ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเตือนอีกรอบ ใครคิดจะแกล้งรถใหญ่(บัส+10ล้อ)ระวังโดนสวนนะครับ  (อ่าน 15691 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ช่วงนี้เห็นกระทู้บ่นรถใหญ่เกะกะขวางทาง บางคนบอกปาดหน้าแล้วเบรคใส่ ถ้าทำแบบนั้นระวังเจอแบบนี้นะครับ

รีรันคลิปอีกรอบ

ข้อมูลจากเจ้าของคลิปนะครับ

- "รถทัวร์วิ่งขวาแล้วโดนกระบะวีโก้บรรทุกของปาดหน้าแล้วกระทืบเบรคใส่เพราะไม่พอใจที่ไม่ยอมหลบเข้าซ้ายให้ รถทัวร์เบรคกระทันหันจนรถยุบตัวลงมาทั้งคัน (ESP ทำงานให้ถุงลมถ่ายน้ำหนักให้รถยุบทั้งคันกันตูดโด่ง) จากนั้นก็เป็นมหกรรมไล่ล่าครับ รถทัวร์กดตามวีโก้ไปชนิดสลัดยังไงก็ไม่ออก ไล่กันตั้งแต่นครสวรรค์ยันกำแพงเพชร สุดท้ายวีโก้ต้องวิ่งไปซุกที่ป้อมตำรวจทางหลวง รถทัวร์ก็จอดเฝ้าหน้าป้อมพร้อมคนขับรถทัวร์ลงมากวักมือเรียกคนขับวีโก้ ทำนองว่า"มึงจะเอาไวกับกู" จอดอยู่สักพักวีโก้ปอดแหกไม่ลงมา รถทัวร์ก็ขับออกไปตามปกติ จบเรื่อง"

- นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่าจะกวนตีนใครกรุณาดูดีๆด้วย วีโก้เจือกไปเปรี่้ยวกับ volvo b12b 420hp มันจะเหลือเรอะ

- บางท่านสงสัยว่ารถทัวร์วิ่งได้ขนาดนั้นโม้มั้ง ไม่โม้ครับ รถคันบะเริ่มเทิ่มแต่เฟืองท้ายมันแค่ 2.8 เอง แถมเกียร์สุดท้ายเป็น overdrive อีก 180 นี่ชิวๆ

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
หน้าปัดรถทัวร์อาจจะขึ้นแค่150ก็เป็นได้

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
โคตรโหดบ้าไปแล้วรถแบบนั้นแต่ขับบ้าขนาดนี้ มันตามไล่กระบเพื่อเอาคืนหรือจะชนหรือจะชกเนี้ย พลาดขึ้นมาตายทั้งถนนแน่รถสูงใหญ่ขนาดนี้

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
ทำแบบนี้ก็เหมือนกับ กฏหมายจราจร ไม่สำคัญซะแล้ว รถบัสวิ่งขวาได้(ทั้งที่ความจริงทำไม่ได้)
ปล.ถ้ารถบัสควักมือเรียกผมก็เดินไปนะครับแต่ไปพร้อมกับอาวุธด้วยนะ หึหึ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ขวาตลอดกาลไม่แพ้กันอะ  ยิ่งไอ้พวกกระบะบรรทุกของสูงๆพวกนี้ยิ่งไม่หลบ ผมปาดหน้าประจำ  ถ้ามาผมไม่กลัวแน่นอนครับ  มีที่ไหนแซงซ้าย เพราะมันมีรถซ้ายวิ่งช้าอยู่แล้ว รถติดยาวๆก็เพราะพวกกระบะบรรทุกเยอะๆนี้ละ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ดูแล้วโห  ไม่ค่อยเห็นรถทัวร์โหด   แต่คนดีปกติ เขาไม่ทำกันหรอกทั้งแบบวีโก้และรถทัวร์    อันตรายมากๆโดยเฉพาะรถทัวร์

ออฟไลน์ bittersweett1st

กรณีศึกษานะครับ เพื่อนผมเคสแบบนี้เป๊ะเลยครับแต่ เปลี่ยนจากรถบัส เป็นบีเอ็มซีรี่ 3 e46

