ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเล่นหุ้นบ้างไหม  (อ่าน 12924 ครั้ง)

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
มีใครเล่นหุ้นบ้างไหม
« เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 21:20:31 »
อยากทราบว่าเพื่อนสมาชิกที่นี่ มีใครลงทุนในตราสารทุนบ้างไหมครับ

2 วันที่ผ่านมานี้ SET ปรับลงหนักเลย น่าตกใจมาก บางรายก็กำไรหาย บ้างก็ติดดอย ขาดทุนไม่น้อย
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
Re: มีใครเล่นหุ้นบ้างไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 21:49:51 »
ผมเล่นของ BTS ครับ พ่อเอาเงินเก็บซื้อไว้ให้(ผมอายุ 15 ยังเล่นไม่ได้เลย) วันนี้ของผมดียังไม่ลดหรือเพิ่ม ทั้งๆที่เพิ่มไปตั้ง 9.60 บาทแต่ช่วงบ่ายดังลงมา 9.35 บาท
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 21:58:58 »
 ;D มีไรหรือครับ จะเปิดกระทู้นี้เพิ่มเหรอครับ  ;D  เลือดสาดเลย

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 22:01:02 »
เข้าตอน 1,300 ตอนนี้ก็นั่งรอดูจังหวะเก็บเพิ่ม ^^

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 22:18:15 »
พึ่งลงทะเบียนเมื่ออาทิตย์ก่อน พอดีกสิกรมีโปรโมชั่น ผมก็เลยลองกดมั่วๆไป

ตอนบ่ายๆ ลองกดมั่วๆ ซื้อหุ้น PM มา 9.2 ขายไป 9.25  แต่พอดีผมใส่เงินไปแค่ 5 พันกว่าบาท เลยได้กำไรแค่ 30 บาท  โดน FEE กับ VAT ไป 18บาท เหลือ 12บาท จะบ้าตาย แถมเงินที่ขาย ยังเอามาใช้ไม่ได้อีก ต้องรอวันที่ T3 (คือไรก็ไม่รู้ ตัวย่อเยอะมาก ปวดหัว)

แต่ก็สนุกดีครับ  แต่คงไม่ได้กะรวยทางนี้ จะเอาตังลงธุรกิจก่อน - -

promt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 22:23:14 »
2 วันที่ผ่านมา Set ปรับลงทั่วโลกครับจากความวิตกกังวลในไซปรัส

ท้าวความก่อน

14/3/56 1,586.79 +0.51% มัน +ใช่ไหมครับ

15/3/56 1,598.13 +0.71% มัน + ใช่ไหมครับ

เย้ จะแตะ 1600 แล้ว

ลงทุนดีกว่า 60,000 บาท ในกองทุนรวมตราสารทุน

18/3/56 set 1,591.65 -0.41%
ไม่เป็นไร ลงนิดหน่อยเดี๋ยวเด้งขึ้น

19/3/56 set ลดลงมาปิดที่ 1568.25 ลดลง -1.47%
อ้าวเฮ้ย แล้วที่ตรูลงทุนไปหล่ะ ไม่เป็นไร พรุ่งนี้น่าจะเป็นบวก
set มีขึ้นมีลง

20/3/56 วันนี้ set ปิดที่ 1,543.67 ติดลบไป -24.58 จุด ลดไป -1.57%
แดงเถือกเกือบทั้งกระดานครับ เพราะต่างประเทศเทขายมากกว่าภายในประเทศ มีเฉพาะกลุ่ม STEEL เท่านั้นที่ +1.50

จาก 60,000 บาท ที่ลงทุน ขาดทุนไปสามพันกว่าบาท วันนี้ตอนเย็นเลยขายคืนครับ เดี่ยวติดดอย
แต่กองทุนรวมสั่งขายตอนเย็นวันนี้ซึ่งตลาดปิดไปแล้ว ดังนั้นราคาจะเป็นราคาปิดของวันพรุ่งนี้
ถ้ายังแดงเถือกหนักเหมือน 2 วันที่ผ่านมา จะขาดทุนเพิ่มอีก
แต่ขอให้ไม่เยอะเหมือนวันนี้เป็นพอครับ

ใจมันแข็งไม่พอ

การลงทุนมีความเสี่ยง

promt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 22:29:25 »
เข้าตอน 1,300 ตอนนี้ก็นั่งรอดูจังหวะเก็บเพิ่ม ^^

ผมซื้อตอน set 1,300 เหมือนกัน

ลงไป 20,000 บาท หุ้นขึ้น กองทุนขึ้น ได้ปันผลมา 1 พันกว่า

ราคาตอนนี้สูงขึ้นกว่าตอนเข้าหน่วยละ 7 บาท ถ้าขายก็ได้กำไรประมาณ 4 พัน
แต่ net แล้ว มันขาดทุน (กำไร) เพราะเข้าตอนตลาดวาย

เฮ้อ

ออฟไลน์ pop

• Sr. Member
  • ชีวิตออกแบบได้
    • www.teemgroup.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 14:19:30 »
เวลาจะลงทุนหุ้น(หรือลงทุนในทรัพย์สินอะไรก็ตาม) ต้อง2เย็น คือ
ใจเย็นๆ  เลือกบริษัท(หุ้น)ที่จะลงทุนที่พื้นฐานดี + ราคาที่ซึ้อต้องถูก เพราะฉะนั้น กว่าจะเจอของดี กว่าของดีราคาจะลงมาขายถูกๆ ต้องใจโคตรๆๆๆเย็น
เงินเย็นๆครับ จะได้ไม่ถูกบีบให้ขายขาดทุน

สู้ๆครับ
:)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 02:31:41 »
ก็กำไรเมื่อช่วงต้นปีหายครับ(บ่นๆ) ดีที่บางตัวออกของทัน

ตลาดลงหนัก คัทไม่ค่อยทัน มีคนที่เล่นด้วยกันกำไรหายไปสี่แสน บางรายเจ็ดหลักก็มี

..แต่ก็ดีครับได้เก็บเงินซื้อของไม่แพง (แต่ยังไม่ถูกเท่าไหร่เลย)  ช้อนไปบ้างแล้ว ทะยอยเข้าครับ

ปล.สงสัยไม่ค่อยมีใครเจ็บตัว ก็ดีแล้วครับ :)
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 02:35:58 »
เวลาจะลงทุนหุ้น(หรือลงทุนในทรัพย์สินอะไรก็ตาม) ต้อง2เย็น คือ
ใจเย็นๆ  เลือกบริษัท(หุ้น)ที่จะลงทุนที่พื้นฐานดี + ราคาที่ซึ้อต้องถูก เพราะฉะนั้น กว่าจะเจอของดี กว่าของดีราคาจะลงมาขายถูกๆ ต้องใจโคตรๆๆๆเย็น
เงินเย็นๆครับ จะได้ไม่ถูกบีบให้ขายขาดทุน

สู้ๆครับ
:)

เห็นด้วยครับ แต่ของราคาถูกหายาก และช่วงสี่วันมานี้ พื้นฐานดีก็เอาไม่อยู่ด้วย โดน force sale ตามระเบียบ(หวังว่าช้อนอย่าหักก็พอ)
ขำๆครับ ตื่นเต้นดี :)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 02:44:27 »
พึ่งลงทะเบียนเมื่ออาทิตย์ก่อน พอดีกสิกรมีโปรโมชั่น ผมก็เลยลองกดมั่วๆไป

ตอนบ่ายๆ ลองกดมั่วๆ ซื้อหุ้น PM มา 9.2 ขายไป 9.25  แต่พอดีผมใส่เงินไปแค่ 5 พันกว่าบาท เลยได้กำไรแค่ 30 บาท  โดน FEE กับ VAT ไป 18บาท เหลือ 12บาท จะบ้าตาย แถมเงินที่ขาย ยังเอามาใช้ไม่ได้อีก ต้องรอวันที่ T3 (คือไรก็ไม่รู้ ตัวย่อเยอะมาก ปวดหัว)

แต่ก็สนุกดีครับ  แต่คงไม่ได้กะรวยทางนี้ จะเอาตังลงธุรกิจก่อน - -

ท่านทำการชำระราคาผ่านระบบ ATS ใช่ไหมครับ // T+3 คือ การชำระราคาภายในสามวันทำการนับจากวันเทรด เช่น หากขายในวันจันทร์ บริษัทฯ ก็จะนำเงินไปเข้าบัญชีธนาคารให้ในวันพฤหัสครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 08:45:11 »

เรื่องปกติของการลงทุนครับ ผมเองก็ล้างพอร์ตไปแล้ว

เก็บไว้ให้ติดดอยก็ไร้ประโยชน์ รอให้ตัวเลขกลับไปอยู่ในมาตรฐานตลาดหลักทรัพย์ไทยก่อนละกัน

ปล. ผมแมงเม่าอายุสามสัปดาห์ ยังไม่ได้กำไรเลย

ออฟไลน์ bittersweett1st

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 19:26:07 »
ผมเล่น ฟอเลกซ์ ครับ หุ้นแดงทั้งกระดานก็ไม่มีผลกับผม ฮิฮิ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 14:08:16 »

เรื่องปกติของการลงทุนครับ ผมเองก็ล้างพอร์ตไปแล้ว

เก็บไว้ให้ติดดอยก็ไร้ประโยชน์ รอให้ตัวเลขกลับไปอยู่ในมาตรฐานตลาดหลักทรัพย์ไทยก่อนละกัน

ปล. ผมแมงเม่าอายุสามสัปดาห์ ยังไม่ได้กำไรเลย

เรื่องธรรมดา ลงแรงก็เด้งแรงแบบวันนี้อ่ะครับ ผมไม่ค่อยยึดติดกับตัวเลขมากนัก

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 14:15:33 »
ผมเล่น ฟอเลกซ์ ครับ หุ้นแดงทั้งกระดานก็ไม่มีผลกับผม ฮิฮิ

เมื่อก่อนสมัยยังเล่นหุ้นไม่เป็น อ่านงบการเงินไม่เก่ง  ผมเล่นโกล์ดฟิวเจอร์ครับ เล่นทั้งlong-short มักจะได้6หลักภายในหนึ่งวัน
แต่เลิกเล่นตอนที่โซรอสขายทอง เทพท่านออกของ ผมก็ต้องออกล่ะครับ
ยิ่งสถานการณ์ตอนนี้ รู้สึกว่าคิดไม่ผิด ขาลงทำกำไรได้ก็จริงแต่คาดการณ์ยาก
ตอนนี้ปราศจากการเล่น daytrade แล้วครับ ^^ 

ออฟไลน์ Yinglek

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 16:13:18 »
 เล่นมานานหลายปีผ่านมาหลายฝนแล้วค่ะ
เมื่อวันศุกร์เข้าซื้อ อย่างเดียวเลยค่ะ ชอบซื้อเวลาที่น่ากลัวคนจะเทขาย
โดยไร้เหตุผล นั่นแหละเป็นจัวหวะเข้าเก็บหุ้นพื้นฐานดีเข้าพอร์ต ;D
ชอบเล่นหุ้นเพราะเอากำไรมาซื้อรถได้ทุกๆปีฟรีๆเลยค่ะ

สรุป ปิดตลาด+44.98จุด ยืนเหนือ1,520จุดได้สบายๆ
ขอเป็นกำลังใจให้น้องๆทุกคนค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2013, 16:48:20 โดย Yinglek »
X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 19:13:52 »
เคยเล่นครับแต่ตอนนี้ดูอยู่ห่างๆอย่างห่วงๆยังรู้สึกสยองไม่หายเลย เอาเงินที่กู้เกินจากคอนโดมาลองเล่นหุ้นดูลงทุนไป 1.5 แสนซื้อได้แค่ 2 วันหุ้นร่วงกระจายทำใจคัทลอสไม่ได้ก็ได้แต่มองตาปริบๆดูมูลค่าที่ร่วงไปเรื่อยๆจนต่ำสุดในรอบหลายๆปีเหลือแค่ 7.5 หมื่น แล้วก็ค่อยๆกระเตื้องขึ้นมาพอได้เท่าทุนก็เทขายหมดจากนั้นหุ้นก็ขึ้นไปเรื่อยๆถ้าถือไว้ทั้งหมดเฉลี่ยก็กำไรเกินเท่าตัวแต่ก็ได้แค่คิด เพราะหลังจากที่เทขายหมดแล้วก็เอาเงินไปลงทุนซื้อรถมือสองแทนได้ราวๆปีนึงร้อยละ 15

อะไรๆก็เสียได้ยกเว้นความมั่นใจรอให้มีเงินเย็นและความมั่นใจกลับมาก่อนแล้วค่อยมาลงทุนใหม่ เคยวิเคราะห์หุ้นหลังจากนั้นให้น้องที่เล่นอยู่แล้วน้องเค้าทำตามก็ได้กำไรนะทั้ง Kamart, Yausa, BCP, Amata แต่ให้ซื้อเองยังมิกล้าวิเคราะห์ซื้อเองเหมือนมีอะไรบังตาอยู่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

promt

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 20:34:35 »
เคยเล่นครับแต่ตอนนี้ดูอยู่ห่างๆอย่างห่วงๆยังรู้สึกสยองไม่หายเลย เอาเงินที่กู้เกินจากคอนโดมาลองเล่นหุ้นดูลงทุนไป 1.5 แสนซื้อได้แค่ 2 วันหุ้นร่วงกระจายทำใจคัทลอสไม่ได้ก็ได้แต่มองตาปริบๆดูมูลค่าที่ร่วงไปเรื่อยๆจนต่ำสุดในรอบหลายๆปีเหลือแค่ 7.5 หมื่น แล้วก็ค่อยๆกระเตื้องขึ้นมาพอได้เท่าทุนก็เทขายหมดจากนั้นหุ้นก็ขึ้นไปเรื่อยๆถ้าถือไว้ทั้งหมดเฉลี่ยก็กำไรเกินเท่าตัวแต่ก็ได้แค่คิด เพราะหลังจากที่เทขายหมดแล้วก็เอาเงินไปลงทุนซื้อรถมือสองแทนได้ราวๆปีนึงร้อยละ 15

อะไรๆก็เสียได้ยกเว้นความมั่นใจรอให้มีเงินเย็นและความมั่นใจกลับมาก่อนแล้วค่อยมาลงทุนใหม่ เคยวิเคราะห์หุ้นหลังจากนั้นให้น้องที่เล่นอยู่แล้วน้องเค้าทำตามก็ได้กำไรนะทั้ง Kamart, Yausa, BCP, Amata แต่ให้ซื้อเองยังมิกล้าวิเคราะห์ซื้อเองเหมือนมีอะไรบังตาอยู่

วันนี้ + เย้ๆ

promt

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 21:32:29 »
เล่นมานานหลายปีผ่านมาหลายฝนแล้วค่ะ
เมื่อวันศุกร์เข้าซื้อ อย่างเดียวเลยค่ะ ชอบซื้อเวลาที่น่ากลัวคนจะเทขาย
โดยไร้เหตุผล นั่นแหละเป็นจัวหวะเข้าเก็บหุ้นพื้นฐานดีเข้าพอร์ต ;D
ชอบเล่นหุ้นเพราะเอากำไรมาซื้อรถได้ทุกๆปีฟรีๆเลยค่ะ

สรุป ปิดตลาด+44.98จุด ยืนเหนือ1,520จุดได้สบายๆ

เล่นมากี่ปีแล้วครับ แบ่งการลงทุนยังไงครับ

วันศุกร์เก็บตัวไหนเยอะครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 22:01:57 »

ปกติยังไม่เคยเอาเงินที่ลงทุนออกมาใช้เลยครับ สะสมเรื่อยๆ ที่ผ่านมาตลาดดีเล่นง่าย
บางคน15วันหนึ่งเด้ง แต่ผมไม่เก่งครับ ไม่กล้าเสี่ยงขนาดนั้น เน้นพื้นฐาน เจ้าดุไม่เข้า ขำๆ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 22:11:53 »
คุณ NINENOI เป็นเรื่องของจิตวิทยาการลงทุนครับ เหมือนการเล่นไพ่เท็กซัส
ต้องเชื่อมั่นในหุ้นที่ถือเพียงพอ ไม่อย่างนั้นเวลาหุ้นตกท่านจะหวั่นไหว หลายคนจึงขายขาดทุน หลังจากนั้นราคาขึ้นให้ช้ำใจได้
บางคนเวลาหุ้นขึ้น ก็จะรีบขายหมู หุ้นไม่ทันได้สะท้อนมูลค่าที่แท้จริงของมัน
(ในกรณีของนักลงทุน ไม่ใช่นักเกร็งกำไร)

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 22:23:28 »

ผมก็มี PM แต่ผมซื้อที่ 2.39 (ไม่คิดขายด้วยครับ อิอิอิ)

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 12:16:26 »

เล่นมากี่ปีแล้วครับ แบ่งการลงทุนยังไงครับ

วันศุกร์เก็บตัวไหนเยอะครับ
BTS เก็บมา@8.65 ตอนนี้9.20 ,[email protected] ตอนนี้10.90 ,[email protected] ตอนนี้85ค่ะ
เล่นมา8ปีค่ะ แบ่งเงิน 35%เงินสด   45%กองทุนอสังหาริมทรัพย์   20%หุ้นพื้นฐานดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2013, 12:25:04 โดย Yinglek »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 12:32:11 »
ดิฉันเอง ไม่เน้นถือยาวๆ ชอบขายเล่นรอบ กำไรก็คือกำไร ชอบถือเงินสด
อย่างวันนี้ก็ทยอยขายทำกำไรแล้วค่ะ จังหวะซื้อสำคัญที่สุดในการเล่นรอบ
แต่ถ้าถือยาวหรือซื้อแบบDCAคงไม่มีผลเท่าไร

อิสรทางการเงินรอน้องๆอยู่ สู้ๆๆค่ะ ;D

ออฟไลน์ dumrongkiat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 12:34:55 »
ดิฉันเอง ไม่เน้นถือยาวๆ ชอบขายเล่นรอบ กำไรก็คือกำไร ชอบถือเงินสด
อย่างวันนี้ก็ทยอยขายทำกำไรแล้วค่ะ จังหวะซื้อสำคัญที่สุดในการเล่นรอบ
แต่ถ้าถือยาวหรือซื้อแบบDCAคงไม่มีผลเท่าไร

อิสรทางการเงินรอน้องๆอยู่ สู้ๆๆค่ะ ;D

อ่อ คือว่าผมไม่รู้เรื่องหุ้นเลย แต่สนใจ ควรจะศึกษายังไงครับ เพราะจับต้นชนปลายไม่ถูก อ่ะ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 12:46:42 »

เมื่อวันจันทร์ดันไม่อยู่บ้านแต่เช้า เพราะคิดว่าคงไม่ขึ้นในเร็ววันหลังจากร่วงเมื่อปลายสัปดาห์ก่อน

ปรากฎว่าเด้งกลับเข้าสู่สภาวะปกติ รู้สึกเสียดายมากๆที่ไม่อยู่บ้านดูสถานการณ์

แล้วก็เริ่มตระหนักแล้วว่า ควรมีไอโฟนหรือไอแพ็ดกับโปร 3G ถือไว้ในมือซักที

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 13:03:49 »
คุณ NINENOI เป็นเรื่องของจิตวิทยาการลงทุนครับ เหมือนการเล่นไพ่เท็กซัส
ต้องเชื่อมั่นในหุ้นที่ถือเพียงพอ ไม่อย่างนั้นเวลาหุ้นตกท่านจะหวั่นไหว หลายคนจึงขายขาดทุน หลังจากนั้นราคาขึ้นให้ช้ำใจได้
บางคนเวลาหุ้นขึ้น ก็จะรีบขายหมู หุ้นไม่ทันได้สะท้อนมูลค่าที่แท้จริงของมัน
(ในกรณีของนักลงทุน ไม่ใช่นักเกร็งกำไร)

ใช่ครับทราบแต่แต่พอสถานการณ์จริงแล้วกดดันมากไม่นิ่งพอ อีกอย่างมีทางอื่นให้ลงทุนแล้วความเสี่ยงน้อยได้ผลตอบแทนคุ้มค่าเลยต้องโยกไปทางนั้นก่อนส่วนเรื่องหุ้นรอให้ใจพร้อมกว่านี้ก่อนครับศึกษาดูไปเรื่อยๆก่อน ตอนนี้ดู PTT กับ BANPU ไว้นะครับลองดูว่าถ้าซื้อตอนนี้อีก 3 เดือนเป็นยังไง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 13:04:52 »
ซื้อหนังสือเรื่องการลงทุนในหุ้น ที่ร้านSE-EDก็มีพอสมควร อ่านมากๆศึกษาเยอะๆ
หุ้นแต่ละตัวมีเจ้าคุมราคาทั้งนั้น  กลเม็ดของเจ้าต้องยิ่งควรอ่านค่ะ
เช่นหุ้นBlandอย่าเคาะขวาเยอะๆ เจ้าจะหยุดเล่นทันที เพราะเจ้าเขาจะถือว่าเขาเหนือกว่า
ต้องBIDรอเจ้าทิ้งให้เท่านั้น หรือ หุ้นตัวไหนที่มีจำนวนหุ้นในตลาดน้อย
เจ้าจะหวงมากๆ ควรทยอยเก็บไปทีละเล็กทีละน้อยแต่อาศัยเก็บทุกวัน เป็นต้น
เมื่อมั่นใจแล้วจึงตัดสินใจเปิดพอร์ทกับบ.หลักทรัพย์

คติ:  อย่าเสียดายที่จะCut loss เพราะต้องมีวินัย เพราะถ้าคุณยอมขาดทุน5%แล้วขายทิ้งเลย
คุณจะเอากำไรคืน5%มันเป็นเรื่องง่าย แต่ถ้าปล่อยให้ขาดทุนถึง20% คุณจะทุกข์ใจแล้วเอาคืนยาก
ดิฉันเคยกอดหุ้นพื้นฐานดีหวังกินปันผล SCC TOP PTTAR ตอนวิกฤติ Subprime ตอนนั้นSetตกเหลือ400จุด
ขาดทุนประมาณPorsche 911หายไปคัน ต้องซื้อถัวถึงพลิกกลับมากำไร แต่ประสบการณ์ตรงมันจะสอนให้คนเราแกร่งค่ะ ;D

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 20:33:06 »
คุณ NINENOI

PTT พื้นฐานดี.. แต่อืดไปหน่อย BANPU มีคนติดดอยเพียบ

เชื่อว่าที่ set ลงมาก เพราะมีกลุ่มคนจงใจทุบด้วย ปล่อยมาข่าวใหญ่ๆ 6-7 ข่าว หุ้นปริมาณมากและ Volume มหาศาลต้องการให้ปรับฐานลดความร้อนแรง
การขึ้นต่อต้องดันเซ็ตให้เชิดทะลุแนวต้านที่กด หรือ แนวกดดัชนีที่ 1543,1550 ยืนทะลุได้จะยืนยันขาขึ้นรอบใหม่ ไกลกว่าเดิมมากครับ

ส่วนใหญ่ของผมเป็นอสังหา-ที่ดิน หุ้น10% เงินสดไม่มากครับ

คุณ Yinglek เก่งจังครับ สัปดาห์ที่แล้วผมมีเข้า 2-3 ตัวเหมือนกันครับ
KTC @32 ตอนนี้ 39.50 TIPCO@ 6.40 ตอนนี้ 10.10   แล้วก็ [email protected]    ตอนนี้ 2.12 ครับ
ส่วน BTS, BLAND จะไม่ยุ่งเด็ดขาด ตัวอื่นมีเยอะแยะ เตือนคนใกล้ตัวไปแล้ว โดยเฉพาะ BLAND-W2 เจ็บเยอะครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 20:50:09 »
คุณ NINENOI

PTT พื้นฐานดี.. แต่อืดไปหน่อย BANPU มีคนติดดอยเพียบ

เชื่อว่าที่ set ลงมาก เพราะมีกลุ่มคนจงใจทุบด้วย ปล่อยมาข่าวใหญ่ๆ 6-7 ข่าว หุ้นปริมาณมากและ Volume มหาศาลต้องการให้ปรับฐานลดความร้อนแรง
การขึ้นต่อต้องดันเซ็ตให้เชิดทะลุแนวต้านที่กด หรือ แนวกดดัชนีที่ 1543,1550 ยืนทะลุได้จะยืนยันขาขึ้นรอบใหม่ ไกลกว่าเดิมมากครับ

ส่วนใหญ่ของผมเป็นอสังหา-ที่ดิน หุ้น10% เงินสดไม่มากครับ

คุณ Yinglek เก่งจังครับ สัปดาห์ที่แล้วผมมีเข้า 2-3 ตัวเหมือนกันครับ
KTC @32 ตอนนี้ 39.50 TIPCO@ 6.40 ตอนนี้ 10.10   แล้วก็ [email protected]    ตอนนี้ 2.12 ครับ
ส่วน BTS, BLAND จะไม่ยุ่งเด็ดขาด ตัวอื่นมีเยอะแยะ เตือนคนใกล้ตัวไปแล้ว โดยเฉพาะ BLAND-W2 เจ็บเยอะครับ
โอ้โห เก่งจังเลยค่ะ กำไรแต่ละตัว30%อัพ ชื่นชมค่ะ
ดิฉันเล่นแก้เซ็ง ตามประสาคนว่างงานค่ะ