ผู้เขียน หัวข้อ: Full-size Truck - รถกระบะขนาดใหญ่ | รถคันนี้...ท่านได้...แต่ใดมา  (อ่าน 19393 ครั้ง)

ch_amity

• บุคคลทั่วไป

"รูปอาจจะหลอกตา แต่ถ้าได้ไปยืนอยู่ตรง บอกได้เลยว่า "มันใหญ่มาก"

วันนี้ผมไปขับรถเล่นในเมืองกับเพื่อนมาครับ
หาแหล่ง Shopping ใหม่ๆ หาร้านอาหารอร่อยๆ

ระหว่างกลับจากจตุจักร ก็ขับรถผ่านรถคันหนึ่ง
เพื่อนก็ถามขึ้นมาว่า "เฮ้ย! กระจังหน้า VIGO คันนั้น สวยดีวะ กันชนหน้าโครเมียมอีก ซื้อที่ไหนวะนั่น?"
ผมเองก็ไม่ได้สนใจ เพราะกำลังตั้งค่า GPS อยู่

ด้วยความบังเอิญ ผมแวะไปโลตัส เพื่อเอาบัตรอาหารไปแลกเงินคืน
ก็พบรถคันนี้อีก เพื่อนก็ถามคำถามเดิมขึ้นมาอีก ก็เลยพากันเดินเข้าไปดูใกล้ๆ
ประตูรถและกระบะท้าย ระบุความเป็นตัวตนไว้ชัดเจน "TUNDRA"
รถกระบะขนาดใหญ่ (Full-size Truck) ของ TOYOTA ที่ส่งออกตลาดอเมริกาเหนือเป็นหลัก

ป้ายทะเบียนสีเหลือง มาจากจำปาสัก ลาวนั่นเอง

// ป้ายทะเบียนสีเหลือง ในลาว หมายถึง รถที่ซื้อเงินผ่อน ที่ยังผ่อนไม่หมด
แต่ในบ้านเราหมายถึง รถรับจ้าง บรรทุกผู้โดยสารไม่เกิน 7 คน //

"เฮ้ย! ลาวมีรถกระบะ Full-size ด้วยเหรอ ป่ะ! ย้ายบ้านกัน อยู่นั่นมี 4G ด้วยนะเว้ย"
เพื่อนชวนขึ้นมาทันทีทันใด

ผมคิดว่าก็น่าสนใจนะ แต่ผมรักประเทศไทยมากกว่า ฮ่าๆๆ

ก็เลยมีคำถามอยากจะถามพี่ๆ สมาชิกครับ

1. ประเทศเขาเล็กกว่า แต่เขาขับรถกระบะขนาดใหญ่
ประเทศเราใหญ่กว่า แต่เราขับรถกระบะขนาดกลาง
ทำไมถึงเป็นเช่นนั้นครับ

2. ทำไม Toyota, Chevlolet, Ford
ไม่ทำตลาดรถกระบะขนาดใหญ่ในบ้านเราบ้างครับ
ผมคิดว่าน่าจะได้รับการตอบรับที่ดีครับ

3. หรือเป็นเพราะประเทศเรามีขนาดเล็ก มีประชากรน้อย
ไม่คุ้มค่าต่อการลงทุน ซึ่งเกินความจำเป็นในการใช้งาน
แล้วทำไมลาวประเทศเล็กกว่า ประชากรน้อยกว่า
แต่กลับมีรถกระบะขนาดใหญ่

4. รถกระบะขนาดใหญ่ในบ้านเรา เท่าที่ผมทราบมีเพียง Chevrolet Silverado 3500HD
ของคุณดุสิต มายะการ ประธานกรรมการบริหาร โรงแรมเดอะ ฮอทสปริง บีช รีสอร์ท แอนด์ สปา
นำเข้ามาโดย บริษัท วัฒนา ออโต้เซลส์ แอนด์ เซอร์วิส จำกัด ใช้งานในพื้นที่จังหวัดพังงา
นอกจากนี้ มีคันอื่นๆ อีกมั้ยครับ...

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
อาจเพราะเข้าพันทิพย์ไม่ได้ครับ

หมายถึงห้างนะครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
เครื่องเบนซิน V8 5.7 Liter  คงจะซดแหลกน่าดูครับ

GreenG

เติมน้ำมันทีหนาวครับ

ออฟไลน์ hellbz

• Jr. Member
  • **
ช่วงรถแพงๆหรูๆจากฝั่งลาวมาเที่ยวบ้านเรากันเยอะครับ

แต่ผมอยากจะบอกว่า ทักษะการขับขี่ วินัยจราจร ของรถพวกนี้แย่กว่าคนไทยอีกครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
กระบะแบบนี้ ต้องมีใบขับขี่รถ 6 ล้อถึงจะขับได้นะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
เครื่องเบนซิน V8 5.7 Liter  คงจะซดแหลกน่าดูครับ
แม่เจ้า ทะเบียนไทย? แบบนี้จดทะเบียนแบบใดครับท่าน แบบกระบะหรือรถบรรทุก??

ออนไลน์ SP

ใหญ่ไม่ใหญ่ ก็อารมณ์ประมาณ Vios จอดเทียบกับ Camry อ่ะครับ ขนาด Ranger ที่ว่าใหญ่ยังต้องหลบ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แม่เจ้า ทะเบียนไทย? แบบนี้จดทะเบียนแบบใดครับท่าน แบบกระบะหรือรถบรรทุก??
ป้ายขาว-ดำ ตามรูปก็ต้องเป็น รถยนต์นั่งสิครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ตามป้ายเลยครับ

ออฟไลน์ 9000

มันเหมาะกับวิ่งตามชนบทมากกว่านะครับ
เคยเห็น Dodge Ram ที่สวนนงนุช น่าจะเป็น Full-size

ออฟไลน์ top3245

มีตัวเครื่อง diesel ด้วย แบบ Common rail 4.5 liters V8 Twin Turbo DOHC
265 hp @ 3,400 rpm
650 Nm @ 1,600 rpm

ถ้ามีการแก้ไขกฎหมายเรื่องใบขับขี่และ้น้ำำ้หนักของรถ ในไทยได้
แล้วเอาเครื่องดีเซล 3.0 กำลัง 200 แรงม้า ก็เพียงพอแล้ว

อยากได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2013, 21:04:58 โดย top3245 »

ออฟไลน์ applebees

ที่ลาว คนใช้กระบะ ก็ใช้กระบะFullSize กันแทบทั้งนั้นครับ

น่าอิจฉาจริงๆ แต่ก็ไม่รู้ว่าเติมน้ำมันที เขาจะอิจฉาเรา หรือเรายังจะอิจฉาเขาอยู่มั้ยน่ะครับ

FullSize ก็ ที่เห็นของพี่ Toyota ก็ Tundra

ถ้า Ford ก็จัด F-150 ได้เลย

Chevy ก็น่าจะเป็น Silverado

ส่วนค่ายแกะ BigHorn หรือ Dodge นั้นก็คือรุ่น Ram ครับ

ออฟไลน์ valensena

ประเทศไทยมีกำหนดเรื่องขนาดรถจากน้ำหนักครับ

น้ำหนักกระบะฟูลไซในบ้านเราหนักเทียบเท่ารถ6ล้อ

ถ้าเอามาจดทะเบียนจะได้ทะเบียนรถ6ล้อ ต้องติดเวลาวิ่งครับ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

ถ้าดูจำนวนจริง ๅ ลาวก็ใช้กระบะขนาดเดียวกับไทยนี่ล่ะครับโดยมี Vigo เป็นพระเอกท็อปฮิตของประเทศ

ซึ่งก็นำเข้าจากไทยแต่เป็นเวอร์ชั่นพวงมาลัยซ้าย

ส่วนพวก Full size คนที่ขับได้มักเป็นระดับเศรษฐีครับ น้ำมันบ้านเค้าแพงกว่าเรานิดหน่อยด้วยซ้ำครับ(นำเข้าจากไทยเช่นกัน)

ชาวบ้านธรรมดาไม่มีปัญญาขับหรอกครับ รถพวกนี้ขับบนถนนบ้านเค้านี่ผมว่าไม่น่าอภิรมย์เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ PATTY

• **
ใหญ่เว่อร์...

อย่ามาวิ่งในเมืองเลย แค่เจอพี่ Ford Ranger หนูก็กลัวจะแย่แว้วววว
(ทั้งๆที่เค้าไม่ได้ขับแบบมารยาทแย่เหมือนพี่เบิ้มบางรุ่นเลยนะ เหอๆๆ)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ไม่รวยจริงขับทุกวันไม่ได้ครับ ;D

ออฟไลน์ Enzo

• **

ในประเทศไทย มี Toyota Tundra 4 ประตู มีหลายคัน ครับ

เคยมีคนมา รีวิว ในเว็บ ต้องห้าม ครับ

ออฟไลน์ hutzero

Full Size ผมชอบ RAM มากสุด

แต่ฮาดี  จอดทีกิน 2 ช่องเลย  ;D

ออฟไลน์ mamaman

ช่วงรถแพงๆหรูๆจากฝั่งลาวมาเที่ยวบ้านเรากันเยอะครับ

แต่ผมอยากจะบอกว่า ทักษะการขับขี่ วินัยจราจร ของรถพวกนี้แย่กว่าคนไทยอีกครับ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ขับแช่ขวา แถมขับเร็วมากๆ
ที่ชนคนตายละสุดก็ดัง

