ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดอะไรขึ้นกับ TATA ครับ ถึงได้มาการเปลี่ยน CEO และฝ่ายบริหารคนไทยออกครบทีม  (อ่าน 9578 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
จาก

http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9560000032613

ผมสงสัยว่า ทำไม ทาทา บริษัทที่ดูมีทุนหนา จากอินเดีย ที่ทำรถ นาโน อันเลื่องชื่อ ทำเหล็กกล้า

ถึงได้มีปัญหามากมายในไทย เช่น ตัวรถไม่ดี ขายได้ยาก เครมยาก
และมีหนี้สินกับคู่ค้ามากมายครับ

โดยส่วนตัว ผมว่า มันทำตัวเองให้ สูงเกินไป ไม่ได้ดูตัวเองเลยว่าขายกระบะ และเป็นค่ายหน้าใหม่จากประเทศอินเดีย ซึ่งคนก็ไม่ค่อยเชื่อถืออยู่แล้ว เทียบกับ ฮุนได สโกด้า อันนั้นเขาดูดีมาราศีกว่ากันเยอะ

อีกอย่าง คือ ไม่น่าเอากระบะมาขายบ้านเราเลยครับ น่าจะเอารถเล็กๆ พวกนาโน หรือพวกตัว Eco อื่นๆ ที่ตนเองถนัดมาขายมากกว่า ไม่น่าไปรบกับเจ้าตลาดเลยครับ

อยากสอบถามว่าคิดอย่างไรกันครับ

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
การบริหารงานแบบ อินเดียๆ (กำไรสูงสุด โดยไม่คำนึงถึงผลระยะยาว)

ตามข่าวบอกว่า เวลารถมีปัญหา ลูกค้าต้องการเครม อะไหล่ หรือเครื่อง ก็ส่งเรื่องมา

แต่ ผู้บริหาร(อินเดีย) ก็เซย์โนตลอดๆ

มันก็เลยเป็นปัญหาลุกลามใหญ่โตไปเรื่อยๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
อินเดียเหรอ

อย่าได้คบค้าด้วยเลย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ลูกน้องตั้งใจทำงาน แต่หัวหน้าไม่ตอบสนอง 

มันก็คงอยู่ด้วยกันได้ยากกระมัง  ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อยากให้เอานาโนมาขาย
ทำไมไม่เอามากัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
อยากลงทุนกับอินเดียต้องขายเฉพาะเครื่องเทศและถั่วเท่านั้น :D ฮัดช่า ฮัดช่า ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เรื่องเยอะครับบริษัทนี้

ผมเชื่อว่า  พี่อภิเชต  กับทีม พยายามเต็มที่แล้ว
ระดับคนที่ไม่เคยโกรธใครอย่างพี่เค้า  ลาออกนี่  ไม่ธรรมดาละครับ
แม้จะมีเรื่องแบบนี้ในอดีตกับค่ายอื่นมาแล้วก็ตาม

สิ่งที่ผมได้ยินมา  เยอะกว่านี้มาก
และถ้าพวกเขาไม่ทำอะไรสักอย่าง
แบรนด์ทาทา  อาจถึงขั้นหายไปจากเมืองไทยแน่นอน

ออฟไลน์ chat120912

ถ้าเจอแขกกับงู ผมตีแขกก่อน  ;D

p.s. base on ด้วยที่เคยเรียนและเคยทำงานร่วมกับคน " อด " (ผมเอาอักษรตัวแรกของคำมารวมกันนะ แหะๆ)
" My strength is you. "

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
インド กับ 中国 น่ากลัวแหะ
เรื่องการทำงานในบริษัท
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ถ้าเจอแขกกับงู ผมตีแขกก่อน  ;D

p.s. base on ด้วยที่เคยเรียนและเคยทำงานร่วมกับคน " อด " (ผมเอาอักษรตัวแรกของคำมารวมกันนะ แหะๆ)

