ผู้เขียน หัวข้อ: รับรถVios 2012มาแล้วครับ มีเรื่องสอบถามเกี่ยวกับการกะระยะ และ ช่วงล่าง  (อ่าน 7386 ครั้ง)

ออฟไลน์ LateTeenager

• Jr. Member
  • **
จากกระทู้ที่เคยถามเกี่ยวกับ swift และvios
วันนี้ผมไปรับรถมาแล้ว Toyota Vios จากที่ขับมา1วัน รู้สึกว่าเวลาขับ จะมองไม่เห็นฝากระโปรงหน้ารถ กะระยะไม่ถูกเลย(ปกติขับ CRV แล้ว มองเห็นนิดหน่อย)
และช่วงล่าง ขับแล้วรู้สึกนิ่มดี แต่เวลาขับเร็วหน่อยแล้ว รู้สึกไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่
อยากสอบถามว่า
1.มีเทคนิคในการกะระยะรถที่มองไม่เห็นฝากระโปรงหน้าไหมครับ ตอนนี้เวลาจอดต้องเปิดประตูมาดูเลย ว่าชิดหรือยัง
2.ถ้าจะทำช่วงล่าง ผมจะทำแบบไหนดี (ผมอยากได้แบบเดิมๆ ไม่เตี้ยแบบที่เจอลูกระนาดแล้วต้องมาคลานขึ้นไป ไม่แข็งเป็นเกวียน มีงบประมาณ 20,000 บาท)
   ถ้าเปลี่ยนโช้คเป็น KYB new SR แล้วใช้สปริงเดิม พอจะตอบโจทย์ผมได้ไหมครับ หรือถ้าอันไหนดีกว่า ก็แนะนำก็ได้ครับ

ป.ล. ถ้าผมว่างอาจจะทำUser Reviewให้นะครับ ขอไม่รับปาก ตอนนี้ติดเรียนเต็มเลยครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
เรื่องการกะระยะ ชินแล้วก็จะกะได้เองครับ  ผมขับอัลมีร่า ก้ไม่เห็นหน้ารถ น้าผมมีแจ๊ส ผมขับก็ไม่เห็นหน้ารถ ชินแล้วก็คะเนได้เองครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Oldsmobile

• **

แบบนี้พอช่วยได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.ผมว่าขับไปเรื่อยๆครับ เดี๋ยวก็ชินไปเองแหละ
2.อันนี้ไม่ทราบครับ น่าจะไปลองถามในคลับวีออสดู ว่าส่วนใหญ่เค้าจัดแบบไหนกัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
+1 ให้ว่าขับไปเรื่อยๆเดี๋ยวชินเองครับ จะติดเสาก็ได้แต่ว่า old fashion ไปนิดอ่า ;D หรือไม่ก็ติดเซ็นเซอร์มุมกันชนครับ ของแท้แพงหน่อยนะ 5-6พันบาท ได้4มุมพร้อมจอ
ถ้าเป็นของเทียบหรือของจีนน่าจะ 2-3พันเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2013, 23:12:55 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
1. ผมว่าเดี๋ยวก็ชินครับ

2. ผมว่าทำแบบที่บอกมาถูกทางแล้ว
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ mikio

• **
ผมก็มองไม่เห็นกระโปรงหน้าเหมือนกัน เลยกะจากก้านปัดน้ำฝนแทน :D เหมือนเล็งปืน

ออฟไลน์ Alcatraz

สปิง ไม่แนะนำให้ใช้ของเดิม ไหนๆก็จ่ายแพงค่าโช๊คไปแล้ว เพิ่มอีกนิดหน่อยเปลี่ยนสปิงแถอะครับ

ค่าสปิงเดิมอาจทำให้โช๊คใหม่รวนได้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
แนะนำช่วงแรกๆ ให้เปิดไฟหน้าตอนจอดครับ จะกะระยะได้ง่ายขึ้น (เริ่มเห็นแสงไฟแยกสองข้างชัดเจนหมายถึงใกล้มากแล้ว) ตอนถอยก็เหมือนกัน กะเอาจากไฟถอยหลังและไฟเบรค

ส่วนเรื่องช่วงล่างนั้นผมไม่ทราบครับ ^^"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Elmander

• Newbie
  • *
งบนี้ลอง ชุดโช๊คกับสปริง
yaris trd เตี้ยลงไม่มาก ใกล้เคียงเดิมๆ ครับ
ถ้าไม่สังเกตุดีดีหรือเอาไม้บรรทัดมาวัด
อารมณ์ขับเฟิร์มขึ้น ไม่ย้วย แข็งขึ้นกว่าเดิมแต่ไม่มากครับ

ออฟไลน์ choomodify

KYB NEW SR มี  ช่วงชักเท่ากับของเดิม ดังนั้น สปริงเดิม+new sr เหมาะสมด้วยประการณ์ทั้งปวงครับ

สปริงโหลดใส่ได้แต่จบยาก ผมลองแล้วเลยมาบอกต่อครับ

ออฟไลน์ YenChar

ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ
ใช้รุ่นนี้เหมือนกัน ของผมปี 07
แต่แปลงสภาพรอบคัน เป็นปี 2012 แล้ว

กะระยะหน้ารถ เอาเป็นว่า ลองให้คนๆนึงไปยืนหน้ารถ ห่างจากป้ายทะเบียนหน้าซัด 1 ฟุตดูครับ
เวลาจอด เวลาเลี้ยว อย่าให้เกินนี้ เผื่อไว้ที่คนยืน 1 ฟุต หรือหาเซนเซอร์มาติดก็ได้ครับ
................

2 หมื่นบาท

ไปจัด Kayaba New SR เลยครับ
กำเงิน 2 หมื่น มีทอน 3 พัน
ใช้ยาวๆ รถสูงเท่าเดิม แต่เกาะถนนขึ้นโขครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
ขอตอบเรื่องกะระยะครับ ผมก็เพิ่งรับรถวีออสมาประมาณสองเดือนได้แล้ว กะระยะผมใช้วิธีเอาวัตถุ จะเป็นเก้าอี้หรืออะไรก็ได้ครับ มาตั้งหน้ารถ แล้วมองแล้วพยายามใช้ความรู้สึกจำเอาครับว่าประมาณนี้คือใกล้แล้ว หลังๆก็แอบมีเอื้อมมองบ้างครับชะโงกตัวให้สูงขึ้นแล้วมองว่าใกล้คันหน้ายัง  ;D