ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตเปลืองพื้นที่อีกสักกระทู้ครับ...เกี่ยวกับล้อติดมอเตอร์  (อ่าน 2127 ครั้ง)

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
คล้ายๆว่าผมเคยอ่านเจอ รถที่ติดตั้งมอเตอร์ขับเคลื่อนไว้ที่ล้อเลย มีท่านใดพอจะบอกชื่อรุ่นได้ไหมครับ

และเทคโนโลยีนี้มีแนวโน้มจะได้ใช้จริง (ตลาดโลก...พี่ไทยผมไม่กล้าหวัง ) เร็วสุดประมาณกี่ปี

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
ที่ผมนึกออก ก็ Mitsubishi Lancer Evolution IX  MIEV (2005)
--> MIEV (Mitsubishi In-wheel motor Electric Vehicle)
--> MiEV (Mitsubishi innovative Electric Vehicle)
i ตัวเล็ก I ตัวใหญ่ จะต่างความหมายกันนิดหน่อย  ;D

ติดตั้งมอเตอร์ 50 kW 4ตัว (ล้อละตัว) วิ่งได้Maxสุด ตามประสาJapan คือ180

ส่วนการพัฒนาด้าน MIEV ผมว่าเงียบๆ อาจเป็นเพราะต้นทุนที่สูง
Mitsubishiเลยคงไปจริงจังกับ MiEVซะมากกว่ามังครับ  ;)

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
ลักษณะเดียวกับ HUB MOTOR ที่อยู่ในจักรยานไฟฟ้าหรือเปล่าอ่ะครับ
ถ้าแบบนั้น แถวๆ ชลบุรี เคยมีคนเอารถเต๋า (ปี70) มาติดแล้วทำเป็นเต๋าไฟฟ้าอ่ะนะครับ  :D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

ขอบคุณครับผม :o

ออฟไลน์ Bimmer Boy

มิชลินก็มีครับ เรียก Wheel Motor รวมระบบกันสะเทือนเข้าไปในล้อเลย