ผมก็มีปัญหากับคน อด มากๆ เช่นกัน ที่เจอมาร้อยละ 90 สกปรก ขี้งก ขี้อวด พูดมาก ปากดี งานไม่ทำ ผลัดไปเรื่อยๆ ข้ออ้างล้านแปด
ถ้าได้แชร์ห้องน้ำกับพวกนี้อาจจะโดนขโมยสบู่ ยาสระผม ยาสีฟัน ครีมล้างหน้าไปใช้

ปล ไม่เกี่ยวกับหัวกระทู้เลย แต่เกลียดคน อด เข้าใส้

ออฟไลน์ MystogaN

วันนี้สดๆ ร้อนๆ ที่ตรงประตูน้าม เจอกรุปทัว "อด" เดินข้ามถนนตรงสะพานข้างๆ ข้ามคลองแสนแสบ

ตรงบริเวณห้างแพลตตินั้ม แบบทำรถติดทั้งสายเลยตรงหน้าเซนเวิล แล้วคือแบบนึกจะเดินก็เดิน

ผมอยู่ประมาณคันที่ 3 เห็นเหตการชัดเจนเลยครับ เดินกันมา 15-20 คนได้ เอือมระอา จริงๆ

ปกติก็เจอจนชินนะครับ ตรงแถวนั้น แต่มาทีละ คนสองคน

ปล.บอกตามตรงผมไม่เข้าใจพื้นฐานทางวัฒนธรรมและความคิดของพวกเค้าเลยครับ :P

ออฟไลน์ anavin

• Newbie
  • *

ผมก็มีปัญหากับคน อด มากๆ เช่นกัน ที่เจอมาร้อยละ 90 สกปรก ขี้งก ขี้อวด พูดมาก ปากดี งานไม่ทำ ผลัดไปเรื่อยๆ ข้ออ้างล้านแปด
ถ้าได้แชร์ห้องน้ำกับพวกนี้อาจจะโดนขโมยสบู่ ยาสระผม ยาสีฟัน ครีมล้างหน้าไปใช้

ปล ไม่เกี่ยวกับหัวกระทู้เลย แต่เกลียดคน อด เข้าใส้

ผมเป็นคนไทย เชื้อสาย อินเดีย (ต้นตระกูลเป็นอินเดีย) .... ผมและคนที่ผมรู้จักรอบๆตัว

ไม่มีใคร ไม่ขยันเลยซักคน (ผมว่า อินเดีย กับ จีน มีส่วนคล้ายกันมากๆในเรื่องความขยันนะครับ)

ส่วนข้ออื่นมันแล้วแต่คน เรื่องสกปรก ผมว่าน้อยแล้วนะ สังคมอินเดียในไทย ไฮโซ นะครับ (ถ้าเคยไปงานอะไรจะทราบ)

แต่พวกที่ไม่ได้ร่ำรวยอะไรมากมาย ก็จะมีบ้างที่เป็นแบบนั้น หรือพวกที่มาจากพม่า หรือ เนปาล ก็ว่ากันไป....

ปกติผมจะเน้นอ่านนะครับ แต่ครั้งนี้ขอตอบนิดนึง .... คนไทยเห็นฝรั่งเหยียดผิวคนดำ ก็ไปว่าเค้าว่า racist

แต่ไม่ได้มองตัวเองเลยว่า ประเทศไทยนี่แหละ racism หนักที่สุดในโลก

racist กันได้ทุกอย่าง ... ฐานะ (เช่น จน) / การแต่งตัว (สก๊อย แว้น) / ถิ่นกำเนิด (อิสาน บ้านนอก) / สีผิว (ดำ) / และ ประเทศอื่นทั้งโลก(ยกเว้นฝรั่งผิวขาว และพี่จีนในบางแง่ ที่เหลือคนไทยถือว่าต่ำกว่าหมด)

ลองเปิดใจมองโลกดูกว้างๆบ้างครับ

คุณจะพบอะไรนอกกะลาเยอะมาก ....

