ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของการเติมน้ำมันเครื่องเพิ่มทีหลัง ( ตามรูป )  (อ่าน 10024 ครั้ง)

ออฟไลน์ bonuss

• Newbie
  • *
คือว่าระบบ I Drive เตือนว่าระดับน้ำมันเครื่องอยู่ระดับต่ำสุดแล้ว  ให้เติมเพิ่ม 1 ลิตร

แต่ระยะเวลาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องรอบถัดไป ยังขาดอยู่อีก 5,000 กิโล

คำถามคือ    ผมสามารถซื้อน้ำมันเครื่องมาเติมเพิ่มอีก 1 ลิตรได้หรือไม่ครับ  ถ้าได้ ต้องยี่ห้อและความหนืด เหมือนของเดิมรึเปล่า

หรือผมควรตัดใจไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเึครื่องก่อนกำหนดดีกว่า

ขอความรู้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2013, 20:51:52 โดย bonuss »

• Newbie
  • *
รบกวนหน่อยนะครับ  ไม่รู้จะเอายังไงดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2013, 20:52:58 โดย bonuss »

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
รถเก่าที่บ้านผมก็เติมไปเลยนะครับ ซื้อกระป๋อง 1 ลิตร เติมแล้วก็ชักก้านวัดออกมาดูให้อยู่ขีดตรงกลาง
ว่าแต่รถใหม่อยู่ทำไมน้ำมันเครื่องถึงขาดได้อย่างไง

ออฟไลน์ Yangyang

ลองเอาไปเช็คที่ศูนย์ดูดีกว่ามั้ยครับ ปกติรถใหม่ๆน้ำมันเครื่องไม่น่าหาย

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
เข้าไปเช็คเลยครับ ก่อนกำหนดก็ได้ไม่เสียหายครับ

อาจจะมีอะไรผิดพลาดได้ครับ

ปล.ผมว่าอย่าทำเองเลย เดี๋ยวผิดพลาดอะไรขึ้นมา เราซวยฮะ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกข้อเสนอแนะครับ

สรุปคือ ถึงวิ่งครบระยะถ่ายน้ำมันเครื่อง  ตัวปริมานน้ำมันเครื่องก็ควรจะอยุ่เท่าเดิมใช่ไหมครับ

ถ้าลดลงแบบนี้ถือว่าผิดปกติ

ผมเข้าใจถูกต้องใช่ไหมครับ

:'(  เตรียมเสียตังอีกแล้ว  :'(

ออฟไลน์ MaiSki

ผิดปกติครับ ซื้อเติมเองก่อนได้ไม่มีปัญหาเอาเบอร์ให้ตรงของศูนย์ มีเวลาค่อยเอาเข้าเชค

สังเกตใต้ท้องรถมีน้ำมันหยดรึเปล่ามีคราบน้ำมันในห้องเครื่องรึเปล่า ถ้าไม่รั่วก็แสดงว่าเติมมาน้อยแต่แรก

• Newbie
  • *
ผิดปกติครับ ซื้อเติมเองก่อนได้ไม่มีปัญหาเอาเบอร์ให้ตรงของศูนย์ มีเวลาค่อยเอาเข้าเชค

สังเกตใต้ท้องรถมีน้ำมันหยดรึเปล่ามีคราบน้ำมันในห้องเครื่องรึเปล่า ถ้าไม่รั่วก็แสดงว่าเติมมาน้อยแต่แรก

เมื่อ 2เดือนที่แล้วมีครึ่งถังอะครับ เคยกดไปดูอยู่

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองซื้อมาเติมดูครับ

• Newbie
  • *

ขอบคุณครับที่ช่วยย่อรูปให้

ตอนแรกโพสผ่านมือถือ เจอรูปใหญ่  ไปไม่เป็นเลยครับ