ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ไฮบริด วอนผู้รู้ชี้แนะ  (อ่าน 2981 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Zaint

• Newbie
  • *
มือใหม่ไฮบริด วอนผู้รู้ชี้แนะ
« เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 12:04:09 »
คือว่าไม่ค่อยรู้เรื่องไฮบริดมากนัก รู้แต่ว่าเครื่องยนต์ทำงานร่วมกับระบบมอเตอร์ไฟฟ้า
เลยคิดกลับทางกลับคนที่ยังคิดว่าระบบไฮบริดแพง คือ ผมคิดว่าถ้าระบบ มอเตอร์เสีย อินเวิดเตอร์หรือแบตเสีย
รถเราก็จะกลายร่างเป็น camry 2.5 G จาก2.5 HV รถยังใช้ได้ตามสะมรรถนะ เครื่องยนต์2.5cc  เกียร์ก็CVT ธรรมดา ไมใช่ไฟฟ้าแบบ prius ที่ปลดshift lock ไม่ได้  นี่เท่ากับซื้อรถคันเดียว
ได้มา2คัน ผมคิดแบบนี้ พอไปได้มะครับ ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วย

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
Re: มือใหม่ไฮบริด วอนผู้รู้ชี้แนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 12:06:21 »
Hybrid ต้องทำงานผสานกันตลอดเวลา ระบบใดระบบหนึ่งเสีย รถไม่วิ่งครับ

My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
Re: มือใหม่ไฮบริด วอนผู้รู้ชี้แนะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 12:08:27 »
เอิ่มม ผมว่าไม่นะ

ที่บ้านเคยใช้อัลฟาร์ด HV รุ่นแรกเลย ไม่เคยเปลี่ยนแบต

แบตมันเสื่อมไปแล้ว แต่ยังวิ่งได้อยู่ครับ

แต่ถ้ามอเตอร์ หรือ อินเวอร์เตอร์เสีย ผมว่าวิ่งไม่ได้แล้วหละ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 16:47:28 »
เอิ่มม ผมว่าไม่นะ

ที่บ้านเคยใช้อัลฟาร์ด HV รุ่นแรกเลย ไม่เคยเปลี่ยนแบต

แบตมันเสื่อมไปแล้ว แต่ยังวิ่งได้อยู่ครับ

แต่ถ้ามอเตอร์ หรือ อินเวอร์เตอร์เสีย ผมว่าวิ่งไม่ได้แล้วหละ

ตามนี้ครับ มอเตอร์มันทำหน้าที่เป็นเกียร์ด้วย แต่มอเตอร์เสียยากครับ ที่น่าห่วงคือ อินเวอร์เตอร์กับพวกระบบควบคุมมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2013, 16:49:55 โดย MaiSki »

ออฟไลน์ OhnMk

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 00:31:02 »
มอเตอร์และอินเวอร์เตอร์ที่ใช้ในเครื่องจักร สมมุติใช้งานวันละ 8 ชม.ติดต่อกัน อายุการใช้งานจะอยู่ที่ 10 ปีครับ

ผมว่า ของ Toyota ก็น่าจะ ราวๆนี้(มั้ง)ครับ

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 10:17:51 »
ผมว่านะ ถ้าระบบไฮบริดเสียเฉพาะแบต เช่น เบตเสื่อม รถน่าจะยังวิ่งได้อยู่ แต่ถ้ามอเตอร์เสีย ระบบอาจจะตัดการทำงานทั้งหมดเลย ทำให้วิ่งไม่ได้ แต่โดยปกติมอเตอร์ค่อนข้างทนอยู่แล้วครับ มันไม่ได้ทำงานตลอดเวลาเหมือนเครื่องยนต์ ช่วงออกตัว ช่วงวิ่งความเร็วต่ำ ช่วงเบรก และช่วงเร่งแซงทำงาน แค่นั้นเองครับ ยังไงโตโยต้าก็รับประกันนานอยู่แล้วครับ ไม่น่ามีปัญหา

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 15:39:54 »
ผมว่านะ ถ้าระบบไฮบริดเสียเฉพาะแบต เช่น เบตเสื่อม รถน่าจะยังวิ่งได้อยู่ แต่ถ้ามอเตอร์เสีย ระบบอาจจะตัดการทำงานทั้งหมดเลย ทำให้วิ่งไม่ได้ แต่โดยปกติมอเตอร์ค่อนข้างทนอยู่แล้วครับ มันไม่ได้ทำงานตลอดเวลาเหมือนเครื่องยนต์ ช่วงออกตัว ช่วงวิ่งความเร็วต่ำ ช่วงเบรก และช่วงเร่งแซงทำงาน แค่นั้นเองครับ ยังไงโตโยต้าก็รับประกันนานอยู่แล้วครับ ไม่น่ามีปัญหา

มอเตอร์ทำงานเป็นแบคอัพอยู่ตลอดเวลาอยู่แล้วครับ หลายคนคิดว่าไฮบริดวิ่งทางไกลไม่ประหยัดเพราะเครื่องทำงานอย่างเดียว ผมขับทางไกลบ่อยความเร็ว110-120 ยังได้18โล+ ถ้าเครื่อง2.5จุดระเบิดแบบatkinson ทำงานได้ขนาดนี้ก็ไม่ต้องมีมอเตอร์แล้วครับ

ออฟไลน์ ethidaj

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 14:03:10 »
ตามทุกท่านเลยคับ แบตก็ดูไม่ได้เสียยากอะไรนะคับ แต่ถ้าพวกมอเตอร์ไฟฟ้าเสียรถขับไม่ได้แน่นอนคับ