ผู้เขียน หัวข้อ: สืบเนื่องจากกระทู้คุณ bittersweett1st (ขอระบายนิดนึง)  (อ่าน 13223 ครั้ง)

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member

ก็เลยมองดูตัวเอง

คือรถเก่าครับ KE70 ภายในก็กรอบ สีภายนอกก็เริ่มลอกออก เป็นแผ่นๆ แบบเดิมบางทั้งคัน โช๊คเด้ง

แต่ผมผ่อน มาร์ชอยู่ เดือนละ 6500 แต่แฟนขับไปทำงาน ที่ทำงานก็คนละทางกัน

เรื่องรถ เดิมผมไม่สนใจคนรอบข้างจะมองยังไง จะว่าจะดูถูกยังไง

จนกระทั่งวันที่ผมเอาคันนี้ไปรับลูกชายที่โรงเรียนครับ

ลูกผมถามว่า"ทำไมไม่เอารถแม่มารับ" ผมตอบว่า "แม่เอาไปทำงาน"

ลูกผมก็ถามอีก"รถปู่ก็ได้หนิ"ผมตอบว่า"ปู่เอาไปที่สวน"

ผมก็เลยถามต่อ ว่า "คันนี้มันไม่ดีเหรอ"

ลูกผมตอบว่า"เอาคันนี้มาผมอายคนอื่่น เดี๋ยวคนอื่นจะหัวเราะ"

ลูกผม ป.1 ครับ

เวลาพาไปห้าง  แล้วมีรถมาวางโชว์ ลูกผมมักจะเข้าไปดูเสมอ ไปเปิดดู ลองนั่ง โดยเฉพาะคันใหญ่ๆครับ

คำพูดเรื่องรถเก่าจากคนอื่นผมไม่เคยแคร์ แต่มันดันออกจากปากลูกตัวเองนี่สิ  เฮ้อ

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
Re: สืบเนื่องจากกระทู้คุณ bittersweett1st (ขอระบายนิดนึง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 09:58:07 »
อย่าสอนลูก ด้วยวัตถุนิยมครับ

คุณค่าของคนไม่ได้วัดกันที่สิ่งของ

และบอกลูก ว่าเงินถ้าเราช่วยกันใช้จ่ายเหมาะสม

วันนึง เราก็มีอะไรที่ดีขึ้นได้ครับ แต่ตอนนี้ อดทนไปก่อน และถ้าลูกขยันเรียนรู้จักทำงาน

ลูกก็จะได้สิ่งที่ลูกอยากได้ครับ

อีกนิดคือ รถเก่าก็ยังดูแลรักษาให้ดีขึ้นได้ครับ ลองหาจุดที่ลงตัวครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ settavut

• First
Re: สืบเนื่องจากกระทู้คุณ bittersweett1st (ขอระบายนิดนึง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 10:00:09 »
ต้องลองพูดสอนกับลูกดีๆ เรื่องวัตถุนิยม ตามพี่ข้างบนบอกเลยแหละครับ

เพราะ ตอนนี้ยัง ป.1 ผมเชื่อว่ายังสามารถปลูกฝัง ความคิดใหม่ๆที่ถูกต้องให้กับน้องเขาได้  :)

ต้องรีบสอน ก่อนที่จะสายเกินไป
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 10:09:50 »
ใช่ครับผมว่าเป็นสิ่งทีถูกต้องครับน้องเค้าคงสงสัยว่าทำไม่พียังขับรถเก่าๆอยู่ครับพีต้องอธิบายให้น้องเข้าใจนะครับ KE70 พีเก็บไว้ครับเผีอน้องสนใจก็ได้ใครจะไม่รู้ได้ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 10:11:55 »
สอนลูกได้นะครับ
ทุกวันนี้ลูกสาวอนุบาลหนึ่งเริ่มรู้จักของแพงของถูกแล้ว

