ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม เปลี่ยนเลน แล้วไม่ชอบเปิดไฟเลี้ยวกันนะ  (อ่าน 8771 ครั้ง)

ออฟไลน์ ^BBB^

• Jr. Member
  • **
วันนี้ ขับบนทางด่วน เจอรถเปลี่ยนเลนกระชั้นชิด ไม่เปิดไฟเลี่ยว เบรกจน ABS ทำงานเลยครับ

หลังจากนั้น ผมสังเกตว่า มันไม่เปิดไฟเลี้ยวเลยตลอดทางครับ

ยังไงขับรถก็เคารพเพื่อนร่วมทางบ้างเถอะครับ

ขออนุญาติลงคลิปครับ

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
Re: ทำไม เปลี่ยนเลน แล้วไม่ชอบเปิดไฟเลี้ยวกันนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 22:51:02 »
เจอ E class ป้ายแดงมา วิ่งคล่อมเลนตลอด อยากจะไปทางไหนมันก็ไม่เปิดไฟ

ขอเดาว่า คนขับน่าจะมีอายุ เกิน 70 ครับ

ออฟไลน์ Ome-WB

• **
Re: ทำไม เปลี่ยนเลน แล้วไม่ชอบเปิดไฟเลี้ยวกันนะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 22:52:56 »
ตลอดเวลาที่ขับรถ พึงระลึกไว้เสมอว่า "ต้องมีสติ" ครับ

เพราะ ถ้าจะให้พูดถึงเรื่องมารยาทในการขับรถแล้ว มันจะต้องขุดลงไปลึกมาก จนขี้เกียจจะพูดเลยล่ะครับ

ตราบใดที่กฏหมายบ้านเรามีไว้เพื่อขู่คนดี ข่มคนจน อย่างนี้ บอกได้เลยครับว่า "ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน"

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 23:00:28 »
ทำใจเพื่อให้ชินครับ ไม่มีทางที่เราจะหลีกเลี่ยงคนกลุ่มนี้ได้ครับ มันต้องเจออยู่ตลอดและทุกวัน เค้าไม่ระวังเราหรอกครับ แต่เราต่างหากที่ต้องระวังเค้า !
ทางแก้ปัญหานี้มีอยู่ทางเดียวคือต้อง"มีสติและไม่ประมาท" ครับ  สู้ๆ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 23:05:37 »
นี่มันรถแพงแล้วหรอครับเนี้ย 555 ดูท่าคงเป็นผู้หญิงขับมั้งครับ เจอเต่าขับห่วยๆเยอะแยะ พอแซงไปดูมีแต่ผู้หญิงขับ แต่งหน้าบ้าง คุยโทรศัพบ้าง คุมคนอื่นเราคงคุมไม่ได้อ่าครับ เราต้องปิดช่องเองเพราะว่าช่องมากเหลือมากไปสำหรับพวกนิสัยเสียครับ ถ้าไม่ปิดขับต่อไปแบบนี้ยังไงก็ต้องทำใจ คันนี้มันเข้าได้ห่วยมากอยากเข้าที่น้อยๆเร็วๆควรจะติดคันหน้าขวาชิดๆเลยแล้วเข้า นี่ข้างหน้ามันก็ไม่กล้าชิด ยังจะเข้ามาอีก พวกมาเร็วๆปาดไปปาดมาหรือพวกไม่เปิดไฟเลี้ยวผมไม่ให้เข้าเลยครับเลื่อนไปปิด ไม่มีใครใจกล้าพอครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 23:05:52 »
วันไหนได้เห็นรถเปิดไฟเลี้ยวตอนเปลี่ยนเลนแบบผม (ไม่ใช่เปิดเพื่อขอแทรก) วันนั้นโคตรดีใจเลย

ออฟไลน์ Hahaha

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 23:08:12 »
เจอบ่อยคับ ถ้าขับเร็วกว่าก็เฉยๆนะ แต่พวกแบบเปิดก็จริงแต่เปิดปุ๊ปออกปั๊บนี่ น่าตบกบาลกว่าพวกไม่เปิดอีกนะไม่รู้จะเปิดหาหอกอะไร

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 23:09:59 »
สมัยนี้ บนถนนอยู่ยากจริงๆคับ ต้องมีสติและควบคุมอารมณ์ มากๆ

ออฟไลน์ ^BBB^

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 23:25:46 »
นี่มันรถแพงแล้วหรอครับเนี้ย 555 ดูท่าคงเป็นผู้หญิงขับมั้งครับ เจอเต่าขับห่วยๆเยอะแยะ พอแซงไปดูมีแต่ผู้หญิงขับ แต่งหน้าบ้าง คุยโทรศัพบ้าง คุมคนอื่นเราคงคุมไม่ได้อ่าครับ เราต้องปิดช่องเองเพราะว่าช่องมากเหลือมากไปสำหรับพวกนิสัยเสียครับ ถ้าไม่ปิดขับต่อไปแบบนี้ยังไงก็ต้องทำใจ คันนี้มันเข้าได้ห่วยมากอยากเข้าที่น้อยๆเร็วๆควรจะติดคันหน้าขวาชิดๆเลยแล้วเข้า นี่ข้างหน้ามันก็ไม่กล้าชิด ยังจะเข้ามาอีก พวกมาเร็วๆปาดไปปาดมาหรือพวกไม่เปิดไฟเลี้ยวผมไม่ให้เข้าเลยครับเลื่อนไปปิด ไม่มีใครใจกล้าพอครับ

ปกติผมจะขับปิดช่องครับ แต่เคสนี้นี่...

ปล.ไม่เคย สนใจbettle เปิดประทุน พอไปดูราคาไม่แพงจริงด้วยแหะ 555 :P

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 23:28:02 »
ผมว่า รถตู้ กระบะส่งของ แทกซี่ ทำแบบนี้บ่อยๆ ชินละครับ

ปกติคือต้องเว้นระยะห่างจากคันหน้าเสมอ กลัวกลายเปนเราชนเค้าเราผิดแทน

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 23:32:46 »
บ่อยครั้ง,,, เวลาผมเปิดไฟเลี้ยวขอทาง เพื่อจะเปลี่ยนเลน
....แทนที่,,, พวกจะชะลอ เพื่อให้เราได้เปลี่ยนเลน
....เหยียบ,,, มาซะมิดเลยคับ, รีบปิดช่องไม่ให้เราเข้าซะงั้น  ???
....เจอแบบนี้,,, ก็เซ็งเหมือนกัน  :-\

ดังนั้น,,, บ่อยครั้ง ที่ผมก็ไม่เปิดไฟเลี้ยวเหมือนกัน
....หรือบางครั้ง,,, ก็เปิดไฟปุ๊บ เปลี่ยนเลนปั๊บ ก็มี
....ในทุกครั้ง,,, ดูรถหน้า-หลังดีแล้ว ว่าไม่ให้กระชั้นชิดจนเกินไป

เข้าใจดี,,, ว่าทั้งหลายทั้งปวง ก็ไม่ใช่ข้ออ้าง ที่จะไม่เปิดไฟเลี้ยวเวลาเปลี่ยนเลนได้
....แต่บางวัน,,, เจอแบบนี้บ่อยๆ มันก็อารมณ์เสียเหมือนกัน, พอเราเปิดไฟ พวกก็เหยียบมา ยังกะจะไป drag
....บางที,,, ก็หงุดหงิด ยิ่งวันไหนรีบๆ , ไฟลงไฟเลี้ยว ไม่เปิดแม่ม

ยอมรับ,,, ว่าบางครั้ง ผมเอง ก็รีบเหยียบไปปิดช่อง ไม่ให้คันอื่นเข้าเหมือนกัน
....เพราะบางสถานการณ์,,, เราต่อแถวมาตั้งนาน, จู่ๆ จะหน้าด้านมาแทรก
....แต่ถ้าสถานการณ์ปกติ,,, ถ้าเปิดไฟเลี้ยวขอทางมา, ส่วนใหญ่ ผมก็ชะลอให้ (โดยอาจจะมีด่าในใจบ้าง เล็กน้อย )

ออฟไลน์ surin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 23:40:45 »
มันอยู่ที่สันดานครับขับรถแบบไหนมันบอกให้รู้ว่าคนขับเป็นคนนิสัยแบบไหน

ออฟไลน์ VenusF

Re: ทำไม เปลี่ยนเลน แล้วไม่ชอบเปิดไฟเลี้ย$
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 23:46:52 »
บ่อยครั้ง,,, เวลาผมเปิดไฟเลี้ยวขอทาง เพื่อจะเปลี่ยนเลน
....แทนที่,,, พวกจะชะลอ เพื่อให้เราได้เปลี่ยนเลน
....เหยียบ,,, มาซะมิดเลยคับ, รีบปิดช่องไม่ให้เราเข้าซะงั้น  ???
....เจอแบบนี้,,, ก็เซ็งเหมือนกัน  :-\

ดังนั้น,,, บ่อยครั้ง ที่ผมก็ไม่เปิดไฟเลี้ยวเหมือนกัน
....หรือบางครั้ง,,, ก็เปิดไฟปุ๊บ เปลี่ยนเลนปั๊บ ก็มี
....ในทุกครั้ง,,, ดูรถหน้า-หลังดีแล้ว ว่าไม่ให้กระชั้นชิดจนเกินไป

เข้าใจดี,,, ว่าทั้งหลายทั้งปวง ก็ไม่ใช่ข้ออ้าง ที่จะไม่เปิดไฟเลี้ยวเวลาเปลี่ยนเลนได้
....แต่บางวัน,,, เจอแบบนี้บ่อยๆ มันก็อารมณ์เสียเหมือนกัน, พอเราเปิดไฟ พวกก็เหยียบมา ยังกะจะไป drag
....บางที,,, ก็หงุดหงิด ยิ่งวันไหนรีบๆ , ไฟลงไฟเลี้ยว ไม่เปิดแม่ม

ยอมรับ,,, ว่าบางครั้ง ผมเอง ก็รีบเหยียบไปปิดช่อง ไม่ให้คันอื่นเข้าเหมือนกัน
....เพราะบางสถานการณ์,,, เราต่อแถวมาตั้งนาน, จู่ๆ จะหน้าด้านมาแทรก
....แต่ถ้าสถานการณ์ปกติ,,, ถ้าเปิดไฟเลี้ยวขอทางมา, ส่วนใหญ่ ผมก็ชะลอให้ (โดยอาจจะมีด่าในใจบ้าง เล็กน้อย )
+1 ใช่เลยครับ เมื่อเปิดไฟเลี้ยวเปลี่ยนเลนทั้งๆที่ห่างพอสมควรมันจะเหยียบมิดกันเลยไม่สนอะไรผมเองก็โมโหไปหลายรอบ
บางครั้งห่างพอสมควรเปิดไฟก็เปิดก่อนหัวก็เบนเข้าไปแล้วมันยังเหยียบมาไม่สนใจอะไรแล้วบีบแตรด่าแถมยังหันมามองมองหน้าอีก
เลยมีขึ้นเลยครับ เบื่อครับพวกนี้สังคมเดี๋ยวนี้อยู่ยากพอสมควร

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 23:48:34 »
เฮ้อ...ขับยากจริงๆ

แซงมาแล้วเบรค ถ้าคิดว่ากะระยะถูกผมจะไม่ว่าเลย

แต่ผมเปิดตลอดนะครับ จนเป็นนิสัย

อีกอย่างขับรถตามพวกที่ชอบเบรคบ่อยๆขับยากจัง  :(
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 23:52:02 »
เดี๋ยวนี้มักง่ายกันเยอะครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 23:52:34 »
เดี๋ยวนี้มักง่ายกันเยอะครับ
2010 VIOS

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 00:24:49 »
ผมชอบเจอแบบเปิดไฟเลี้ยวตอนรถมาอยู่ในเลน ข้างหน้าผมเรียบร้อยแล้วครับ คุณมะรึงจะเปิดทำไมแบบนั้น หอยขมมากๆ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 01:15:41 »
ส่วนใหญ่เปิดไหทุกอย่างนะครับ ไฟหน้า ตัดหมอกหน้า ตัดหมอกหลัง
daytime running light ยกเว้นอย่างเดียว ไฟเลี้ยว โดยเฉพาะขณะเลี้ยวก็ไม่เปิด
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Blu

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 02:52:22 »
วิที่ 0.49 ทำได้ดีครับ  ;D เป็นผม จะ แช่อยู่ตรงนั้นด้วย อิอิ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 04:42:34 »
ผมก็แปลกใจทำไมเขาไม่เปิดหรือมันขี้เกียจหรือเปล่า

ปกติไม่มีรถเวลาเปลี่ยนเลนผมยังเปิดเลย ฝึกตัวเองให้ชิน

ไม่งั้นพ่อเราอาจจะโดนคนอื่นเขาด่าโดยไม่ได้ทำอะไรผิด  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ atc40

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 05:05:11 »
มักง่ายครับ  :( ขี้เกียจแม้กระทั่งเปิดไฟเลี้ยว
บางคันก็เปิดแบบ.. เอามือเขี่ยๆมาแวบนึง จบละ
กลัวหลอดไฟมันจะขาดหรือไงไม่รู้เหมือนกัน
-รถแพงๆ เจอบ่อย ที่ไม่เปิด ไม่รู้ทำไม
-Taxi ชอบเปิดแบบ แว๊บเดียวเลี้ยวเลย

ส่วนน้ำใจบนท้องถนนก็.. นะครับ คนไทย ก็แบบที่เห็นๆกัน

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 07:02:08 »
วันไหนได้เห็นรถเปิดไฟเลี้ยวตอนเปลี่ยนเลนแบบผม (ไม่ใช่เปิดเพื่อขอแทรก) วันนั้นโคตรดีใจเลย

งั้นมาขับตามหลังผมครับจะได้อารมณ์ดี ไม่ว่าจะมอไชค์หรือรถยนตร์ผมเปิดไฟเปลี่ยนเลนตลอดจนติดเป็นนิสัยไปแล้ว  ;D

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 07:49:45 »
เดี๊๋ยวนี้เจอ เทรนใหม่

เลี้ยวเข้าซอยไม่เปิดไฟเลี้ยว!!!!

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 07:55:09 »
ขอแค่เค้าหมุนล้อทำท่าจะออกมา ไม่ต้องยกไฟเลี้ยวหรอกครับ ถ้าผมชะลอให้ได้ ผมก็ให้เค้าเปลี่ยนเลน หรือ ออกมาครับ ... ผมว่าเรามีน้ำใจ ทำใจเย็นๆค่อยๆไป หวังว่ามันจะเป็นกุศลแผ่ต่อๆกันไปให้สังคมนี้น่าอยู่ขึ้นครับ เหมือน " Pay it Forward " เริ่มที่ตัวเรา และคนรอบข้างครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 08:39:54 »
ชินแล้วครับ 555 ผมว่าครึ่งหนึ่งที่เจอบนถนน ไม่เปิดไฟเลี้ยวกันทีเดียว

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 08:41:16 »
สำหรับคนพวกนี้ ไฟเลีัยว อาจเป็น option เสริมครับคงนึกว่ารถปรกติเค้าไม่ติดมาให้จะต้องเสียตังติดเพิ่มเองเลยไม่เปิด

ไม่ก็กลัวว่าเปิดแล้วที่บ้านจะเสียค่าไฟเพิ่มกระมัง ผมล่ะเกลียดมากๆ เพราะส่วนใหญ่ชอบตัดหน้าออกมาแล้ว ไม่เบรค ก็ขับช้าๆ บางครั้งเรามาเร็วยกไฟมาแต่ไกลยังหักออกมาอีกโดยเฉพาะแท็กซี่ >:(

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 08:47:38 »
แหม ทีซื้อรถหล่ะอยากได้ๆไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้างกัน ส่วนผมเปิดตลอดครับแฟนยังถามเลยว่าต้องเปิดเหรอเห็นคนอื่นเค้าไม่ค่อยเปิดผมก็บอกว่าเปิดเพื่อให้คันข้างหลังรู้ว่าเราจะเปลี่ยนเลนหรือแซงส่วนที่คนอื่นเค้าไม่เปิดก็อย่าไปทำตามเค้าเวลารถชนกันมันแค่ชั่วพริบตาแค่นั้นอะไรที่ทำแล้วปลอดภัยขึ้นก็ทำซะ บางทีอยู่โล่งๆก็ยังเปิดเลยเพราะกลัวว่าที่เราเห็นว่าโล่งๆนั้นโล่งไม่จริงพอจะเปลี่ยนเลนแล้วพวกโผล่มาจากไหนก็ไม่รู้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 10:31:15 »
แค่นี้ไม่เท่าไร พวกที่เลี้ยวเข้าซอย ไม่เปิดไฟเลี้ยวเจอทุกวัน ขนาดอยู่สงขลานะครับ  เขาเอานิสัยตอนขับมอเตอร์ไซมาใช้ครับ

ออฟไลน์ hamber

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 11:19:06 »
ผมก็เจอบ่อยครับ ถามเซ็งมั้ย ตอบได้เลยว่า เซ็งบรม แต่ก็ได้แตทำใจ อย่าปล่อยให้อารมณ์หงุดหงิดเวลาขับรถอันตรายครับ
แต่ผมเปิดประจำเปลี่ยนเลน แม้ไม่มีรถตามหลังก็ตาม ทำให้เป็นนิสัยครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 11:28:16 »
ที่เจอมา

1 ไม่เปิดไฟเลี้ยว แต่มีระยะห่างพอ แบบไม่อันตราย
2 ไม่เปิดไฟเลี้ยว พรวดพราด เข้ามาเบรคแทบไม่ทัน
3 เปิดกระพริบทีเดียว แล้วปิด
4 เปิดเหมือนกัน แต่ไฟสว่างน้อยมากกกกกกกกกกกกกกกก มอบแทบไม่ออก

ชินแล้วครับ ผมใช้วิธีเดาใจคันหน้า และเว้นระยะห่างไว้เสมอ สำหรับคนกลุ่มนี้