ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัยเรื่องรถบรรทุกครับ  (อ่าน 3498 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
เตือนภัยเรื่องรถบรรทุกครับ
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 11:13:17 »
ไปอ่านเจอมานะครับ

วันนี้ขอเล่าประสบการณ์เฉียดตายครั้งหนึ่งในชีวิตนะครับ...
สาเหตุที่พึ่งอยากมาเล่า...เพราะวันนี้ผมได้รู้ว่าเหตุการณ์แบบนี้...
มันไม่ได้เกี่ยวกับผมเพียงแค่คนเดียว...จากการได้คุยกับพี่คนหนึ่ง...

ไม่ได้นั่งแท็กซี่ยาวๆ ซะนาน...วันนี้นั่งผ่านจุดเกิดเหตุเมื่อ 3 คืนก่อน
ผมก็เล่าให้แท็กซี่ฟังว่า...พี่รู้ป่าวครับ เมื่อ 3 คืนก่อน...ผมเกือบกลายเป็นผีเฝ้าสะพานนี้แล้ว
ผมชี้รอยชนให้ดู...ยังมีสีขาวติดเป็นแถบอยู่ริมสะพานอยู่เลย
แล้วผมก็เปิดรูปให้ดูตอนรถจอด 4 รอที่แยกไฟแดง

ตอนนั้นผมขับอยู่เลนขวา...โดนรถ 6 ล้อพุ่งชนจากฝั่งซ้าย...อัดก๊อปปี้เข้ากับข้างสะพาน...
เพียงเพราะคนขับรถ 6 ล้อเปลี่ยนเลน...โดยไม่ได้มองกระจกมองข้าง...เค้าเลยมองไม่เห็นว่ามีรถกำลังวิ่งอยู่ในเลนข้างๆ...
(จริงๆ แล้วคนขับรถบรรทุกตามองเห็นข้างเดียวด้วย...ตาขวามองไม่เห็น แต่มีใบขับขี่ เลยขับรถบรรทุกได้ตามกฏหมาย)

รอบที่เหมือนโดนดาบฟันเกิดจากการอัดเข้ากำแพงกั้นสะพานครับ...อีกฝั่งของรถบุบเป็นรอยรถบรรทุกชน กระจกมองข้างหลุด...

คนขับรถ 6 ล้อไม่ยอมแม้แต่จะลงจากรถ...ผมเลยรีบวิ่งไปถ่ายทะเบียนรถเก็บไว้ กลัวจะชนแล้วหนี...พอคนขับเห็นผมถ่ายรูปเลยลงมา ถามว่า "น้องมาขับชนพี่ทำไม" ผมเลยงงเลย คิดว่ารอตำรวจดีกว่า... คนขับรถบรรทุกบอกตำรวจว่าผมชนท้ายเขา...แต่รอยชนบ่งบอก เพราะหน้ารถผมไม่เป็นอะไรเลย ไฟหน้าไม่มีแม้แต่รอย...มีแต่รอยที่โดนเบียดข้างกับรอยชนกำแพง คนขับรถบรรทุกก็ทำมึนๆ งงๆ ถามผมว่า รอประกันอีกกี่นาที จะรีบไป...

ผมเลยคิดว่าไม่คุยกับเค้าดีกว่า...รอประกันมาจัดการ
เพราะผมเข้าใจดีครับ...คนขับรถบรรทุกเป็นลูกจ้าง
รถก็ไม่ใช่ของเค้า...ประกันก็ไม่ต้องจ่าย...
เค้าอาจจะมีลูก มีเมียรออยู่ที่บ้าน...ต้องรีบกลับไปหา...
เรื่องรถชนกัน...มันไม่ใช่ธุระของเค้า...

พอประกันมา ทำเอกสารเสร็จ เขาก็เดินมาบอกผมว่า...
เรียบร้อยนะ...ให้ประกันคุยกันเองนะ...ผมไปล่ะ...

