ผู้เขียน หัวข้อ: // พนักงาน Honda ที่เอาเศษเหรียญลูกค้าในรถ โดนไล่ออกแล้วจ้ะ //  (อ่าน 18481 ครั้ง)

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
ต้องระวังเรื่องการแอบกลับมาเอาคืนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
เค้าเอาออกถูกแล้วครับ
เค้าคงไม่อยากได้ชื่อว่าเลี้ยงโจรไว้น่ะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ balliblue

มันคุ้มไหมเนี่ย เศษเหรียญกับประวัติการทำงาน ก่อนทำไม่คิดเล้ยยย

กรณีที่ไล่ออกผมเห็นด้วยเพื่อไม่ให้คนอื่นเอาเยี่ยงอย่าง หรือใครที่ทำอยู่ก็จะได้เลิกซะ
H ทำแบบนี้ดีแล้วครับ ไม่งั้นจะปล่อยให้พนักงานที่ไม่มีคุณภาพมาทำให้เสียชื่อได้ ทุกวันนี้ผมยังประทับใจในศูนย์ H อยู่มาก ขนาดผมปากกา แพงๆและเศษเหรียญไว้ในรถ มันยังคงอยู่ครบตอนที่รับรถคืน

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
วิธีแก้ปัญหาไม่ยากเลยก็คือ พนักงานรับรถไปตรวจรถลูกค้า แล้วนำของที่คิดว่ามีค่าออกให้ลูกค้าครับ ตอนรับรถก็จะมีถุงใส่เศษเหรียญกับของมีค่าที่เราทิ้งไว้ในรถคืนให้เราตรวจนับด้วยครับ

ผมเคยทำมือถือสำรองตกไว้ในรถ (ตอนแรกคิดว่าหาย) แต่ปรากฏว่าได้คืนตอน Service ครับ อันนี้ประทับใจสุดๆ ราคามือถือก็ไม่ใช่น้อยๆ ของใหม่เครื่องละสี่หมื่นกว่าบาท (Nokia 8800)

และอีกครั้งนึงเป็นครั้งที่ Fail โครตคือ เค้าเก็บกางเกงในผู้หญิงที่ใช้แล้วคืนมาให้ด้วย อายโครต
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ nok

อย่าเครียดไปเลยพี่ที่เขาไล่พี่ออก อย่างน้อยๆเราก็ยังมีเงินก้อนเอาไปทำทุนต่อ ผมเป็นกำลังใจให้นะครับ :P :P :P

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
ผมว่า H ทำเหมาะสมแล้ว เรื่องมาเอาคืนคงเป็นไปได้น้อย
เพราะไม่แจ้งความเอาผิด ก็บุญหัวแล้ว

ออฟไลน์ Nioka

รวดเร็วได้ใจมากเลยครับ

ส่วนตัวผมไม่เคยข้องใจกับศูนย์เพราะทุกที่มีคนดีและไม่ดีไม่ว่่จะวงการไหนก็ตาม

ส่วนคลิปผมว่าจะมีการกระจายต่อไปจากสังคมออนไลน์เพื่อเตือนการนำทรัพย์สินไว้ในรถ

ผมว่าป่านนี้พนักงานคนนั้นคงสำนึกแล้วละแต่การกระจายข่าวคงหยุดยากจริงๆน่าสงสารครับ

คนเราทำผิดได้แต่ก็แก้ไขได้เช่นกัน

ออฟไลน์ Parinceo

เร็วดีครับ สมแล้วล่ะครับ คนแบบนี้ ถ้ายังไม่เปลี่ยน จะไปทำงานอะไรมันก็ไม่เจริญครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เข้มงวดดีครับ น่าจะลงข่าวไปเลยจะได้เป็นแบบอย่างแก่ค่ายรถอื่นด้วย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ phurichza

• Newbie
  • *
ความจริงก็น่าสงสารพนักงานคนนั้นอยู่เหมือนกันนะ ถูกไล่ออก หาเช้ากินค่ำ ถ้าเป็นเราเราคงให้เขาไปอะ ถือว่าเป็นทิปของเขา หรือไม่ก็ไปตักเตือนเขาว่าเรารู้นะว่าเขาแอบจิ๊กเงินในรถของเรา ถ้ามีเหตุการณ์แบบนี้อีกจะฟ้องผู้จัดการอะไรก็ว่าไป ปล.น่าจะให้โอกาสเขาบ้าง

ออฟไลน์ DArkMaster

สาสมแล้วครับ
โจร ขโมยไก่ขโมยทองก็เป็นโจรเหมือนกัน วันนี้ถ้าปล่อยไปวันหน้าก็คงทำอีก ตัดไฟเสียแต่ต้นลมจะได้ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ ChoCcoYen

ทุกที่มีทั้งคนดีและไม่ดี เซฟตัวเองไว้ดีที่สุดครับ  ;)  (เพิ่งจะออกรถที่ศูนย์นี้มายังไม่ถึงอาทิตย์เลย ก่อนหน้านั้ันช่างแต่งรถไม่ทันตามกำหนดเลยไปขอขยับรถเอาฤกษ์ตามกำหนดก่อนพร้อมกับวางเหรียญไว้ 9 บาทเอาเคล็ด วันไปรับรถเหรียญก็ยังอยู่ครบครับ(หรือของเราน้อยไป  :P) )

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ความจริงก็น่าสงสารพนักงานคนนั้นอยู่เหมือนกันนะ ถูกไล่ออก หาเช้ากินค่ำ ถ้าเป็นเราเราคงให้เขาไปอะ ถือว่าเป็นทิปของเขา หรือไม่ก็ไปตักเตือนเขาว่าเรารู้นะว่าเขาแอบจิ๊กเงินในรถของเรา ถ้ามีเหตุการณ์แบบนี้อีกจะฟ้องผู้จัดการอะไรก็ว่าไป ปล.น่าจะให้โอกาสเขาบ้าง
ต้องแยกให้ออกระหว่างให้ กับ ขโมย (ลักทรัพย์) ครับ

เคยฟ้องลูกน้องเป็นตัวอย่างมาแล้ว เพื่อไม่ให้คนอื่นทำตาม ขโมยเงินในกระเป๋าเงินผมที่วางไว้บนโต๊ะแค่ 500 บาท 1 แล้วก็ขโมยเงินของน้องผมอีก 1000 บาท และขโมยมือถือเครื่องละไม่กี่ร้อยของบริษัทอีกเครื่องนึง ทุกครั้งกล้องวงจรปิดถ่ายเห็นหน้าชัดเจน ผมเลยจัดการแจ้งความ ให้เงินค่าทำคดีตำรวจอีก 5,000 บาท (เพราะตำรวจค่าใช้จ่ายเยอะ) ตำรวจทำสำนวนอย่างดีเลย ได้ข้อหาลักทรัพย์นายจ้างในเวลากลางคืน จากผม ส่วนของบริษัทเป็น ยักยอกทรัพย์ และของน้องเป็นลักทรัพย์ในเวลากลางคืน ที่ซวยหนักที่สุดก็ดันขโมยตอนเลิกงานเนี่ยแหล่ะ พอหลังพระอาทิตย์ตกก็ถือว่าเป็นยามวิกาลแล้ว โทษจะหนักกว่าปกติ

ตอนให้ HR เรียกไปคุยเพื่อให้เซ็นต์ใบลาออก ไม่มีท่าทีสำนึกเลยจัดหนักซะเลย ตำรวจถึงขั้นออกหมายจับ แล้วก็ไปจับคาที่ทำงานใหม่เลย จากนั้นแทนที่จะมาขอโทษผม ผมจะได้ให้ทนายไปแถลงต่อศาลว่าไม่ติดใจเอาความ โทษจะได้เหลือรอลงอาญา แม่และพี่มันดันมาด่ากลางสน.อีก โดนประกันตัวไป 1 แสน

ผ่านไปปีกว่าขึ้นศาลชั้นต้น คดีผม จำคุก 3 ปี รับสารภาพลดโทษเหลือ 1 ปี 6 เดือน ไม่รอลงอาญา ปรับ 2,000 บาท ส่วนของบริษัท จำคุก 6 เดือน รอลงอาญา, ของน้อยผม จำคุก 2 ปี รับสารภาพลดโทษเหลือ 1 ปีไม่รอลงอาญา ศาลให้นับโทษต่อกันไป สุดท้ายติดคุกไป 2 ปีครึ่ง กับเงินแค่ไม่กี่พัน

อีกคดีนึงคือโดนลูกน้องยักยอกทรัพย์ เท่าที่ทำไหวและมีหลักฐานร้อยกว่าครั้ง อันนี้ให้ตำรวจที่รู้จักกันมาสอบปากคำและทำสำนวนให้เลย เพราะท้องทีไม่อยากทำ หลักฐานหนาเป็นปึก แล้วก็ให้ท้องที่จัดการออกหมายจับ ลูกน้องหนีตั้งแต่รู้ว่าเรารู้ว่าขโมย สุดท้ายสืบได้ว่าทำงานอยู่อีกบริษัท ก็ให้ตำรวจที่รู้จักกันเนี่ยแหล่ะ เอาชุดจับไปจับส่งท้องที่ (ท้องที่ขี้เกียจทำงานมาก) พอส่งฟ้อง ขึ้นศาลไปศาลชั้นต้นพิพากษาจำคุกแต่ละครั้งที่ทำ ครั้งละ 6 เดือน คูณเข้าไปเป็น 50 กว่าปี แต่กฏหมายให้ลงโทษได้แค่ 3 ปี แล้วไม่มีการชดใช้ค่าเสียหายให้ผม และไม่รับสารภาพในชั้นศาล สุดท้ายไม่ได้ลดโทษ โดนไป 3 ปี ไม่รอลงอาญา

ถ้าใครมาอ่านแล้วคิดจะขโมย เอาทั้งทีให้หนักเลยนะครับ เพราะเวลาศาลตัดสิน ขโมยบาทนึง กับ ร้อยล้าน ติดคุกไม่ต่างกัน และลักทรัพย์เป็นอาญาแผ่นดิน ยอมความไม่ได้อีก
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ settavut

• First
สมควรแล้วครับ
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ Exeter

• Jr. Member
  • **
ต้องแยกให้ออกระหว่างให้ กับ ขโมย (ลักทรัพย์) ครับ

เคยฟ้องลูกน้องเป็นตัวอย่างมาแล้ว เพื่อไม่ให้คนอื่นทำตาม ขโมยเงินในกระเป๋าเงินผมที่วางไว้บนโต๊ะแค่ 500 บาท 1 แล้วก็ขโมยเงินของน้องผมอีก 1000 บาท และขโมยมือถือเครื่องละไม่กี่ร้อยของบริษัทอีกเครื่องนึง ทุกครั้งกล้องวงจรปิดถ่ายเห็นหน้าชัดเจน ผมเลยจัดการแจ้งความ ให้เงินค่าทำคดีตำรวจอีก 5,000 บาท (เพราะตำรวจค่าใช้จ่ายเยอะ) ตำรวจทำสำนวนอย่างดีเลย ได้ข้อหาลักทรัพย์นายจ้างในเวลากลางคืน จากผม ส่วนของบริษัทเป็น ยักยอกทรัพย์ และของน้องเป็นลักทรัพย์ในเวลากลางคืน ที่ซวยหนักที่สุดก็ดันขโมยตอนเลิกงานเนี่ยแหล่ะ พอหลังพระอาทิตย์ตกก็ถือว่าเป็นยามวิกาลแล้ว โทษจะหนักกว่าปกติ

ตอนให้ HR เรียกไปคุยเพื่อให้เซ็นต์ใบลาออก ไม่มีท่าทีสำนึกเลยจัดหนักซะเลย ตำรวจถึงขั้นออกหมายจับ แล้วก็ไปจับคาที่ทำงานใหม่เลย จากนั้นแทนที่จะมาขอโทษผม ผมจะได้ให้ทนายไปแถลงต่อศาลว่าไม่ติดใจเอาความ โทษจะได้เหลือรอลงอาญา แม่และพี่มันดันมาด่ากลางสน.อีก โดนประกันตัวไป 1 แสน

ผ่านไปปีกว่าขึ้นศาลชั้นต้น คดีผม จำคุก 3 ปี รับสารภาพลดโทษเหลือ 1 ปี 6 เดือน ไม่รอลงอาญา ปรับ 2,000 บาท ส่วนของบริษัท จำคุก 6 เดือน รอลงอาญา, ของน้อยผม จำคุก 2 ปี รับสารภาพลดโทษเหลือ 1 ปีไม่รอลงอาญา ศาลให้นับโทษต่อกันไป สุดท้ายติดคุกไป 2 ปีครึ่ง กับเงินแค่ไม่กี่พัน

อีกคดีนึงคือโดนลูกน้องยักยอกทรัพย์ เท่าที่ทำไหวและมีหลักฐานร้อยกว่าครั้ง อันนี้ให้ตำรวจที่รู้จักกันมาสอบปากคำและทำสำนวนให้เลย เพราะท้องทีไม่อยากทำ หลักฐานหนาเป็นปึก แล้วก็ให้ท้องที่จัดการออกหมายจับ ลูกน้องหนีตั้งแต่รู้ว่าเรารู้ว่าขโมย สุดท้ายสืบได้ว่าทำงานอยู่อีกบริษัท ก็ให้ตำรวจที่รู้จักกันเนี่ยแหล่ะ เอาชุดจับไปจับส่งท้องที่ (ท้องที่ขี้เกียจทำงานมาก) พอส่งฟ้อง ขึ้นศาลไปศาลชั้นต้นพิพากษาจำคุกแต่ละครั้งที่ทำ ครั้งละ 6 เดือน คูณเข้าไปเป็น 50 กว่าปี แต่กฏหมายให้ลงโทษได้แค่ 3 ปี แล้วไม่มีการชดใช้ค่าเสียหายให้ผม และไม่รับสารภาพในชั้นศาล สุดท้ายไม่ได้ลดโทษ โดนไป 3 ปี ไม่รอลงอาญา

ถ้าใครมาอ่านแล้วคิดจะขโมย เอาทั้งทีให้หนักเลยนะครับ เพราะเวลาศาลตัดสิน ขโมยบาทนึง กับ ร้อยล้าน ติดคุกไม่ต่างกัน และลักทรัพย์เป็นอาญาแผ่นดิน ยอมความไม่ได้อีก
ชอบครับ

ออฟไลน์ Sappe!

เฮ้อ...เล้กๆน้อยๆก็เอานะครับ

แต่เค้าคงคิดว่าเล็กๆน้อยๆนี้แหละ เลยโดนเลย
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ ponggu52

สำหรับผมสมควรออกอย่างเดียวครับ

1 แก้ภาพลักษณ์ให้บริษัท honda และศูนย์บริการนั้น ๆ
2 โจรยังไงก็เป็นโจรยันค่ำ   บางคนถูกจับข้อหาค้ายาบ้าเข้าคุก ออกมาไม่รู้จะทำอะไร ขายอยู่ดี

ออฟไลน์ KLANG MR-S

เพราะคนไทยขี้ใจอ่อนชอบคิดแบบนี้อยู่เรื่อยน่ะสิครับ คนของเราถึงไม่ค่อยมีระเบียบวินัยกัน หาเช้ากินค่ำไม่ควรใช้เป็นข้ออ้างให้เราอภัยในสิ่งที่ผิดอย่าักขโมยนะครับ

เรื่องแบบนี้สมควรจะช่วยกันปลูกจิตสำนึกเอาไว้ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2013, 00:01:28 โดย KLANG MR-S »

ออฟไลน์ ป๋าป๊อก

• Newbie
  • *
โกงครั้งเดียวคนจำไปตลอดชีวิต   
ดูแล้วคงไม่ใช่ทำครั้งแรกหรอกครับ คงจะทำมาก่อนแล้วแต่ยังไม่มีใครจับได้ สมควรแล้วครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ล่าสุด หลังจากเช็คข้อความใน Civicclubthailand.com แล้ว

ผมพบว่า มีเรื่องราวเกิดขึ้น ไม่สอดคล้องกัน....

ในขณะที่ ผมได้รับแจ้งจากทางฝ่ายประชาสัมพัน์ของ Honda Automobile Thailand ว่า
ได้ไล่พนักงานคนนี้ออกเมื่อวันที่ 16 ที่ผ่านมา และได้ทำเรื่องแจ้งลูกค้าในวันที่ 20 มีนาคม
และเตรียมจะขอโทษ

หากแต่ ตอนนี้ ผมกลับพบว่า ลูกค้าเพิ่งได้รับการแจ้งในวันนี้สดๆร้อนๆ

ดังนั้น ผมจะยังถือว่า เรื่องนี้ยังไม่จบนะครับ

และผมจะรอฟังรายละเอียดจากผู้เสียหาย
รวมทั้งรอการชี้แจง รวมทั้งหนังสือขอโทษอย่างเป็นลายลักษณ์อักษร เป็นทางการ
จาก Honda Summit ดีลเลอร์ ต้นเรื่อง เพื่อให้เรื่องนี้จบลงโดยเร็วที่สุด

ถ้าเมื่อไหร่ที่ผมได้รับการชี้แจง คลิปก็จะถูกเอาลงจากหน้าเว็บบอร์ดของเรา

ดังนั้น ตอนนี้ มันจึงยังต้องถูกนำกลับมาเผยแพร่ต่ออีกครั้ง

ออฟไลน์ kbank

แอบสงสารเล็กๆ แต่ก็ควรจะเป็นอย่างนั้น

ไม่แน่ใจว่า....ไล่ออกจากอุดมสุข แต่ไปอยู่บางนา หรือศรีอยุธยา แทนนะครับ
ถ้าแบบนี้จะฮาแทน