ปล.ผมมีความฝันที่จะเป็นนักร้อง ผมพยายามมากๆ แต่ผมท้อทุกครั้งที่มีคนมาด่าผม หรือ racist ผม โดยที่ไม่มองในผลงานผมซักนิดเดียว
เพียงเพราะหน้าตาผมไม่เหมือนพวกคุณ .... ดีแล้วหรือครับกับกระบวนการความคิดในแบบนี้

ปล2.กรณี Tata ผมพอจะทราบเรื่องภายใน เพราะ บ. ที่ผมทำงาน อยู่ตึกข้างๆกับ tata และ co งานกันหลายอย่าง ... และก็มีปัญหากันหลายทีพอสมควร
แต่นั่นก็เป็นปัญหาขององกรณ์ ไม่ใช่ปัญหาของคนชาติอินเดีย .... หัดแยกแยะกันด้วยครับ  

ปล3.ผมภูมิใจเสมอที่ได้ใช้คำว่า ผมเป็นคนไทย .... แต่ยิ่งผมเห็นการ racist ของคนไทยมากเท่าไร ผมก็ยิ่งภูมิใจน้อยลงเท่านั้น

ขอบคุณที่อ่านนะครับ .... จะคิดยังไงก็สุดแล้วแต่
ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ yod artstu

วันนี้สดๆ ร้อนๆ ที่ตรงประตูน้าม เจอกรุปทัว "อด" เดินข้ามถนนตรงสะพานข้างๆ ข้ามคลองแสนแสบ

ตรงบริเวณห้างแพลตตินั้ม แบบทำรถติดทั้งสายเลยตรงหน้าเซนเวิล แล้วคือแบบนึกจะเดินก็เดิน

ผมอยู่ประมาณคันที่ 3 เห็นเหตการชัดเจนเลยครับ เดินกันมา 15-20 คนได้ เอือมระอา จริงๆ

ปกติก็เจอจนชินนะครับ ตรงแถวนั้น แต่มาทีละ คนสองคน

ปล.บอกตามตรงผมไม่เข้าใจพื้นฐานทางวัฒนธรรมและความคิดของพวกเค้าเลยครับ :P

ลองไปประเทศเค้าสิครับ บนถนนนี่มั่วมาก พวกนี้ ชอบเดินตัดหน้ารถ บีบแตรไม่หลบครับ เพราะขนาดท้ายรถบรรทุกทุกคัน ยังเขียนเตือนให้บีบแตร
ผมว่า คงเป็นประเทศที่บีบแตรแล้วคนไม่ด่ากัน เพราะไม่รู้ว่าเสียงแตรใคร แบบว่าหนวกหูมากๆ
: )

ออฟไลน์ seamonkey

คนอินเดียที่ผมเจอนี้ขยันและก็สะอาดนะครับ ก็เหมือนคนไทยแหละครับที่มีทั้งสกปรกและสะอาด
รุ่นพี่ในบริษัทที่เป็นคนไทยเชื้อสายอินเดียก็สะอาด ขยันและก็รักประเทศไทยมากครับ

ผมว่าเรื่องสกปรกหรือการทำตัวที่ไม่ดีมันเป็นที่ตัวบุคคลไม่ใช่เชื้อชาติครับ

kick racism out of this world

ออฟไลน์ chat120912

ผมเป็นคนไทย เชื้อสาย อินเดีย (ต้นตระกูลเป็นอินเดีย) .... ผมและคนที่ผมรู้จักรอบๆตัว

ไม่มีใคร ไม่ขยันเลยซักคน (ผมว่า อินเดีย กับ จีน มีส่วนคล้ายกันมากๆในเรื่องความขยันนะครับ)

ส่วนข้ออื่นมันแล้วแต่คน เรื่องสกปรก ผมว่าน้อยแล้วนะ สังคมอินเดียในไทย ไฮโซ นะครับ (ถ้าเคยไปงานอะไรจะทราบ)

แต่พวกที่ไม่ได้ร่ำรวยอะไรมากมาย ก็จะมีบ้างที่เป็นแบบนั้น หรือพวกที่มาจากพม่า หรือ เนปาล ก็ว่ากันไป....

ปกติผมจะเน้นอ่านนะครับ แต่ครั้งนี้ขอตอบนิดนึง .... คนไทยเห็นฝรั่งเหยียดผิวคนดำ ก็ไปว่าเค้าว่า racist

แต่ไม่ได้มองตัวเองเลยว่า ประเทศไทยนี่แหละ racism หนักที่สุดในโลก

racist กันได้ทุกอย่าง ... ฐานะ (เช่น จน) / การแต่งตัว (สก๊อย แว้น) / ถิ่นกำเนิด (อิสาน บ้านนอก) / สีผิว (ดำ) / และ ประเทศอื่นทั้งโลก(ยกเว้นฝรั่งผิวขาว และพี่จีนในบางแง่ ที่เหลือคนไทยถือว่าต่ำกว่าหมด)

ลองเปิดใจมองโลกดูกว้างๆบ้างครับ

คุณจะพบอะไรนอกกะลาเยอะมาก ....

ปล.ผมมีความฝันที่จะเป็นนักร้อง ผมพยายามมากๆ แต่ผมท้อทุกครั้งที่มีคนมาด่าผม หรือ racist ผม โดยที่ไม่มองในผลงานผมซักนิดเดียว
เพียงเพราะหน้าตาผมไม่เหมือนพวกคุณ .... ดีแล้วหรือครับกับกระบวนการความคิดในแบบนี้

ปล2.กรณี Tata ผมพอจะทราบเรื่องภายใน เพราะ บ. ที่ผมทำงาน อยู่ตึกข้างๆกับ tata และ co งานกันหลายอย่าง ... และก็มีปัญหากันหลายทีพอสมควร
แต่นั่นก็เป็นปัญหาขององกรณ์ ไม่ใช่ปัญหาของคนชาติอินเดีย .... หัดแยกแยะกันด้วยครับ  

ปล3.ผมภูมิใจเสมอที่ได้ใช้คำว่า ผมเป็นคนไทย .... แต่ยิ่งผมเห็นการ racist ของคนไทยมากเท่าไร ผมก็ยิ่งภูมิใจน้อยลงเท่านั้น

ขอบคุณที่อ่านนะครับ .... จะคิดยังไงก็สุดแล้วแต่

วันนี้ก้อได้คุยเรื่องนี้กับคน จีน-มาเลย์เหมือนกัน
เขาบอกว่า ที่มาเลย์ ไอไม่เคยเจอแบบที่ยูบอกเลยนะ และ nice มาก
ผมก้อตอบเขาไปว่าสงสัยไอเคยเจอแต่ที่แย่ๆละมั้ง เขาก้อหัวเราะ

ผมต้องขอโทษด้วยที่สื่อความหมายออกไปในทาง racist
ผมขอรับผิดชอบคำพูด
ผมขอโทษครับ  :)
" My strength is you. "

keanetona

จากข่าว

ยอดขายเดือนละ300คัน

มันน้อยกว่า d-segment ประกอบในประเทศอีกนะนั่น

ส่วนเรื่องเชื้อชาติ ผมงดออกความเห็น แต่ผมบอกได้ว่าเพื่อนผมที่มีเชื้อสาย อด เป็นไฮโซ สะอาด เก่ง ไม่คุยโม้คุยโต และขยัน และยังเป็นเพื่อนที่ดีของผมครับ

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

งานเข้ากันแล้วไหมล่ะ ส่วนคนที่ยอมขอโทษ กล้าพูดกล้ารับ น่าชื่นชมครับ

อย่างกรณีปัญหาเป็ปซี่(ไทย) อดีตพนง.ที่นั่น บอกว่าปัญหาเป็นเพราะมี GM เป็นแขก ผมยัง งงๆ ว่าเกี่ยวกันตรงไหน
โยงจากเรื่องหนึ่ง ไปอีกเรื่องหนึ่งได้

