ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเพื่อนๆว่าเลขทะเบียนรถป้ายใหญ่ๆ มีผลอะไรบางครับ?  (อ่าน 5563 ครั้ง)

ออฟไลน์ vachirawish

• Jr. Member
  • **
อยากสอบถามความเห็นเพื่อนๆว่าเลขทะเบียนรถป้ายใหญ่ๆ มีผลอะไรบางครับ?

ป้ายใหญ่ๆในที่นี้ไม่ใช่ตัวป้ายใหญ่ๆเหมือนสิบล้อนะครับ ฮิฮิๆๆ

หมายถึงเลขใหญ่ๆเช่น ทะเบียน เลขโฟว์ทั้งหลาย เลขตัวเดียว เลขตอง

เพื่อนๆคิดอย่างไรกับรถที่ใส่ป้ายประมาณนี้ครับ

ส่วนตัวผมคิดว่า
1-ไม่ค่อยมีคนกล้ามาขับรถกวนซักเท่าไร
2-เวลาไปตามห้าง หาที่จอดง่ายกว่ารถทั่วไป (รปภ ช่วยหาให้)
3-หล่อ แบบมีอิทธิพล (มั้งครับ)

เพื่อนๆคิดอย่างไรกันบ้างครับ? ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
สวย เท่ ดูดี หรูหรา

แต่ส่วนตัวผมชอบทะเบียนที่ตรงรุ่นย่อยของรถคนนั้น

370 525 320 740 250 300 86 มันดูมีเสน่ห์ดีครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ถ้าระดูดี (ยุโรปราคาไม่แพง) ทะเบียนสวยแบบธรรมดา อย่างของผม 9898 ผมรู้สึกว่ารปภ.จะชอบให้เข้าช่องจอด VIP ไป CTW ก่อนโดนเผา ช่วงนั้นไปบ่อย พอลงไปลานจอดรถปุ๊บ รปภ.มาจอดเปิดป้ายรอให้เลย ผมก็ให้ทิปไปร้อยนึง ค่าที่ไม่ต้องเสียเวลาเราวนหาที่จอด

ตอนโดนด่านจับความเร็วบนทางด่วน ก็จะได้รับพิเศษเช่นกันครับ คือ ลดไม่ได้ เพราะขับเร็วมากเกิน (น่าจะ 235) แต่คนอื่นลดได้อ่ะ

พอมาถนนทั่วไป ตรงเลียบทางด่วนช่วงทาวน์อินทาวน์รถจะติดมาก ผมเลยเปลี่ยนใจไปกินคริสตัลปาร์คแทน ก็เลี้ยวในจุดที่ห้าม (คนอื่นเค้าต่อแถวกันเป็นระเบียบ) ผมก็เอาล่ะวะ กำลังพับแบงค์ร้อย ถือว่าจะได้ไม่ต้องไปรอกลับรถที่แยกหน้า ตำรวจขอใบขับขี่ผมบอกไม่มี ปกติไม่ได้ขับรถเอง ผมบอกว่างั้นขอใบสั่งนะครับ เดี๋ยวผมเอาไปจัดการเอง ตำรวจบอก ขี้เกียจเขียน เขียนไปคุณก็ไปเอาออกอยู่ดี เขียนไปทำไมให้เมื่อย เพิ่งเจอแบบนี้ครั้งเดียว เพื่อนนั่งมาด้วยก็งง ทั้งๆ ที่รถเราขับไม่ได้ดูมีราคาอะไรเลย ไม่รู้ดูที่ยี่ห้อรถ + ทะเบียนหรือเปล่า ตอนนี้กำลังเก็บเงินเดือนละนิดหน่อยอยู่เก็บสักปี คงจะได้เลข 8888 มาเชยชม อยากได้เลขนี้มานานแล้ว
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

morphling14

• บุคคลทั่วไป
อิอิ เข้ามาเก็บข้อมูล

ออฟไลน์ Arado_kung

- ระวังโดนยิงผิดตัวแบบเพื่อนแม่ผมนะครับ แกดันมีป้ายเลขเดียวกับรถเจ้าพ่อผลคือโดนมือปืนล่อรถซะพรุนเลย คู่อริเจ้าพ่อมันส่งมือปืนมาเก็บซึ่งมันก็จำแต่เลขป้ายทะเบียนอย่างเดียว แล้วเพื่อนแม่ผมดันผ่านไปพอดี รถกลิ้งโคโร่ตกข้างทางเละ แต่แกไม่ตายนะนอนโรงบาลเป็นเดือน หลังจากหายดีออกจากโรงบาลแกบอกเข็ดแล้ว ไอ้คันที่เหลืออยู่ก็ขายป้ายเลขสวยทิ้งหมดเอาเลขธรรมดาใส่แทน ส่วนตัวผมหลังจากเจอเหตุการณ์นี้ก็ป้ายธรรมดาเหมือนกันเพราะกลัวหวยออกแบบนี้ไม่เอาเฟ้ย

