ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์แปลกๆจากการขับรถไประยองครั้งแรก  (อ่าน 16981 ครั้ง)

ออฟไลน์ iSame

• Newbie
  • *
พอดีผมต้องไปทำธุระที่ระยอง และก็เป็นการขับทางไกลครั้งแรกของลูกชาย F30 luxury black ขับออกจากมอเตอร์เวย์เข้าเส้น 344 ไป อำเภอแกลง เจอประสบการณ์มากมายทั้งขาไปและขากลับ เลยอยากเอามาเป็นข้อเตือนใจและประสบการณ์ให้เพื่อนๆที่ต้องไปขับเส้นนี้

1.หลังจากออกจากมอเตอร์เวย์และ ผมก็ขับเลนขวาเรื่อยๆประมาน 80 เพราะผมเองก็ไม่ชินทาง ถนนก็ไม่ค่อยเรียบและไม่รู้ว่าถนนกับคนขับรถแถวนี้เป็นยังไงบ้าง ผมได้เห็นรถใหญ่เช่นรถบรรทุกจอดกันริมเลนซ้ายซึ่งกินเข้ามาเกือบครึ่งเลนเป็นทางยาวเกือบกิโล ซึ่งทำให้รถติดมากและต้องคอยเบียดหลบ ผมโดนรถกะบะเบียดแบบไม่แคร์สื่อเข้ามาทางผม เกือบจะจูบด้านข้าง หัวใจตกไปอยู่ที่ตะตุ่มเลย โชคดีที่บีบแตให้หยุดทัน
2 ถนนช่วงชลบุรีเข้าระยอง เลนขวามี่หลุมตื่นบ้างลึกบ้างพอทำให้เสียวเล่นเป็นระยะทางยาวพอสมควรเพื่อนๆที่ต้องใช้เล้นนี้ให้ระวังหน่อยน่ะครับ อย่าขับเร็วเพราะบางทีหักหลับกระทันหันอาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตได้ และลูกชายผมเองที่หลบหลุมเลนขวา หักหลบไม่ทันโชกดีที่รถไม่เป็นไร
3.สิ่งนึงที่ผมจะเตือนคือ พอเข้าเขตระยองแล้วถนนค่อนข้างเรียบดี ผมก็ตั้ง cruise ไว้ประมาน 110 ระหว่างทางก็มีป้าย  be aware of  มอไซ และจักรยานอยู่เรื่อง เหตุการไม่คาดคิดคือ ผมเจอมอไซอินดี้ครับ ขับสวนมาเลนขวาด้วยความเร็ว ซึ่งผมต้องหักหลบเลนซ้ายและตกหลุมดังตึ้ง รอบสอง ในใจผมนี่สงสารลูกชายสุดๆ ระหว่างทางก็เจอเหล้ามอไซอินดี้โผลมาจากเกาะกลางบ้าง พุ่งออกมาเฉยๆบ้างแบบไม่กลัวตาย สรุปผมใช้เวลาทั้งหมดสามชั่วโมงจากมอเตอร์เวย์ไปถึง อำเภอแกลง

ขากลับผมว่าถนนดีกว่าขาไปนิดหน่อยแต่ก็ต้องมีการหลบหลุมบ้างเป็นระยะๆ แต่ในขากลับนี้ผมเจอการเปิดสัญญานไฟของรถที่ขับช้าแล้วอยู่เลนขวาส่วนมากจะเป็นกะบะและเก๋งเก่าๆหลายๆคัน ในบางอันผมเองก็ไม่เข้าใจ เพราะปกติจะไม่ค่อยเจอใน กทม เลยอยากถามเพื่อนๆว่าเคยเจอกันบ้างไหม

1 เปิดไฟเลี้ยวด้านซ้าย 1 ที เว้นช่วยประมาน  5วิ  แล้วก็คงยังขับอยู่ด้านขวาต่อ
2 เจอสี่แยกไฟแดงแล้วเปิดไฟขอทาง
3 เปิดไฟเลี้ยวขวา 1 ที เว้นช่วงแปีบนึงแล้วก็เปิดอีก ทั้งๆที่ข้างหน้าไม่มียูเทินหรือสี่แยกไฟแดงเลย
4 วีโก้เปิดไฟคล้ายๆรถตำรวจกระพริบแดงน้ำจี้ตูดรถผม พอมอง ทะเบียน ก็เป็นป้ายขาวธรรมดานี่กว่าไม่มีสัญลักษณ์หรือสติ๊กเกอร์ตำรวจเลย

ถือว่าเป็นประสบการณ์แปลกๆสำหรับรอบนี้เลยทีเดียวครับ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
Re: ประสบการณ์แปลกๆจากการขับรถไประยองครั้งแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 16:30:34 »
ถนนเมืองไทยอันตราย คนขับรถปัญญาอ่อนมีเยอะพอๆกับหลุมบนถนน อีกหน่อยเราอาจวิวัฒนาการจนมีตาประกอบแบบแมลงก็ได้ครับ
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
Re: ประสบการณ์แปลกๆจากการขับรถไประยองครั้งแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 17:27:58 »
เส้นนั้นไม่น่าวิ่งครับ เพราะถ้าไม่ขับแบบเถื่อนจริงๆ อยู่ลำบากเส้นนั้น ผมยังไม่ชอบเลย ถนนขาไปแกลงค่อนข้างขรุขระ แต่ขากลับค่อยยังชั่ว  แนะนำวันหลังถ้าไม่รีบวิ่งเข้าเส้น 36 แล้วต่อด้วยเส้น ระยอง-แกลง วิ่งสบายกว่ากันเยอะครับ  รถบรรทุกน้อยด้วย ถนนก็เรียบมาก

ออฟไลน์ iSame

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 17:49:01 »
เส้นนั้นไม่น่าวิ่งครับ เพราะถ้าไม่ขับแบบเถื่อนจริงๆ อยู่ลำบากเส้นนั้น ผมยังไม่ชอบเลย ถนนขาไปแกลงค่อนข้างขรุขระ แต่ขากลับค่อยยังชั่ว  แนะนำวันหลังถ้าไม่รีบวิ่งเข้าเส้น 36 แล้วต่อด้วยเส้น ระยอง-แกลง วิ่งสบายกว่ากันเยอะครับ  รถบรรทุกน้อยด้วย ถนนก็เรียบมาก

ผมตามจีพีเอสลูกชายไปครับ รอบหน้าว่าจะไปทางอื่นอ้อมหน่อยแต่ขับสบายกว่าก็ยอม

ออฟไลน์ Azxellab

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 18:08:46 »
มอเตอร์เวย์ช่วงปลายๆที่จะเข้าระยองถนนไม่ต่างจากดวงจันทร์ไหร่ครับ อยู่ขวาจะเหมือนกับขับบนดวงจันทร์ แต่ถ้าอยู่ซ้ายก็เจอรถใหญ่ขับชิลกินลม จะให้ดีก็ใจเย็นๆเวลาขับครับเพราะคุณอาจจะเจอพวกขับรถแบบสุดติ่งเพราะเค้าไม่เห็นคุณอยู่ในสายตาแต่ ก็กรูรีบอ่าาาาา แถมรถกรูก็ใหญ่เพราะฉะนั้นถอยไป เวลาขับเพื่อความปลอดภัยก็ปล่อยๆให้พวกนี้ไปก่อน ขับแบบใจเย็นๆครับ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 18:41:58 »
ได้ข่าวว่าแถวชลขับกันเถื่อน ระวังเรื่องการใช้แตรละกันครับ
 บางคนได้ยินเสียงแตรยังกับได้ยินคนอื่นด่าบุพการี
หลบได้ เลี่ยงได้ผ่านไปเลยดีกว่าครับ

ปล.เข้ามาเดาไม่ผิดเลยว่าขับรุ่นไหนไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2013, 18:46:48 โดย LaTeX »

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 18:59:01 »
เจอจนชินแล้วล่ะ
ถ้าเจอรถตู้กับรถบัสพนักงานยิ่งกว่าที่ จขกท.เจออีก

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 19:01:22 »
ขับช้าชิดขวา ขอเชิญขับเส้นรังสิตเลยครับ เจอทุกวันและแทบทุกคันด้วย ทำอะไรเขาไม่ได้ด้วยนะ เด่วเขาของขึ้นแล้วมีเรื่องอีก  :-\
Test ..