อย่างไรก็ตามผมเชื่อว่า ความเป็นเชื้อชาติมีบรรพบุรุษร่วมกันนั้น ทำให้มีนิสัยใจคอคล้ายๆกัน กรรมพันธุ์ลักษณะเด่นด้อย ข้อเสียที่เหมือนกัน ซึ่งตรงนี้ต้องทำใจนะครับ คนไทยก็มีนิสัยเสียมากมาย ซึ่งเราคงไปควบคุมความคิดคนอื่นไม่ได้ แต่ควรทำตัวเองให้ดี ประโยชน์จะตกอยู่ที่ตัวเราเอง
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ decptt

ผมเรียนอเมริกา มีเพื่อนเป็นอินเดียร่วม 10 กว่าคน
นิสัยดี เอื้อเฟื้อ(ตามฐานะ)ทุกคนครับ มีความประหยัด มัธยัถธ์ ขยัน สะอาดครับ
คนที่คบด้วยเห็นแก่ตัวคือ เกาหลี จีน(แผ่นดินใหญ่) และคนไทย(บางคน)ครับ
คนตะวันออกกลาง ยุโรปตะวันออก เวียดนาม ลาว นิสัยดีทุกคน
(ทั้งหมดเป็นประสบการณ์โดยตรงที่เกิดกับผมเอง)

ดังนั้น ผมว่านิสัยมันเป็นที่บุคคลครับ อย่าได้นำเชื้อชาติมาพูดเลยครับ

รักกันไว้ ยังไงก็ชาวโลกเหมือนกัน สามัคคีกันไว้ อย่าให้มนุษย์ต่างดาวมาบุกโลกนะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Backseat Driver

ขอชื่นชมและขอบคุณคุณ Anavin มากนะครับพี่กล้ายืนหยัดเพื่อศักดิ์ศรีของตัวเองและคนอินเดีย และเตือนสติทุกคนเรื่องการเหยียดชาติพันธุ์

ในความเห็นของผมจากที่เคยสัมผัสกลุ่มชนชาติที่ของเรียกรวมๆว่า"แขก"ทั้งอินเดีย ปากีฯ ศรีลังกา ทั้งที่เจอตอนเรียนที่อังกฤษ ในIT outsource และหน่วยงานต่างๆ ผมว่าเป็นคนเป็นที่เป็นตัวของตัวเองสูงกล้าคิดต่าง และเก่งเรื่องตรรกะมาก ส่วนข้อเสียไม่ว่าจะชนชาติใดก็มีครับ ฝรั่งอเมริกันนี้จอมไล่คนออกไร้ความปราณี นั่งทำงานอยู่โต๊ะดีๆ โทรมาบอกว่าให้เก็บของเดินออกไปเดี๋ยวนี้เลยก็บ่อย คนสแกนดิเนเวียนหลายคนก็ชอบเห็นแก่เงินเท่านั้น ธุรกิจไหนไม่ทำเงิน ขายทิ้งปิดทิ้ง คนไทยเราเองก็เถอะ...ชอบรวยเร็วไม่ทำงานก็มีเยอะพอสมควร

แต่ก็ไม่ใช่ทุกคนในแต่ละชนชาติจะเป็นแบบนี้ และปัญหาที่เกิดขึ้นกับTata Thailandก็ไม่ใช่เพราะผู้บริหารเป็นคนอินเดีย แต่เราควรเรียนรู้มากกว่าว่าอะไรที่ผิดพลาดในการบริหารของพวกเขา แล้วมาปรับใช้ในงานของเรา การเหยียดชนชาติไม่ทำให้เราพัฒนาตนเองและทำให้สังคมดีขึ้นนะครับ