ออฟไลน์ holahola66

อย่าง5533 นี่นับปะคับ ผมไม่เคยสนใจเลยแต่แม่ผมแกว่างจัดเลยไปหามาให้ ใช้มาหลายปีแระ 
ใครอย่ามายิงผิดนะ ผมกลัววว  >:(
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ hutzero

รู้แค่ว่าทะเบียนพวกนี้ในแต่ละปี สร้างรายได้เข้ากระเป๋าเป็นกอบเป็นกำให้กรมขนส่งมาก  (มีเพื่อนอยู่ฝ่ายการเงิน) 

ส่วนมีผลอะไรบ้าง   ก็แค่ความพอใจของคนประมูลได้   เช่น  Lambo ป้ายธรรมดา  กับ วีออสป้ายประมูล  ผมว่าคนจะได้สิทธิพิเศษคือ Lambo มากกว่า

ออฟไลน์ tty

• **
สำหรับผมมันเป็นเรื่องดวง โชคชะตาครับ ตอนแรกก้อไม่ได้เชื่ออะไรครับ แต่พอเอาเลขรถคันเก่าเข้าไปดูดวงในเว็ปๆ หนึ่งถึงกับอึ้งครับ คำทำนายส่วนใหญ่ตรงประมาณ 80% สำหรับผม ครั้งนี้พอซื้อรถใหม่ก้อหาเอาเลขที่ส่งเสรืมดวงเรา จะจริงหรือไม่ๆเป็นไรครับเอาว่าทำอะไรก้อได้แล้วรู้สึกดีก้อทำเลยครับ ขนาดพวกบริษัทฝรั่งยังเชื่อเรื่องฮวงจุ้ยเลยครับ เขียนมาตั้งนานจะไปทางมนต์ดำซะแล้ว ;D

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
รู้แค่ว่าทะเบียนพวกนี้ในแต่ละปี สร้างรายได้เข้ากระเป๋าเป็นกอบเป็นกำให้กรมขนส่งมาก  (มีเพื่อนอยู่ฝ่ายการเงิน) 

ส่วนมีผลอะไรบ้าง   ก็แค่ความพอใจของคนประมูลได้   เช่น  Lambo ป้ายธรรมดา  กับ วีออสป้ายประมูล  ผมว่าคนจะได้สิทธิพิเศษคือ Lambo มากกว่า
เงินจากการประมูลเข้ากองทุนครับ เหมือนทำบุญแหล่ะครับ

ป้ายประมูล นับวันมีแต่ราคาจะขึ้น เพราะพ่อค้าป้ายปั่นราคา เพื่อให้ป้ายที่ตัวเองถือไว้รอขายอยู่ ขายได้กำไรดี ก็ไม่รู้ว่าฟองสบู่นี้เมื่อไหร่จะแตก

ปล. รถ Vios จ่ายตลาดบ้านยิ่งลักษณ์ ทะเบียน วฉ-777
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
ด้วยความเคารพ ถ้าถามความเห็นส่วนตัว ผมรู้สึกเฉยๆ กับเลขพวกนี้ครับ และไม่เคยอยากได้สิทธิพิเศษกับยาม หรือตำรวจครับ
แต่ ... ป้ายที่มีสีๆ กราฟฟิคๆ แค่รู้สึกว่า ถ้ามาติดบนรถ สปอร์ตๆ สวยๆ บางคันมันดูไม่เข้ากันอย่างมากครับ
ยิ่งบางจังหวัด สีกับรูปแบบภาพ เลอะเทอะไปนิดครับ

ออฟไลน์ grev

ผมเฉยๆนะครับ
เวลาดูผมมองที่รถมากกว่า
ถ้าวิออสใส่ 9999
กับ e class เลขธรรมดา ท่านว่ายามจะหาที่จอดให้ใคร ;D

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
ดูทั้งสองอย่างคับ

รถ ถ้า D-segment  ใส่ป้ายประมูล กับ D-segment ไม่ใส่ป้าย
คันที่ใส่ป้ายประมูลจะได้ที่จอดง่ายกว่า

อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัว เพราะ ตอนแรกใช้ป้ายขาว 9800 แล้วเปลี่ยนเป็น 3388