แท็กซี่ก็บอกว่าโชคดีมากที่เป็นรถแข็ง...และไม่โดนสิบล้อพุ่งมาชนซ้ำ
ผมก็เลยถามว่า ชนซ้ำ?...ตอนนั้นถนนโล่งครับ ไม่มีรถตามหลัง
เค้าเลยบอกต่อว่า...ไม่ได้หมายถึงรถตามหลัง...รถคันที่ชนคุณนั่นแหละ
รถใหญ่ถูกบอกไว้แต่แรกแล้วว่า...ถ้าต้องชนจริงๆ
ให้คู่กรณีเสียชีวิต จะดีที่สุด...เพราะค่าทำศพ ยังไงก็ถูกกว่าค่ารักษาพยาบาล
ผมเลยบอกว่า ไม่โหดร้ายขนาดนั้นมั้งครับ...ใครจะฆ่าคนได้ลงคอ
ถึงเหตุการณ์ที่ผ่านมา...ผมจะเจอมารยาทที่แย่มากของคนขับรถบรรทุก...ที่ไม่มีทีท่าสำนึกผิดเลยก็ตาม...แต่ผมก็เข้าใจนะ...รถบริษัท ประกันบริษัท...เค้าแค่มีหน้าที่ขับ...เรื่องรถชกันมันไม่เกี่ยวกับเค้า...

แท็กซี่เลยเล่าให้ฟังต่อว่า 8 ปีก่อน...ผมเป็นเจ้าของบริษัทรับเหมาก่อสร้าง
มีลูกชายอยู่คนนึง อายุ 25 ปี...แต่งงานมีลูกอายุ 3 ขวบ...ชีวิตกำลังดีเลย
วันนึงขี่มอเตอร์ไซค์ไปตามถนน...แล้วโดน 10 ล้อเบียดเสียหลัก...เข้าไปใต้ท้องรถ
รถสิบล้อเหยียบเข้ากลางลำตัว ท้องแตก ติดถนน...แต่ยังพอมีสติ โทรแจ้งให้พ่อมารับ
สิบล้อเห็นคนเจ็บมีสติ กำลังจะถอยมาเหยียบซ้ำ...โชคดีมีรถที่ผ่านมาตรงจุดเกิดเหตุ
บีบแตรให้สิบล้อหยุดก่อน...แล้วสิบล้อก็ขับรถหนีหายไป...ตามเจออีกทีตอนหลัง
ไม่สามารถหาหลักฐานเอาผิดได้...เพราะไม่มีหลักฐานการชนเหลืออยู่เลย
ไม่มีรูปถ่ายยืนยัน...บริษัทสิบล้ออ้างว่าไม่มีรถของตัวเองขับไปแถวนั้น...เวลานั้น...

แต่คนเจ็บต้องได้รับการรักษา ทำให้ผู้เป็นพ่อต้องส่งลูกชายผู้เคราะห์ร้ายเข้าโรงพยาบาลเอง...และออกค่าใช้จ่ายเองทั้งหมด...ค่ายื้อชีวิตวันแรก...3 แสน บาท...

รวมค่ารักษาพยาบาล 8 ปีมากกว่า 4 ล้านบาท...ทำให้ผู้เป็นพ่อที่เคยมีบริษัทรับเหมา
ออกมาขับรถแท็กซี่เพื่อหาเลี้ยงครอบครัว...และรักษาลูกชายที่บาดเจ็บ
เค้าเล่าให้ฟังว่า...หลังจากลูกชายเกิดเหตุ เค้าเดินทางไปทั่วประเทศไทย
เพื่อหาวัด...ขอพร...ทำบุญ ขอให้ตัวเองอายุสั้นไป 10 ปี 20 ปี ก็ได้
แต่ขอให้ลูกชายรอดจากอุบัติเหตุครั้งนี้...หมอบอกว่าโอกาสรอดมีแค่ 1 ในพัน
หลังจากไปวัดชื่อดังแห่งหนึ่ง...คืนนั้นลูกชายเค้าก็เลือดหยุดไหลและได้สติ...
ตอนนี้ผ่านไป 8 ปีแล้ว...ผู้เคราะห์ร้ายไม่สามารถประกอบอาชีพได้
อยู่ที่บ้านต้องพิการและทานอาหารผ่านทางท่อตลอดชีวิต
ลูกชายของเขาตอนนี้ 11 ขวบแล้ว แต่ต้องให้ปู่ ย่า เลี้ยงดู
เพราะหลังเกิดเหตุ...ภรรยาก็หย่าและแยกทางไปแต่งงานใหม่

ผมฟังแล้วคิดว่าตัวเองโชคดีมาก...แต่รู้สึกแย่และสลดกับเหตุการณ์ที่ได้ยินมาก...
รู้สึกเสียววาบที่ท้องเลย เพราะว่ารอยผ่าที่กลางรถ มันอาจจะมาถึงตัวผมก็ได้เช่นกัน...เหมือนโดนดาบผ่ากลางลำตัวเลย...

