ผู้เขียน หัวข้อ: จอดรถอย่างไรเพื่อหลีกเลี่ยงประตูบุบ  (อ่าน 6789 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ช่วงนี้ประตูรถผมโดนคนอื่นเปิดประตูใส่จนบุบเรื่อยเลย ขนาดจอดเลี่ยงรถเก่าๆ โทรมๆ หรือจอดเว้นระยะห่างจากคันอื่นพอสมควรก็แล้ว ไม่วายก็โดนเรื่อยๆ ไม่ทราบว่าผมควรจะแก้ไขอย่างไรดีครับ หรือว่าช่วงนี้คนมือหนักขึ้น - -"

ขนาดอาทิตย์นึงเอารถออกมาใช้แค่ครั้งสองครั้งเอง ถ้าทุกวันนี่ผมไม่ช็อคตายเลยหรือนี่ T-T

ปล. บุบเบาๆ จางๆ ยังพอทน แต่นี่บุบแบบบุ๋มลงไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2013, 14:25:11 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Re: จอดรถอย่างไรเพื่อหลีกเลี่ยงประตูบุบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 14:07:30 »
ขับกระบะยกสูง พยายามจอดติดกับรถเก๋งครับ เปิดมาก็เจอบันไดข้าง  ;D

ออฟไลน์ 2k

Re: จอดรถอย่างไรเพื่อหลีกเลี่ยงประตูบุบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 14:10:46 »
ชะตากรรมเหมือนกันเลย ผมใช้วิธีจอดเลือกช่องที่ด้านซ้ายหรือด้านขวาติดเสาหรือติดกำแพงครับแล้วเอาด้านที่ไม่มีรถข้างๆเนี่ยชิดให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ เอาให้เกือบไๆถกระจกข้างเลย ถ้าคันข้างๆไม่เปิดออกมาจนง้างสุดจริงๆจะไม้โดนเรา แต่ก็ยังไม่วายบางทีโดนบุบอยู่ดีแถมที่จอดริมเสาก็หายากจริงๆ รถเดี๋ยวนี้ก็ไม่ใส่กันกระแทกมาให้กะใหเซื้อเพิ่มลูกเดียว ราคาก็โคตรแพงสี่ชิ้นรวมค่าทำสีก็6000เบาะๆ ขนาดของวีออสยังแพงขนาดนี้เลย  :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 14:20:36 »
เซ็งของโคตรเซ็งเลยครับเรื่องนี้ เพิ่งโดนมา

หลีกเลี่ยงยังไงมันก็ตามมาหลอกหลอน ขอให้ประตูหนีบมือขาดพวกนี้

เฮ้อ..
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 14:24:23 »
ชะตากรรมเหมือนกันเลย ผมใช้วิธีจอดเลือกช่องที่ด้านซ้ายหรือด้านขวาติดเสาหรือติดกำแพงครับแล้วเอาด้านที่ไม่มีรถข้างๆเนี่ยชิดให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ เอาให้เกือบไๆถกระจกข้างเลย ถ้าคันข้างๆไม่เปิดออกมาจนง้างสุดจริงๆจะไม้โดนเรา แต่ก็ยังไม่วายบางทีโดนบุบอยู่ดีแถมที่จอดริมเสาก็หายากจริงๆ รถเดี๋ยวนี้ก็ไม่ใส่กันกระแทกมาให้กะใหเซื้อเพิ่มลูกเดียว ราคาก็โคตรแพงสี่ชิ้นรวมค่าทำสีก็6000เบาะๆ ขนาดของวีออสยังแพงขนาดนี้เลย  :'(