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 19:53:03 »
เส้นแกลงน่าเบื่อครับ
รถกะบะรถผลไม้ชอบวิ่งแช่ขว่ ประมาณไม่เกิน 80
ขับตามตูดพักหนึ่งให้รู้ว่าเราจะแซงก็ไม่แคร์ ไม่หลบ
เราก็ต้องแซงซ้าย ถนนก็เป็นหลุมขรุขระ
มอเตอร์ก็ชาวบ้านก็ชอบสวนเลน และกลับรถผ่านร่องเกาะกลาง
ผมเห็นแต่ไกลนี่บีบแตร ตีไฟเตือนก่อนเลย

ช่วงหลังๆเลี่ยงเส้นทางนี้ขับเข้า 36 แล้วไประยอง อ้อมหน่อยแต่ดีกว่าครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 20:03:00 »
ได้ข่าวว่าแถวชลขับกันเถื่อน ระวังเรื่องการใช้แตรละกันครับ
 บางคนได้ยินเสียงแตรยังกับได้ยินคนอื่นด่าบุพการี
หลบได้ เลี่ยงได้ผ่านไปเลยดีกว่าครับ

ปล.เข้ามาเดาไม่ผิดเลยว่าขับรุ่นไหนไ
เพื่อนผมอยู่ชลบอกเหมือนกันเป๊ะ ชลขับกันห่วยมาก

ออฟไลน์ Pisces

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 21:07:24 »
ถ้าไปแกลงใช้เส้นมอเตอร์เวย์แล้วออกบ้านบึงใกล้กว่าเยอะเลยครับ
แต่ต้องระวังจับความเร็วนะครับ

ออฟไลน์ poohhim

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 21:45:39 »
พอดีผมต้องไปทำธุระที่ระยอง และก็เป็นการขับทางไกลครั้งแรกของลูกชาย F30 luxury black ขับออกจากมอเตอร์เวย์เข้าเส้น 344 ไป อำเภอแกลง เจอประสบการณ์มากมายทั้งขาไปและขากลับ เลยอยากเอามาเป็นข้อเตือนใจและประสบการณ์ให้เพื่อนๆที่ต้องไปขับเส้นนี้

1.หลังจากออกจากมอเตอร์เวย์และ ผมก็ขับเลนขวาเรื่อยๆประมาน 80 เพราะผมเองก็ไม่ชินทาง ถนนก็ไม่ค่อยเรียบและไม่รู้ว่าถนนกับคนขับรถแถวนี้เป็นยังไงบ้าง ผมได้เห็นรถใหญ่เช่นรถบรรทุกจอดกันริมเลนซ้ายซึ่งกินเข้ามาเกือบครึ่งเลนเป็นทางยาวเกือบกิโล ซึ่งทำให้รถติดมากและต้องคอยเบียดหลบ ผมโดนรถกะบะเบียดแบบไม่แคร์สื่อเข้ามาทางผม เกือบจะจูบด้านข้าง หัวใจตกไปอยู่ที่ตะตุ่มเลย โชคดีที่บีบแตให้หยุดทัน
2 ถนนช่วงชลบุรีเข้าระยอง เลนขวามี่หลุมตื่นบ้างลึกบ้างพอทำให้เสียวเล่นเป็นระยะทางยาวพอสมควรเพื่อนๆที่ต้องใช้เล้นนี้ให้ระวังหน่อยน่ะครับ อย่าขับเร็วเพราะบางทีหักหลับกระทันหันอาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตได้ และลูกชายผมเองที่หลบหลุมเลนขวา หักหลบไม่ทันโชกดีที่รถไม่เป็นไร
3.สิ่งนึงที่ผมจะเตือนคือ พอเข้าเขตระยองแล้วถนนค่อนข้างเรียบดี ผมก็ตั้ง cruise ไว้ประมาน 110 ระหว่างทางก็มีป้าย  be aware of  มอไซ และจักรยานอยู่เรื่อง เหตุการไม่คาดคิดคือ ผมเจอมอไซอินดี้ครับ ขับสวนมาเลนขวาด้วยความเร็ว ซึ่งผมต้องหักหลบเลนซ้ายและตกหลุมดังตึ้ง รอบสอง ในใจผมนี่สงสารลูกชายสุดๆ ระหว่างทางก็เจอเหล้ามอไซอินดี้โผลมาจากเกาะกลางบ้าง พุ่งออกมาเฉยๆบ้างแบบไม่กลัวตาย สรุปผมใช้เวลาทั้งหมดสามชั่วโมงจากมอเตอร์เวย์ไปถึง อำเภอแกลง