ch_amity

ป้ายขาว-ดำ ตามรูปก็ต้องเป็น รถยนต์นั่งสิครับ

ประเทศไทยมีกำหนดเรื่องขนาดรถจากน้ำหนักครับ

น้ำหนักกระบะฟูลไซในบ้านเราหนักเทียบเท่ารถ6ล้อ

ถ้าเอามาจดทะเบียนจะได้ทะเบียนรถ6ล้อ ต้องติดเวลาวิ่งครับ

ตกลงเป็นอย่างไรครับ เป็นรถยนต์นั่ง หรือรถบรรทุกครับ

ตกลงเป็นอย่างไรครับ เป็นรถยนต์นั่ง หรือรถบรรทุกครับ
ถ้าว่าตามน้ำหนัก ภาษีสรรพสามิตที่จะเก็บมันก็ต้องเป็นรถบรรทุกนั่นล่ะครับและคนขับอาจจะต้องใช้ใบขับขี่รถ 6 ล้อ  แต่คันนี้เป็นรถยนต์นั่ง (ป้ายดำ) แต่ไม่ทราบรายละเอียดแน่ชัด

ออฟไลน์ nachi

• **
มาดูแถวอรัญประเทศสิคับเกลื่อนเลยเจ้า tundra เนี่ยเจอบ่อยสุด ยี่ห้ออื่นๆก็มีแต่ไม่ค่อยบ่อยก็มีพวก cadillac,nissan แบบFull size (แต่ผมไม่รู้รุ่น) พวก SUV Lexus
และที่เจอแล้วต้องขยี้ตา2รอบเลยก็เจ้า rolls royce ถ้าำจำไม่ผิดน่าจะเปน Ghost นะคับ แต่เจ้า Ghost ที่ผมเห็นมันอยู่บนรถ trailer วิ่งไปทางตลาดโรงเกลือ
แต่ยอมรับพวกว่า Full size นี่ใหญ่จิงๆ เคยขับตามเห็นเจ้ายักษ์ทั้งหลายขับแซงรถกระบะของบ้านเรา โอ้โห เหมือนพ่อกะลูกเลย กระทั่ง Ford ตัวใหม่ของเรา
ที่ว่ากันว่าใหญ่แล้วแต่มันก็ยังเล็กกว่าเจ้ายักษ์ข้างต้นแบบเห็นชัดเจนเหมือนกัน (แต่อย่างว่าฟอร์ดที่ว่ามามันก็มิใช่ Full อย่างพวก F150 จะเล็กกว่าก็ไม่แปลก)
เคยคิดจะถ่ายรูปทั้งตอนเจอ  rolls royce Ghost และก็พวก Full size (กะว่าจะเอามาลง HLM นี่แหละ)  แต่ถ่ายไม่ทันคับ แค่ก้มหยิบมือถือก็โดนแฟนด่าชุดใหญ่เลย
เพราะแฟนกลัวรถเสียหลัก่คว่ำขณะหยิบมือถือก็เลยอดถ่าย - -
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2013, 22:47:47 โดย nachi »

ออฟไลน์ Maximus

• ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
พวก250/2500หรือTundraแบบในกระทู้นี้ที่เป็นสี่ประตูล้อหลังเดี่ยวจดเป็นรถยนต์นั่งปกติเหมือนๆกับกระบะสี่ประตูทั่วไปในไทยรถยนต์นั่งไม่มีกำหนดน้ำหนักครับ แต่ถ้าเอาพวกตอนครึ่งเข้ามาน้ำหนักเกินต้องจดป้ายใหญ่ ส่วน350/3500ขึ้นไปที่เป็นล้อหลังคู่ จดทะเบียนหกล้อป้ายใหญ่ติดเวลาครับ

ในราคาที่แนบมาด้วยเป็นของปีก่อนนะครับของปีนี้ผมหาไม่เจอ

ch_amity

พวก250/2500หรือTundraแบบในกระทู้นี้ที่เป็นสี่ประตูล้อหลังเดี่ยวจดเป็นรถยนต์นั่งปกติเหมือนๆกับกระบะสี่ประตูทั่วไปในไทยรถยนต์นั่งไม่มีกำหนดน้ำหนักครับ แต่ถ้าเอาพวกตอนครึ่งเข้ามาน้ำหนักเกินต้องจดป้ายใหญ่ ส่วน350/3500ขึ้นไปที่เป็นล้อหลังคู่ จดทะเบียนหกล้อป้ายใหญ่ติดเวลาครับ

ในราคาที่แนบมาด้วยเป็นของปีก่อนนะครับของปีนี้ผมหาไม่เจอ

ขอบคุณครับ ชัดเจนเลยครับ ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เห็น ก็คิดถึงอยู่ครับ

เอสคาเลดแพงเท่าซะเบอร์บั้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ทันดร้า ผมไม่เคยเจอตัวจริงเลย แปลกแฮะ

ออฟไลน์ pamoch88

• **
 ;D ถ้าชอบก็ซื้อได้ครับ ราคาเริ่มต้นที่ 3 ล้านเอง ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

นี้ด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ midobuns

• Newbie
  • *
ต่อไปรถกระบะ จะกลายเป็นรถถัง Taxi กับรถตู้เตรียมตัวได้เลย