Jazz ก็พอกันครับ ราคา 5000 บาท ไม่รวมค่าทำสีตัดใจซื้อไม่ลง เพราะบางทีตรงที่บุบมันไม่ใช่ตำแหน่งแผ่นกันกระแทก ว่าแต่เมื่อล่าสุดผมก็จอดแบบพี่ 2k นะครับ ด้านคนขับจอดชิดเสาเลย แต่ไม่วายประตูด้านคนนั่งยังบุบ (ประตูรถคันข้างๆ เขาใช้ระบบดีดออกหรือไงก็ไม่รู้)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ lukin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 14:31:07 »
จขกท. ต้องทำบุญครับ  55ล้อเล่นนะครับ
ผมว่ามันอยู่ที่ดวงล้วนๆเลยครับ  เคยโดนเหมือนกันครับ
แต่งงๆว่าเวลาขับกระบะคันเก่าไปห้าง มักไม่ค่อยโดน
แต่พอเอารถใหม่ไปเท่านั้นแหละ ได้แผลกลับมานิดๆหน่อยๆทุกครั้งเลย งงจริงๆครับ

ออฟไลน์ @NeUnG

• Newbie
  • *
  • CFDT & CCTH
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 14:45:50 »
ของผมถ้าเลี่ยงไม่ได้ มี 2 คันขนาบข้าง จะจอดชิดไปทางด้านประตูคนขับของคันข้างๆ นิดนึง
จากประสบการณ์ส่วนตัว เวลาเปิดประตูขึ้น-ลงจากรถ คนขับจะระวังมากกว่าคนนั่งข้างครับ  ;) ;)
.
.
.
แต่บางทีก็ไม่รอดเหมือนกัน  :( :( :(

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 14:51:09 »
รถผมก็เพิ่งโดนมาเป็นลักยิ้มเลย ขนาดเลือกที่จอดแล้ว ก็ไม่เข้าใจว่าคนที่เปิดประตูชนหรืออะไรก็ตาม ทำไมไม่คิดถึงใจเขาใจเรา ผมเวลาจอดนี้แทบจะติดเสาแล้วนะ เหลือที่ข้างๆ กว้างสุดๆ เท่าที่จะเป็นไปได้ล่ะยังโดนเลย พวกนี้ถ้ารถตัวเองโดนมั่งอยากจะรู้ว่าจะรู้สึกยังไงบ้าง

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 14:51:20 »
ทำเหมือนคุณ 2K ครับ พยายามจอดช่องติดเสาหรือกำแพง แล้วเว้นที่ไว้ให้เยอะๆ
แต่อาจกลายเป็นว่า มีที่ให้เค้าจอดใกล้เรา เปิดประตูโดนรถเราเหมือนเดิม เหอๆ

ของแบบนี้บางทีมันอยู่ที่คนจริงๆ บางคนที่แคบมากๆ ก็เปิดให้ไม่โดนรถคนอื่นได้ บางคนที่ว้างก็ยังเปิดให้กระแทกได้  :'(

ออฟไลน์ marsstone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 14:51:57 »
พึ่งเจอกับตัวเลยครับ เกือบบุบ
จอดหน้าร้านสะดวกซื้อในปั๊ม เจอคันข้าง ๆ มีเด็กเปิดประตู แบบกระแทกรถผมแรงมาก ๆ
ใจคิดว่าไม่บุบ ก็คงสีถลอกแล้ว

จนต้องเดินไปดู พ่อ-แม่ เค้ารีบดุลูกใหญ่เลย
โชคดีไม่เป็นไร คิดว่าถ้าไม่ลง wax ชนิดเคลือบหนาไว้ ยังไงก็คงเป็นรอย

เลยมองหน้า เคืองๆ ใส่พ่อมันเอาไว้ก่อน

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 14:52:06 »
ของผมถ้าเลี่ยงไม่ได้ มี 2 คันขนาบข้าง จะจอดชิดไปทางด้านประตูคนขับของคันข้างๆ นิดนึง
จากประสบการณ์ส่วนตัว เวลาเปิดประตูขึ้น-ลงจากรถ คนขับจะระวังมากกว่าคนนั่งข้างครับ  ;) ;)
.
.
.
แต่บางทีก็ไม่รอดเหมือนกัน  :( :( :(

อันนี้จริงครับ  มันจะเกิดฝั่งคนนั่ง และจะเป็นด้านหลังเป็นส่วนใหญ่ ผทเลยคิดเอาเองว่าอาจเป็นคนคนที่อาศัยรถคนอื่น มันจะไม่ระวัง

หรือด้วยความที่เขาไม่รู้ก็ เลยไม่ได้ระวัง เป็นไปได้

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 15:18:04 »
ผมประตูไม่บุบครับ แต่ซุ้มล้อหลังบุบสงสัยโดนมอไชค์พ่วงข้างจิ้ม  :'(

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 15:43:15 »
แก้ช่องจอดรถทั้งประเทศให้กว้าง 3 เมตร สิครับ

ออฟไลน์ sundown55

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 16:05:11 »
เคยโดนมาเป็นรอยยาว แต่ไม่ค่อยชัดเหมือนรอยขนแมว  ที่ห้าง  :'(

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 21:27:52 »
พยายามจอดชิดเสาครับ ถ้าชิดไม่ได้ก็พยายามจอดกลางเส้นที่สุดครับ ไม่เบียดข้างใดข้างหนึ่งเกินไปครับ น่าจะช่วยได้นิดเดียว

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 23:00:45 »
เข้าใจความรู้สึกครับ รถมันไม่มีความรู้สึกหรอกจะกระแทกไรก็ช่างแม่ง รถเราเนี่ยดิ เหมือนอยากจะร้อง เห็นแก่ตัวจริงๆ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 23:09:33 »
- เลือกช่องจอดดีๆกว้างๆ
- พยายามชิดเสาฝั่งซ้ายให้มากที่สุด (หรือขวาก็ได้ถ้าสามารถปีนออกอีกทางได้ ในกรณีที่ประตูอาจจะเปิดไม่ได้)
- หลีกเลี่ยงการจอดใกล้รถที่โทรมๆ คันโต รถตู้ รถกระบะ รถยกสูง ดูจากริ้วรอยได้ตามขอบประตู กระจกมองข้าง
- จอดใกล้รถที่หุบหู อย่างน้อยเค้าก็หวงหูเค้า่ แสดงว่าก็รักรถใช้ได้อยู่พอประมาณ
- จอดให้ลึกพอประมาณ อย่าลึกมาก เดี๋ยวพี่กระบะจะมาเอาสีกันชนท้ายไป ในกรณีที่จอดตามห้างหลังชนกันแล้วไม่มีไม้กั้นล้อ
- อย่าจอดยื่นมาก เดี๋ยวจะโดนคันอื่นเข็นมาเอาสีที่กันชนหน้าไปครับ

.... เฮ้อ ชีวิตเราทำไมมันจะยากไปไหน

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 23:18:23 »
เด็กเปิดประตูครับ

เจอสดๆ เมื่อวาน ประเภทดีดออกมาเลย

พ่อเด็กที่ขับมาด้วยก็ไม่บอก สั่ง สอน ลูกเลย เฮ้อ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 00:43:19 »
ผมว่าดวงล้วนๆเลยครับ

เพราะนิสัยคนไม่เหมือนกัน

แต่บางคนเค้าก็ไม่ได้ตั้งใจ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 01:10:43 »
ทำใจครับ ครบปีก็ให้อู่ทำเรื่องเคลมให้

คือรถเดี๋ยวนี้ บางรุ่นประตูแมร๊งจะดีดแรงไปไหน เห็นผลักกันนิดเดียว ประตูพุ่งมาเลย -*-

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 10:34:00 »
ผมจะพยายามเล่นเกมริมเสาครับ ให้ห่างคันอื่นมากที่สุด
- จอดใกล้รถที่หุบหู อย่างน้อยเค้าก็หวงหูเค้า่ แสดงว่าก็รักรถใช้ได้อยู่พอประมาณ

เป็นข้อสังเกตที่ดีครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 16:59:09 »
ผมจะพยายามเล่นเกมริมเสาครับ ให้ห่างคันอื่นมากที่สุด

เป็นข้อสังเกตที่ดีครับ
ตามนี้เลยครับ
ละก็ถ้าเป็ในห้างหาที่จอดชิดเสาด้วยครับ
ลดความเสี่ยงไป 50%
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^