ขากลับผมว่าถนนดีกว่าขาไปนิดหน่อยแต่ก็ต้องมีการหลบหลุมบ้างเป็นระยะๆ แต่ในขากลับนี้ผมเจอการเปิดสัญญานไฟของรถที่ขับช้าแล้วอยู่เลนขวาส่วนมากจะเป็นกะบะและเก๋งเก่าๆหลายๆคัน ในบางอันผมเองก็ไม่เข้าใจ เพราะปกติจะไม่ค่อยเจอใน กทม เลยอยากถามเพื่อนๆว่าเคยเจอกันบ้างไหม

1 เปิดไฟเลี้ยวด้านซ้าย 1 ที เว้นช่วยประมาน  5วิ  แล้วก็คงยังขับอยู่ด้านขวาต่อ
2 เจอสี่แยกไฟแดงแล้วเปิดไฟขอทาง
3 เปิดไฟเลี้ยวขวา 1 ที เว้นช่วงแปีบนึงแล้วก็เปิดอีก ทั้งๆที่ข้างหน้าไม่มียูเทินหรือสี่แยกไฟแดงเลย
4 วีโก้เปิดไฟคล้ายๆรถตำรวจกระพริบแดงน้ำจี้ตูดรถผม พอมอง ทะเบียน ก็เป็นป้ายขาวธรรมดานี่กว่าไม่มีสัญลักษณ์หรือสติ๊กเกอร์ตำรวจเลย

ถือว่าเป็นประสบการณ์แปลกๆสำหรับรอบนี้เลยทีเดียวครับ

ที่เปิดไฟเลี้ยวขวา 1 ที แล้วเปิดอีก เค้าน่าจะบอกว่าให้วิ่งขวายาว เลนซ้ายมีรถ มั้งนะครับ

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 23:01:34 »

ถ้าจำไม่ผิด มันเป็น code มาตรฐานของคนขับรถต่างจังหวัดครับ

1. เปิดไฟเลี้ยวซ้าย 1 ที แล้วแช่ขวาต่อ
หมายความว่า : ผมขออยู่ขวาต่อนะ แล้วคุณแซงซ้ายออกไปได้เลย ดูข้างหน้าให้ ทางโล่งแล้ว

2. เจอสี่แยกไฟแดงแล้วเปิดไฟขอทาง
ไม่ีมีความหมาย แต่เป็นพวกที่ยังเข้าใจผิดว่าทำแบบนี้คือขอผ่านก่อน

3. เปิดไฟเลี้ยวขวา 1 ทีแล้วแช่ขวาต่อ
หมายความว่า : ผมขออยู่ขวาต่อนะ คุณสะดวกเมื่อไหร่ก็แซงซ้ายออกไปเลยละกัน (แบบนี้สายใต้เจอบ่อย โดยเฉพาะรถบรรทุก กับปิกอัพขนของ)

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 23:16:40 »
ต่างจังหวัด ขับยากกว่าในกรุงเทพอีกครับ เราต้องค่อยระวัง ถ้าต่างจังหวัดเกิดอุบัติเหตุถึงชีวิตนะครับ
แต่ถ้าในกรุงเทพ ตัวเราไม่เป็นไรมาก เพราะลดขับไม่ได้เร็ว
2010 VIOS

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 00:33:48 »
3. เปิดไฟเลี้ยวขวา 1 ทีแล้วแช่ขวาต่อ
หมายความว่า : ผมขออยู่ขวาต่อนะ คุณสะดวกเมื่อไหร่ก็แซงซ้ายออกไปเลยละกัน (แบบนี้สายใต้เจอบ่อย โดยเฉพาะรถบรรทุก กับปิกอัพขนของ)

อันนี้เจอทุกภาคนะ ตอนไปเหนือก็เจอ ไม่คิดมาก่อน ว่ามันทำกันแบบนี้ด้วย 555+

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 00:42:20 »
ไม่เกิดอุบัติเหตณ์ก็ดีแล้วครับ

ขับต่างจังหวัดมันน่าเบื่อแบบนี้แหละ ต้องระวังโน่นนี่นั่น จิตตกบางที

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 07:12:37 »
ผมขับเส้นนี้ไปทำงาน กทม-แกลง ทุกอาทิตย์ครับ
คิดดูละกันว่าผมหงุดหงิดขนาดไหน ปลงแล้วปลงอีก ยิ่งหน้าผลไม้นะ เหอๆๆๆ ทำใจ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 08:19:59 »
ชิน ครับ

ถนนจากมอเตอร์เวย์เข้าบ้านบึง
ถนนวิ่ง 2 เลย+ไหล่ทาง ขับได้ไม่เกิน 80 ครับ
วันไหนโล่งๆ กดมาขำๆ เผลอไม่ได้เลย มอไซต์ หมา คน ตัดหน้าตลอด
เลนซ้าย มักจะเจอมอไซต์สวนเลน หนักกว่านั้น กระบะสวนเลนก็มี

แต่มันเป็นเส้นทางที่เร็วมากๆครับ ไประยอง ไปจันท ทางนี้ตัดฉึบเดียวถึงเลย

ขับระวังๆครับ

ส่วนตัวผม ทางหลวงระหว่างจังหวัด หรือบายพาสยาวๆ
ถนนมิตรภาพ พหลฯ สายเอเชีย มอเตอร์เวย์ หรือทางยกระดับ
ทางพวกนี้ผมขับ 100-140 ตลอดทางครับ
แต่พวกถนน 2 เลน เส้นทางลัด ตัดเข้าเมือง ผมขับไม่เกิน 80 ครับ
กะว่า ยังไงๆก็เบรคทัน ถ้าขับแถวๆ 60-80

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 08:48:08 »
ถ้าจากมอเตอร์เวย์ มาบ้านบึง มันเป็นแบบนี้มานานแล้ว ตั้งแต่ผมยังเด็ก ตอนนี้ลูกสองแล้ว ต้องวิ่งขวายาวๆ ซ้ายนี่ไม่ไหวจริง

ขับเส้นนี้ต้องระวังครับ ผมไปรับไปส่งลูก เห็น รถชนกันเรียกว่าเกือบทุกวัน แถวๆยูเทิร์น บ่อยมาก ที่สำคัญต้องใจเย็นๆ

เพราะสิบล้อที่นี่ มีเจ้าที่คุม วันก่อนผมขับมาดีๆ รถติด วิ่งได้ช้าๆ มันปาดเพื่อจะยูเทิร์นดื้อๆ ผมเกือบปีนฟุตบาท

ผมบีบแตรไปทีนึง มันก็เบียดจนเกือบโดนรถผม นิดเดียวจริง ดีที่ผมมากะลูก ไม่งั้นยาว

ขับเส้นนี้ต้องระวังมากๆครับ อย่าขับตามรถใหญ่ บางทีขับๆอยู่ มันเลี้ยวเลย

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 08:58:22 »
คนชลบุรี ส่วนใหญ่ที่ขับรถดีๆ เข้ามาอ่านก็เพลียใจละครับ
โดนคนบางส่วนที่ ขับห่วย/ขับกร่าง หรือพวกขับผ่านมา ทำให้คนต่างถิ่น
มองว่า"คนเมืองชลเป็นพวกป่าเถื่อน"