ถ้าพวก BMW ก็เหมือนกัน ยามจะโบกป้ายประมูลก่อนเช่นกัน

ยกเว้น คุณคับพวกรถแพงๆไป เช่น Series 7 Bentley RR  Etc. ต่อให้คุณป้ายขาวเค้าก็โบกคับ

บ้านผมเลขบ้านเป็น 38 เลยใช้ 3388 ทั้ง3คัน ราคาก็ไม่สูงมากทะไหร่

แต่พี่ผมเค้าชอบเลข 6 เลย 6 ทั้ง 2 คัน
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
มันอาจจะมีผลกับคนอื่นๆ แต่ไม่มีผลอะไรสำหรับผมครับ ผมก็คือผู้เสียภาษีคนหนึ่ง รถทุกคันบนถนนผมถือว่าเท่าเทียมกัน ถ้าจะมียกเว้นบ้างก็คือคนที่ผมให้เกียรติและให้ความเคารพบุคคลผู้นั้นอย่างสูงสุด

ออฟไลน์ vachirawish

• **
คือผมอยากทราบความเห็นของเพื่อนๆกับการเปรียบเทียบกันเรื่องเลขทะเบียนรถ

อยากให้มองในรถ Level แบบเดียวกัน หรือใกล้เคียง

ประมาณว่า E-Coupe ใส่ XX-9999  กับ E-Coupe ใส่ ทะเบียนป้ายขาวแบบปกติ

ไม่ใช่เอา Vios หรือ Jazz ใส่ทะเบียน 9999 มาเปรียบเทียบกับ Lambo หรือ Fer อะไรประมาณนี้ครับ  ;D ;D ;D

ปล"  ขำๆนะครับผม  :D :D :D

ออฟไลน์ Ongszaa

คือผมอยากทราบความเห็นของเพื่อนๆกับการเปรียบเทียบกันเรื่องเลขทะเบียนรถ

อยากให้มองในรถ Level แบบเดียวกัน หรือใกล้เคียง

ประมาณว่า E-Coupe ใส่ XX-9999  กับ E-Coupe ใส่ ทะเบียนป้ายขาวแบบปกติ

ไม่ใช่เอา Vios หรือ Jazz ใส่ทะเบียน 9999 มาเปรียบเทียบกับ Lambo หรือ Fer อะไรประมาณนี้ครับ  ;D ;D ;D

ปล"  ขำๆนะครับผม  :D :D :D

คันที่ใส่ป้ายประมูลจะได้ที่จอดก่อน เทียบกับไม่มีป้าย

แต่ถ้าเกิน Series 7 ขึ้นไป ไม่ต่างคับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!

แต่ส่วนตัวผมชอบทะเบียนที่ตรงรุ่นย่อยของรถคนนั้น

370 525 320 740 250 300 86 มันดูมีเสน่ห์ดีครับ
เห็นหลายคันแล้วชอบจริงๆครับ ไม่ต้องแพงก็สวยได้

ออฟไลน์ Larry

เลข 200 ต้องประมูลมั๊ยครับ ไม่งั้นจะได้เปลี่ยนเป็น 180 อิอิ

ออฟไลน์ 9000

ผู้มีอิทธิพลแถวบ้านผม ใช้เลข 1000  :)

ออฟไลน์ simcity

- ระวังโดนยิงผิดตัวแบบเพื่อนแม่ผมนะครับ แกดันมีป้ายเลขเดียวกับรถเจ้าพ่อผลคือโดนมือปืนล่อรถซะพรุนเลย คู่อริเจ้าพ่อมันส่งมือปืนมาเก็บซึ่งมันก็จำแต่เลขป้ายทะเบียนอย่างเดียว แล้วเพื่อนแม่ผมดันผ่านไปพอดี รถกลิ้งโคโร่ตกข้างทางเละ แต่แกไม่ตายนะนอนโรงบาลเป็นเดือน หลังจากหายดีออกจากโรงบาลแกบอกเข็ดแล้ว ไอ้คันที่เหลืออยู่ก็ขายป้ายเลขสวยทิ้งหมดเอาเลขธรรมดาใส่แทน ส่วนตัวผมหลังจากเจอเหตุการณ์นี้ก็ป้ายธรรมดาเหมือนกันเพราะกลัวหวยออกแบบนี้ไม่เอาเฟ้ย

ประเด็นนี้น่าสนใจครับ ไม่เคยคิดถึงมาก่อนเลย

เพราะเลขสวยๆ ที่ขายทอดตลาดในเวบ ก่อนหน้านั้นใส่รถอะไรอยู่ และเป็นของใครก็ไม่รู้

โดยเฉพาะพวกหมวดเก่าๆ