อยากจะขอเตือนเพื่อนๆ ทุกคนนะครับ...ให้ระวังรถใหญ่ไว้ให้ดี
เวลาขับรถบนท้องถนน...เพราะยังไงถ้าเกิดอุบัติเหตุแล้ว
ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น...สุดท้ายเราก็ต้องรับผิดชอบตัวเราเองครับ...
ประกันก็ช่วยได้แค่ค่าซ่อมรถเท่านั้น...เราไปเอาผิดอะไรกับคนขับรถบรรทุกไม่ได้หรอกครับ...
แต่บางครั้งทันก็ไม่ใช่แค่ตัวเราเอง...แต่เป็น 1 ครอบครัวหรืออาจจะใหญ่กว่านั้นก็ได้...
ที่ต้องพลิกชีวิตคนทั้งครอบครัว...จากอุบัติเหตุเพียง 1 ครั้ง...ที่เกิดจากความประมาทของคนไม่กี่คน...

ตอนนี้อยากขอบคุณทุกอย่าง...ไม่ว่าจะเป็นรถคันนี้ที่รับแผลแทนผม...สติที่คุมรถให้เสียหายได้น้อยที่สุด...สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่คอยคุ้มครอง...หรือสิ่งอื่นๆ ที่ทำให้รอดมาได้ โดยไม่มีแม้แต่รอบขีดข่วนบนร่างกาย...

เหตุเกิดเมื่อ 11/03/13 22:30

http://www.facebook.com/photo.php?fbid=10151585100792835&set=a.399583652834.196758.602587834&type=1&theater

ผมไม่รู้เป็นเรื่องจริงมั้ย ขอให้การชนซ้ำไม่ใช่เรื่องจริงในปัจจุบัน ขอให้คนกลัวบาปกรรมมากๆ ถ้าเป็นเรื่องจริงไม่รู้ผมจะกล้าขับเที่ยวต่างจังหวัดอีกมั้ย พลาดอุบัติเหตมามีคนรอซ้ำให้ตายแบบนี้ :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2013, 14:23:08 โดย -Anonymous- »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: เตือนภัยเรื่องรถบรรทุกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 11:27:06 »
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่นำมาแบ่งปันครับ แล้วด้วยเหตุนี้ผมเวลาขับรถจึงพยายามห่างๆพวกรถใหญ่ไว้เวลาแซงจะแซงให้ขาดไปเลยอย่ามาใกล้กันและมองว่าเดินทางไกลรถใหญ่กว่าจะปลอดภัยมากกว่ารถเล็กแทบทุกกรณี อยู่บ้านเมืองนี้ต้องดูแลตัวเองครับหวังพึ่งตำรวจหรือผู้เกี่ยวข้องต่างๆนั้นยากเต็มที และอีกอย่างเบื่อมากกับคำว่าไหนๆคนก็ตายไปแล้ว.....
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Pasakorndvm

Re: เตือนภัยเรื่องรถบรรทุกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 11:56:15 »
ตอบให้ว่าจริงครับ ซ้ำแน่นอน แต่ต้องเป็นกรณีชนไปแล้วและเห็นตัว
ส่วนใหญ่พี่ ๆ เค้ามารยาทดีนะครับ พยายามขับถูกกฏและร่วมแบ่งปันถนนให้วิ่ง ยกเว้นขึ้นเขา
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ mrjkp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 12:13:56 »
ได้อ่านแล้วรู้สึกหดหู่นะครับโดยเฉพาะเคสล่าง "แต่เรื่องที่บอกว่าเวลารถใหญ่เกิดอุบัติเหตุแล้วให้ชนคู่กรณีให้เสียชีวิต" อันนี้ผมเคยได้ยินมาเหมือนกันครับ เค้าบอกว่าพวกบริษัทเจ้าของรถพวกนี้จะคิดแค่ว่า ถ้าคู่กรณีเสียชีวิตจ่ายเงินแค่ก้อนเดียวก็จบ แต่ถ้าคู่กรณีเกิดพิการ บริษัทอาจต้องจ่ายเงินค่าชดใช้ให้คู่กรณีไปตลอดชีวิต

เรื่องรถใหญ่เปลี่ยนเลนโดยไม่ดูตาม้าตาเรือนี่ผมเจอบ่อยมากนะครับโดยเฉพาะเส้นศาลายา และอีกกรณีนึงที่เจอบ่อยมากๆคือ สิบล้อจี้ตูด ผมก็ขับไม่ได้ช้าเลยนะครับ อยู่เลนซ้ายความเร็วประมาณ 80 ขับตามคันหน้าปกติ โดนสิบล้อขับจี้ตูดแบบชิดมาก เหลือประมาณฟุตเดียวก็จะจูบท้ายผมแล้ว!