ถนนสาย 344 ห่วยจริงๆยอมรับ
คนขับห่วย/ขับกร่าง มีบนถนนทุกสาย
เอาเป็นว่าคราวหน้า ใครจำเป็นต้องมาเมืองชล แล้วต้องใช้ถนนสาย 344
ก็อยากให้ศึกษาเส้นทางก่อนนะ  มันมีเส้นทางที่จะเลี่ยง ช่วงที่แย่ที่สุด คือชลบุรี-บ้านบึง(แยกหนองชาก)
ซึ่งถือเป็น ช่วงที่ห่วยที่สุดของถนนเส้นนี้ ที่มีความยาวราวๆ 22 กม. แม้จะอ้อมไกลไปบ้าง

แต่ก็ช่วยให้ทุกท่านหลบรอด จากความป่าเถื่อนของคนเมืองชลที่คุณเชื่อได้
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 09:25:51 »
คนชลบุรี ส่วนใหญ่ที่ขับรถดีๆ เข้ามาอ่านก็เพลียใจละครับ
โดนคนบางส่วนที่ ขับห่วย/ขับกร่าง หรือพวกขับผ่านมา ทำให้คนต่างถิ่น
มองว่า"คนเมืองชลเป็นพวกป่าเถื่อน"

ถนนสาย 344 ห่วยจริงๆยอมรับ
คนขับห่วย/ขับกร่าง มีบนถนนทุกสาย
เอาเป็นว่าคราวหน้า ใครจำเป็นต้องมาเมืองชล แล้วต้องใช้ถนนสาย 344
ก็อยากให้ศึกษาเส้นทางก่อนนะ  มันมีเส้นทางที่จะเลี่ยง ช่วงที่แย่ที่สุด คือชลบุรี-บ้านบึง(แยกหนองชาก)
ซึ่งถือเป็น ช่วงที่ห่วยที่สุดของถนนเส้นนี้ ที่มีความยาวราวๆ 22 กม. แม้จะอ้อมไกลไปบ้าง

แต่ก็ช่วยให้ทุกท่านหลบรอด จากความป่าเถื่อนของคนเมืองชลที่คุณเชื่อได้

ฮ่วย ...  ผมก็คนเมืองชล ไม่เถื่อนนะครับ มันมีทุกจังหวัดแหละครับ คนแบบนี้ ผมไปจังหวัดไหนก็เจอ แต่ไม่ได้เจอทุกคัน

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 09:31:31 »
ถ้าจากมอเตอร์เวย์ มาบ้านบึง มันเป็นแบบนี้มานานแล้ว ตั้งแต่ผมยังเด็ก ตอนนี้ลูกสองแล้ว ต้องวิ่งขวายาวๆ ซ้ายนี่ไม่ไหวจริง

ขับเส้นนี้ต้องระวังครับ ผมไปรับไปส่งลูก เห็น รถชนกันเรียกว่าเกือบทุกวัน แถวๆยูเทิร์น บ่อยมาก ที่สำคัญต้องใจเย็นๆ

เพราะสิบล้อที่นี่ มีเจ้าที่คุม วันก่อนผมขับมาดีๆ รถติด วิ่งได้ช้าๆ มันปาดเพื่อจะยูเทิร์นดื้อๆ ผมเกือบปีนฟุตบาท

ผมบีบแตรไปทีนึง มันก็เบียดจนเกือบโดนรถผม นิดเดียวจริง ดีที่ผมมากะลูก ไม่งั้นยาว

ขับเส้นนี้ต้องระวังมากๆครับ อย่าขับตามรถใหญ่ บางทีขับๆอยู่ มันเลี้ยวเลย

มากับใคร ก็อย่าเลยครับ ที่บ้านมีคนรอเราอยู่ ห้ามป่วยห้ามเจ็บห้ามตาย

ยาวไปแล้วได้อะไร คุ้มกันแล้วหรือที่จะเอาเวลา ทรัพย์สิน หรือ ชีวิตและสวัสดิภาพ มาทิ้งบนถนน เพื่อแลกกับคนแย่ๆพวกนี้

