ผู้เขียน หัวข้อ: ลองดูกันครับว่ากล้องติดรถ มันเห็นทะเบียนชัดแค่ไหนกัน???  (อ่าน 9650 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
ผมสงสัยมาตั้งแต่ก่อนซื้อ
ตอนนี้ซื้อมาแล้วเลยเอาภาพมาให้ดูกันครับ
ภาพผ่านการย่อขนาดลง 50% นะครับ (ภาพจริง capture มาจากไฟล์ mp4 FullHD 1920x1080)
ส่วนเลขทะเบียนในกรอบขาวจะเป็นภาพแบบ 100% ไม่ผ่านการย่อหรือแต่งภาพครับ
(จริงๆ สามารถ sharpen แล้วย่อลงนิดหน่อยจะเห็นชัดขึ้นอีก)

ภาพแรก ขับรถอยู่... มองไม่เห็นครับ (ในกรอบคือภาพแบบ 100%)

ภาพนี้หาที่จอดในตลาดครับ 2 คันซ้ายมองเห็นครับแต่อาจจะไม่ชัดมาก ผมลบเลขบางตัวออกไปแล้วนะครับ
ส่วนคันขวาไกลๆ มองไม่เห็นครับ

ส่วนภาพนี้ แดดดีๆ ขับช้าๆ เห็นได้ไกลพอควรครับ

ส่วนถ้าขับช้าๆ ตามๆ กันไปนี่เห็นแน่นอนครับ

สรุปว่าถ้าวิ่งตามๆ กันความเร็วเท่าๆ กัน โอกาสเห็นทะเบียนมีสูงครับ กรณีที่แดดดีๆ ไม่มีเงามืดนะครับ
แต่ถ้าแสงน้อยหรือความเร็วรถสองคันต่างกันมากๆ (เช่นขับสวนกันเร็วๆ) มองไม่เห็นนะครับ

กล้องตัวนี้น่าจะเป็นระดับบนๆ ของกล้องติดรถแล้ว (Blackvue DR400G HD II) แต่คุณภาพก็ได้ตามที่เห็นนะครับ
เอามาให้เป็นข้อมูลเผื่อคนที่สนใจจะติดครับ

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
ขนาดของแพงยังเอาไม่อยู่  ;D

ออฟไลน์ art_duron

ชัดสมราคาเลยครับ
ถ้าจะยิ่งกว่านี้คงต้อง GoPro แต่คงใช้งานยากกว่ากล้องติดรถแบบโดยตรง
เดี๋ยวเคลียร์งานเสร็จเดี๋ยวผมจะ review กล้องติดรถในอีกสไตล์ให้ดูครับ

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
โห!!!

ของจีนราคาพันห้า พันแปด ของผมคงจะไม่เห็นอะไรเลย (ใช้มายังไม่เคยเอาออกมาซูมดูซักที)
ถ้าเกิดมีปัญหาอย่าง ชนแล้วชิ่ง คงต้องบอกอัดเสียงในคลิปด้วยว่าป้ายทะเบียนอะไรแล้วมั้ง กันพลาด
^^ ;D

โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
เลนส์ ฟรี โฟกัส ก็อย่างนี้แหละ
จะไม่เน้นชัดที่ช่วงไหนหรอกครับ

กล้องมืออาชีพ ที่เป็นเลนส์ ยังต้องเลือกระยะโฟกัสเลย

ถ้าจะให้ชัด ต้องรออีกสัก 3 ปี
แล้วเวลาจะพาเทคโนโลยี ทำให้คุณได้ซื้อกล้องคุณภาพดีราคาถูก
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
คุณภาพกับราคามันของคู่กันครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Nkn69

• Jr. Member
  • **
ถ้าขับย้อนแสงก็หมดโอกาสสินะครับ

ออฟไลน์ john

ถ้าอยากได้ชัดมากกว่านี้สงสัยต้องเอา ไอโฟน มาถ่ายแล้วครับ ลงโปรแกรมถ่ายออกมาชัดดี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าพวกแพงมากๆ น่าจะชัดแจ๋วเลยครับ

แต่มีติดไว้ก็ดีกว่าไม่มีครับ

ออฟไลน์ iamnobody

ขนาดของแพงยังเอาไม่อยู่  ;D
ตอนผมจะซื้อก็คิดว่ามันจะดีกว่านี้ครับ
เดี๋ยวอาจจะขายทิ้งไปลองตัวอื่นบ้าง อิอิ

ชัดสมราคาเลยครับ
ถ้าจะยิ่งกว่านี้คงต้อง GoPro แต่คงใช้งานยากกว่ากล้องติดรถแบบโดยตรง
เดี๋ยวเคลียร์งานเสร็จเดี๋ยวผมจะ review กล้องติดรถในอีกสไตล์ให้ดูครับ
gopro นี่ถ้าเค้าออกรุ่นสำหรับติดรถมาน่าจะเวิร์คครับ ไม่รู้จะมีโอกาสหรือเปล่า

โห!!!

ของจีนราคาพันห้า พันแปด ของผมคงจะไม่เห็นอะไรเลย (ใช้มายังไม่เคยเอาออกมาซูมดูซักที)
ถ้าเกิดมีปัญหาอย่าง ชนแล้วชิ่ง คงต้องบอกอัดเสียงในคลิปด้วยว่าป้ายทะเบียนอะไรแล้วมั้ง กันพลาด
^^ ;D

คงต้องอย่างนั้นครับ อิอิ แต่ถึงเวลานั้นลืมดูทะเบียนอีก 555

เลนส์ ฟรี โฟกัส ก็อย่างนี้แหละ
จะไม่เน้นชัดที่ช่วงไหนหรอกครับ

กล้องมืออาชีพ ที่เป็นเลนส์ ยังต้องเลือกระยะโฟกัสเลย

ถ้าจะให้ชัด ต้องรออีกสัก 3 ปี
แล้วเวลาจะพาเทคโนโลยี ทำให้คุณได้ซื้อกล้องคุณภาพดีราคาถูก
คิดไว้เหมือนกันอีกไม่กี่ปีคุณภาพมันน่าจะดีกว่าเดิมแบบก้าวกระโดดครับ ตอนนี้ผมว่ายังไม่เวิร์คเท่าไหร่
แต่ก็ดีกว่าไม่มีครับ

คุณภาพกับราคามันของคู่กันครับ
ถ้าขับย้อนแสงก็หมดโอกาสสินะครับ
ถ้าอยากได้ชัดมากกว่านี้สงสัยต้องเอา ไอโฟน มาถ่ายแล้วครับ ลงโปรแกรมถ่ายออกมาชัดดี
ถ้าพวกแพงมากๆ น่าจะชัดแจ๋วเลยครับ

แต่มีติดไว้ก็ดีกว่าไม่มีครับ
แค่นี้ก็โดนไปเกือบหมื่นแล้วครับ 555 กับของที่แฟนผมมองว่าเป็นของเล่น ขอตังทำเครื่องเสียงยังง่ายกว่าเลยนะ อิอิ