ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม เปลี่ยนเลน แล้วไม่ชอบเปิดไฟเลี้ยวกันนะ  (อ่าน 8756 ครั้ง)

smileymee

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไม เปลี่ยนเลน แล้วไม่ชอบเปิดไฟเลี้ยวกันนะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 11:34:53 »
ผมก็เคยหงุดหงิดครับ แต่มาคิดแล้วใจเราเสียหายเปล่าๆ ก็ทำใจ แผ่เมตตาให้เขา ปรับการขับขี่ของเราเอง ส่วนชีวิตของเขาเขาก็เสี่ยงของเขาต่อไป....ครับ

สำหรับการเปิดไฟเลี้ยวนั้น ผมได้ทดลองปฏิบัติดูคือเมื่อผมติดไฟแดงในช่องที่เลี้ยวขวาก็ได้ตรงก็ได้ระหว่างผมรอเลี้ยวขวาผมก็จะเปิดไฟเลี้ยวไว้เลยเพราะคนตามหลังจะได้รู้ว่าเรากำลังรอเลี้ยวและถ้าเขาจะตรงเขาจะได้เบี่ยงเลนได้ล่วงหน้าครับ^^

ออฟไลน์ xgasit

• Jr. Member
  • **
Re: ทำไม เปลี่ยนเลน แล้วไม่ชอบเปิดไฟเลี้ยวกันนะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 11:38:01 »
ช่วงนี้เวลาขับรถต้องทำใจให้เย็นๆครับ  เพราะหน้าใหม่ + หน้าด้าน เยอะมาก

ออฟไลน์ ae_iou

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 11:55:12 »
มันต้องเริ่มแต่หัดขับ

ถ้าตอนหัดขยันเปิดจนเป็นนิสัยก้อจะเปิดตลอด

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 12:07:07 »
ยอมรับนะว่าเค้าผิด
แต่พอเห็นรถเค้ากินเลนมาขนาดนั้นแล้ว เป็นผมคงเบรคเบาๆแล้วละครับ
ถ้าขับที่ความเร็ว 80+ ผมจะไม่ขับแบบปิดช่องหรอก กลัวข้างหน้ามันเบรคแรง แล้วเราไปชนข้างหน้าไม่คุ้ม

ออฟไลน์ Ome-WB

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 12:33:02 »
เคยเจอประเภทไปเปลี่ยนสีไฟเลี้ยวมั้ยครับ เป็นสีขาวมั่ง สีฟ้ามั่ง (ไฟท้ายเนี่ยแหละครับ)
พวกนี้ดูยากพอสมควรเลยครับ เวลาขับตอนช่วงกลางวัน

หรืออีกประเภทคือ wrap ไฟท้ายซะดำ (ไม่ใช่แค่รมดำ แต่ดำเลย) แบบนี้ยิ่งไปกันใหญ่

ไม่เข้าใจเลยว่า ก่อนจะลงมือทำอะไรซักอย่าง ได้มีการคิดพิจารณาอะไรบ้างมั้ย
ว่าทำไปแล้วมันจะมีผลอะไรตามมา ทั้งต่อตัวเองและผู้อื่นที่ร่วมทาง

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 16:39:49 »
สังคมไทยอยู่ยากครับ  เปลี่ยนเลนส์เปิดไฟเลี้ยว-คันข้างก็จะรีบกระทืบคันเร่งมาใส่ทันที ,เปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยว-โดนด่า ไม่มีมารยาท, ขับผ่านทาง3แยก เปิดไฟฉุกเฉินเพราะตัวเองจะตรง            ฮู๊! ปวดหมอง
Test ..

ออฟไลน์ kikumarru

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 17:47:24 »
อันนี้ไม่น่ากัวเลย เว้นตั้งห่างนะ 2ช่วงรถเป็นอย่างน้อยอ่าจจะเกือน 1รถทัว เค้าแซงเพราะคิดว่าช้าแช่ขวารึเปล่าเรยหมั่นไส้  แต่ดูลักษนะ ไม่ได้กวนตีนนะ แค่เปนพวกนิ้วกระดิกไปเปิดไม่ได้ อาจจะมีข้อติดหรือปลายนิ้วขาดก้อได้ แต่แค่คันที่มีกล้องเบรกช้าไปหน่อยเลยดูเหมือนต้องเบรคแรง แต่จีงๆคันหน้าเต่ามันเบรกก่อนที่เต่าจะเบรกอีกและเต่าเบรกก่อนคุนจะเบรก มันเลยดูหวาดเสียว

เหนด้วยกะคนอื่น เปิดไฟเลี้ยวทีนี่บางทีเปิดไฟไล่มาแต่ไกลเลย ถ้ามันขับมาปกตินี่เลี้ยวได้3-4คัน เจอบ่อย เลยตบไฟเลี้ยวแล้วเปลี่ยนเลย เวลาขับในเมืองนะ แต่บนทางด่วนถนนวิ่งเรื่อยๆมักจะเปิดไว้ก่อน ยกเว้นบางทีคับขับ เปิดไม่ทัน 555 หรือถ้าโดนจี้ตูดก้อเร่งขึ้น อาจจะไม่เยอะมาก เปิดไฟเลี้ยวออก บอกว่ารู้แล้ว แซงพ้นออกเรย บางทีแทบจะปาดหน้าคันอีกเลน เพราะข้างหลังไม่รุ้จะจี้ไปไหน แทบจะชนอยู่แล้ว ประมานแตะเบรกก้อชนแล้ว ไม่ต้องกระทีบ ที่ 120 อ่ะนะ คันหลังมันเปนรถตู้ Volk diesel สู้ไม่ได้ พอให้แซงเสร็จไปตามมัน 555 เพราะแซงไปข้างหน้าก้อไปไหนไม่รอด แต่นิสัยดีอย่างคือไม่เปิดไฟไล่ เพราะเปิดไฟบอกมันก่อนตั้งกะแรกเรย

ออฟไลน์ ^BBB^

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 21:24:36 »
อันนี้ไม่น่ากัวเลย เว้นตั้งห่างนะ 2ช่วงรถเป็นอย่างน้อยอ่าจจะเกือน 1รถทัว เค้าแซงเพราะคิดว่าช้าแช่ขวารึเปล่าเรยหมั่นไส้  แต่ดูลักษนะ ไม่ได้กวนตีนนะ แค่เปนพวกนิ้วกระดิกไปเปิดไม่ได้ อาจจะมีข้อติดหรือปลายนิ้วขาดก้อได้ แต่แค่คันที่มีกล้องเบรกช้าไปหน่อยเลยดูเหมือนต้องเบรคแรง แต่จีงๆคันหน้าเต่ามันเบรกก่อนที่เต่าจะเบรกอีกและเต่าเบรกก่อนคุนจะเบรก มันเลยดูหวาดเสียว

เหนด้วยกะคนอื่น เปิดไฟเลี้ยวทีนี่บางทีเปิดไฟไล่มาแต่ไกลเลย ถ้ามันขับมาปกตินี่เลี้ยวได้3-4คัน เจอบ่อย เลยตบไฟเลี้ยวแล้วเปลี่ยนเลย เวลาขับในเมืองนะ แต่บนทางด่วนถนนวิ่งเรื่อยๆมักจะเปิดไว้ก่อน ยกเว้นบางทีคับขับ เปิดไม่ทัน 555 หรือถ้าโดนจี้ตูดก้อเร่งขึ้น อาจจะไม่เยอะมาก เปิดไฟเลี้ยวออก บอกว่ารู้แล้ว แซงพ้นออกเรย บางทีแทบจะปาดหน้าคันอีกเลน เพราะข้างหลังไม่รุ้จะจี้ไปไหน แทบจะชนอยู่แล้ว ประมานแตะเบรกก้อชนแล้ว ไม่ต้องกระทีบ ที่ 120 อ่ะนะ คันหลังมันเปนรถตู้ Volk diesel สู้ไม่ได้ พอให้แซงเสร็จไปตามมัน 555 เพราะแซงไปข้างหน้าก้อไปไหนไม่รอด แต่นิสัยดีอย่างคือไม่เปิดไฟไล่ เพราะเปิดไฟบอกมันก่อนตั้งกะแรกเรย

ที่เห็นในภาพดูห่าง แต่จริงๆใกล้กว่าที่คิดครับ...และบนทางด่วนที่ความเร็วระดับนี้ ผมว่า2ช่วงรถก้อน้อยมากแล้ว
อีกทั้งเค้าเบรกเพื่อแทรกเข้ามาครับ ถ้าหมั่นไส้น่าจะไปปาดคันหน้ามากกว่า
อย่างในกรณีนี้ถ้าเปิดไฟเลี้ยวก่อน ผมน่าจะเบรกได้ไวกว่านี้ครับ
ผมเข้าใจว่าเค้าอาจจะไม่ได้กวน...แค่อาจไม่มีใครเคยสอนว่าการขับขี่แบบนี้มันอันตรายครับ
เลยอยากมาแชร์กัน เผื่อว่าใครที่ยังขับแบบนี้จะได้เปลี่ยนพฤติกรรมครับ...
จริงๆผมก็เคยคิดว่าไม่จำเป็นต้องเปิดไฟเลี้ยวครับ แต่พอมาอ่านในเว็บจึงรู้ว่าสิ่งที่ควรคืออะไรครับ ;)

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 12:16:55 »
นี่มันรถแพงแล้วหรอครับเนี้ย 555 ดูท่าคงเป็นผู้หญิงขับมั้งครับ เจอเต่าขับห่วยๆเยอะแยะ พอแซงไปดูมีแต่ผู้หญิงขับ แต่งหน้าบ้าง คุยโทรศัพบ้าง คุมคนอื่นเราคงคุมไม่ได้อ่าครับ เราต้องปิดช่องเองเพราะว่าช่องมากเหลือมากไปสำหรับพวกนิสัยเสียครับ ถ้าไม่ปิดขับต่อไปแบบนี้ยังไงก็ต้องทำใจ คันนี้มันเข้าได้ห่วยมากอยากเข้าที่น้อยๆเร็วๆควรจะติดคันหน้าขวาชิดๆเลยแล้วเข้า นี่ข้างหน้ามันก็ไม่กล้าชิด ยังจะเข้ามาอีก พวกมาเร็วๆปาดไปปาดมาหรือพวกไม่เปิดไฟเลี้ยวผมไม่ให้เข้าเลยครับเลื่อนไปปิด ไม่มีใครใจกล้าพอครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ทำไมเวลาเห็นคนขับคนเกะกะ ขวางหูขวางตา จะซ้ายก็ไม่ขวาก็ไม่เอา เราต้องคิดว่าเป็นผู้หญิงขับแน่นอน
แต่พอมีอุบัติเหตุหนัก คว่ำ ลงคลอง หลับใน เสียชีวิต ทำไมส่วนมากจะเป็นผู้ชายครับหรือเป็นผู้หญิงก็มีแต่ไม่ค่อยเป็นข่าว
ผมว่าน่าคิดนะครับ ด้วยความเครารพ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 18:38:22 »
ผมเพิ่งเจอมาไม่กี่วันที่ผ่านมาบนทางด่วนเหมือนกันครับ ผมเห็นวิ่งประมาณ120เลนส์ขวา แล้วCity idsi อยู่เลนส์กลางเปิดไฟแล้วเลี้ยวมาเข้าเลนส์ขวาเลยผมทั้งสาดไฟทั้งบีบแตรกระทืบเบรคจนABSทำงาน สุดท้ายเจอมันกวนตี... ถอนคันเร่งแล้วตีเป็นหน้ากระดานกับคันข้างๆความเร็ว70 จัดว่ากวนสุดๆครับ อารมณ์ขึ้นสุดๆแต่ไม่อยากเล่นด้วยเลยฉีกลงเลนส์ซ้ายสุดแซงขึ้นไปเข้าเลนส์กลางเจอมันเร่งขึ้นมาบังเลนส์ไม่ให้ผมเข้าขวาอีก ก็เลยปาดคืนกระแทกเบรคจนABSทำงาน ลงโทษไป สุดท้ายขับเรียบร้อยเชียว...

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 18:54:52 »
เปิดไฟเลี้ยวขวาอยู่เลนขวา ก่อนที่กลับรถ80 เมตร เพื่อจากลับรถยูเทิร์น ยังโดนปาดคร้าบ  ทำใจให้สบุย  ปล่อยวางก๊าบ

ยังอยากใช้ชีวิตต่อ ยังมะอยากตาย ::)
The love of automobile will be never cease