เชื่อผมเหอะ นั่งเสียใจก็ย้อนเวลาไปไม่ได้ ใครไม่เจอกับตัวไม่รู้หรอกครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 09:53:12 »
ขอบคุณครับ ก็คิดแบบนี้แหละครับทุกวันนี้ ชีวิตผมมีค่ากว่าอ้พวกนี้เยอะ ไม่ใช่แค่รถใหญ่ แต่ทุกประเภท ผมไม่แลกบนถนนแน่ๆ

ไอ้ที่ว่ายาว ผมก็ไม่รู้ว่าจะยาวแค่ไหน คงขับตรงไปเรื่อยๆ  แต่รถคันที่ปาดผม ผมรู้จักเจ้าของรถครับ วิ่งดินอยู่แถวๆบ้าน 

ส่วนใหญ่พวกที่ขับไม่ใช่คนชลทั้งหมด คนชลขับรถดีๆมีเยอะครับ ที่ว่าเจอแย่ๆ คงเป็นนักเลงแล้วมั๊ง

(เพื่อนผมพกปืนบนรถตลอดขับรถเร็ว แต่ก็ไม่เคยเห็นมันจะยิงใครซักที ;D)

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 11:23:45 »

ปล.เข้ามาเดาไม่ผิดเลยว่าขับรุ่นไหนไป

ยืนยันครับ ผมคนพัทยา เดี๋ยวนี้ต้องพกปืนไว้ในรถแล้ว(ปืนมีทะเบียน)

ยิ่งตอนกลางคืน เดี๋ยวนี้มอไซมันเปรี้ยวกว่ากระบะแว๊นเยอะ ถือว่าหลายคัน

ด้วยความที่รถผม เสียงมันหวานอยุ่ละ vtec พอลากทีพวกหันมามอง ขี่ตามมาแจกของลับของหวง(แต่ขอโทษลากออกแต่เสียงรถไม่ไป)

ยิ่งพวกกระบะแว๊นแถวสะพานใหม่เมืองชล ถ้ากลางคืนใครใช้เส้นทางนี้ระวังตัวครับ ไปขวางมันมันล่อเอาแน่

เมืองเถื่อนจริงๆ ดีนะผมอยุ่ในพัทยา มีกล้องเยอะ ปลอดภัย

ออฟไลน์ Zelda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 11:41:29 »
ถนนสายเทพ ต้อง สาย7ครับ เส้นเข้าพัทยา โหดสุดๆแล้ว รถ10ล้อบานตะไท บางคันขับขวาสุดบรรทุกหินไม่มีผ้าใบคลุม ตกกลางคืนก็ไม่ค่อยจะเปิดไฟที่เกาะกลางถนน อุบัติเหตุมีเกือบทุกวันเลยครับ เมื่อคืนก็ชนกันรวด6คันไฟไหม้3-4คัน เป้นเรื่องปกติของชลบุรีครับ ไม่มีการกวดขันวินัยจราจรอะไรเท่าไหร่ มัวแต่ไปตั้งด่านริมถนนไถคนขับรถมอเตอร์ไซด์ในเมืองทำยอด :D

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 13:23:45 »
ปกติผมขับ 60-80 ชิดซ้าย  ความเร็วพอๆกับสิบล้อ   

แต่ที่น่าตกใจคือ  มีรถขับช้ากว่าผมแช่ขวายาวๆ

ถนนก็ไม่ใช่ว่าไม่ดี    เจอบ่อยๆซะด้วยครับ   เชื่อเลยว่าต้องมีคนหงุดหงิดไม่น้อย   

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 13:27:24 »
เส้นนี้ผมไป-กลับอาทิตย์ละเที่ยว อยากจะบอกว่า "ทำใจเถอะ เดี๋ยวก็ชิน" เพราะคงไม่มีทางดีไปกว่านี้หรอกครับ

ที่สำคัญ คุณจะได้รอยสะเก็ดหินมาอีกเพียบ  :(
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html