เค้าขับปกติ ไปปาดหน้าเค้า พอเค้าไล่ ก็ไปจอดป้อมตำรวจ พอเค้าลงมาเรียกให้ไปคุยก็ทำเก่งถือปืนลงไปด้วย

ที่ไหนได้ โดนเค้ายิงสวนมาก่อนเลยครับ ดีที่โดนแค่ขา จากนั้นเค้าก็พูดว่า"ซ่านัก ไอ้สะลัด" แล้วก็เดินขึ้นรถขับไปหน้าตาเฉย

จากนั้นเพื่อนผมเลิกซ่าเลยครับ ขนาดว่า ตัวมันเองคุมบ่อน คุมบา อำนาจล้นมือ โดนของจริงคนจริง หายซ่าเลย

ยังไงก็อย่าซ่ากันมากครับ คนเดี๋ยวนี้มันดูยาก อยู่ดีๆ ขับมาเทียบข้างยิงเลยก็มี มันไม่สนหรอกว่าคุณเก่งคุณเจ๋งมาจากไหน

พวกกระบะแว๊น อีกพวก ชอบจี้ตูดดูดตูด ผมเคยเจอคันหน้าเค้าใจถึงเบรคให้มันชนเลยแล้ว ลงมากระทืบซ้ำด้วย

คนมันเถื่อนเข้าไปทุกวันครับ อย่าซ่ากันนักเลย ขับกันดีๆเถิด

ออฟไลน์ wittymazdaFC

แล้วไป แข่งกันทำไมครับ นี้ โดย เฉพาะ รถใหญ่นี่   สงสัย จะ มี  อารมกันทั้งสองฝ่าย

สิ่งสุดท้าย ที่พระพุทธเจ้า พูด ไว้ สั้นสั้น ก่อน นิพพานคือ  ( ท่านทั้งหลายจงอย่าได้ ไม่ประมาท ) พุทธวัจนะ  >:( >:(
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ myalexxp

ถือปืนเดินลงรถก้เข้าทางเค้าสิครับ ยิงท่อนล่าง 1 นัด ถ้ายังจะสู้อีก ก็กลาง อกเลย

ไม่ควรทำอย่างยิ่งถือปืนเดินโทงๆ แบบนั้ ไม่ตายก็บุญแล้วครับ

ใจเย็นๆกันครับ

ปล. คนขับรถทัว ไม่ควรขับแข่ง ถ้าผมนั่งบนรถทัวโทรแจ้งต้นสังกัดแน่นอน

นอกจากเค้าวิ่งรถเปล่า ก็ตามบายเลยลวกเพี่ย  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คนไทยเลือดร้อนทั้งนั้นครับ

ไม่ใช่แค่วัยรุ่นหรอก

อยากมีชีวิตอยู่นานๆก็ อย่าเปลี่ยนเลนกระทันหัน อย่ามุดไปมุดมา

อย่าเชิญชวน กวักมือเรียก อย่าจี้ตูด อย่าบีบแตร โอ้ยเยอะอะ

ชีวิตจะปลอดภัยครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
จากหน้าปัดในคลิป dmax นี่ก็ล่อไป130แล้วนะครับ รถบัสวิ่งแซงฉิวเลย

ออฟไลน์ valent

ผมเคยถามเหตุผลว่าทำไมรถทัวร์ไม่วิ่งซ้ายถ้าไม่จำเป็น
คำตอบคือ บนรถมีผู้โดยสาร การจะวิ่งเลนซ้ายเกือบตลอด
เสี่ยงกับอะไรหลายอย่าง เช่น มอไซค์ รถเล็กออกจากซอย
บางส่วน ซึ่งปริมาณไม่น้อย ไม่ได้มองขวาว่ามีรถมารึเปล่า
เอาแต่มองซ้าย ทางที่จะไปอย่างเดียว  
ซึ่งถ้าบังเอิญเป็นช่วงทีมีรถใหญ่ วิ่งมาพอดีจะอันตรายมาก
การที่จะให้รถทัวร์วิ่งซ้าย อาจทำให้ผู้โดยสารมีโอกาสเสี่ยงชีวิตมากขึ้น
เพราะความเร็วที่ขับกันปกติก็ 90-130 ตลอดทางอยู่แล้ว
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ HME

เมื่อก่อน ตอนขับรถลงใต้เคยทำห่ามๆอยู่หลายที กับรถทัวร์นี่แหละ

ตอนนี้ สำนึกแล้ว(มากด้วย) รถเขาคนเยอะต้องรับผิดชอบหลายชีวิต
เรามันตัวคนเดียว บางทีก็เอาแต่อารมณ์ตัวเองเป็นที่ตั้งมากไป

ออฟไลน์ LaTeX

ขอโพสซ้ำนะครับ
ขับรถสมัยนี้ เหมือนไปออกรบสงคราม

GreenG

ปล่อยเขาไปเถอะครับ ไปไล่กวดก็เป็นแบบที่เห็น ;)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เร็วมาก ถ้าเจอแบบนี้คงสะดุ้งบ้างล่ะ
น่าจะจำกัดความเร็วแบบเมืองนอก
ว่าแต่ ถ้ามาแถวบ้านผมมีทางมีแต่โค้ง
รถทัวร์วิ่งไม่ได้ขนาดนี้หรอก ตกเหวแน่ๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

morphling14

รถใหญ่ๆนี่ผมจะหลบให้ แบกของ ใส่คน ให้เขาเร่งๆเบรคๆ คนเวียนหัวตายพอดี

ออฟไลน์ krajay

• Jr. Member
  • **
ขวาตลอดกาลไม่แพ้กันอะ  ยิ่งไอ้พวกกระบะบรรทุกของสูงๆพวกนี้ยิ่งไม่หลบ ผมปาดหน้าประจำ  ถ้ามาผมไม่กลัวแน่นอนครับ  มีที่ไหนแซงซ้าย เพราะมันมีรถซ้ายวิ่งช้าอยู่แล้ว รถติดยาวๆก็เพราะพวกกระบะบรรทุกเยอะๆนี้ละ

ผมว่ารถกระบะบรรทุกของ พวกนี้เหยียบมิดนะครับ  :'( จะช้าก็มีแต่พวกบรรทุกเยอะจริงๆ แต่ส่วนใหญ่แล้วกระบะบรรทุกของ มีแต่ขับจี้ตูดคันอื่น

ถ้าช้า ผมว่าพวกอีโก้คาร์ มันจะเจอเยอะกว่านา

ออฟไลน์ mcat231032

ผม อนุญาตให้ความเห็นต่างสักนิดครับ

ผมว่า รถทัวที่มี มารยาท หรือ รถหัวลากที่ดีๆๆ ก็มีครับ เขาจะเปิดสัญญานไฟ บอกว่า ให้แซงหรือไม่ให้แซง

แต่ไอ้อย่างในคลิป นี่ โปรดระวังเลยครับ

และก็อย่า ไปดูถุกพวกรถบัส รถหัวลาก จากยุโรป นะครับ

เห็นรถหนักๆๆ หรือว่าจะเร่งไม่ได้ นี่ ลองได้เจอ MAN R37  460-480 แรงม้า แรงบิด 2000+ นิวตัว ตั้งแต่รอบพันนิดๆๆ นะครับ

ในกล่อง ECU นี่ให้ limit ความเร็วได้ยัน 250 km/h เลยครับ

เพราะงั้น ทางที่ดี ถ้าได้โอกาส กดเต็มๆๆ แล้วหนีไปเลยดีกว่าครับ อย่าปาดกัน เลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้ารถทัวร์เบรคไม่ทัน วีโก้และ คนบนรถทัวร์ก็แย่   :-\
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ top3245

ผม อนุญาตให้ความเห็นต่างสักนิดครับ

ผมว่า รถทัวที่มี มารยาท หรือ รถหัวลากที่ดีๆๆ ก็มีครับ เขาจะเปิดสัญญานไฟ บอกว่า ให้แซงหรือไม่ให้แซง

แต่ไอ้อย่างในคลิป นี่ โปรดระวังเลยครับ

และก็อย่า ไปดูถุกพวกรถบัส รถหัวลาก จากยุโรป นะครับ

เห็นรถหนักๆๆ หรือว่าจะเร่งไม่ได้ นี่ ลองได้เจอ MAN R37  460-480 แรงม้า แรงบิด 2000+ นิวตัว ตั้งแต่รอบพันนิดๆๆ นะครับ

ในกล่อง ECU นี่ให้ limit ความเร็วได้ยัน 250 km/h เลยครับ

เพราะงั้น ทางที่ดี ถ้าได้โอกาส กดเต็มๆๆ แล้วหนีไปเลยดีกว่าครับ อย่าปาดกัน เลย

รถบัส รถหัวลาก วิ้ง 250 km/h !!
อะไรมันจะโหดขนาดนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2013, 22:38:33 โดย top3245 »

ออฟไลน์ 6162002

คืออารมณ์มันขึ้น คงห้ามไม่ได้

แต่อยากให้ช่วยนึกถึงผู้โดยสารซักนิด   T^T

ออฟไลน์ boycatbay

จะจำไว้ว่า อย่าไปยุ่งกับพวกรถบัส รถบรรทุก รถตู้ รถแท๊กซี่ รถประจำทาง และ รถคนรวย พวกนี้ สำหรับผม หลายคันน่ากลัวมากครับ
อยู่ดีๆก็เบียดเราจะเข้าเลนเราเลยครับ ถ้าไม่เร่งหนีก็โดนเบียดชนกันอีก มันชั่ง....
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ Arado_kung

เห็นรถหนักๆๆ หรือว่าจะเร่งไม่ได้ นี่ ลองได้เจอ MAN R37  460-480 แรงม้า แรงบิด 2000+ นิวตัว ตั้งแต่รอบพันนิดๆๆ นะครับ

รถบัส รถหัวลาก วิ้ง 250 km/h !!
อะไรมันจะโหดขนาดนั้นครับ

จริงๆความเร็วระดับนั้นก็เป็นไปได้ครับ ถ้าจับคู่เฟืองท้ายอัตราทดต่ำสุดที่ 2.4กว่า+เกียร์สุดท้าย overdrive 0.7 วิ่งกันมันเลยงานนี้

ออฟไลน์ The plant

• **
มันคือเหตุ ทำให้ต้องพกปืนติดรถ รถทางหลวงเหมือนกัน สักวันทนไม่ได้อีกเมื่อไหร่ เจอซุ่มอีกแน่

ออฟไลน์ mikio

• **
ถ้าคิดจะเล่นกับรถพวกนี้ต้องดูตาม้าตาเรือให้ดีครับ อย่าใช้แต่อารมณ์เข้าว่า เคยเจอ ชาญทัวร์ 2ชั้น วิ่งลงเขา ช่วงหินกอง เทโค้งด้วย 120 ไม่แตะเบรคเลยสักนิดเสียวแทนผู้โดยสาร แต่ทำไงได้ตีสองแล้วหลับกันหมด
หัวลากปล่าวๆนี่อีกหนึ่ง แรงจริงอะไรจริง  ;D   

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมจะด่าทั้งคู่!

Vigo อยากหาที่ตายหรือยังไง?

คนขับรถทัวร์ คนแบบนี้ เนี่ยเหรอ ที่จะให้มารับผิดชอบชีวิตผู้โดยสาร?

Arado Kung ทำไมไม่แจ้งตำรวจ แล้วทำให้มันเป็นข่าวใหญ่ไปทั้งประเทศเลยละ
คนแบบนี้ มัสมควรให้มารับผิดชอบชีวิตคนอื่นอีกหรือยังไง?