ชาวเวบไฟหน้าช่วยๆกันเตือนสติกันด้วยนะครับผม ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อ้าวไปไหนกันซะล่ะ ตอนประถมผมมีเพื่อนเป็นชาวอินเดียที่บ้านขายผ้าข้างๆโรงเรียนขอบอกว่าเพื่อนคนนี้อัจฉริยะมากๆไม่เกินป.5 สามารถท่องศัพท์หมดเล่มได้แล้วยังมาสอนผมอีกถึงวิธีการจำ พอเรียนมัธยมก็เรียนๆโดดๆบอกว่ารู้แล้วจะเรียนทำไมพอเรียนมหาวิทยาลัยก็ไม่สอบเอนทรานซ์ไปเรียนรามบอกว่าไม่อยากเข้าคลาสเสียเวลาทำงานก็เลยเรียนไปด้วยทำงานไปด้วยก็ขายยาปลูกผมปลูกหนวดตระเวนไปเรื่อยไม่เคยขอเงินทางบ้านเลยส่งตัวเองจนจบ ตอนนี้ได้ข่าวว่าทำงานแล้วแต่เป็นงานแบบไม่เข้างานประจำ นับถือๆรู้ว่าตัวเองต้องการอะไรแต่เนิ่นๆก็วางแผนชีวิตได้

เรื่องทาทา พี่ที่โรงงานผมเคยไปสมัครแต่ไม่ไปเพราะเผอิญมีคนรู้จักที่นั่นบอกว่าอย่ามาเลยพี่แกเลยปฎิเสธตอนนี้กลายเป็นผู้จัดการซะล่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ผมถึงบอกไงครับว่า ตามประสบการณ์ที่ผมเจอ ผมเจอแต่แย่ๆ แล้วเยอะด้วย หลัก ร้อยคน แล้วผมบอกไว้ ร้อยละ 90 ไม่ได้บอกว่าทุกคน
เพราะผมก็มีเพื่อนเชื้อสาย อด เหมือนกัน แต่ส่วนมาก อด ที่ผมรู้จักจะไม่ใช่ อด แท้ๆ เพราะแท้ๆ ที่ผมเจอมันไม่ใช่อะครับ
ผมไม่ได้เหยียดสัญชาติ เหยียดผิว ไม่เคยเกลียดคน อด แต่พอผมได้เจอ ผมได้ประสบการณ์ไม่ดีมาให้ผมเล่าอย่างไรครับ?

ปล. ไม่เดือดนะครับ ค่อยๆ คุยกัน ประสบการณ์ที่เจอมาแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ marsstone

• Jr. Member
  • **
มาทายกันดีกว่า
Tata กับ Cherry
ใครไปก่อน

ออฟไลน์ pheet

เห็นความคิดแบบนี้แล้วเพียมากนะครับ ไม่ว่าจะแขก หรือจะ ไทย หรือจะ จีน ต้องมีทั้งดีและไม่ดีแหละครับ แต่พูดแบบนี้ผมว่ามันไม่แฟร์เลยนะครับ หรือแขกไม่ใช่คนครับ ให้เกรียติ คนร่วมโลกหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

มาทายกันดีกว่า
Tata กับ Cherry
ใครไปก่อน

ไปพร้อมกันครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
บางทีถ้าถามว่าเชื้อชาติมีผลต่อวัฒนธรรมองค์กรมากแค่ไหน ผมว่ามีผลมากนะครับ

จากที่ผมเคยสัมผัสและได้ยินมา บริษัทยาฝรั่ง กับเอเชีย เนี่ย ความเมตตาต่อลูกน้องนี่ต่างกันฟ้ากับเหว แม้แต่บริษัทฝรั่งด้วยกัน ถ้าหัวเป็นฝรั่ง ยังไงก็โหดกว่าบริษัทที่หัวเป็นคนไทยครับ

แต่อย่างไรก็ดี มันบอกไม่ได้หรอกครับว่าอะไรดีกว่า เพราะมันแตกต่างที่วิธีคิด และเป้าหมายสูงสุดขององค์กร (ซึ่งก็สะท้อนวิธีคิดอีกนั่นละ)

