ผู้เขียน หัวข้อ: Ford ECOSPORT น่าสนใจหรือเปล่าครับ  (อ่าน 10214 ครั้ง)

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
Ford ECOSPORT น่าสนใจหรือเปล่าครับ
« เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 10:12:18 »
Ford ECOSPORT น่าสนใจหรือเปล่าครับ ราคาน่าจะอยู่ที่ประมาณเทท่าไรครับ รบกวนเพื่อนๆด้วยครับ

ออฟไลน์ slate

Re: Ford ECOSPORT น่าสนใจหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 10:15:28 »
เป็นรถในฝันของผมเลยหล่ะคับ คือ ผมชอบรถคันเล็กๆอ่ะคับ

ออฟไลน์ BoZomBie

• Jr. Member
  • **
  • My Puius My Love
Re: Ford ECOSPORT น่าสนใจหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 10:17:39 »
ตอบตรงๆนะครับ จะไม่น่าสนก็ตรง ระบบเกียร์เนี่ยแหละครับ

ถ้ายังเป็นแบบใน โฟกัส กับ เฟียสต้า ล่ะก็ น่ากลัว
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 10:26:14 »
น่ารักจริงๆครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 10:49:44 »
- option
- ราคา
- งานประกอบ
- Defect ชิ้นส่วน

4 อย่างนี้,,, ถ้าไม่มีปัญหา, ผมว่าอนาคตน่าจะสดใสคับ
....B-SUV ,,, ตลาดนี้, ค่ายเค้าตลาดยังไม่จริงจังเท่าไหร่

ออฟไลน์ Hahaha

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 11:06:53 »
เหมาะกับวิ่งในเมืองดีนะครับ น่ารักดี แหะๆ

ออฟไลน์ armuay

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 11:22:44 »
เกีย กับบริการ แย่ครับ

ออฟไลน์ Hahaha

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 12:15:11 »
ลองขับแล้วหรอครับ

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 13:32:12 »
ถ้ายังไม่ลองขับ จะไปกลัวทำไมครับ บ่นอยู่ได้
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 14:04:58 »
ถ้ายังไม่ลองขับ จะไปกลัวทำไมครับ บ่นอยู่ได้

จริงๆ แล้ว,,, เรื่องเกียร์ กับบริการ, ไม่ต้องลองขับ ก็รู้เรื่องนะคับ

ออฟไลน์ BoZomBie

• **
  • My Puius My Love
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 15:13:36 »

จริงๆ แล้ว,,, เรื่องเกียร์ กับบริการ, ไม่ต้องลองขับ ก็รู้เรื่องนะคับ

ผมว่า เค้าน่าจะหมายความเหมือนที่ผมบ่นไว้กระทู้บนๆน่ะครับ คือถ้าใช้ตัวเดียวกันกับ โฟกัส กับเฟียสต้า มันไม่เวิร์ค สำหรับคนเท้าหนักจริงๆ

เหมือนมันจะหน่วงๆ กระตุกๆ ถ้าเราออกตัวแบบ ที่เราขับเกียร์อัตโนมัติทั่วๆไปน่ะครับ ต้องมาเรียนรู้วิธีเหยียบคันเร่งกันใหม่ สำหรับเกียร์เทพตัวนี้

ป.ล. ที่บ้านมีเฟียสต้า 1.6 กับเคยลองขับ โฟกัส 2.0 ของข้างๆบ้าน อาการเกียร์เหมือนกันเด๊ะ ต่างก็ เจ้ากัส เครื่องแรงดีกว่าเท่านั้นครั้บ
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ abnormal

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 15:36:48 »
ศูนย์ดีๆก็พอมีอยู่นะครับ แต่ผมว่าถ้าจะซื้อ ford บางครั้งเราต้องศึกษาในตัวรถเองด้วยครับ เข้าในคลับก็ได้ครับ

ส่วนเรื่องเกียร์ก็อย่างที่รู้ๆกัน ต้องเรียนรู้ วิธีเหยียบ หรือไม่ก็รอ firmware ที่ดีกว่านี้ แต่ไม่รู้เมื่อไรนะครับ   ;D ;D

เสียดายนะครับ ทั้ง focus MK3 ,  fiesta , Ecosport ไม่ใช้เกียร์ลูกเดียวกับ tdci ไม่งั้นคงจะไม่มีปัญหาเรื่องกระตุก

