ผู้เขียน หัวข้อ: "ล้างใต้ท้องรถ" จำเป็นมั้ยครับ  (อ่าน 25317 ครั้ง)

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
"ล้างใต้ท้องรถ" จำเป็นมั้ยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 15:10:53 »
เราควรจะล้างใต้ท้องรถมั้ยครับ บางคนบอกไม่ต้องเดี๋ยวกันสนิมหลุด
แล้วถ้าล้างเพื่อนๆทำกันยังไงบ้างครับ    :)

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
Re: "ล้างใต้ท้องรถ" จำเป็นมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 15:19:22 »
ผมเข้าคาร์แคร์เห็นเค้าเอาน้ำแรงดันสูงฉีดเข้าไป ซึ่งช่วยกำจัดสิ่งสกปรกได้พอควร

แต่จะถึงขั้นกันสนิมหลุดไหม คงไม่หรอกครับ เพราะกันสนิมสมัยนี้เป็นการเอาโครงสร้างรถจุ่มลงไปในน้ำยาเคลือบทั้งคัน

ไอ่ที่มีโอกาสหลุด คงเป็นยางสนิมที่ไปฉีดกันเอง ( สีดำ คล้ายยางมะตอย )

เคยถามคาร์แคร์เค้าบอกว่า ควรล้างตอนกลางวัน พอล้างเสร็จแล้วก็ขับรถผึ่งลมหน่อย ให้ลมช่วยเป่าน้ำที่เกาะตามซอกต่างๆออก ลดโอกาสเกิดสนิมครับ

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Hahaha

• **
Re: "ล้างใต้ท้องรถ" จำเป็นมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 15:22:26 »
ผมไม่เคยลองนะ แต่เห็นบ่อยๆตามร้านล้างรถ สำหรับผมคงล้างแค่แถวๆแชสซี แหนบ เพลา เอาแค่ที่เรามองเห็นพอครับ

ออฟไลน์ 12ay13an

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 15:31:18 »
ที่บ้านผมไม่เคยล้างใต้ท้องรถซักคันเลยครับ ล้างเสร็จพอขับไปซักพักก็เปื้อนเหมือนเดิม และมันก็เป็นจุดที่เรามองไมเห็นด้วย 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 15:50:55 »
ไม่จำเป็นเท่าไหร่ครับ ถ้าบ้านน้ำท่วมหรือต้องเดินทางลุยๆผ่านน้ำบ่อยๆ ผมว่าต้องล้างใต้ท้องบ่อยๆ

แต่ถ้าทางปกติก็นานๆล้างทีก็ได้ครับ 3เดือน 6เดือน แล้วแต่สะดวก

ออฟไลน์ wy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 15:53:32 »
ล้างเสร็จ ก็เอาดีเซลผสมน้ำ 80:20 ใส่สเปรฉีด รับประกันแจ่ม แต่ระวังอย่าให้โดนจานเบรค เดี๋ยวจะลื่นหัวแตกเอา

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 16:45:09 »
ฉีดน้ำนิดหน่อยพอครับ ล้างไปก็เท่านั้นครับผมว่านะ ฮ่าๆ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 17:58:55 »
ฉีดๆบ้างครับหลังจากไปทะเล

ออฟไลน์ bee_seaman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 21:09:41 »
ถ้าอยู่แถวสภาพแวดล้อมที่มีแต่สะพานปลา ต้องล้างแทบทุกวันครับ
เพราะเจอแต่รถบรรทุกปลาและอาหารทะเล โดยเฉพาะอย่างยิ่ง
ปลาเป็ดที่เอามาทำเป็นน้ำปลา มันจะมีน้ำจากรถบรรทุกปลาไหลนอง
อยู่ที่ถนนทุกวัน เลี่ยงก็ไม่ได้เพราะเป็นเส้นทางกลับบ้าน เวลาวิ่งผ่านคราบน้ำและเศษปลา
จะติดที่ซุ้มล้อและช่วงล่าง อย่างนี้ต้องล้างแทบทุกวัน แถมมีกลิ่นอีกต่างหาก
มันก็แล้วแต่ถิ่นที่อยู่ครับ

ออฟไลน์ tathedarknight

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 08:33:08 »
ถ้าอยู่แถวสภาพแวดล้อมที่มีแต่สะพานปลา ต้องล้างแทบทุกวันครับ
เพราะเจอแต่รถบรรทุกปลาและอาหารทะเล โดยเฉพาะอย่างยิ่ง
ปลาเป็ดที่เอามาทำเป็นน้ำปลา มันจะมีน้ำจากรถบรรทุกปลาไหลนอง
อยู่ที่ถนนทุกวัน เลี่ยงก็ไม่ได้เพราะเป็นเส้นทางกลับบ้าน เวลาวิ่งผ่านคราบน้ำและเศษปลา
จะติดที่ซุ้มล้อและช่วงล่าง อย่างนี้ต้องล้างแทบทุกวัน แถมมีกลิ่นอีกต่างหาก
มันก็แล้วแต่ถิ่นที่อยู่ครับ

+1 ครับ ผมว่าต้องดูว่าใช้รถในสภาพแวดล้อมแบบไหน ถ้าแถวบ้านผม สภาพแวดล้อมเหมือนพี่เค้าว่าเป๊ะๆ เดือนละครั้งครับ

ออฟไลน์ BoZomBie

• **
  • My Puius My Love
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 10:30:03 »
สำหรับรถที่บ้าน ถ้าปรกติจะไม่ ล้างแบบอัดฉีดใต้ท้องรถครับ นอกจากว่า

ไปวิ่งลุยโคลน หรือทางลูกรัง มาก็จะล้างทีนึงครับ เพราะถ้าปล่อยไว้นานมันจะเกาะแน่น ล้างไม่ออก
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