ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม ไม่รู้เรื่องจริงจริง เกี่ยวกับเกียร์ cvt  (อ่าน 2501 ครั้ง)

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
ป ล มือใหม่ จริงจริง ถ้าปล่อยไก่ ตรงไหน ขออภัยด้วยนะครับ 

ผมเคย ดูคลิป รีวิว รถเกียร์ cvt ของพี่ jimmy    ใน  youtube  นะครับ   คือ มี ช่วงหนึ่งที่พี่ jimmy  บอกว่า  มีผู้ผลิต รถรายหนึ่ง พยายาม จะบอก ลูกค้าว่า

เกียร์ cvt ของ  รถ ค่ายนั้น  มี เกียร์ 1-2-3-4......

แล้วพี่ jimmy  บอกว่า  ไม่จริง  cvt  มันไม่มี เกรียร์  1-2-3-4.....  อะไร ประมาณ นี้นะครับ   แล้ว ก็มี รายการรถ รายการหนึ่ง ก็มี คนทางบ้านโทรมาถามว่า

nissan sylphy  1.6 L   มัน  กระตุก ช่วงเปลียนเกียร์ จาก 4-5   ผมก็ เอะแล้ว  ไหน  พี่  jimmy  บอกว่า cvt  ไม่มี เกรียร์  ไง   ผมก็ งง อยู่  หาใน google แล้วแต่หาไม่เจอ

แล้วถามครับ   ตกลง  เป็นยังไง กันแน่เหรอครับ   ที่บ้านไม่มี  รถเกียร์ cvt ในครอบ ครองเลย ครับ  ตอนนี้   สงสัยอะครับ    ผม เข้าใจผิด ตรงไหน ไหมครับ

ช่วยบอกหน่อยนะครับ  ( ยินดีรับทุกความเห็น ) :-X :-X
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ถาม ไม่รู้เรื่องจริงจริง เกี่ยวกับเกียร์ cvt
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 16:13:48 »

มันไม่มีร่องเกียร์ มันเป็นการสลับของพูเล่ย์ ในเกียร์

แต่ก็แล้วแต่การ set ของแต่ละค่าย

ลอง ดูใน youtube เกี่ยวกับ cvt ดู

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: ถาม ไม่รู้เรื่องจริงจริง เกี่ยวกับเกียร์ cvt
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 16:19:17 »
คำถามนี้ ผมมองว่ารวมกับกระทู้ที่ตั้งไว้ก่อนหน้าก็ได้นะครับ

ต้องขอความร่วมมือหน่อยครับ เพราะทุกวันนี้กระทู้ตกหน้าเร็วมาก
อะไรที่รวมถามได้ก็อยากให้รวมไว้ในกระทู้เดียวกัน ประเด็นอะไรที่คุยกันต่อเนื่องก็อยากจะให้คุยกันต่อไปในกระทู้เดิมครับ
เพือที่กระทู้ของท่านอื่นๆ จะได้มีโอกาสได้รับคำตอบเหมือนเหมือนกัน

ท่านเพิ่งมาใหม่ ยังไงศึกษารายละเอียดและกฎต่างๆ ของที่นี่สักนิดนะครับ ขอบคุณครับ