ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามเกี่ยวกับถุงลมนิรภัยกับเข็มขัดนิรภัยครับ  (อ่าน 2489 ครั้ง)

ออฟไลน์ june_lol

• Jr. Member
  • **
เคยอ่านเจอว่าถ้าเราไม่คาดเข็มขัดนิรภัยถุงลมจะไม่ทำงาน แต่เท่าที่เห็นข่าวรถชนที่ผ่านๆ มา บางคันคนขับก็คาดบ้างไม่คาดบ้าง
แต่ก็ยังเห็นถุงลมนิรภัยยังทำงานอยู่ หรือว่ามันเป็นเฉพาะบางรุ่นบางยี่ห้ออ่ะครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

มันไม่เกี่ยวกันเลย   ทำงานแยกจากกันโดยสิ้นเชิง

ถุงลมไม่มีพอได้  แต่ไม่คาด  belt  ตายลูกเดียว

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
ไม่แน่ใจนะครับ แต่รู้สึกว่าจะมีบางยี่ห้อ ที่หากไม่คาดเข็มขัด ถุงลมจะไม่ทำงาน
เพราะแรงปะทะของถุงลมจะทำให้เสียชีวิตได้ เค้าเลย set ระบบไว้แบบนั้น
ผู้ใช้รถจะต้องอ่านคู่มือให้ละเอียดด้วยครับ ( คนไทยไม่ชอบอ่านกัน ซึ่งเป็นส่ิงสำคัญมาก )

ผมคุ้น ๆ ว่าเคยอ่านข่าวเมื่อนานมากมาแล้วว่า
รถ bmw เจ้าของได้ฟ้องบริษัท ว่าเกิดอุบัติเหตุแล้วถุงลมไม่ทำงาน
แต่พอสืบเสาะดูปรากฎว่า เป็นเพราะผู้ขับไม่ได้คาดเข็มขัดนีรภัย จึงเรียกร้องอะไรจากบริษัทไม่ได้

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
ยืนยันตามนั้นครับว่า รถหลายๆยี่ห้อ ตั่งค่าไว้ว่าถุงลมจะไม่ทำงาน
ถ้าไม่คาดเข็มขัดนิรภัยครับ การกระแทกถุงลมตรงๆโดยไม่มีเข็มขัดมาผ่อนแรงเอาไว้
อันตรายมากนะครับในจังหวะที่มันพองตัว
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
Re: คำถามเกี่ยวกับถุงลมนิรภัยกับเข็มขัดน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 16:52:43 »
แล้วแต่ ยี้ห้อ ครับ

มี ทั้งสองแบบที่ว่ามา
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ Zahnarzt

• Full Member
เคยได้ยินมาว่า มีถุงลม แต่ไม่คาด เข็มขัดนิรภัย อันตราย กว่าไม่มีถุงลมและไม่คาดเข็มขัดนิรภัย ไม่รู้จิงไหม  :)