กลับมาเรื่อง Tata ส่วนตัวผมก็ยังเชื่อว่า วิธีคิดของทางอินเดีย อาจจะยังเข้าไม่ถึงคนไทยพอก็ได้นะครับ แต่ก็อย่างว่าครับ ทุกบริษัทมีวันแรกเสมอ พี่โตคงไม่ได้ขายได้ล้านคันตั้งแต่วันแรกที่ตั้งโรงงานที่สำโรง พี่ฮอนก็เคยมีวันที่ถูกดูถูกว่าทำเป็นแต่ 2 ล้อ จะทำ 4 ล้อเป็นเหรอ อยู่ครับ

Tata เพิ่งเข้ามาเมืองไทยได้ไม่นาน ปัญหามันก็ต้องมีบ้าง แต่ผมว่า ถ้าเขาไม่เก็บของหนีไปก่อน สักวันเขาก็คงจะเข้าใจคนไทย และความต้องการของตลาดไทยมากขึ้นนะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ ghia

• the power of bear
ถ้ายังคิดว่าการทำธุรกิจรถยนต์เหมือนการขายสินค้าอย่างอื่น ก็ยังเป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆครับ (ขายครั้งเดียวแล้วจบไม่สร้างระบบบริการหลังการขาย)

ตอนนี้ทาทาในอินเดียก็กำลังเจอศึกหนักจากทั้งญ๊่ปุ่น(ซูซูกิ ฮอนด้า โตโยต้า) ฝรั่ง(โฟล์ค) เกาหลี(ฮุนได)

ล่วงจนมาอยู่อันดับ 3 - 4 ทั้งๆที่เป็นตลาดในบ้าน

เมื่อคนอินเดียเริ่มรวยขึ้น เริ่มมีทางเลือกมากขึ้น เริ่มมีคนที่ให้บริการได้ดีมากขึ้น เริ่มมีตัวเปรียบเทียบมากขึ้น

ถ้าคิดตามหลัก value chain ผู้ที่มีอำนาจต่อรองสูงสุดในสายธารนี้ก็ไม่ใช่ผู้ผลิดตอีกต่่อไป เค้าก็ต้องปรับตัวครับ

ทาทาในอินเดียก็มีการปรับตัวหลายอย่างเหมือนกันครับ

เริ่มเปลี่ยนผู้บริหารระดับสูง โดยได้คนจากหลายที่มาช่วยงาน ไม่ว่าจะจาก BMW, mercedes-Benz, GM, MAN โดยคนเหล่านี้เป็นฝรั่งที่เคยทำงานมาแล้วทั่วโลก

ส่วนในเมืองไทย คุณอจิต ถือว่าเป็นคนเก่งคนหนึ่งเลยนะครับ ผมว่าส่วนหนึ่งที่คุณอภิเชตกับคุณสมพงศ์ออกจากทาทาก็เพราะว่าคุณอจิตต้องกลับไปอินเดียด้วย

พอคนใหม่มาก็ต้องใช้เวลาอีกเป็นปีกว่าจะปรับตัวให้เข้ากันได้ ต้องมานั่งสอนงาน ปรับวัฒนธรรม ทำความเข้าใจกันใหม่

ไม่เหมือนพวกบริษัทญี่ปุ่น ที่ก่อนผู็บริหารจะไปประจำประเทศไหนจะต้องไปเข้าคอร์สเตรียมตัวก่อน ถ้าสอบไม่ผ่านก็จะไม่ได้มา

เท่าที่ได้ยินมา คุณอจิตถูกกลับให้ไปช่วยงานที่อินเดียในสเกลที่ใหญ่ขึ้น เพราะเป็นคนทาทาไม่กี่คนที่เคยไปทำงานนอกประเทศในระดับงานที่ยากขนาดนี้

และตอนนี้ก็มีรองประธานฝ่ายงานบริการคนใหม่มาช่วยงานที่ ทาทาไทยแลนด์ เป็นคนเยอรมัน แกเคยอยู่บริษัทรถยนต์ใหญ่มาก่อน แล้วก็เคยทำงานในเมืองไทยมานาน

