ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถาม 2 ข้อนะคับ เรื่องรันอิน กับ โปรเจ็คเตอร์แสดงความเร็วแบบดิจิตอล  (อ่าน 3290 ครั้ง)

ออฟไลน์ pondcarbon

• Newbie
  • *
ข้อ 1 เลยก่อนแล้วกันนะคับ พอดีไปติด โปรเจ็คเตอร์แสดงความเร็วแบบดิจิตอล มา

ติดจากศูนย์เลย ความเร็วหน้าปัดอยู่ที่ 110 แต่ โปรเจ็คเตอร์แสดงความเร็วแบบดิจิตอล 115

แล้วอันไหนมันถูกต้องจิงๆ หว่า รับรถวันแรกงงมากเลย

ข้อ 2 รถออกศูนย์มาเลยคับ กลับบ้าน 40 KM รู้สึกได้ว่าน้ำมันลงมากเลยอะคับ ขับ 110

เรื่อง รันอินแรกๆ ขับวันแรก มันกินกว่าปกติอยู่แล้ว หรือไม่เกี่ยวกันคับ

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
ขอตอบข้อ 2 นะครับ

เรื่องกินน้ำมันมาก น่าจะเป็นเพราะว่ายังไม่ได้รันอินกันจนเข้าที่เข้าทางน่ะครับ

ก็เลยจะมีการกินน้ำมันแบบดุเดือดให้เห็นบ้าง ประสบการณ์ที่ผมเคยเจอคือ Ford Fiesta ครับ

กว่าจะเข้าที่เข้าทาง กินน้ำมันแบบรถปกติ ก็ต้องเลย 8,xxx กม. ขึ้นไปครับ

ส่วนฝั่งรถญี่ปุ่นนี่สัก 1,000 กม. ก็ดีขึ้นเยอะแล้วครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
รถผม น้ำมันถังแรก ทำได้ไม่ถึง 10 โล ลิตร ตกใจมาก
หลังจากนั้นก็ค่อย ๆ ดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.ผมคิดจะติดแต่ยังไม่ได้ติด ผมว่าลองเอาเข้าไปเช็คดีกว่าครับอาจจะมีอะไรผิดพลาด แต่อันที่ถูกจะต้องเป็นที่หน้าปัดนะผมว่า

2.ลองสัก 3-4 ถังดูความต่างก่อนครับ
ส่วนรันอินไม่น่าจะกินน้ำมันนี่ครับ ขับไม่เร็ว รอบไม่สูง มันไม่น่ากินกว่าปกตินะ

ยังไงก็ขอให้หายเป็นปกติไวๆนะครับ

ออฟไลน์ IncarRus

1. ถ้าโปรเจคเตอร์วัดความเร็วนั้น นำข้อมูลมาจาก GPS
....เท่าที่ผมรู้,,, ถ้า GPS ดีๆ วัดความเร็วแม่มว่าเข็มไมล์รถนะคับ
....สำนักทดสอบรถ,,, หลายๆ เจ้า ก็ใช้ข้อมูลจาก GPS นี่แหละ (ถูก-ผิด ขออภัย)

2. ช่วง Run-in "ส่วนใหญ่" จะเปลืองกว่าปกติ
....แต่ก็มี ที่ประหยัดกว่าปกติ, และก็มีบางคันที่เป็นปกติเลย ไม่เพี้ยนใดๆ ทั้งสิ้น
....จากประสบการณ์,,, ใน Focusclub และ Fiestaclub คับ