โดยส่วนตัวเวลาผมขับแซงรถใหญ่,รถเล็กที่ดูไม่ค่อยน่าไว้ใจ,พวกกระบะส่งของที่บรรทุกของมาสูงๆ เวลาผมใกล้จะถึงตัวเค้า ผมจะกระพริบไฟสูง 1-2 ทีเตือนก่อนเลยครับ   

ออฟไลน์ Thailand01

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 13:35:16 »
ขอบคุณสำหรับประสปการณ์ถึงแม้ถ้ามันไม่เป็นเรื่องจริง มันก็เป็นประโยชน์กสำหรับผม และผู้ที่ได้อ่านมากเลยทีเดียวครับ ขอบคุณอีกครั้งนะครับ ^^~
^^~

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 13:54:34 »
กล้าบอกว่าจริง เพราะว่า ผมเคยติดรถสิบล้อขนน้ำปลา จากภาคอีสาน กลับบ้านเกิดคุณแม่ จังหวัดสมุทรสงคราม บ่อยๆ แค่จากปากช่อง ก็ 10-12 ชั่วโมง
ถ้ามีแวะก็ข้ามวันก็มี ครับ คือ ที่บ้านตอนนั้นเรียกได้ว่า จน เลยครับ ช่วงปี 33-36 ได้คุยแลกเปลี่ยนกับ พี่สิบล้อรุ่นเก่า ๆ เค้าสอนกันว่า
รถสิบล้อถ้าเบรค มันเบรคติดต่อกันได้แค่  2 ครั้ง หลังจากนั้นปั้มลมเบรคทำงานไม่ทัน ให้ประเมินสถานการณ์กันว่า จะไปพลิกคว่ำ หรือ ชนใส่เต็มๆ กับคู่กรณีดี
แถมมีเคส เถ้าแก่เจ้าของรถไม่สนใจหรือหนีแต่คนขับโดนจับติดคุก หรือ เลี้ยงผู้เสียหายไปตลอดชีวิต เยอะแยะมาก (ซึ่งเป็นสิ่งควรกระทำ)

อันนี้ผมไม่คุยสาเหตุการเกิดอุบัติเหตุว่าใครถูกหรือผิดนะครับ คนทุกวงการมีทั้งคนดีและคนไม่ดี คนไม่ดีในวงการคนขับสิบล้อ สอนกันแบบนั้นจริง ๆ
แต่คนให้มองเค้าว่า เป็นคนทำงานในระดับผู้ใช้แรงงาน ซึ่ง คุณวุฒิต่ำมาก แถมแต่ละคนทำงานหนัก รถที่ขับก็ไม่สะดวกสบาย มีลูกมีเมีย มีพ่อมีแม่เหมือนกับทุกคน
คนขับสิบล้อดี ๆ ก็ช่วยบอกทาง โดยการกระพริบไฟเลี้ยวให้เพื่อนร่วมทาง หลบเข้าซ้ายเวลาแซงเสร็จแล้วเยอะแยะไปครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 14:03:26 »
ยืนยันว่าเถ้าแก่บางคนสั่งแบบนี้จริงๆครับ เอาให้ตายไว้ก่อนจ่ายตังค์น้อยกว่าพิการ เสร็จแล้วคนขับก็หนีไปกบดานซักพักนึงแล้วก็กลับมาขับรถเหมือนเดิม ส่วนมากจะเป็นกับพวกรายเล็กๆมีแต่รถเก่าๆสภาพเน่าๆ เจ้าไหนที่ใช้รถใหม่ ดูแลรักษารถดีๆถ้าคนขับรถประมาทโดนไล่ออกประจำ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 19:42:39 »
ผมหล่ะเบื่อจริงๆพวกนี้

แซงได้แซงครับ ไม่อยากใกล้เลย อันตรายมากๆ

เสียใจกับญาติพี่แท็กซี่ด้วยครับ ชีวิตกำลังไปได้สวยแต่กลับจบลงพร้อมลูกชาย เศร้า

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 14:28:03 »
เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ ว่าสิบล้อจะซ้ำให้ตายคาที่