปร้าด เหมือน Vigo

ที่อ้างว่า สลัดไม่หลุด ก็เพราะ คนขับวีโก้ ขับไม่เก่ง บ่องตง

ส่วน คลิปที่นำมาประกอบ ก็ ไม่ใช่ Vigo แต่เป็น Dmax

ฟังกันมา หลายๆ ต่อ ความจริงก็เพี้ยนไปเรื่อยๆ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ myalexxp

ไม่เชื่อครับ ว่า Vigo จะหนี รถทัวร์ B12B ไม่ทัน

รถทัวร์ วิ่งได้อย่างเก่งก็ ไม่เกิน 160 กม./ชม.
แถมตัวใหญ่ อุ้ยอ้าย ปาดซ้าย ป่ายขวา ไม่คล่องเหมือน Vigo
อัตราเร่ง ก็ไม่ปรู๊ดปร้าด เหมือน Vigo

ที่อ้างว่า สลัดไม่หลุด ก็เพราะ คนขับวีโก้ ขับไม่เก่ง บ่องตง

ส่วน คลิปที่นำมาประกอบ ก็ ไม่ใช่ Vigo แต่เป็น Dmax

ฟังกันมา หลายๆ ต่อ ความจริงก็เพี้ยนไปเรื่อยๆ

เคยขับรถทัวหรือยังครับ ? ถึงบอกว่าไม่แรงไม่ปรูดปร๊าด ?

ก็ถูกครับ รถที่ถ่ายเป็นดีแมก แต่เค้าถ่ายขณะรถทัว ไล่วีโก้ไงละครับ  งงอะไรครับ ?

ปล. ไมล์รถทัว/10ล้อ/หัวลาก โคตรแข็ง ขอบอก

ออฟไลน์ aoddy1

รถทัวร์ถ้าไม่โดนล๊อคความเร็วก็160+แหละครับ เคยนั่งหลังคนขับวิ่ง160กลางคืนรถนิ่งๆเลย
รถทัวร์วิ่งขวากันเป็นปกติทุกที่ แต่ผมไม่ซีเรียสเพราะผมขับแค่100เดียว
ผมอยู่เลนกลางก็ได้อยากแซงแซงไป

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมว่ามันแปลกมากถึงมากที่สฺดนะครับสำหรับรถ(บรรทฺกผู้)โดยสาร รถประเภทนี้ควรเข้มงวดกับวินัยในการขับรถเพราะมีชีวิตอีกมากมายอยู่ในมือของพวกเขา ผมเห็นข่าวทั้งรถตู้ขับเร็ว รถเมล์แซงกันรับผู้โดยสาร รถทัวร์วิ่งยังกะจรวด รถโดยสารสองแถวเล็กและกลางที่ปล่อยให้ผู้โดยสารไปห้อย โหน และนั่งบนหลังคา ไหนจะแท็กซี่ที่ซิ่งนรก ทั้งหมดล้วนแต่เป็นรถโดยสารทั้งนั้น ตำรวจก็มีจำนวนไม่น้อย ผมว่าเขาเห็นอยู่เรื่อยจนชินตาไปแล้วแต่ไม่ค่อยใส่ใจเท่าไหร่ ต้องมีบทลงโทษหนักๆหากละเลยผ่านไป ไม่งั้นอีกหลายชีวิตก็ยังเป็นเช่นเดิมเพราะมีความจำเป็นต้องใช้บริการครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Arado_kung

d-max เป็นของคนถ่ายคลิปซึ่งเป็นเพื่อนผมเอง เรื่องราวไม่เพี้ยนหรอกครับ ผมสอบปากคำโดยตรงมาแล้ว อีกอย่าง volvo b12b ผมไม่เคยขับ เคยแต่ลอง volvo fm13 400hp สเป็คแบบ linfox รถเปล่าเหยียบแปบๆยันเกจ์แล้ว (130)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2013, 07:59:57 โดย Arado_kung »

ออฟไลน์ LimitedEdition

J!MMY จะมาเดือดอะไรล่ะครับ

ที่มาที่ไปของคลิปนี้ยังไงก็ยังไม่ทราบนะ แต่ใช่รถทัวร์ไม่น่าขับเร็ว เรื่องนี้คนขับผิดอยู่แล้ว
แต่เราก็ปฏิเสธไม่ได้เหมือนกันว่า เวลาเจอพวกกระบะเสี้ยนอย่างที่หลายคนก่นด่าอยู่บ่อยบ่อย
ทุกคนก็ไล่บี้สั่งสอน จนความเร็วเกินกฏหมายกำหนดไปไกลเหมือนกัน เพราะถึงเวลาจริงก็เย็นกันไม่อยู่หรอก

ต้นเหตุที่ควรแก้ คือนิสัยของคนขับรถ "ทั้งประเทศ" และการบังคับกฎจราจรโดยตำรวจมากกว่า

ออฟไลน์ YenChar

งงๆเหมือนกันครับ ว่ารถทัวร์จะวิ่งได้ถึง 180

ส่วนตัวผม เคยเจอรถทัวร์บ้าพลัง เส้นนครสวรรค์เนี้ยแหละครับ
ตอนนั้นผมอยู่แถวๆสิงห์บุรี จะถึงอุทัย
เจอรถทัวร์บ้าพลัง ปาดซ้ายปาดขวา
ผมขึ้นไปที่ 160-170 ตีคู่ แล้วรีบแซงๆไป
เข้าใจว่า มันไปไม่ได้มากกว่านั้นแล้ว ยิ่งบรรทุกผู้โดยสาร สัมภาระ
ผมจิตนาการไม่ออกว่ามันจะวิ่งเกิน 180 ได้ยังไงถ้าไม่ใช่รถเปล่าๆ

ออฟไลน์ NoName__???

มันน่่แปลกมั้ย รถสาธารนะแต่ไม่มีจำกัดความเร็ว ยังมีคนมาพูดเหมือนโชว์ความแรงรถพวกนี้ รถรับผิดชอบคนกฎหมายน่าจะจำกัดความเร็วได้แล้ว

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมจะด่าทั้งคู่!

Vigo อยากหาที่ตายหรือยังไง?

คนขับรถทัวร์ คนแบบนี้ เนี่ยเหรอ ที่จะให้มารับผิดชอบชีวิตผู้โดยสาร?

Arado Kung ทำไมไม่แจ้งตำรวจ แล้วทำให้มันเป็นข่าวใหญ่ไปทั้งประเทศเลยละ
คนแบบนี้ มัสมควรให้มารับผิดชอบชีวิตคนอื่นอีกหรือยังไง?

ทำไมต้องมาบอกให้เรากลัวคนพวกนี้ ทำไมคนพวกนี้ไม่กลัวกฎหมาย
เพราะกฎหมาย ทำอะไรพวกนี้ไม่เคยได้ใช่ไหม? เพราะเรามัวแต่อ่อนแอไง
มัวแต่ปล่อยให้ไอ้พวกนี้มันทำอะไรได้ตามใจชอบไง

มาเตือนแบบนี้ ไปเตือนเจ้าของรถทัวร์ดีกว่ามั้ ว่าอบรมสั่งสอนลูกร้องให้มันดีๆ
มีปัญหาก็ไล่แม่งออกซะ คนแบบนี้เลี้ยงไว้ก็เสียข้าวสุก รังแต่จะก่อความเดือดร้อนให้เจ้าของกิจการรถทัวร์เอง
ไม่วันใดก็วันหนึ่ง เพราะขนาดรถของเรา มันยังเอาไปขับแบบนี้ แล้วถ้าผู้โดยสารเป็นอะไรมา
เจ้าของกิจการมาตายห่ากันเลยหรืออย่างไร?

ฝากไปจัดการด้วย ไม่ใช่แค่เอาคลิปมาโพสตืไว้ที่เว็บพี่แล้วก็จบกัน แบบนี้ไม่เอา!!!

คือ คลิปนี้มัน 4-5ปีผ่านมาแล้วครับพี่ ส่วนตัวผมได้โทรไปแจ้งทางบริษัทรถทัวร์ทราบเรียบร้อยตั้งนานแล้ว และรถทัวร์บริษัทนี้ล่าสุดพึ่งลงข้างทางไปหมาดๆเมื่ออาทิตย์ก่อนครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
J!MMY จะมาเดือดอะไรล่ะครับ

ที่มาที่ไปของคลิปนี้ยังไงก็ยังไม่ทราบนะ แต่ใช่รถทัวร์ไม่น่าขับเร็ว เรื่องนี้คนขับผิดอยู่แล้ว
แต่เราก็ปฏิเสธไม่ได้เหมือนกันว่า เวลาเจอพวกกระบะเสี้ยนอย่างที่หลายคนก่นด่าอยู่บ่อยบ่อย
ทุกคนก็ไล่บี้สั่งสอน จนความเร็วเกินกฏหมายกำหนดไปไกลเหมือนกัน เพราะถึงเวลาจริงก็เย็นกันไม่อยู่หรอก

ต้นเหตุที่ควรแก้ คือนิสัยของคนขับรถ "ทั้งประเทศ" และการบังคับกฎจราจรโดยตำรวจมากกว่า
ใจเย็นๆกันนะครับพี่ๆทุกคน เว็บจะลุกเป็นไฟแล้วว อากาศร้อนจริงๆ :'(

ออฟไลน์ Ruksadindan

ชุ่ยพอกันทั้งสองฝ่าย

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
พอกันทั้งคู่ กระบะก็เลว ทัวร์ก็ใช่ย่อยพอกัน
รถใหญ่บางคันก็ดีแสนดี แต่บางคันขอเถอะ
ขับอยู่เลนกลางดีๆ พี่แกจะออกมากลาง ไฟไม่เปิด
ซักนิด เบรคแทบไม่ทัน ถ้าเปิดไฟขอมาผมก็ให้ไป
แต่ทั้งหมดผมว่าที่มารยาทแย่สุดและขับระห่ำสุด
คือตู้วินนรกทั้งหลาย ขับน่าได้โล่ห์ไปนอนกอดมาก
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
รถใหญ่ไมล์แข็ง 60 ของรถใหญ่ ไมล์รถเล็กปาไปเกือบ 100 ถ้าได้ทางตรงๆถนนโล่ง - เรียบ ต่อให้รถทัวบรรทุกคนมาด้วยก็ไปถึง 160-180
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ mikio

• Jr. Member
  • **
จิมมี่พูดถูก

ออฟไลน์ mamaman

ขวาตลอดกาลไม่แพ้กันอะ  ยิ่งไอ้พวกกระบะบรรทุกของสูงๆพวกนี้ยิ่งไม่หลบ ผมปาดหน้าประจำ  ถ้ามาผมไม่กลัวแน่นอนครับ  มีที่ไหนแซงซ้าย เพราะมันมีรถซ้ายวิ่งช้าอยู่แล้ว รถติดยาวๆก็เพราะพวกกระบะบรรทุกเยอะๆนี้ละ

จริงๆ เค้ามีเหตุผลที่ไม่หลบนะครับ กรณีวิ่งถนนแคบนะครับ
เพราะรถเค้าสูง วิ่งซ้ายไม่ได้ จะเจอกิ่งไม้ ต้องวิ่งเลนขวา
เหมือนรถ บรรทุกรถยนตื หรือ รถที่สูงๆ ทั้งหลาย

ออฟไลน์ Nookkiez

คราวหน้าออกมาแข่งกันตอนไม่มีผู้โดยสารนะครับ วางเงินไว้10ล้าน แล้วแข่งกันให้ตายทั้งคู่ไปเลยนะฮะ จะได้ช่วยลดภาระบนท้องถนนให้ผู้ใช้รถคนอื่นๆด้วย
Test ..

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
ตอบในฐานนะเป็นคนชอบทั้งรถเล็ก และรถบัส ผมว่าประมาททั้งคู่
รถบัสในคลิปดูทรงแล้วเป็นเทพสายเหนือ ตัวถัง เชิด...ย เครื่อง
แซลซี เกียร์ ช่วงล่าง ห้างทั้งคัน volvo แรงมากๆ ระบบ safety เยอะ
แต่น่าจะเป็นที่ความประมาททั้งสองผ่าย รถทัวร์ดีๆ ก็เยอะ เช่น
NCA เป็นต้น ตอนไม่มีรถก็จะนั่แต่ nca อย่างเดียวครับ
ขับแบบมีน้ำใจดีกว่านะครับ ถึงที่หมายเหมือนกัน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แล้วเนย จะมาตั้งคำถามแบบนี้กับพี่ตรงนี้ทำไม

?

อย่าลืม อย่าลืม

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
เคยขับรถทัวหรือยังครับ ? ถึงบอกว่าไม่แรงไม่ปรูดปร๊าด ?

ก็ถูกครับ รถที่ถ่ายเป็นดีแมก แต่เค้าถ่ายขณะรถทัว ไล่วีโก้ไงละครับ  งงอะไรครับ ?

ปล. ไมล์รถทัว/10ล้อ/หัวลาก โคตรแข็ง ขอบอก

ไม่เคยขับรถทัวร์ครับ
ต่อให้ไมล์แข็งขนาดไหน ก็ไม่เพี้ยน เกิน 50% เสียมาตรฐานของยี่ห้อนั้นเปล่าๆ

แต่ไม่เชื่อ..ไม่เชื่อ..และไม่เชื่อว่า รถทัวร์ที่บรรทุกผู้โดยสารคันนั้น จะคล่องตัวกว่า Vigo
จะทดสอบก็ได้ครับ

ให้ผมขับวีโก้หนี ถ้าหนีทัน ต้องบริจาค รถทัวร์คันนั้น ให้เป็นรถโรงเรียน (โรงเรียนไหน เดี๋ยวดูอีกที ตามความเหมาะสม)
แต่ถ้าผมหนีไม่ทัน จะยกรถ Vigo ที่หนีไม่ทันให้ครับ

สนใจ บริจาคติดต่อกลับทาง PM หรือ ตั้งกระทู้ใหม่ก็ได้ นะครับ

อ้อ..อีกอย่างนะครับ
รู้ได้อย่างไรว่า คลิปนั้น เป็นคลิปที่ถ่ายรถทัวร์ กำลังไล่ Vigo คันนั้นอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2013, 03:35:07 โดย นครอัญมณี »
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ใจเย็นๆกันนะครับ

ออฟไลน์ Koong

สรุปว่าขับรถทุกวันนี้ควรเอาใจเขามาใส่ใจเรามากๆเข้าไว้ครับ    ถ้าวีโก้  คิดแบบเห็นใจรถทัวร์ ที่เขาจะต้องขับช้ายๆ ขวาๆ ไปตลอดทาง วีโก้ก็คงไม่ทำแบบนั้น

หรือถ้ารถทัวเข้าใจวีโก้ว่า คงหงุดหงิดแหละที่ตัวเองแช่ขวา เลยมาเบรคใส่ เป็นเราเราก็คงโมโหเหมือนกัน รถทัวคิดได้แบบนั้นก็คงไม่ไปไล่บี้วีโก้

แต่...สุดท้ายมันยากตรงคิดกันไม่ได้นี่แหละ

ปล. เรื่องรถทัวร์ วิ่งได้ 180 ผมก็ไม่เชื่อนะ   แต่ถ้า วีโก้ วิ่ง 180 รถทัวร์ 140  ถามว่ารถทัวร์มีโอกาสจี้ทันวีโก้ไหม  ในท้องถนนจริงๆ   ตอบว่ามีครับ
เพราะผมเคยมาแล้ว  เราเหยียบหนีแทบตาย  แต่พอเสียจังหวะมีรถมาบัง ต้องลดความเร็ว  เอาแค่ว่ารอรถพ่วงแซงกัน  แค่นั้นรถที่วิ่ง 140 ก็ตามมาทันแล้วเหมือนกัน