เมืองไทยถูกใช้เป็นสนามทดสอบสำหรับการออกนอกประเทศของ ทาทามอเตอร์ ครับ เค้าถึงเลือกผลิตภัณท์แรกเป็นรถกระบะ ที่มีความยากในการทำตลาดเป็นอย่างมาก

ดังนั้นในมุมมองผม ทาทามอเตอร์ไทยแลนด์ เป็นแค่เสี้ยวหนึ่งใน ทาทามอเตอร์

ทาทามอเตอร์ เป็นแค่ ส่วนหนึ่งใน ทาทากรุ๊ป

เค้าก็พยายามจะสร้าง value added ให้กับผลิตภัณท์ในเครือของเค้าเอง

แทนที่จะขายแค่ก้อนเหล็กที่ถลุงมาได้ ก็สู้ทำเป็นรถยนต์ทั้งคันให้มีมูลค่าเพิ่มมากขึ้น

เชื่อว่าช่วงนี้อาจจะมีความวุ่นวายพอสมควรในการจัดกระบวนทัพใหม่ แต่มันเป็นเรื่องปรกติที่ต้องผ่านช่วงนี้ไปให้ได้ครับ

ยิ่งถ้าที่อินเดียมีการเปลี่ยนแปลงมากเท่าไหร่ มันก็จะส่งคลื่นออกมาถึงบริษํทในเครือเร็วมากยิ่งขึ้น

???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ eight

ผมกลับได้ยินมาว่าถูกบริษัทรถจีนดึงตัวไป
ข้อมูลดิบนะครับ ไม่คอนเฟริม

ออฟไลน์ PacMan

ผมเรียนอเมริกา มีเพื่อนเป็นอินเดียร่วม 10 กว่าคน
นิสัยดี เอื้อเฟื้อ(ตามฐานะ)ทุกคนครับ มีความประหยัด มัธยัถธ์ ขยัน สะอาดครับ
คนที่คบด้วยเห็นแก่ตัวคือ เกาหลี จีน(แผ่นดินใหญ่) และคนไทย(บางคน)ครับ
คนตะวันออกกลาง ยุโรปตะวันออก เวียดนาม ลาว นิสัยดีทุกคน
(ทั้งหมดเป็นประสบการณ์โดยตรงที่เกิดกับผมเอง)

ดังนั้น ผมว่านิสัยมันเป็นที่บุคคลครับ อย่าได้นำเชื้อชาติมาพูดเลยครับ

รักกันไว้ ยังไงก็ชาวโลกเหมือนกัน สามัคคีกันไว้ อย่าให้มนุษย์ต่างดาวมาบุกโลกนะครับ  ;D ;D ;D

ผมว่าประวัติศาสตร์สอนไว้หมดแล้วนะ ไอเรื่องเหยียดเชื่อชาติ ศาสนา ชั้นวรรณะ สีผิว เพศชาย-หญิง เราควรรู้ไว้ได้แล้วว่าเป็นมนุษย์เหมือนกันเท่าเทียมกัน อย่าได้ตีตนเหนือคนอื่น

อีกไม่นานมนุษย์-สัตว์-แม้กระทั่งพืช ก็จะเท่าเทียมกันหมดละ(เป็นสิ่งมีชีวิตเหมือนกัน มี เกิด-แก่-เจ็บ-ตาย อย่าคิดแบ่งแยกให้มากนักเลย)

GreenG

ฟังดูแล้ว หนาวจริงๆ ครับ คงเน่าใน :D

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
เห็นคนฝรั่งผิวขาวที่เหยียดผิวดำไหมครับ เค้ายิ่งดูถูกคนผิวดำมากเท่าไหร่ คนผิวดำก็ยิ่งดังยิ่งได้รับความสนใจมาก
ผมว่าไม่ว่าจะคนชนชาติไหน ในเมื่อเป็นคนเหมือนกัน ได้รับสิทธิเท่าเทียมกัน ก็ควรจะเคารพนะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023