แต่ก็อย่างว่าแหละครับ คงจะมีปัญหาเรื่องต้นทุน

ฮ่าๆ ลืมตอบ จขกท เลย สำหรับ Ecosport ผมว่ามัน น่ารักดีครับ เหมาะกับสภาพถนนเมืองไทย  ขอให้ได้รถที่ชอบครับ จขกท  ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2013, 15:41:57 โดย abnormal »

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 15:53:51 »
ถ้ามาพร้อม 1.0 Turbo   สนใจครับ

ถ้าเครื่องอื่น  ไม่ผ่าน

ออฟไลน์ armuay

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 16:21:48 »

ฟอตเฟียสต้าผมเครม รอบที่12 แล้ว ล่าสุดใช้เวลา 6 รอบ 3 ศูนย์จนเจอศูนย์ที่ยอมยกเกียให้ครับ สรุปว่าเกียพัง    ซื้อรถไม่ถึงปี เครม 12 รอบ
1. รอบแรกรถไหลลงจากชั้น3 เกือบพาตายยกคันที่เยาวราช
2. รอบสองก็ไหลอีก
3. เครื่องยนต์ ซีนยางไม่ดี น้ำมันเครื่องไหลออก T_T
4-12 เกียกระตุก เกียไม่จับ เหยียบแล้ววืด

เอาแค่3 ข้อบนๆ  คิดว่าสาหัสหรือเปล่าครับ  

ผมก็โพสของผมดีๆ ไม่รู้ว่ามาด่าผมทำไม   ไม่ได้นั่งเทียนอ่านในเน็ทแล้วมาโพสครับ  จากประสบการคันที่บ้านล้วนๆ   ตอนนี้ก็จอดแน่นิ่งไว้ที่บ้าน ไม่กล้าให้พ่อแม่นั่งผมก็โพสหารถใหม่อยู่อีกกระทู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2013, 16:23:27 โดย armuay »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 17:30:24 »
รูปทรง ก็สวยดีครับ

แต่รอดูออฟชั่น ราคา เครื่องด้วย

ว่าจะเป็นยังไง แล้วก็ติดตรงล้ออะไหล่จริงๆ ถ้าผมซื้อนะ ถอดออกเลย

ออฟไลน์ wittymazdaFC

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 17:36:50 »
น่าใจมาก เครื่องยนต์ 1000 cc  แต่ ใส่ turbo เข้าไป ( ECO BOOT ) 

เครื่องเล็ก แต่แรง  รอ ดู ครับ  ;D :D
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ eastbayboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 18:07:56 »
แปลกใหม่ในตลาดแหล่ะครับ น่าสนใจ
แต่ผมตัดใจจากน้องจุกไม่ลง ยังคงตั้งตารอ  :'(

ออฟไลน์ settavut

• First
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 18:35:59 »

ฟอตเฟียสต้าผมเครม รอบที่12 แล้ว ล่าสุดใช้เวลา 6 รอบ 3 ศูนย์จนเจอศูนย์ที่ยอมยกเกียให้ครับ สรุปว่าเกียพัง    ซื้อรถไม่ถึงปี เครม 12 รอบ
1. รอบแรกรถไหลลงจากชั้น3 เกือบพาตายยกคันที่เยาวราช
2. รอบสองก็ไหลอีก
3. เครื่องยนต์ ซีนยางไม่ดี น้ำมันเครื่องไหลออก T_T
4-12 เกียกระตุก เกียไม่จับ เหยียบแล้ววืด

เอาแค่3 ข้อบนๆ  คิดว่าสาหัสหรือเปล่าครับ  

ผมก็โพสของผมดีๆ ไม่รู้ว่ามาด่าผมทำไม   ไม่ได้นั่งเทียนอ่านในเน็ทแล้วมาโพสครับ  จากประสบการคันที่บ้านล้วนๆ   ตอนนี้ก็จอดแน่นิ่งไว้ที่บ้าน ไม่กล้าให้พ่อแม่นั่งผมก็โพสหารถใหม่อยู่อีกกระทู้ครับ

อันนี้จริงครับ ของพี่ท่านนี้ เห็นปัญหาที่พี่เขาเจอกับเฟียสต้าบ่อยมาก ทั้งตัวรถเฟียสต้าเองและศูนย์บริการ

ถ้า eco sport base from fiesta แล้ว ผมว่าการที่พี่เขาจะ comment แบบนี้ผมว่ามันก็เหมาะสมแล้วนะครับ  
นอกจากถ้า  eco sport เข้าไทยจริงแล้วจะเป็นเกียร์ใหม่ (แต่คงยาก)
ส่วนเรื่องศูนย์บริการ อันนี้ไม่ต้องใช้  eco sport จริง แค่ข้อมูลที่มีตอนนี้ มันก็ชัดเจนอยู่แล้ว

ไม่เห็นจะต้องพูดกันขนาดนี้เลยครับ
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 20:55:49 »
ผมชอบนะ หน้าตาน่ารักดี เรื่องอื่นต้องลองเสี่ยงกันดู  ;D

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 22:42:46 »
สำหรับผม น่าใช้มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

เพราะ รถคันไม่ใหญ่มาก แต่มีความสูง วิ่งไม่ต้องกลัวน้ำ แล้วก็อย่างที่รู้กัน รถสูงคล้าย SUV กระจกมองข้างใหญ่ มองสบาย

ทั้งหมดนี้ โคตรน่าใช้ แต่จะเลิกมองเลย ถ้าไม่มาพร้อมกับ 1.0 EcoBoost

ออฟไลน์ shoojai

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 23:41:07 »
ส่วนตัวผมชอบที่ความแปลกอ่ะครับ ของรุ่นนี้

และก็ใช้ ฟอร์ดอยู่ ไอ้เจ้าเกียร์นรกเนี่ย พอขับไปเรื่อยๆ มันดิบๆ สนุกดีนะครับ เพราะพอผมขับรถคันอื่นในบ้าน
อาการแบบนี้มันไม่มีอ่ะครับ รู้สึกเบื่อๆ พ่อผมก็บอกว่าชอบแบบนี้มากกว่ามันเหมือนขับเกียร์กระปุก

แต่ถ้าจะให้ซื้อรถคันใหม่ ก็คงขอเป็นโฟกัสดีกว่าครับ เพราะน่าจะขับดีกว่าคงไม่ซื้อเจ้าตัวเล็กนี่
หรือไม่ก็ขอไปค่ายอื่นครับ

เบื้องต้นในระยะสามปีมานี่ ผมเห็นพัฒนาการ การบริการของฟอร์ดว่าพัฒนาแล้วครับ
แต่ช้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

กว่าเค้าจะเริ่มทำเป็นระบบได้ เหมือนตอนนี้ ส่วนเรื่อง Defect ผมค่อนข้างโชคดีครับไม่มีไร

ส่วนตัวถ้าให้คะแนนในภาพรวมของฟอร์ด ไม่นับด้านตัวรถ ผมให้คะแนน 5.5- 6/10 อ่ะครับ ถ้า Mazda ผมให้ 7.5/10 Toyota ผมให้ 8/10 จากการใช้บริการที่ผ่านๆมาครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 01:33:01 »
ด้วยความที่เป็น mini SUV ตลาดๆเจ้าแรกของเมืองไทย ผมว่ามันน่าสนใจมากครับ
แต่ติดตรงที่ผมไม่ชอบ Design ของมันเลย มันดูเป็นไออ้วนบวมโบราณยังไงไม่รู้

คือ mini suv มันก็ไม่จำเป็นต้องทำให้ป่องๆแบบนี้ก็ได้ อย่าง Juke หรือ Peugeot 2008 ยังทำให้มันดูโฉบเฉี่ยวได้เลย

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 06:49:21 »
เกียร์ธรรมดา เป็นไงครับ ฮ๋าๆ  ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 07:38:22 »
ต้องเอาไปลุย   ถึงจะรู้ผล  อิอิ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 08:00:27 »
เกียรเค้าขึ้นชื่ออยู่แล้วครับ
มีเทอร์โบมาเอี่ยวด้วย คงแก้กันสนุก

ตัวรถจริงๆน่าใช้มากครับ แต่ไม่บอกก็รู้ว่าทำไม...

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 13:41:59 »
เป็นรถที่ผมอยากได้คันหนึ่งเลยแหละครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium