ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัย โจรไฮเทคใช้รีโมทกันขโมยกวนสัญญาณรีโมทรถ  (อ่าน 4479 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ข่าวจากทีวีล่าสุดครับ เดี๋ยวนี้มีโจรจะยืนใกล้ๆกับรถเหยื่อใช้รีโมทกวนระบบกันขโมยเพื่อไม่ให้เหยื่อสามารถล็อครถได้ แล้วคนร้ายก็จะเข้าไปขโมยของข้างในรถอย่างไร้ร่องรอย โดยที่กันขโมยของรถรุ่นที่ต่ำกว่ารถญี่ปุ่นเกรดพรีเมี่ยมลงมาครับ รถที่สื่อทดสอบแล้วปลอดภัยจากการกวนรีโมทคือ เล็กซัส VW และ BMW ครับ

ถ้าอ่านแล้วงง อธิบายง่ายๆคือ เมื่อกดรีโมทล็อครถ อย่าลืมดึงประตูเพื่อเช็คว่ารถเราล็อคจริงๆก่อนครับ

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
มองไฟกระพริบ หรือ หูกระจกพับ auto ทุกครั้งก็หมดปัญหานี้

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
เวลาผมล็อคจะลองเปิดประตูดูทุกครั้ง ถ้ามันไม่สามารถเปิดได้

ค่อยเดินไปจากตัวรถครับ ผมว่าช่วยได้เยอะเลย

ไอพวกโจรก็นะ สรรหาวิธีมาใช้ขโมยชาวบ้านจริงๆ

ออฟไลน์ คนกรุง

เวลาผมล็อคจะลองเปิดประตูดูทุกครั้ง ถ้ามันไม่สามารถเปิดได้

ค่อยเดินไปจากตัวรถครับ ผมว่าช่วยได้เยอะเลย

ไอพวกโจรก็นะ สรรหาวิธีมาใช้ขโมยชาวบ้านจริงๆ
เหมือนกันครับ ล๊อคปุ๊ปก็จะเปิดประตูใหม่ว่าล็อคดียัง

ออฟไลน์ MystogaN

เวลาลอคต้องสังเกตุกระจกข้างกันแล้วหละครับงานนี้

แต่ถ้ามันไม่พับก็คงต้องดึงทดสอบแหละครับ ;D

ออฟไลน์ localgame

รถไม่มีรีโมทใช้ไขเอาแบบนี้รอดตัวไป :D

ออฟไลน์ settavut

• First
ผมเคยเจอเรื่องกวนสัญญาณ ที่คณะ วิศวะ ลาดกระบัง เมื่อ 2-3 เดือนที่ผ่านมา

คงมีคนทดลอง คงทำแลป ปล่อยคลื่นความถี่มากวนบริเวณนั้น กว้างๆ (แบบไม่ตั้งใจ)

สัญญาณกันขโมยกดไม่ได้เกือบทุกคันเลย  ทั้งเปิด ปิด ทำได้แค่บิดกุญแจ 555+

หลังจากนั้นเลยเรียนรู้ว่า นอกจากไฟจะกระพริบหลังกดปุ่มแล้ว ควรจะเอามือลองเปิดปิดประตูคนขับด้วย  :-X

เช้ามามีป้ายกระดาษ แปะด่าทั่วตึก  (ด่าแบบสุภาพ)   ;D
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

เรื่องของสัญญาณรบกวน จน lock - unlock ไม่ได้เนี้ย
ลานจอด MBK เป็นบ่อย

ออฟไลน์ kvlegendstar

ผมว่าจะลองดึงเพื่อเช็คว่ารถล็อคแล้วหรือไม่ ก็คงไม่เาสียหายและเสียเวลาเท่าไรหรอกนะครับ

ออฟไลน์ Nuzz

อย่างนี้รถที่เป็น smart entry นี่คงวุ่นตายเลย ต้องเอารีโมทไปไกลๆแล้วค่อยลองดึงประตู ถ้ามาคนเดียวจะทำไงเนี่ย

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ขอบคุณที่เตือนครับ
โชคดีที่ผม จะเอามือเช็คทุกครั้ง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
อย่างนี้รถที่เป็น smart entry นี่คงวุ่นตายเลย ต้องเอารีโมทไปไกลๆแล้วค่อยลองดึงประตู ถ้ามาคนเดียวจะทำไงเนี่ย

ดึึงมือเปิดประตูหลังครับ (ยกเว้นบางรุ่น ที่มี Smart Entry ทั้ง 4 บาน)

ออฟไลน์ varakitti

• Newbie
  • *
โดนแล้วครับวันที่ 22 มี.ค. 55 วันข่าวออก ห้างแถวสุขุมวิท50 จอดไว้ประมาณ 19 นาที คนเยอะมาก อย่าประมาทครับ