ผมไม่ค่อยตามใจเรื่องวัตถุหรอกครับ แต่จะตามใจมากๆเรื่องกิจกรรม

ช่วงนี้ลูกสาวผมโลกเป็นสีชมพู อยากให้พ่อเอารถไปเปลี่ยนเป็นสีชมพู

ผมเลยพาเธอนั่งแท็กซี่สีชมพูให้หายอยากเลย

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 10:23:03 »
สู้ๆครับ....ทำงานเยอะๆครับ....ตั้งใจว่าเราต้องมีใหม่ให้ลูกให้ได้ๆๆ...เดียวก็ได้ครับๆ....ไม่มีอะไรเก่งเกินคนครับๆ.....ว๊ากๆๆๆ...ไฟต์ติ้งๆๆๆ ...... :D :D
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 10:33:20 »
10-15ปีที่แล้วพ่อผมขับford maverick ในสายตาตอนผมเด็กๆ ผมมองว่ามันเก่ามากๆ ไม่เท่เลย เวลาไปรับแล้วเหมือนอายเพื่อน คนอื่นขับรถใหม่ ที่บ้านแม่ก็ไม่ชอบ ใครเห็นก็บอก ยี้ รถเก่า จนเมื่อประมาณ5ปีที่แล้วขายไป มาถึงตอนนี้ผมโตมารู้สึกเสียดายมาก ไม่น่าขายไปเลย มันเท่จะตาย กว่าจะรู้ก็สายไปเสียแล้ว มันไม่กลับมาแล้วครับ ???

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 10:33:34 »
เป็นเรื่องธรรมชาติของเด็กนะ ที่อยากได้อยากมีเหมือนคนอื่น ทำใจและค่อยๆสอนลูกใหม่ครับ หากเรามองย้อนไปสมัยที่เป็นเด็กเราก็คงคิดเหมือนกันแหละ ว่าทำไมคนอื่นมี ทำไมเราไม่มี เพราะเด็กยังไม่รู้หรอกว่าแต่ละอย่างที่ได้มามันมาจากความลำบากของพ่อแม่ ทั่งนั้น

ออฟไลน์ tae23

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 10:34:59 »
ตอนเด็กๆ ผมเคยไปนั้ง ทานอาหาร กับแม่ที่ร้านอาหารแถวบ้าน แล้วที่นั้งมันติดถนน สามารถมองเห็นได้

ตอนนั้น อายุน่าจะ ประมาณ ม.ต้น ผมมอง รถเต่าโฟล คันนึงว่า แม่ ดูรถคันนั้นซิ เก่าจัง แถม ทรงประหลาดอีก แล้วก็จำได้นิด

หน่อยว่า ถูกแนวดูถูกคนขับไปด้วยล่ะ

แม่ผม เลยดุ เลยอย่าไปดูถูกคนที่เขา ขับรถเก่า เพราะคนที่ขับ เขาอาจจะรวยกว่าเราก็ได้นะ

จากนั้นมาผมก็ไม่เคยดูถูก ใครจากสิ่งที่เขาใช้ภายนอกอีกเลย   แต่ผมจะดูถูกคนจากสิ่งที่เขากระทำมากกว่า

รวยล้นฟ้า นิสัย Dogๆ ผมก็ไม่ยุ่งด้วย ไม่ทำงานด้วยเด็ดขาด

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 10:46:46 »
พ่อผมขับ isuzu มังกรทอง เก่าๆ ทั้งที่เงินเก็บก็มีพอซื้อ x3 ได้ 2 คัน เงินเดือนก็เกือบ 6 หลัก พ่อคอยสอนคอยบอกเสมอว่าเงินที่เก็บ

ก็เก็บเพื่อให้ลูกๆทั้งนั้น สอนการใช้เงิน การเก็บเงินเสมอ และผมไม่เคยอายที่พ่อขับคันนี้เพราะ รถคันนี้พาผมไปเรียน ไปโรงพยาบาล ไปเที่ยว ตั้งแต่เด็กๆจนโต ถือว่ามีบุญคุณทีเดียว

ผมโชคดีมากที่มีพ่อคอยสอน คอยเล่าประสบการณ์ชีวิตให้ฟังตลอด และถ้าผมมีลูกผมก็จะทำแบบนี้เช่นกัน

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 10:50:27 »
สอนได้ครับ
แต่เพื่อนและสังคมที่โรงเรียนนี่สิครับ สอนไม่ได้ เลือกไม่ได้

ออฟไลน์ pamoch88

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 10:51:06 »
 :) เข้าใจความรู้สึกคุณพ่อแต่ต้องเข้มแข็ง ทำให้ลูกยอมรับในสิ่งที่เราเป็นให้ได้ครับ สิ่งแวดล้อมในโรงเรียน เพื่อนๆ ยั่วยุให้ลูกเกิดกิเลสครับ
สมัยเด็กๆรุ่นผม ไม่มีความรู้สึกด้านวัตถุเลยครับ แต่โตมา เห้อ จัดเต็ม แต่หาเงินเองครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 10:53:33 »
พ่อผม,,, เคยขับ 10 ล้อ เก่าๆ หน่อย, เข้าไปรับผมในโรงเรียน
....เด็กออกมาดูเต็มเลย,,, ถอยหน้า - ถอยหลัง มีเสียงพ่นลม เท่ชะมัด  ;D

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 10:54:35 »
ขอบคุณทุกท่านครับที่ช่วยชี้แนะ

ผมก็ไม่คิดที่จะทำให้ลูกผมเป็นคนติดหรูหรืออะไรครับ

อยู่แบบง่ายสบายๆ

แต่คงเป็นเพราะสภาพแวดล้อมที่โรงเรียนหรือเปล่าวผมก็ไม่แน่ใจ

โรงเรียนนี้เป็นโรงเรียนที่คนพอมีตังเขาเรียนครับ

แต่เป็นโรงเรียนที่ดีมีชื่อเสียง

อยากให้ลูกอยู่ในสถานที่ ที่ดีครับ

มีอยู่วันหนึ่งผมพาลูกไปซื้อของที่ บิ๊กซี

เป็นช่วงที่บู๊ทของ APPLE มาเปิดครับ

ูลูกผมก็เข้าเล่น IPAD เฉยเลย

ผมเองก็แปลกใจ ผมไม่เคยสอน ที่บ้านก็ไม่มีครับ มีแต่โน๊ตบุ๊ค

หรือว่าผมตามลูกหรือตามโลกไม่ทันกันแน่

ออฟไลน์ friend2929

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 11:10:03 »
ผมพูดตรงๆไม่เคยสารภาพกะใคร ตอนเด็กๆผมก้อรุสึกเหมือนลูกของพี่เลย ทำไมต้องอย่างนั้นอย่างนี้. แต่ผมไม่แสดงออกนะ.  พอเริ่มโตขึ้นก้อเปลี่ยนใหม่ตามอายุของรถ ผมก้อรุสึกว่าจริงๆแล้วมันไม่มีอะไรเลย เราแค่คิดไปเองทั้งหมด เพราะเราคิดเองผมเลยรุสึกไม่มีความสุขถ้าไม่คิด ไปคิดเรื่องอื่นเราก้อมีความสุข แต่ผมว่าถ้าลูกพี่แสดงออกอย่างนี้ควรสอนเขาดีกว่าคับสู้ๆคับ :D :D

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 11:11:52 »
สมัยนี้ วัตถุนิยม มาเต็มครับ
อยากให้ ใช้ ชีวิตอยู่กับ คุณค่า ของ คน ความรู้สึก มากกว่าสิ่งของครับ :)
..

ออฟไลน์ AUCIFER

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 11:14:14 »
จุกอกเลยครับ  :)

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 11:18:33 »
ผมก็เจอเหตุการณ์แบบนี้นะ แต่ผมบอกว่า ป๊าไม่มีเงินมาก ป๊ามีแค่นี้ แต่ป๊ารักหนูไม่แพ้คนอื่นหรอก ป๊าทำทุกอย่างให้หนูได้ แต่หนูต้องขยันเรียนตอบแทนป๊า ถ้าหนูเก่ง ป๊าจะพยายามเปลี่ยนคันใหม่ให้หนู แต่หนูอดทนหน่อยนะ สักวันป๊าจะทำให้หนูสบายกว่านี้แน่นอน

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 11:24:14 »
ผมก็เจอเหตุการณ์แบบนี้นะ แต่ผมบอกว่า ป๊าไม่มีเงินมาก ป๊ามีแค่นี้ แต่ป๊ารักหนูไม่แพ้คนอื่นหรอก ป๊าทำทุกอย่างให้หนูได้ แต่หนูต้องขยันเรียนตอบแทนป๊า ถ้าหนูเก่ง ป๊าจะพยายามเปลี่ยนคันใหม่ให้หนู แต่หนูอดทนหน่อยนะ สักวันป๊าจะทำให้หนูสบายกว่านี้แน่นอน
โห่พี่ครับ น้ำตาจะไหลเลย....ขอให้ จขกท บอกลูกเเบบงี้นะครับๆๆ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 11:28:43 »
ผมพูดตรงๆไม่เคยสารภาพกะใคร ตอนเด็กๆผมก้อรุสึกเหมือนลูกของพี่เลย ทำไมต้องอย่างนั้นอย่างนี้. แต่ผมไม่แสดงออกนะ.  พอเริ่มโตขึ้นก้อเปลี่ยนใหม่ตามอายุของรถ ผมก้อรุสึกว่าจริงๆแล้วมันไม่มีอะไรเลย เราแค่คิดไปเองทั้งหมด เพราะเราคิดเองผมเลยรุสึกไม่มีความสุขถ้าไม่คิด ไปคิดเรื่องอื่นเราก้อมีความสุข แต่ผมว่าถ้าลูกพี่แสดงออกอย่างนี้ควรสอนเขาดีกว่าคับสู้ๆคับ :D :D

+1 ครับ ช่วงนึงผมก็เคยเป็นแบบนี้ แต่ตอนนี้ผมเรียนรู้ว่าคนเราไม่ควรดูกันแค่เปลือกนอก ควรดูกันถึงข้างใน

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 11:44:11 »
ถ้าลูกผมเองพูดแบบนี้ บอกตามตรงก็คงเศร้าบ้าง คิดมากบ้าง แต่เราคงต้องหนักแน่นในทางที่มันถูกต้องกว่าครับ ว่ารถเก่า รถใหม่ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับคุณภาพความเป็นคนดีเลย อีกอย่างหากเรายอมเปลี่ยน ผมว่ามันจะกลายเป็นการสอนเค๊าอ้อมๆ ว่าสิ่งที่เค๊าเข้าใจน่ะถูกแล้ว ซึ่งอาจจะส่งผลไม่ดีในกรอบทางความคิดด้วยในระยะยาว ความเห็นส่วนตัวนะครับ คนมีลูกเล็กเหมือนกัน  ;D
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 12:04:31 »
ถ้าสอนไม่หาย ย้ายโรงเรียนครับ...โรงเรียนดี ติดดินมีเยอะ ได้ผลครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 12:05:17 »
สอนให้เค้ารู้ไปเลยว่า

1. รู้ไหมว่า ทำไมพ่อใช้รถคันนี้ เพราะมันมีประวัติ กว่าพ่อจะได้มา มันยากลำบาก มันโน่น นี่ นั่น ดราม่า ว่ากันไป
2. แล้วลูกรู้ไหมว่า Corolla รุ่นนี้คือ 1 ใน 3 รุ่นที่ดีที่สุดของ Corolla ที่ Toyota เคยทำขายมา ลองคิดดูว่า
พ่อยังเอามาวิ่งได้ขนาดนี้ ผ่านไป 30 ปีแล้ว แสดงว่ามันต้องทนทานมากๆ ถูกไหม? (สอนให้เขาคิด

3. บอกไปเลยครับ ขนาด"ผม" ตาจิมมี่ นี่แหละ ยังอยากได้รถรุ่นนี้ มาบูรณะ เก็บไว้ขับเล่นเลย!!

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 12:15:16 »
น่าจะมี pimp my ride Thailand

http://www.autongraphic.com/2012/11/ke70-on-hayashi-streets.html

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 12:16:00 »

+++++++ 1 ล้าน LIKE

สอนให้เค้ารู้ไปเลยว่า

2. แล้วลูกรู้ไหมว่า Corolla รุ่นนี้คือ 1 ใน 3 รุ่นที่ดีที่สุดของ Corolla ที่ Toyota เคยทำขายมา ลองคิดดูว่า
พ่อยังเอามาวิ่งได้ขนาดนี้ ผ่านไป 30 ปีแล้ว แสดงว่ามันต้องทนทานมากๆ ถูกไหม? (สอนให้เขาคิด

3. บอกไปเลยครับ ขนาด"ผม" ตาจิมมี่ นี่แหละ ยังอยากได้รถรุ่นนี้ มาบูรณะ เก็บไว้ขับเล่นเลย!!

+++++++ 1 ล้าน LIKE
พี่ J!MMY ยังมาcomfirm ให้ด้วยครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2013, 12:20:33 โดย redsun »

ออฟไลน์ G_6611

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 12:26:41 »
เข้าใจความรู้สึกเด็กครับเพราะผมเคยเป็นมาก่อนและทุกวันนี้ลูกผมก็เป็นเหมือนกันเวลาเอารถส่งของไปรับ/ส่งจะรีบลงเลยกลัวเพื่อนเห็นแต่ผมแก้โดยการเอาไปรับ/ส่งทุกวันแล้วก็พูดสอนไปเรื่อยๆจนเดี๋ยวนี้ถ้าวันไหนไม่เอาไปเค้าจะถามเลยว่าไม่ส่งของเหรอครับป๊า..อย่าว่าแต่เด็กเลยครับถ้ายอมรับความจริงกันผู้ใหญ่เรานี่หล่ะเวลาเดินขึ้นรถถ้ามีคนมองก็รู้สึกเหมือนกันแหละครับ..ค่อยๆสอนเค้าไปนะครับสังคมทุกวันนี้พ่อแม่เลี้ยงลูกตามใจแข่งกันทุกเรื่องแหละตั้งแต่ยางลบไม้บรรทัดยันเงินมาโรงเรียนเด็กๆทุกวันนี้เลยไม่ค่อยเหมือนกับเราในอดีตจริงมั้ยครับ...ด้วยความเคารพนะครับ..สู้สู้นะพี่

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 12:30:35 »
อย่างที่คุณจิมมี่บอกแหละครับ

รถคันนี้มีประวัติศาสตร์

พ่อผมใช้รถคันนี้ทำงานจนเกษียร อายุมันก็ 30ปีครับ ไม่เคยงอแงเลย ประหยัดน้ำมันมาก

ปี 2553 มันไปตายที่เชียงราย พ่อก็ลากกลับมาซ่อมอีก (บ้านอยู่เชียงใหม่)

แล้วก็ซื้อ กะบะ มือสองอีกคัน

ส่วนคันนี้จอดเฉยๆ

ผมเห็นมันไมได้ไปไหน ก็เลยหยิบมาขับ ซึ่งพ่อผมก็เห็นดีด้วย

ดีกว่ามันอยู่เฉยๆ

ตอนนี้ก็ติดเครื่องเสียงใหม่ครับ (ลูกบอกว่าเอาไปติดที่รถปู่ดีกว่า) :(

ยังเก็บตังว่าจะทำโช้ค กับทำสีอีก(ช่างสีบอกว่าทำไมไม่ขายแล้วซื้คันใหม่ซะ ค่าทำสีแพงกว่ารถอีก) :(

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 12:45:22 »
บ้านผมก็สอน เด็กๆก็ไม่เข้าใจหรอกครับ

ตอนนั้นยังอยู่ประถม ที่บ้านจะออกรถใหม่ ก็ไปดู s80 ครับ ตอนนั้นจำได้ว่าปลาบปลื้มอย่างกับพี่น้องที่พลัดพรากแล้วมาเจอกันใหม่  :D
สุดท้าย ไปๆมา ออก ACV30 เฉยเลย โกรธคุณพ่อ คุณแม่มาก เงินก็มีเยอะแยะ ซื้อได้อยู่แล้ว ท่านก็คอยสอนผมครับ ว่า มีเงินน่ะ ไม่จะเป็นต้องซื้ออะไรที่ดีที่สุดที่เงินนั้นจะซื้อได้หรอก เอาเท่าที่เราจำเป็นต้องใช้ดีกว่า เงินถ้าใช้หมดแล้วจำเป็นต้องใช่จะทำยังไง

บอกไว้เลยครับว่า ถ้าเอาเงินไปซื้อรถแพงๆ แล้วเกิดตกงานขึ้นมาจะเอาเงินที่ไหนกิน เกิดมีใครไม่สบายจะเอาเงินที่ไหนรักษา
แม่บอกว่า ทำอะไรให้ดูฐานานุรูปของตัวเอง นั่ง Rolls-Royce 7500บาท ที่เพนนินซูล่า ฮ่องกง จ่ายได้ใหม ใช่ แต่จะเอาเงิน 7500 บาทไปโยนทิ้ง แลกกับ 1ชม.ในนั่น มันก็ไม่ใช่ รอให้มีเงินร้อยล้านก่อน แล้วค่อยทำแบบนั่นละกัน

แม่อยากไปยุโรป แต่ก็ไม่ไป เก็บตังไว้ จนตอนนี้ได้ไปแล้ว ซื้อรถใหม่แล้ว มันก็ยังไม่สายครับ ถ้าเมื่อ 10ปีก่อนซื้อ S80 ป่านนี้ก็คงยังใช้คันนั้นอยู่ ไม่ได้ F10 ป้ายแดงมาอยู่ที่บ้านหรอกครับ

ตอนนี้คิดได้แล้วครับ แต่บางทีกิเลส มีจริงๆ ก็ช่วยไม่ได้  :P

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 12:47:48 »
ป.1 สอนได้ แต่จะให้เข้าใจทั้งหมดคงไม่ได้ครับ

1.บ่นมาก  จับขึ้นรถโรงเรียนไปเลย   ;D  บอกพ่องานยุ่ง

2.ยอมรับว่าสังคมมันเปลี่ยนไป

ผมเรียน BCC  (รุ่นน้องพี่จิมมี่)  วัตถุนิยมพอควร  

แต่คงไม่เท่ายุคนี้      

ถ้าเปลี่ยนรถไม่ไหว  ก็ซื้อของล้ำๆ ให้บ้างครับ

เครื่องเขียนดีๆ  กระเป๋านักเรียนฮิตๆ  (ยุคผมต้องจาคอบ , เป้ outdoor)

หรือถ้าน้องเล่นไอแพดเป็น  ก็จัดให้ไปโชว์บ้าง

ไม่ได้จะให้วัตถุนิยม  แต่อย่าให้เด็กมีปม

ว่าด้อยกว่าคนอื่นมากไปครับ   ความมั่นใจ ความภูมิใจ

การได้รับความยอมรับในสังคม

ก็สำคัญครับ  

3. สอนทางสายกลางควบคู่ไป

คนแบบที่สังคมยุคนี้ยอมรับนับถือที่สุด   ไม่ใช่คนจนนิสัยดี แต่เป็น คนรวยที่ถ่อมตน ครับ  

สู้ๆ เพื่อลูกครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 12:50:44 »
ผมไม่เคยรู้สึก อย่างที่ลูกน้าเป็น  

ผมรู้สึกตรงกันข้าม เวลาแม่เอา ไครสเลอร์ (รุ่นไหนไม่รู้ รู้แต่ว่าใหญ่มากๆ)  

มารับผมรู้สึกดีเสมอ แม้รถรุ่นใหม่จะดูดีกว่า แต่รถผมนั่งสบาย ข้างหลังเหลือที่ผมให้ผมกลิ้งเล่นได้  

และพอแม่บรูณะใหม่  ทำสี เปลี่ยนเครื่อง  มันเป็นรถดูดีมาก คันใหญ่สีดำ

พอแม่ขายไปใจหาย  เราต้องมานั่ง Jeep คันเล็กกว่าเดิม  เฮ้อ :'(

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day