ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเล่นหุ้นบ้างไหม  (อ่าน 12923 ครั้ง)

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: มีใครเล่นหุ้นบ้างไหม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 23:32:54 »

ตอนนี้หุ้นมันขึ้นเอาๆ น่าจะถึงพีกในเร็ววันครับ

ผมแค่ซื้อกองทุน เล่นๆ ไปก่อน เพื่อไปลดภาษี และสับเปลี่ยนเพื่อลดการขาดทุนครับ

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 02:00:04 »
โอ้โห เก่งจังเลยค่ะ กำไรแต่ละตัว30%อัพ ชื่นชมค่ะ
ดิฉันเล่นแก้เซ็ง ตามประสาคนว่างงานค่ะ
[/quote]

ถ้าพอร์ตใหญ่เหมือน คุณYinglek คงไม่กล้าเสี่ยง ด้อยประสบการณ์กว่ามากครับ
TIPCO ใช้เทคนิคเล่นเร็ว แล้วรีบเทคกำไร  ส่วนใหญ่จะถือยาว ผมชอบ VI มากกว่า
เพื่อนๆ เล่นตัวเล็ก turn around มีเจ้าเข้า ดูกราฟ แนวโน้ม timeline อินดิเคเตอร์  กำไรกันหลายเด้ง
มองตาปริบๆ คนเก่งเยอะ ผมยอมรับว่าตัวผมไม่เก่งครับ

อย่างหนึ่งเหมือนคุณ promt ว่า เทรนขาขึ้น ใครๆก็ทำกำไรได้ ควรลงทุนในสิ่งที่เราเชื่อครับ
ไม่ใช่ลงทุนไปแล้วนอนไม่หลับ แล้วอยากได้กำไรเยอะๆ เพียงตัวเลข อย่าไปหลงกับมันครับ

สมัยนี้เราเห็นกันมาก คนที่มีสิบล้าน ร้อยล้าน สมัยก่อนตอนเด็กๆ ผมแทบไม่เห็นนะ ขายอาหารขายข้าวแกงให้ตายยังไงก็ไม่มีทางได้
แต่เดี๋ยวนี้มันไม่แน่ เพราะเงินด้อยลง มันเฟ้อ บางทีแทบจะไม่ได้รวยขึ้นเลยด้วยซ้ำ ขายที่ดินสิบยี่สิบล้าน เอาไปซื้อรถก็หมดไปเยอะแล้วครับ
ลุงผมเปลี่ยนอาชีพมาขายโจ๊ก ปีแรกขายไม่ได้เลย ปีที่สองขายได้ถล่มทลาย ราคาแพงไม่เป็นไร ต้องใช้ของดีที่สุด มีสูตรโจ๊ก(ภูมิปัญญา)
เหมือนฝรั่งให้ความสำคัญกับ khow-how ทรัพย์สินทางปัญญา
กำไรที่ได้มา ก็นำไปซื้ออสังหาฯเพื่อก่อให้เกิดรายได้ เช่น ตึกแถวทำเลดี ทำสวนผลไม้ส่งออกพร้อมปลูกบ้าน วันไหนอยากขายขึ้นมา ได้กำไรเยอะไม่มีขาดทุน
เพราะคนรวยมากมาย อยากมีบ้านอยู่กับธรรมชาติ อยากทำสวนแทนคนจนแล้วครับ เขารู้ว่านี่เป็นของขวัญจากพระเจ้าเบื้องบน
และในหลวงท่านทรงปกปักษ์รักษาไว้ให้คนไทย

สังเกตได้ว่าคนที่ได้เปรียบ คือคนที่ มีรายได้ไม่จำกัด หรือมีรายได้หลายทาง หรือเป็นนักลงทุนครับ
คนส่วนใหญ่ซึ่งทำงานประจำก็สามารถลงทุนได้ และมีหนังสือเล่มหนึ่งเหมาะมาก เป็นหนังสือแปล คนแต่งชื่อ ซูซี ออร์แมน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2013, 02:06:29 โดย Appenzell Swiss »
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 02:10:07 »
เมื่ออาทิตย์ก่อน หุ้นที่ซื้อไว้ รวมๆขาดทุนสามพัน มาวันนี้ไม่ขาดทุนแระ

ขึ้นไวมาก งงมาก แต่ผมคงเลิกแล้วล่ะครับ เอาตังไปลงทุนธุรกิจก่อน ไว้มีเงินเย็น มาเสี่ยงใหม่ >_<

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 14:14:03 »
ไหนๆก็ได้คุยกันแล้วช่วยแนะนำหุ้นที่พื้นฐานดีให้หน่อยครับแต่ยังไม่ซื้อหรอกเอาไว้จับตาดูและฝึกวิชาหน่อยครับ อีกซัก 2-3 ปีก็น่าจะพร้อมลงทุน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 03:04:25 »
ไหนๆก็ได้คุยกันแล้วช่วยแนะนำหุ้นที่พื้นฐานดีให้หน่อยครับแต่ยังไม่ซื้อหรอกเอาไว้จับตาดูและฝึกวิชาหน่อยครับ อีกซัก 2-3 ปีก็น่าจะพร้อมลงทุน

แนะนำให้ได้ครับ แต่ต้องเข้าใจก่อนว่า หุ้นพื้นฐานดีมีมากมาย เพราะระดับบริษัทมหาชน เข้าตลาดหลักทรัพย์ได้ก็ไม่ใช่ธรรมดา
หลักการลงทุนให้ได้ผลดีก็อย่างที่รู้ๆกันคือ  ต้องซื้อในราคาถูก ถ้าหุ้นพื้นฐานดีทำไมราคายังถูกอยู่ ต้องมีเหตุผลรองรับตรงนี้ให้ได้ครับ
เวลาช๊อปปิ้ง เราชอบของเซลล์ใช่ไหม ไม่ใช่ซื้อราคาแพง ตอนหลังมันดันเซลล์ อันนี้เจ็บปวด ฮ่าาาา

สรุปผมจะ PM ไปให้ครับ (ตัวที่ปลอดภัยจริงๆถือยาวเป็นปีนะครับ)
ยังไม่ต้องซื้อครับไม่เป็นไร ..การซื้อหุ้นเพราะเชื่อคนอื่น เวลาราคาตก ทำให้ควบคุมอารมณ์ไม่ได้ รีบขายขาดทุน
เพราะไม่ได้มีความเชื่อมั่นในตัวหุ้นที่เราซื้ออย่างแท้จริง

แนะนำหนังสือที่บอกไว้ เป็นเรื่องของการวางแผนการเงิน เพื่อตัวเราเอง ครอบครัวของเรา คนที่เรารัก และคนที่รักเราครับ

ปล.ลงทุนในตราสารทุนใช้เงินเย็น  เงินเย็นคือเงินออม เราสามารถออมได้ทุกเดือนครับ ไม่ควรลงก้อนใหญ่ทีเดียว :)
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 08:36:44 »
ขอบคุณมากครับ ก่อนหน้านี้ผมศึกษาเองทำอะไรเองตลอด (ข้อเสียมากเลยชอบทำอะไรคนเดียว) เลยทำให้มองข้ามอะไรไปหลายๆอย่าง ดีที่เสียหายไม่มากแค่ 7-8 พันจากติดลบหนักๆที่ 8 หมื่น (เยอะมากสำหรับรายได้อย่างผม) ถอยออกมาตั้งหลักตั้งสติก่อนรอเวลาที่พร้อมเป็นดีครับ คงได้รบกวนปรึกษาอีกนะครับ

ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 13:00:24 »
ยินดีครับ และขอบคุณที่ไว้วางใจครับ สิ่งที่เคยพลาดมาผมจำเป็นบทเรียน  ผมไม่เชื่อว่าคนเราจะล้มเหลวได้ทุกครั้งครับ
การศึกษาเอง เป็นสิ่งที่ดีแล้วครับ แต่เป็นแค่การเริ่มต้น ..และถ้าติดลบหนักขนาดนั้นในช่วงแรก เป็นผมก็ตกใจครับ

คนไทยลงทุนในตลาดหุ้นน้อยมากเมื่อเปรียบกับประเทศอื่น มันคือแหล่งระดมทุนขนาดใหญ่ ที่ทำให้ธุรกิจเติบโตขับเคลื่อนไปข้างหน้าได้
เราจะเปิดรับ AEC ตลาดหุ้นของเราต้องดี แต่การมีนักลงทุนรายย่อยใหม่ๆที่ขาดความรู้ความเข้าใจ ขาดวินัยและหลักการ
มันไม่เป็นผลดีทั้งต่อตัวเขาเอง(ขาดทุน) และไม่เป็นผลดีต่อตลาดครับ(ผันผวนมากเกินไป)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 14:59:15 »
เล่นครับ ลับสมอง ลุ้นดีครับ ช่วงลง2วันนี่หายกันหลักละหลายล้าน cut loss กันกระจายครับ

ออฟไลน์ kengmania

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 18:45:00 »
เล่นมานานหลายปีผ่านมาหลายฝนแล้วค่ะ
เมื่อวันศุกร์เข้าซื้อ อย่างเดียวเลยค่ะ ชอบซื้อเวลาที่น่ากลัวคนจะเทขาย
โดยไร้เหตุผล นั่นแหละเป็นจัวหวะเข้าเก็บหุ้นพื้นฐานดีเข้าพอร์ต ;D
ชอบเล่นหุ้นเพราะเอากำไรมาซื้อรถได้ทุกๆปีฟรีๆเลยค่ะ

สรุป ปิดตลาด+44.98จุด ยืนเหนือ1,520จุดได้สบายๆ
ขอเป็นกำลังใจให้น้องๆทุกคนค่ะ
เข้าตำรา 'ให้กลัวยามคนอื่นกล้า ให้กล้ายามคนอื่นกลัว' ใช่มั้ยเอ่ยครับ

ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 19:30:48 »
ยินดีครับ และขอบคุณที่ไว้วางใจครับ สิ่งที่เคยพลาดมาผมจำเป็นบทเรียน  ผมไม่เชื่อว่าคนเราจะล้มเหลวได้ทุกครั้งครับ
การศึกษาเอง เป็นสิ่งที่ดีแล้วครับ แต่เป็นแค่การเริ่มต้น ..และถ้าติดลบหนักขนาดนั้นในช่วงแรก เป็นผมก็ตกใจครับ

ตกใจจริงๆครับเพิ่งเล่นจริงได้อาทิตย์เดียวหลังจากที่ลองเล่นโปรแกรมในเน็ตมาหลายเดือน ทำใจคัทลอสไม่ได้จาก 1.5 แสน เหลือ 7.5 หมื่น เงินจมไปเกือบปีแล้วมาเทขายแล้วขาดทุนไป 8 พันถ้าใจกล้าพอถือไว้ขายตอนนี้จะได้กำไรประมาณ 2 แสน เงินที่ขายได้ก็เอาไปซื้อมือสองขายต่อเฉพาะก้อนนั้น 4 เดือนได้มา 2 หมื่น  ฮู้ววว

แต่ก็ดีครับนับว่าเป็นประสบการณ์อันล้ำค่ามีโอกาสพลาดตอนนี้เพื่อก้าวที่มั่นคงกว่าในอนาคต อิสระทางการเงินรออยู่ข้างหน้า