ทำไมต้องมาบอกให้เรากลัวคนพวกนี้ ทำไมคนพวกนี้ไม่กลัวกฎหมาย
เพราะกฎหมาย ทำอะไรพวกนี้ไม่เคยได้ใช่ไหม? เพราะเรามัวแต่อ่อนแอไง
มัวแต่ปล่อยให้ไอ้พวกนี้มันทำอะไรได้ตามใจชอบไง

มาเตือนแบบนี้ ไปเตือนเจ้าของรถทัวร์ดีกว่ามั้ ว่าอบรมสั่งสอนลูกร้องให้มันดีๆ
มีปัญหาก็ไล่แม่งออกซะ คนแบบนี้เลี้ยงไว้ก็เสียข้าวสุก รังแต่จะก่อความเดือดร้อนให้เจ้าของกิจการรถทัวร์เอง
ไม่วันใดก็วันหนึ่ง เพราะขนาดรถของเรา มันยังเอาไปขับแบบนี้ แล้วถ้าผู้โดยสารเป็นอะไรมา
เจ้าของกิจการมาตายห่ากันเลยหรืออย่างไร?

ฝากไปจัดการด้วย ไม่ใช่แค่เอาคลิปมาโพสตืไว้ที่เว็บพี่แล้วก็จบกัน แบบนี้ไม่เอา!!!

ออฟไลน์ arzulga

• Newbie
  • *
อยากดูคลิปครับ ทำไมมีนิดเดียวเอง

ออฟไลน์ f1rstgot

ผมจะด่าทั้งคู่!

Vigo อยากหาที่ตายหรือยังไง?

คนขับรถทัวร์ คนแบบนี้ เนี่ยเหรอ ที่จะให้มารับผิดชอบชีวิตผู้โดยสาร?

Arado Kung ทำไมไม่แจ้งตำรวจ แล้วทำให้มันเป็นข่าวใหญ่ไปทั้งประเทศเลยละ
คนแบบนี้ มัสมควรให้มารับผิดชอบชีวิตคนอื่นอีกหรือยังไง?

ทำไมต้องมาบอกให้เรากลัวคนพวกนี้ ทำไมคนพวกนี้ไม่กลัวกฎหมาย
เพราะกฎหมาย ทำอะไรพวกนี้ไม่เคยได้ใช่ไหม? เพราะเรามัวแต่อ่อนแอไง
มัวแต่ปล่อยให้ไอ้พวกนี้มันทำอะไรได้ตามใจชอบไง

มาเตือนแบบนี้ ไปเตือนเจ้าของรถทัวร์ดีกว่ามั้ ว่าอบรมสั่งสอนลูกร้องให้มันดีๆ
มีปัญหาก็ไล่แม่งออกซะ คนแบบนี้เลี้ยงไว้ก็เสียข้าวสุก รังแต่จะก่อความเดือดร้อนให้เจ้าของกิจการรถทัวร์เอง
ไม่วันใดก็วันหนึ่ง เพราะขนาดรถของเรา มันยังเอาไปขับแบบนี้ แล้วถ้าผู้โดยสารเป็นอะไรมา
เจ้าของกิจการมาตายห่ากันเลยหรืออย่างไร?

ฝากไปจัดการด้วย ไม่ใช่แค่เอาคลิปมาโพสตืไว้ที่เว็บพี่แล้วก็จบกัน แบบนี้ไม่เอา!!!

+ล้าน ครับ

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
เอ้อ อย่างพี่จิมมีว่าแหละ ครับ

แต่การเดินทางบนทางหลวง ควรจะเห็นอกเห็นใจ กันหน่อย รถหนัก รถใหญ่ ก็ปล่อยเขาไปเหอะ เราขับรถเล็กๆ หลบหลีกแป้บเดียวเอง

รถใหญ่ๆกว่าเขาจะเข้าเลนได้แต่ละที เราจะมัวรอเขาไหมหละท่านทั้งหลายเอ้ย

แล้วไปทำแบบวีโก้อย่างนั้นมันแย่อ่ะ รถทัวร์ก็ไม่สมควรอย่างยิ่ง รถตู้ก็เพิ่งมีเหตุสลดมาเมือไม่นานมานี้น่ะ อย่าลืมกันง่ายๆซีค้าบ

หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี