ผู้เขียน หัวข้อ: ใครก็ได้ตอบให้ผมหายข้องใจที เครื่อง 28i รหัส N20 เอาม้ากลับมาได้มั้ย?  (อ่าน 2973 ครั้ง)

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
จากที่ทุกท่านทราบกันเครื่อง 28i ของ BMW ที่วางอยู่ใน 528i และ 328i และอนาคตใน 428i

ถูกตอนเหลือ 218 แรงม้าเพื่อประโยชน์ทางด้านภาษี

แต่จริงๆ แล้วสเปคเมืองนอกตัวนี้ กำลังจะอยู่ที่ประมาณ 240 แรงม้า

ผมอยากทราบว่า After Market สามารถดึงแรงม้ากลับมาได้มั้ย?

วิธีไหนครับ?

มีผลต่อ BSI มั้ย?

3 คำถามขอบคุณครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
ผมเคยถามเซลล์แล้ว เซลล์บอกว่า BSI ยัง Service แบบไม่เสียเงินให้อยู่

แต่ถ้าแจ๊คพ๊อตเช่น Turbo พัง หรือระบบไฟรวน จะไม่อยู่ในรับประกัน

แท้จริงแล้ว เค้าจะรู้หรือไม่ก็ไม่เป็นอันทราบได้ แต่ตอบอย่างนี้เพื่อเซฟตัวเองไว้ก่อนช

พอ 328i เหลือ 218 แรงม้า ทำให้แรงม้าต่างกับ 320i ประมาณ 40 ตัว กับราคาที่ต่างกัน คิดค่าม้าได้ตัวละหมื่นพอดีเลย  ;D

ถ้าจะเอาแรงจริง ActiveHybrid 3 ไปเลยดีกว่าไหมครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
ถ้าไม่รีบใช้รถ รอก่อนไหมครับซักปี 2559 ภาษีของรถคันนี้จะถูกลง (ราคาขายก็ถูกลงด้วยเช่นกัน)
และที่สำคัญ แรงม้าจะได้กลับคืนมาครบจำนวน (240แรงม้า) เท่ากับต่างประเทศครับ

ออฟไลน์ YenChar

สมัย E90 จูน 318i แรงเท่า 320i ไม่หลุด BSI ครับ

แต่ F30 เครื่องเทอร์โบ ไม่แน่ใจ หาข้อมูลในคลับดูครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ในรีวิว 320d เกียร์ 8 สปีดรองรับแรงบิด แบบเดียวกันกะ 328i ต่างประเทศ ให้ผมเดา เอามากลับมาได้แน่ครับทั้งม้าและแรงบิด  แถมดีไม่ดีได้เยอะกว่าเดิมอีก แต่ต้องเลือกยี่ห้อ ไม่ลองถามศูนย์ BMW ดูอ่ะครับ เคยเห็นว่ามี M-performance ที่สำหรับ
จูน ECU อยู่อ่ะครับ ลองถามดูครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
จากที่ทุกท่านทราบกันเครื่อง 28i ของ BMW ที่วางอยู่ใน 528i และ 328i และอนาคตใน 428i

ถูกตอนเหลือ 218 แรงม้าเพื่อประโยชน์ทางด้านภาษี

แต่จริงๆ แล้วสเปคเมืองนอกตัวนี้ กำลังจะอยู่ที่ประมาณ 240 แรงม้า

ผมอยากทราบว่า After Market สามารถดึงแรงม้ากลับมาได้มั้ย?

ขอตอบเฉพาะเรื่องแรงม้า

การทำแรงม้าให้กลับมา ทำได้ครับ Flash firmware ใหม่ Coding ใหม่ ให้กล่องเครื่องครับ

ออฟไลน์ Nirvash

• Jr. Member
  • **

ขอตอบเฉพาะเรื่องแรงม้า

การทำแรงม้าให้กลับมา ทำได้ครับ Flash firmware ใหม่ Coding ใหม่ ให้กล่องเครื่องครับ

ทำที่ไหนครับ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไร
ขอบคุณครับ

สมัยก่อนเมื่อตอนที่ E46 330 โดนตอนแรงม้า
กล่องและเครื่อง ถูกจูนมาให้มีแรงม้าแค่นั้นเลย เพื่อให้เสียภาษีน้อยลง
remapped ก็ใช่ว่าจะได้ม้าตามสเปคโรงงานเป๊ะๆครับ
ก็คือเหมือนเอารถไปทำกล่องธรรมดา คนทำห่วย รถก็คงวิ่งแย่ลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2013, 14:43:47 โดย Nirvash »